เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:19:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางเลือกของการพกพาอาวุธ ปืน (ผมอยากรู้ครับ ..(จะรอดจริงๆเหรอ))  (อ่าน 2448 ครั้ง)
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:14:57 PM »

ตอนผมซื้อปืน มาใหม่ๆ ครับ ปี 45  เคยมีเจ้าของร้านขายปืน แนะนำผมว่า 
เจ้าของร้าน พูดว่า "คุณไม่สนใจ ใบพกพาปืนหรือครับ"
(ตอนนั้น ผม งง มากๆ ว่าทำไมต้องมี)
เจ้าของร้าน พูดว่า  "ถ้าไม่มีเวลาออกไปไหนมาไหน ระวัง ตำรวจจับนะครับ"
กระผม พูดว่า "ต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ"
เจ้าของร้าน พูดว่า "ต้องเสีย 10,000 บาทครับ แต่เป็นปีต่อปีนะครับ"
กระผม พูดว่า "แล้วพาไปไหนมาไหนก็ได้ใช่ไหมครับ"
เจ้าของร้าน พูดว่า "พกปืน ข้างเอวไม่ได้"
(ผมเลย งง เข้าไปอีกว่า (แล้วเราจะต้องจ่าย 10,000 บาทต่อปี ทำไมกันนี้))

จากปัญหาดังกล่าว ผมจึงไปปรึกษา เพื่อนๆ ที่มีปืนไว้ในครอบครอง เพื่อนผมจึงให้คำแนะนำว่า ให้ผมไปทำ
บัตรสมาชิก สนามปืน ไว้สักแห่ง ที่ไหนก็ได้ เสียปีละ 500 บาทเอง   หากวันไหน ดวงกุด   ถูกตำรวจค้นก็ให้
บอกกับ ตำรวจว่า  จะไปซ้อมยิง ที่สนาม   แค่นี้ตำรวจก็ไม่จับหรอก

ฟังดูแล้วเข้าท่าครับ   ผมก็เลยไปทำบัตรตามที่เพื่อนบอกมา   แต่มีข้อสงสัยที่ถามเพื่อนไม่ได้ เพราะเพื่อนไม่เคยโดน
คือ ถ้าบ้านผมอยู่ บางบัวทอง  สนามปีน ก็ที่ บางบัวทอง  แต่ดันถูกค้นที่ พระประแดง 
เราจะตอบ คุณ ตำรวจ ได้ไหมครับ ว่าเราจะไปซ้อมยิง  และ
คิดว่างานนี้ผมจะรอด ไปได้ไหมครับ
รบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

(จาก คนประสบการณ์น้อยครับ)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:49:55 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?PHPSESSID=ff4f81052f4689af436f052891a813ac&topic=33376.0
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:08:21 PM »

ขอบคุณพี่ สมชาย มากครับ   (ผมจะนำไปใช้ครับพี่)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 04:23:32 PM »

บอกตรงๆ ผมก็ไม่มี ป.12 แต่บางทีมันจำเป็นต้องนำติดตัวไปด้วยเพราะต้องผ่านพื้นที่ที่ไม่น่าใว้วางใจมากๆ ทำไงได้ต้องเสี่ยงลูกเดี่ยว มีเงินซื้อปืนได้ก็ต้องเตรียมอีกส่วนเผื่อค่าปรับหากถูกจับได้ หากอยู่ในวิสัยที่เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่า ผมว่าสุจริตชนไม่อยากทำผิดกฏหมายหรอกครับ พอผ่านจุดล่อแหลมแล้วหาที่ปลอดภัยปลดลูกถอดแมกแยกเก็บล๊อดให้เรียบร้อยแล้วเดินทางโดยปลอดภัย อีกอย่างตอนพกปืนจำเป็นต้องมีสติมากกว่าตอนไม่มี สมาชิกท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 04:36:46 PM »

บอกตรงๆ ผมก็ไม่มี ป.12 แต่บางทีมันจำเป็นต้องนำติดตัวไปด้วยเพราะต้องผ่านพื้นที่ที่ไม่น่าใว้วางใจมากๆ ทำไงได้ต้องเสี่ยงลูกเดี่ยว มีเงินซื้อปืนได้ก็ต้องเตรียมอีกส่วนเผื่อค่าปรับหากถูกจับได้ หากอยู่ในวิสัยที่เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่า ผมว่าสุจริตชนไม่อยากทำผิดกฏหมายหรอกครับ พอผ่านจุดล่อแหลมแล้วหาที่ปลอดภัยปลดลูกถอดแมกแยกเก็บล๊อดให้เรียบร้อยแล้วเดินทางโดยปลอดภัย อีกอย่างตอนพกปืนจำเป็นต้องมีสติมากกว่าตอนไม่มี สมาชิกท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ

....ปัจจุบันผมก็ใช้วิธีนี้แหล่ะครับ...หลังจากที่ป.12หมดอายุเมื่อ10ปีที่แล้ว

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 04:43:07 PM »

