เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:25:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณยังอ่านหนังสือพิมพ์มติชนอยู่หรือไม่  (อ่าน 3488 ครั้ง)
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 06:50:23 AM »

ไปสัมภาษณ์พิเศษเรื่อง Economy=Politic (ฉบับ 1304) เลยเจอ  Economy=Politic ของจริงเข้าให้  Grin

ที่น่าเป็นห่วงที่สุดในขณะนี้  ผมว่าเป็นเรื่องการแปรรูป กฟผ. นี่แหละครับ  อ้อยเข้าปากช้างแล้วจบกัน  Angry

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:25:17 AM »

หนึ่งในยุทธการยึดประเทศไทย  Cry Cry
ch_supa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 09:42:37 AM »

ประเทศเราเป็นปชต.แบบทุนนิยม  ไม่ใช่สังคมนิยม   แล้วการจะเอาพวกทุนนิยมซึ่งล้วนแต่เป็นพวกหลงในวัตถุให้ไปคิดถึงคุณธรรมนั้นยากครับ    เมื่อสังคมเลือกมาแบบใดก็คงจะต้องยอมรับไปตามกติกา

นสพ.มติชนหรือฝ่ายตรงข้าม....ผมมองว่าต่างก็ทำเพื่อประโบชย์ของตัวเองเป็นหลัก  ไม่น่าจะมีใครดีไปกว่าใคร แต่อยู่ที่ว่าใครจะหลอกให้ชาวบ้านเชื่อได้มากกว่ากัน  ยกตัวอย่าง ทางนสพ.บอกว่าฝ่ายตรงข้ามจะเข้ามาเพื่อควบคุมเพราะถูกสื่อแฉไม่เลิก    แต่มองอีกมุมถ้าฝ่ายตรงข้ามเข้ามาถือหุ้นได้จริงการแฉการด่าของนสพ.ก็จะน้อยลง  เมื่อนสพ.แบบมติชนไม่แฉไม่คุ้ยไม่ด่าก็คงจะย่อมขายไม่ดี กำไรก็คงจะน้อยลง เงินปันผล/โบนัสของพนักงานก็จะน้อยลงด้วย

เห็นไหมครับจริงๆแล้วเพื่อประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น แต่มีการเอาประชาชนมาอ้าง(จากโพล)

แต่ผมว่าระวังให้ดีนะ หุ้นมติชนขึ้นมาๆตั้งแต่มีข่าวเทคโอเว่อร์ แล้วเกิดตากู๋แกหมั่นไส้เทตูมขึ้นมา  ..เจ๊งสบายๆนะครับ

ใครจะเจ๊งลองถามนักเลงหุ้นดูนะครับ

ถ้าท่านใดไม่ชอบใจที่พูดมาแบบนี้ก็ขออภัยด้วย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 09:56:20 AM »

...ถ้า "หมาเฝ้าบ้าน" ไม่กล้าเห่า เห่าไม่ออก หรือเลือกเห่าขโมยบางคนหรือเห่าเป็นบางเวลา ขโมยคงจะสบายเจ้าของบ้านคงจะซวยแบบไม่รู้ตัว อีกด้านหนึ่ง หมาเฝ้าบ้านดีก็สมควรที่เจ้าของบ้านจะเลี้ยงดูอย่างดี

...การที่หนังสือพิมพ์ถูกครอบงำ ทำให้แฉไม่ถนัด ชาวบ้านไม่อยากซื้ออ่าน กระทบรายได้ของคนหนังสือพิมพ์ แต่ผลต่อสังคมคือทำให้สื่อมวลชนไม่ได้ทำงานรับใช้มวลชนตามบทบาทที่ควรจะมี สังคมเสียหายมากกว่านั้น

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 12:03:00 PM »

