เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:20:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนทหาร กับ กระสุนพานิช  (อ่าน 3908 ครั้ง)
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 03:15:08 PM »

อยากถามเรื่อง ปืนไรเฟิล .223 ครับ คือ เคยมีคนบอกว่าปืนไรเฟิลขนาดนี้ จะใช้ได้แต่ลูกกระสุนพานิชอย่างเดียว ถ้าเกิดใช้กระสุนทางทหาร(.223  แบบ M-193)จะทำให้ปืนพังจริงรึปล่าวครับและถ้าจริงเกิดจากสาเหตุใดครับ แรงดันรึปล่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 03:57:45 PM »

คือ ยิงได้ แต่ไม่ดี เท่าที่ควร เพราะมุมบ่า ไม่เท่ากัน  แรงดันจึงมากกว่าปกติ
และโดยมาก มักจะเกิดกับ เรมิงตัน ซึ่งใช้แบบสปริงอัดกลอน  ขอรั้งมักจะไป
ซึ่งก็แก้โดยเปลี่ยนใช้ขอรั้งแบบซาโก๊ะ 

เคยได้ยินมาว่าปืนพาณิชย์ ยิงลูกทหารบ่อยๆ ทำลายเกลียวลำกล้องให้สึกอย่างรวดเร็ว ....... จริงหรือไม่ครับ

ไม่จริงครับ..........เพราะหัวกระสุนทหารเป็น FMJ เหมือนกับหัวกระสุนพาณิชย์ที่เป็น FMJ เหมือนๆกัน..............และส่วนใหญ่ กระสุนทางพาณิชย์โดยเฉพาะกระสุนล่าสัตว์ จะชาร์จดินปืน แรงกว่ากระสุนทหารด้วย............แรงดันในรังเพลิงสูงกว่า และ ส่งกระสุนออกแรงกว่าเสียอีก.............

ไม่เป็นที่เกลียวลำกล้องครับ...........แต่เป็นที่ขอรั้งปลอก

ตามที่พี่ปูกล่าว เป็นในปืน .223 ครับ ซึ่งหากนำกระสุนทหารมายิง ..............จะเกิดแรงดันในรังเพลิงแบบกระแทกเข้าที่หน้าลูกเลื่อนแรงกว่ากระสุนพาณิชย์ ..........เนื่องจากกระสุน 5.56 (.223)ของทหาร คอปลอกจะเล็กกว่า .223 พาณิชย์ ประมาณ 0.0014นิ้ว(ถ้าจะไม่ผิด) ซึ่งเป็นสเป็ครังเพลิงปืนทหารขนาด 5.56(.223)..............เมื่อเอาไปยิงในปืน.223 พาณิชย์ ซึ่งรังเพลิงใหญ่ว่านิดหนึ่ง(นิดเดียวจริงๆ)............เมื่อยิงออกไปแรงดันในปลอกกระสุนจะดันเนื้อปลอกช่วงคอให้แนบรังเพลิงแบบมีระยะฟรีให้ขยับ พร้อมกับมีแรงส่วนหนึ่งดันผ่านจานท้ายกระสุนกระแทกเข้าหน้าลูกเลื่อน.............ในปืนพาณิชย์ ที่ระบบลูกเลื่อนทำขอรั้งปลอกไว้จิ๋วๆ ก็จะหักง่าย..........แต่ถ้าเป็นลูกเลื่อนแบบเมาเซอร์ ก็เฉยๆ แต่อาจจะมีรอยกระแทกหน้าลูกเลื่อนแบบช้ำๆ.........

ขนาดอื่นเช่น .308 กับ .30-06 ไม่มีปัญหานี้นะครับ เท่าที่ผมเจอมา
                     พี่ มะขิ่น

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=30574.0                   ขอรั้งปลอกหัก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=27200.0                   ลูกเลื่อน

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=954.0                        เรื่องของขอรั้ง

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,9250.0.html                การใช้กระสุนทหาร

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=20425.0                    คอปลอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:03:15 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:04:13 PM »

...ถ้าเป็นผมจะไม่กลัวปืนพัง แต่กลัวตำรวจจับมากกว่า  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:26:45 PM »

แล้วถ้าเกิดใช้กระสุน M-855 ละครับ
คือ ผมอยู่กองพันทหารราบ มีกระสุนทั้ง สองแบบ พอดีอยากได้ไรเฟิล.223 ด้วยครับ

คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:30:36 PM »

...ถ้าเป็นผมจะไม่กลัวปืนพัง แต่กลัวตำรวจจับมากกว่า  Cheesy
ใช่ครับพี่ ปืนพังยังพอทำใจได้ โดนจับแล้วหาที่มาที่ไปของกระสุนทหารไม่ได้ติดคุกนะครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 12:05:14 AM »