ขั้นตอนการขอ ป12 เป็นอย่างไร ออกให้คราวละกี่ปีครับ เงื่อนไขเยอะไหม
PKCZP01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 05:43:31 PM »

หากมีปืนอยู่ในครอบครองอย่างถูกกฎหมายและเป็นบริสุทธิ์ชน ตรองดูครับว่าท่านกลัวตำรวจหรือโจรมากกว่ากัน
กรณีไม่มีใปพกครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:25:26 AM »

ปืน ได้รับอนุญาตให้มี ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว ผมอยากทราบว่ามีข้อความตรงไหนของใบป.4
ที่ระบุว่า ใช้เฉพาะในเขตบ้านเลขที่ๆได้รับอนุญาตเท่านั้น
      ตามความคิดของผม ผมควรจะมีสิทธิ์ใช้ได้ทั่วราชอาณาจักร ตรงไหนก็ได้เมื่อมีภัยมาถึงตัวเรา ก่อนซื้อทั้งผู้
กำกับ นายกเทศมนตรี นายอำเภอ อนุญาตให้ซื้อ นายอำเภออนุญาตให้มี ใช้แล้ว
      และตอนนี้ บัตร กอรมน.ระบาดในเขตอยุธยาอีกแล้วครับท่าน ค่าสมัคร 10,000 บาทถ้วน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 08:54:01 AM »

ปืน ได้รับอนุญาตให้มี ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว ผมอยากทราบว่ามีข้อความตรงไหนของใบป.4
ที่ระบุว่า ใช้เฉพาะในเขตบ้านเลขที่ๆได้รับอนุญาตเท่านั้น

ตามความคิดของผม ผมควรจะมีสิทธิ์ใช้ได้ทั่วราชอาณาจักร ตรงไหนก็ได้เมื่อมีภัยมาถึงตัวเรา ก่อนซื้อทั้งผู้
กำกับ นายกเทศมนตรี นายอำเภอ อนุญาตให้ซื้อ นายอำเภออนุญาตให้มี ใช้แล้ว
      และตอนนี้ บัตร กอรมน.ระบาดในเขตอยุธยาอีกแล้วครับท่าน ค่าสมัคร 10,000 บาทถ้วน

...ใบ ป.4 ออกตามความใน พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ ลองอ่านกฎหมายฉบับนี้ดูจะพบเองครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 02:07:11 PM »

ตำรวจดีๆ มีเหตุผลก็เยอะครับ   หลายท่านขอดูปืน แล้วชวนคุยเรื่องปืนไปซะงั้น   ไม่ได้จ้องจะจับทุกคนหรอกครับ  ไหว้

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 09:32:42 PM »

ผมไม่มี ป.12  แต่ใช้ ป. ปกปิด แอบ ซ่อน เร้นมาตลอด  ผ่านด่านตรวจทีไร ใจเต้นสั่นระรัวทุกที
แต่ทำใจดี สู้เสือ  ยิ้ม นอม น้อม  พูดจาสุภาพ ไม่แสดงอาการพิรุด เป็นสุจริตชนที่ดี.................
ไปเหนือล่องใต้ ก็โชคดีทุกที  แต่ไม่รู้วันไหน จะโดน ป.ปราบปราม   จับกุมฐานพกพา อวป.ไป
ในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต......ท่านใดใช้ ป.ปกปิด บ้างครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:49:06 PM »

ขั้นตอนการขอ ป12 เป็นอย่างไร ออกให้คราวละกี่ปีครับ เงื่อนไขเยอะไหม
ปีต่อปี ยุ่งยากมาก คนธรรมดาแทบหมดสิทธิ์
Jiggo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 07:56:22 AM »

ผมไม่มี ป.12  แต่ใช้ ป. ปกปิด แอบ ซ่อน เร้นมาตลอด  ผ่านด่านตรวจทีไร ใจเต้นสั่นระรัวทุกที
แต่ทำใจดี สู้เสือ  ยิ้ม นอม น้อม  พูดจาสุภาพ ไม่แสดงอาการพิรุด เป็นสุจริตชนที่ดี.................
ไปเหนือล่องใต้ ก็โชคดีทุกที  แต่ไม่รู้วันไหน จะโดน ป.ปราบปราม   จับกุมฐานพกพา อวป.ไป
ในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต......ท่านใดใช้ ป.ปกปิด บ้างครับ

ผมก็ ป.ปกปิดครับ Grin Grin Grin
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 09:03:49 AM »

มาตรา ๘ ทวิ  ครับ.....

The best way to predict the future is to invent it.
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:07:06 AM »

ผมใช้ ป.ปกปิดครับ ตอนนี้บัตร กอรมน มาระบาดที่บางประอินด้วยครับ น้องที่ทำงานไปทำมาว่างๆจะขอถ่ายรูปมาให้ดูครับ
น้องบอกว่า สามารถพกปืนไปได้ทุกที่ (คนทำบัตรบอกมา)เฮยเหนื่อยใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์