แหลมคมครับ ทั้งสองท่าน( คุณ Coda, ch_supa)
ผมว่าสองฝ่ายต่างก็ทำทั้งเพื่อประโยชน์ส่วนตน และประโยชน์ส่วนรวมนะครับ
ทุกคนรักตัวเอง
ทุกคนรักครอบครัว
ทุกคนรักตำบล...
....ร๊ากโลกทั้งโลก
แต่สิ่งสำคัญคือ หน้าที่ของเราคืออะไร เราก็ควรทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด  ไม่ใช่มาคิดมาทำอะไรที่ไม่เหมาะไม่ควรกับตำแหน่งหน้าที่ตน...
อาจจะจริงที่กลุ่มทุนนิยม หรือพวกพ่อค้าต่างจำเป็นเข้ามาสร้างอำนาจทางการเมือง เพื่อเอื้อประโยชน์ต่อธุรกิจตนเองและพวกพ้อง ไม่ให้เสียเปรียบคู่แข่งขัน  แต่สิ่งเหล่านี้ก็ไม่สมควรได้รับการยกย่องยอมรับ 
.... ธุรกิจ เศรฐกิจ วัฒนธรรม จริยธรรม การเมือง  ต่างก็ต้องอยู่ร่วมกันเพื่อเกื้อกูลการดำรงชีวิตของมนุษย์ในสังคม  หากสิ่งใดที่เติบโตงอกงามด้วยการบั่นทอนทำลายล้างองค์ประกอบอื่น และทำให้สังคมล้มเหลว  สิ่งนั้นก็เป็นสิ่งที่ต้องระวัง
อย่างปัจจุบันที่เป็นอยู่ทุกวันนี้  ลองให้พี่ที่ผ่านชีวิตมาสักครึ่งศตววรรษ เล่าเปรียบเทียบกับเมื่อก่อนสิครับจะเห็นความชัดเจนมาก เกี่ยวกับ สังคม เศรษฐกิจที่เปลี่ยนแปลงไป
**** บางคนอาจจะคิดว่าโลกนี้เปลี่ยนไป  เราเป็นแค่คนคนหนึ่งก็ต้องปรับเปลี่ยนไปตามกระแสโลกไม่ว่ามันจะไปทางไหน  แต่ผมคิดว่าโลกไม่ได้เปลี่ยนเอง  แต่ความคิดใครคนหนึ่ง(คนสำคัญในโลกนี้ ผมก็จำชื่อไม่ได้)เริ่มเปลี่ยนก่อนต่างหาก แค่คนคนเดียวเองครับ 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 12:16:43 PM »

...ถ้า "หมาเฝ้าบ้าน" ไม่กล้าเห่า เห่าไม่ออก หรือเลือกเห่าขโมยบางคนหรือเห่าเป็นบางเวลา ขโมยคงจะสบายเจ้าของบ้านคงจะซวยแบบไม่รู้ตัว อีกด้านหนึ่ง หมาเฝ้าบ้านดีก็สมควรที่เจ้าของบ้านจะเลี้ยงดูอย่างดี

...การที่หนังสือพิมพ์ถูกครอบงำ ทำให้แฉไม่ถนัด ชาวบ้านไม่อยากซื้ออ่าน กระทบรายได้ของคนหนังสือพิมพ์ แต่ผลต่อสังคมคือทำให้สื่อมวลชนไม่ได้ทำงานรับใช้มวลชนตามบทบาทที่ควรจะมี สังคมเสียหายมากกว่านั้น
..
  ..เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ.. นี่คือหลักการพื้นฐาน ของระบอบประชาธิปไตย.. เป็นหลักการ. ที่ไม่อาจยอมให้ฝ่ายการเมืองล่วงละเมิด.. สื่อที่ฝ่ายการเมืองคุมไว้  ในอดีตคือ กรมประชาสัมพันธ์ ในยุคเผด็จการทหาร.. ใช้เป็นกระบอกเสียง.. เรียกกันว่า กรมกร๊วก.. ตั้งอยู่เชิงสะพานปิ่นเกล้า ใกล้กองสลากฯ  ปี ๒๕๑๖ เกือบถูกเผา  แต่มาสำเร็จ เมื่อคราว ๒๕๓๕  .. Smiley

NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:14:16 PM »

ฤาว่าจะสิ้นแล้ว ...นกน้อยในไร่ส้ม.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 06:50:30 PM »

ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าไม่อ่านหนังสือพิมพ์จะโง่ แต่ถ้าอ่านแล้วเชื่อทันทีจะโง่มากกว่า

ที่ถูกเค้าว่างี้ครับ

ถ้าไม่อ่านหนังสือพิมพ์จะโง่ แต่ถ้าอ่านแล้วเชื่อทันทีปัญญาอ่อน

Grin Grin Grin

เมืองไทยเศรษฐกิจแบบทุนนิยม

ไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ
ช่องว่างระหว่างคนรวยกะคนจน ไม่เหมือนอารยะประเทศเขา
สมัยเรียน เคยรู้ว่า เราแบ่งคนในสังคมทุนนิยมเป็น

1.ชนชั้นสูง

2.ชนชั้นกลาง

3.ชนชั้นต่ำ

ตอนนี้ ชนชั้นสูงขึ้นสูงลิ่ว....
แต่ชนชั้นกลางกะลังเป็นชนชั้นต่ำ...
ส่วนชนชั้นต่ำ จะไปอยู่ไหน.....

ผมเองพอทราบว่า ในโลกธุรกิจ "ไม่มีใครสะอาดเต็มร้อย"........... แต่ว่าอย่าโสโครกมากนักเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 07:16:56 PM »

Cheesyองค์กรอิสระ ก็เกือบจะยึดได้หมดแล้วนี่ครับ เหลือสื่อสารมวลชนที่คอยตรวจสอบ ถ้าคุณเป็นเค้าคนนั้นจะยอมหรือครับ เดี๋ยวนี่ยิ่งเป็นขาลงอยู่ทำอะไรก็ไม่ได้ดังใจ แถมยังมีพวกนี่คอยเจาะยางอีก จะทำเองเดี๋ยวประชาชนตื่น เลยอาศัยลูกจ๊อกเนี๊ยะจัดการซะเลย
ch_supa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:19:00 PM »

ผมคิดว่าเราลอกเอาระบอบของฝรั่งมาใช้  มันถึงไม่เหมือนกับที่เขาใช้กันอยู่ในบ้านเมืองของฝรั่งเขา  ...แต่ไม่ว่าสังคมนิยมหรือทุนนิยม มันก็ของฝรั่งเขาทั้งนั้น...(ไม่รู้ว่าคนเอเซียมันโง่กันหรืออย่างไรนะ)

แต่อย่างไรก็ตาม  ผมมองต่างมุมนิดหนึ่งว่า  ถ้าไม่มีรบ.แบบนี  สุนัขเฝ้าบ้านที่ท่านกล่าวถึงก็คงไม่ได้มีโอกาสเห่ากันมันส์อย่างนี้และได้เข้าตลาดหุ้นแน่นอน...แม่นบ่ล่ะ?

(ห้ามโกรธกันนะ ฮ่าๆๆ)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:24:53 PM »

...น่าจะพูดว่า "ถ้าไม่มีประชาธิปไตยแบบนี้" มากกว่า  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 12:03:41 AM »

ประเทศเราเป็นปชต.แบบทุนนิยม ไม่ใช่สังคมนิยม แล้วการจะเอาพวกทุนนิยมซึ่งล้วนแต่เป็นพวกหลงในวัตถุให้ไปคิดถึงคุณธรรมนั้นยากครับ เมื่อสังคมเลือกมาแบบใดก็คงจะต้องยอมรับไปตามกติกา
นสพ.มติชนหรือฝ่ายตรงข้าม....ผมมองว่าต่างก็ทำเพื่อประโบชย์ของตัวเองเป็นหลัก ไม่น่าจะมีใครดีไปกว่าใคร แต่อยู่ที่ว่าใครจะหลอกให้ชาวบ้านเชื่อได้มากกว่ากัน ยกตัวอย่าง ทางนสพ.บอกว่าฝ่ายตรงข้ามจะเข้ามาเพื่อควบคุมเพราะถูกสื่อแฉไม่เลิก แต่มองอีกมุมถ้าฝ่ายตรงข้ามเข้ามาถือหุ้นได้จริงการแฉการด่าของนสพ.ก็จะน้อยลง เมื่อนสพ.แบบมติชนไม่แฉไม่คุ้ยไม่ด่าก็คงจะย่อมขายไม่ดี กำไรก็คงจะน้อยลง เงินปันผล/โบนัสของพนักงานก็จะน้อยลงด้วย
เห็นไหมครับจริงๆแล้วเพื่อประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น แต่มีการเอาประชาชนมาอ้าง(จากโพล)
แต่ผมว่าระวังให้ดีนะ หุ้นมติชนขึ้นมาๆตั้งแต่มีข่าวเทคโอเว่อร์ แล้วเกิดตากู๋แกหมั่นไส้เทตูมขึ้นมา ..เจ๊งสบายๆนะครับ
ใครจะเจ๊งลองถามนักเลงหุ้นดูนะครับ

