เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:19:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ ปืน.45 ผมมีปัญหา???  (อ่าน 2202 ครั้ง)
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« เมื่อ: เมษายน 10, 2005, 09:56:31 PM »

ผมได้ปืน springfield .45 1911A1 สภาพใหม่เอี่ยมมากระบอกหนึ่ง ตอนได้มาก็ไปยิงดูโดยใช้ลูกหัวบอล ยิงไป 21 นัด บรรจุกระสุนเต็มแม็ก 7 นัด ยิงได้ดีไม่มีปัญหาติดขัดอะไร แต่มาเมื่อปลายเดือนมี.ค.ที่ผ่านมา ผมได้เอาปืนกระบอกนี้ไปยิงที่สนามอีกครั้งโดยใช้ลูกหัวรูของไทยอาร์ม เอาแม็กแบบ 7 นัดกับ 8 นัดไปอย่างละอัน ปรากฎว่าเมื่อบรรจุกระสุนเต็มแม็กทั้งสองอันแล้วกระชากสไลด์ขี้นลำเตรียมยิง ลูกออกจากแม็กได้นิดเดียว สไลด์ค้างปิดไม่สนิท ทั้งแม็ก 7 นัดและ 8 นัด แต่พอเอาลูกออกจากแม็กทั้งสองอัน แม็กละ 2 ลูกปรากฎว่ายิงได้ดี และพอใช้ลูกหัวบอลของวินฯ บรรจุกระสุนเต็มแม็กมายิงดู ก็ยิงได้เป็นปรกติ ผมเลยเอาลูกกระสุนหัวรูนัดที่ขึ้นลำแล้วแต่ไม่เข้ารังเพลิงมาดู ปรากฎว่าหัวกระสุนผลุบเข้าไปในปลอกกระสุนเล็กน้อย เลยลองปรึกษาผู้ใหญ่ท่านที่ยิงอยู่ข้างๆ ท่านก็ให้ความเห็นว่าอาจเป็นเพราะปืนยังใหม่ไปหน่อย ให้ลองยิงรันอินไปสัก 200-300 นัด อาจจะดีขึ้น พวกพี่มีความเห็นว่าอย่างไรครับช่วยตอบด้วย และมีอีกอย่างนึงคือผิวรมดำของปืนผมเป็นรอยขูดขีดเล็กน้อยจากการที่เพื่อนๆ ขอเชยชมของใหม่ ผมจึงใช้ครีมรมดำแต้มบริเวณนั้นบางๆ จากนั้นมาดู พบว่าบริเวณที่แต้มครีมเป็นสีดำดีรอยขูดขีดหายไปแต่เป็นสีดำมันๆ ซึ่งปืนของผมเป็นสีดำด้านเลยดูแล้วขัดใจยังไงชอบกล จะแก้ไขอย่างไรดีครับ แล้วในกรณีแรกนั้นผมต้องส่งปืนถึงมือช่างเลยหรือป่าวคับ รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ จะได้หลับฉะบาย ขอบคุณค้าบ  จูบบบบ

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
west
Jr. Member
**

คะแนน 2

หมากัดไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2005, 11:09:01 PM »

ตอบแบบความรู้น้อย..รอพี่ๆท่านอื่นมาให้คำปรึกษาด้วยนะครับ ก่อนอื่นปืนพวก 1911 ผมจะใช้หัวบอลธรรมดาไว้ติดปืนครับ เนื่องจากหัวรูมักจะมีปัญหาในการป้อน เพราะจะไปชนกับ ทางลาดป้อนกระสุนและหัวกระสุนที่ชนจะยุบตัวเข้าไปเล็กน้อยในปลอก(ลูกนั้นที่หัวยุบอย่าไปยิงเลยครับ เพราะเป็นการเพิ่มแรงดันในรังเพลิงให้มากขึ้น โดยส่วนตัวผมเจอมากับปืนกระบอกใหม่เลย คือ คิมเบอร์..ทีแอลอาร์ทู ..คือยิงลูกหัวบอลไม่มีปัญหาครับ แต่พอยิงหัวรู..เริ่มจากการป้อน(ขนาดดึงไลค์ให้สุดแล้วปล่อยทันทีหัวกระสุนยังไปชนกับทางลาดเลย ครับ )..ผมเลยเลิกใช้ผมแนะนำให้ใช้หัวบอลแน่นอนกว่าครับ ..ลูก 11 มม.ยังไง กระสุนมันก็โตอยู่แล้วครับ คงไม่จำเป็นต้อง ใช้หัวรูแต่ถ้าคิดจะใช้จริงๆลองปรึกษา ช่างหลังวังให้ลองแต่งทางป้อนดู(แต่นั้นละถ้าเป็นผมก็คงไม่แต่งเพราะเสียดายปืนยอมใช้หัวบอลธรรมดาแล้วไม่ติดขัดชัวร์ที่สุดครับ)...ส่วนผิวปืนลองไปหลังวังดูครับ ของคุณเป็นผิวดำด้าน..เอาน้ำยมรมดำเย็นไปแต้ม ผิวอาจจะไม่เหมือนกัน ลองปรึกษาช่างหลังวังดูนะครับ ..แต่ข้อแรก ผมแนะนำเหมือนเดิมคือใช้หัวบอลดีที่สุดครับ  Wink
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 12:00:32 AM »

Grin ทางที่ดีผมว่าเอาที่ลองยิงแล้วไม่มีติดขัดเป็นดีที่สุดครับ...

จะใช้หัวบอลหัวรูขอให้ยิงโดนจุดสำคัญเป็นพอครับ.....

