เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:28:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของกระสุนปืน  (อ่าน 6795 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 06:39:57 PM »

.22 lr ของ Rem กล่องละ 100 นัด ซื้อมายิงแล้วเหลืออยู่ 1/2 กล่อง เก็บไว้ในตู้แต่อยู่ในห้องที่แดดส่องถึงเวลา 6 เดือน กลับมาใช้ใหม่ปรากฎว่าด้าน 15 นัดครับ
.22 แม็กนั่มของพ่อเก็บไว้เกือบ 30 ปี ด้านบ้างเป็นบางนัดครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 07:02:56 PM »

...บอกยากว่าอายุการใช้งานของกระสุนปืนมีกี่ปี   เพราะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง  โดยบเฉพาะอย่างยิ่งความชื้น  สรุปง่ายๆ ว่าเก็บดีๆ อยู่ได้นานครับ

...ผมเก็บกระสุนปืน (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง .22 LR ที่อ่อนไหวต่อความชื้น) ในกล่องอัดอากาศกันความชื้นเข้า (ประเภททัปเปอร์แวร์) สำหรับใส่อาหารขนาดใหญ่ (เดี๋ยวนี้มีขายเยะ ผลิตในบ้านเราก็มี  ราคาไม่แพง เลือกเอาใบที่ปิดแล้วแน่นๆ หน่อย อากาศไม่เข้า)   ในกล่องมี Silica Gel ในรูปแบบต่างๆ ใส่ไว้ด้วยครับ

...Silica Gel แบบที่เป็นกล่องพลาสติค  มีระดับน้ำข้างในก็ใช้ได้ดีมากครับ  นี่ในกล่องเก็บ .22 ของผมน้ำก็กำลังจะเต็มขีด  เกือบถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว  (ถ้าไม่มีตัวนี้กระสุนคงรับความชื้นเต็มๆ)  อ้อ มีขายที่ Watson's ครับ  อันไม่กี่สิบบาทแต่ผมว่าคุ้ม  ลองดูครับ Wink (เรื่องนี้ยกเครดิตให้น้องโอเพราะเธอเป็นคนแนะนำในเว็บเรา)

...ถ้าจะใช้สูตรนี้  ไปหาซื้อ Silica Gel แบบบรรจุกล่องก่อน (บอกคนขายว่า "กล่องดูดความชื้น" คนขายบางคนอาจจะไม่รู้จัก ทั้งๆ ที่มีขายในร้าน Huh  )  แล้วค่อยไปซื้อกล่อง "ทัปเปอร์แวร์" ให้เหมาะครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์