ถ้าท่านใดไม่ชอบใจที่พูดมาแบบนี้ก็ขออภัยด้วย

อุทาหรณ์เจ้าของบริษัทไม่ดูแลหุ้นตัวเองในตลาดหุ้นครับ...

ที่จริงยังมีอยู่ตั้งหลายบริษัท ไม่ดูไม่แลเลย... ปล่อยให้ราคารูดลงนานแรมปี

เมื่อไหร่มีคนแอบเก็บละก้อ... ฮา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:34:26 AM »

อุทาหรณ์เจ้าของบริษัทไม่ดูแลหุ้นตัวเองในตลาดหุ้นครับ...

ที่จริงยังมีอยู่ตั้งหลายบริษัท ไม่ดูไม่แลเลย... ปล่อยให้ราคารูดลงนานแรมปี

เมื่อไหร่มีคนแอบเก็บละก้อ... ฮา

เป็นจริงอย่างที่นายสมชายว่าไว้จริงๆ  ก็ดี
ผมว่าใครอยากได้ก็ให้เขาไป  หนังสือพิมพ์ฉบับนี้ในช่วง 30 ปี ไม่เคยซื้ออ่าน เลยไม่เดือดร้อน
จะปิดปาก ปิดหู ปิดตา ประชาชนได้แค่ไหนเชียว ยอดขายน่าจะอยู่ระดับล่างๆ กำไรไม่น่าจะมาก
ออกข่าวเพื่อปั่นราคาหุ้นหรือเปล่า  ร่วมทำธุรกิจกันแล้วใช้แผนประชาสัมพันธ์เพื่อผลทางการเงินกระมัง

92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:44:42 AM »

...ขออนุญาตนะครับ..กรณีนี้ถ้าไม่อยากให้ใครซื้อหุ้นก็ไม่ต้องเอา บริษัทฯ เข้าตลาดหลักทรัพย์..
...ทำธุรกิจ..เอาบริษัทฯ เข้าตลาด..นั่นแสดงว่า...
...คุณพร้อมที่จะขายหุ้นให้กับใครก็ได้..โดยผ่านตลาดหลักทรัย์..ผ่านโบรกเกอร์..
...กลต.ก็ไม่ได้ออกระเบียบด้วยว่า..ห้ามคนนั้น..คนนี้..ซื้อได้กี่เปอร์เซ็นต์....
...คนซื้อก็ทำถูกต้องแล้ว....คนขายอยากได้เงินเลยถือหุ้นเอาไว้น้อย...เอาส่วนใหญ่ออกขาย..
...ปรากฎเจอคนที่ซื้อหุ้นแบบยกพอร์ทเข้าให้..เลยคิดถึงว่าอำนาจการบริหารตัวเองกำลังน้อยลง (ไม่ใช่หมดไป)
...ผล..จึงเป็นแบบนี้...ทีหน้าทีหลัง..อย่าเอาบริษัทฯเข้าตลาดหลักทรัพย์..แต่คนเรามักโลภมากเสมอ..
...ผมไม่ได้เข้าข้างใคร..ทำธุรกิจก็มักหวังผลกำไรเสมอ....คือความจริง..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์