ลองลิ้งค์ดูครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/.223

http://en.wikipedia.org/wiki/5.56x45mm_NATO

จะเห็นได้ว่าความดันในรังเพลิงของลูกทหารมากกว่าตั้งเกือบหมื่น psi ครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 09:54:52 PM »

แล้วถ้าเกิดใช้กระสุน M-855 ละครับ
คือ ผมอยู่กองพันทหารราบ มีกระสุนทั้ง สองแบบ พอดีอยากได้ไรเฟิล.223 ด้วยครับ

กระสุนที่ว่านี่... ที่สนามเขาขายหรือว่าเบิกของหลวงมายิงในปืนส่วนตัวครับ... ถ้าอย่างหลังนี่... ไม่น่าทำครับ... ด้วยความเคารพ...

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:08:25 PM »

เป็นการยิงจำหน่ายกระสุนประจำปีครับ  ปีละหลายพันนัดเลยอยากถือโอกาสเอาไรเฟิล(ถ้าซื้อมาแล้ว)ไปแจมครับไม่ได้เบิกของหลวงมาใช้ส่วนตัวครับ

เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:33:27 PM »

ถ้าปืนไรเฟิล.223 เอาลูกทหารมายิงขอรั้งพังแน่ต้องทำอะไรบางอย่างก่อนครับ

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=61962.0

ถ้าต้องการแจมลูกทหารยิงจำหน่ายจริงๆแนะนำ.308วินครับ  ตกใจหน้าซีด

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 01:37:04 AM »

เป็นการยิงจำหน่ายกระสุนประจำปีครับ  ปีละหลายพันนัดเลยอยากถือโอกาสเอาไรเฟิล(ถ้าซื้อมาแล้ว)ไปแจมครับไม่ได้เบิกของหลวงมาใช้ส่วนตัวครับ

การลงข้อความเช่นนี้  จะทำให้ประชาชนผู้เสียภาษี  เข้าใจผิดคิดไปว่าทางทหารเอากระสุนมายิงทิ้ง แบบไม่มีเหตุผล
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:03:45 AM »

กระสุนที่ว่าหลายพันนัดนี้ แจกให้ต่อคนหรือครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:36:27 AM »

กระสุนที่ว่าหลายพันนัดนี้ แจกให้ต่อคนหรือครับ

หน่วยที่ปฏิบัติงานแบบตรงไปตรงมา ไม่มีหรอกครับ
กระสุนปืน  เงิน  น้ำมัน  จะจ่ายให้หน่วยแบบ Zero base   ถ้าไม่มีงาน ก็ไม่ให้ของ
ดังนั้นกระสุนปืนทุกนัด  จึงมีแผนการใช้งานทั้งสิ้น
บางครั้งก็มีผู้บังคับหน่วยบางรายที่อยู่ไกลหูไกลตา ผบช.  ทำการฝึกไม่ครบตามแผน คนไม่ครบ  วันไม่ครบ  ดีไม่ดี ก็ขาดทั้งสองเรื่อง  จึงมีเงิน มีน้ำมัน  มีกระสุนปืนเหลืออยู่
แต่กระสุนปืนจะต้องคืนปลอกกระสุน   จึงมีรายการ หาเรื่องยิงปืนนอกแผนการฝึก  เพื่อเอาปลอกกระสุนส่งคืนหน่วยเหนือ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:52:40 AM »

ขอบคุณ คุณพี่สุพินท์มากครับ ตรงไปตรงมาดีมากครับ  ไหว้
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 10:06:19 AM »

อ้างถึง
หน่วยที่ปฏิบัติงานแบบตรงไปตรงมา ไม่มีหรอกครับ
กระสุนปืน  เงิน  น้ำมัน  จะจ่ายให้หน่วยแบบ Zero base   ถ้าไม่มีงาน ก็ไม่ให้ของ
ดังนั้นกระสุนปืนทุกนัด  จึงมีแผนการใช้งานทั้งสิ้น
บางครั้งก็มีผู้บังคับหน่วยบางรายที่อยู่ไกลหูไกลตา ผบช.  ทำการฝึกไม่ครบตามแผน คนไม่ครบ  วันไม่ครบ  ดีไม่ดี ก็ขาดทั้งสองเรื่อง  จึงมีเงิน มีน้ำมัน  มีกระสุนปืนเหลืออยู่
แต่กระสุนปืนจะต้องคืนปลอกกระสุน   จึงมีรายการ หาเรื่องยิงปืนนอกแผนการฝึก  เพื่อเอาปลอกกระสุนส่งคืนหน่วยเหนือ

ทหารเขารู้ไส้กันดีนะครับ......เอาน่าประชาชนอย่างผมไม่คิดมาก ถือว่าเป็นสวัสดิการนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:02:16 AM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์