เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:20:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก สรรพาวุธ  (อ่าน 12876 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 09:56:08 PM »

........... Grin..นี้ก็ใช้ แต่ไม่มีหลังสะพาน แบบตัวในรูปด้านบน.. Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 02:14:35 PM »

ไม่ต้องเซ็งหรอกคุณวัยรุ่น หนังสือยี่ห้อนั้นฉบับหน้าจะลงทดสอบ ปืนกระบอกนี้ ... แต่ฉบับนี้ซิ อวป. ยังไม่มีเลย สงขลาสงสัยจะมายังไม่ถึง
 หลงรักบ้านผม..ก็ยังมาไม่ถึงครับ หลงรัก
ขับรถร้อยกว่ากิโลเข้ากรุงเทพเมื่อวานไปซื้อมา กลัวเพื่อนๆในเวปเล่าเรื่องสไนเปอร์ เดี๋ยวไม่ลุ้น Grin Grin Grin
ไม่ทราบว่าไปซื้ออย่างเดียวหรือว่าไปใช้บริการอย่างอื่นในกทม.ด้วยหรือเปล่าครับ Cheesy Grin Wink
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 02:30:24 PM »

ถ้าพรุ่งนี้มีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ เป็นปืนที่ให้นายทหารเวรใช้เวลาอยู่เวร กระบอกนี้เป็นแบบไม่มีหลังอ่อน ใช้งานมาประมาณ เกือบ 40 ปีแล้วครับ ผมเคยถอดทำความสะอาดประมาณ 3 ครั้ง (ถ้าจำไม่ผิด)

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:01:33 PM »

ถ้าพรุ่งนี้มีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ เป็นปืนที่ให้นายทหารเวรใช้เวลาอยู่เวร กระบอกนี้เป็นแบบไม่มีหลังอ่อน ใช้งานมาประมาณ เกือบ 40 ปีแล้วครับ ผมเคยถอดทำความสะอาดประมาณ 3 ครั้ง (ถ้าจำไม่ผิด)

...รอดูรูปอยู่ครับ  5 เดือนแล้วเนี่ย  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:08:41 PM »

...รอดูรูปอยู่ครับ  5 เดือนแล้วเนี่ย  Grin

Grin พี่แก้วก็อุตส่าห์ขุดมาเนาะ เยาะเย้ย

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:34:57 PM »

.............  Cool..มีทดสอบอยู่ใน หนังสือ Guns World ฉบับที่65 ประจำเดือน เม.ย 46  ครับ

.... ขอสรุปคร่าวๆ จากการอ่านนะครับ 

............. ประมาณ ปี พศ.2498 กองทัพไทย เกิดขาดแคลนปืนพก  จึงได้นำเครื่องจักรที่ซื้อมาจาก บ.สตาร์ ก่อนสงครามโลกครังที่2 โดยผลิตตามแบบปืน ของสตาร์  ใช้ชือรุ่นว่า ปพ.95  เท่าที่ค้นทางเอกสาร  พบว่าผลิตออกมาเพียง 300 กระบอก จำหน่ายให้นักเรียนนายทหาร ที่จบ ในปี พศ. 2499     แต่ในจำนวน 300 กระบอกนี้ จะมีมีแข็มแทงฉนวน 2 แบบ แบบแรกใช้แกนเหล็ก ( สลัก) ล๊อกเข็มแบบสตาร์  ส่วนแบบที่สองจะใช้แป้นล๊อกเข็มแบบโคลท์ ใช้ชื่อรุ่นว่า ปพ.95/03 ...........ส่วนเนื้อหาหาอ่านกันได้จาก Guns World ฉบับที่65 ประจำเดือน เม.ย 46  ครับ.......... Cool

ปล. เห็นขุดกันขึ้นมาคุยก็เลย ค้นหนังสือ ปี 46 ดูเจอพอดีครับ.. Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2005, 08:36:50 PM โดย ninja 19 » บันทึกการเข้า

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 08:46:03 PM »

รูปผมในโลโก้ตอนนี้แหละ กำลังยิง ปพ.95

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 03:20:38 PM »

เข้าไปอ่านในนี้ครับ  http://www.thailandoutdoor.com/GunStory/ThaiPistol95/thaipistol95.html   ขออภัย ทำ Link ไม่เป็นครับ   Wink
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 03:24:15 PM »

อ้าว... Coppy มาวางเฉยๆ  เข้า Link  Auto เฉยเลย Grin Grin
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 05:22:15 PM »

Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
ตาเกิ้น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 06:36:07 AM »

เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ครับ

ถ้าอยากดูรูปและอ่านเรื่องราวของปืนพกกระบอกนี้เชิญที่นี่เลยครับ และยังมีเรื่องปืนอื่นๆให้อ่านอีกหลายเรื่องครับ
http://www.thailandoutdoor.com/GunStory/ThaiPistol95/thaipistol95.html
B1
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:37:35 PM »

ขอบคุณครับคุณ Easy ได้เห็นเป็นบุญตาแล้วก็ภูมิใจลึก ๆ ในใจ อีกส่วนหนึ่งก็หวังไว้ว่าชาตินี้คงจะมีใครสักคนทำขึ้นมาให้เรา ๆ ท่าน ๆ ได้เชิดหน้าชูตากันบ้างอีกครั้ง
ที่ผ่านมาขนาดของนอกที่ซื้อกันมาไว้ เสียภาษี เสียดุลการค้า ยังเคยมีคนมีความคิดจะเอาจากเราไปซะอีกนี่ดิ

เส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2005, 12:43:01 PM โดย B1 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์