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 06:16:00 AM »

ปกติแล้วปืน 1911 จะออกแบบมาให้ยิงลูกหัวบอล ถ้าจะใช้ยิงลูกหัวรูหรืออย่างอื่นต้องทำแบบที่ฝรั่งเรียกว่า Throated ก่อนไม่รู้ว่าภาษาไทยเรียกว่าอะไร หลังจากทำแบบนี้แล้วใช้ยิงลูกหัวรูได้ ช่างเมืองไทยทำได้สบายมากครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 07:52:28 AM »

น้ำลายหก
ครับ
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ
อาการแบบนี้เคยพบแล้วไม่ชอบเลย  เคยลงโพสถามเพื่อนๆในเวป คำตอบก็คงเป็นที่ขอรั้งอาจสกปรก และตัวขอรั้งนี้กดเข้ามากไปครับ
ของผมให้ช่างดู ท่านก็ถอดขอรั้งมาดูแล้วดัดออกให้นิด 1 อาการก็หายไปครับ
 หลงรัก
ไม่ทราบว่าได้มาราคา...เท่าไหร่ครับ
 หลงรัก
ใช้11 แม็ก 1 หัวรู อีกแม็ก น่าจะหัวบอล กันหัวรูเบี้ยว.....(ขาหมูเบี้ยวใช่มะ...หนังโฆษณา)
 ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2005, 08:08:01 AM โดย sak » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 10:16:05 AM »

หัวบอลก็เหลือเฟือครับ... ฮา... มันบานตั้งแต่อยู่ในปลอกแล้วครับ...

อาการติดๆขัดๆ แบบนี้... ยิงบ่อยๆ เดี๋ยวก็หายครับ... นี่คือที่มาของทำไมหลายๆคนใช้แต่หัวบอลติดปืน ยกเว้น 1) ไปเจอหัวรูที่ถูกคู่กับปืนเราครับ... 2) เอาปืนไปให้ช่างปืนจัดการแต่งคอรังเพลิง... ลองดูปืนของช่างปืนที่เขาแต่งไว้แล้วซิครับ ป้อนปลอกเปล่ายังได้เล๊ย...

นายสมชายเอาลูกที่เรายิงบ่อยๆไว้ติดปืนเพราะเรื่องป้อนชัวร์ แล้วยังเรื่องความรู้สึกเวลายิงซ้ำ เวลาย้ายเป้าด้วยครับ... นักกีฬาฯ อย่างคุณอ๋องยังใช้ลูกซ้อมในสนามติดปืนเลยเชียวครับ... ไม่ฮา...

.45 เนี่ย ขนาดลูกซ้อมอ่อนแรงสุด 185 เกรน บิน 770 ฟุตต่อวิฯแล้ว... ยังได้แรงพอๆกับ .38 Spl + P เชียวครับ...
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 04:22:30 PM »

อาการเหมือนปืนผมที่ซื้อมาใหม่ (คูการ์ 9 มม.) ครั้งแรกใส่กระสุนหัวรูสไลด์ไม่เข้ารังเพลิง ผมเลยใช้น้ำยาขัดทางลาดป้อนกระสุน แล้วลองสไลด์ใหม่ปรากฏว่าใช้ได้ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 04:39:20 PM »

...ผมคิดว่าการขัดเงาทางลาดรังเพลิง (throat) เพื่อให้การป้อนกระสุนแบบต่างๆ ราบรื่นไม่สะดุดนั้นน่าจะทำครับ  แต่น่าจะให้เป็นหน้าที่ช่่างหรือคนรู้จริง  โดยเฉพาะอย่างยิ่งรังเพลิงและทางลาดในรูปแบบ 1911 ดั้งเดิมอย่างในรูปที่คุณ USP40 นำมาให้ดูนี่แหละครับ Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 06:48:04 PM »

ของผมใช้ Colt ไม่เคยมีปัญหา เคี้ยวและย่อยลูกทุกประเภท ได้ดี  หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 10:32:44 PM »

ขอขอบคุณพวกพี่ๆมากครับ กับคำแนะนำต่างๆ   ผมว่าผมจะไม่ไปยุ่งกับมันดีกว่า ยิงลูกหัวบอลไปเรื่อยๆก็ดีเหมือนกัน วันหน้าอนาคตค่อยว่ากัน.....ตัวนี้ได้มาห้าถ้วนครับ หลงรัก
     ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ คือมีคนเคยบอกผมว่า ถ้าชอบปืนและมีโอกาสได้เป็นเจ้าของแล้วละก็มันจะอยากได้เพิ่มไปเรื่อยๆ(อยู่ที่กระเป๋าด้วย) สำหรับผม ผมว่าก็จริงเหมือนกัน พวกพี่ๆก็คงเป็นเหมือนกันใช่มั๊ยครับ ยิ่งได้อ่านนิตยสาร บทความ หรือ รูปภาพเกี่ยวกับปืน  กิเลสก็ยิ่งก่อตัวเป็นก้อนใหญ่ขึ้น..ใหญ่ขึน  ตอนนี้ยังอยากได้อีกหลายตัว กำลังรีบเก็บตังค์ กลัวเค้าไม่ให้ซื้อ (ของใหม่ก็จะไม่ให้ซื้อ  ของเก่าก็จะยึดเขาไป แปลกดีจัง ตังค์ก็ตังค์เรา ไม่รู้ใครเลือกคนเก่งให้มาคิดแทนชาวบ้าน) ยิ่งถ้าผมเก็บตังค์ได้แล้วเกิดซื้อไม่ได้จะทำยังไงดี  คงต้องเอาตังค์ไปลงทุนทำยาดองotopกินแก้เก็กซิมแน่ๆเลย.....ใครเซ็งเชิญได้นะครับ มาจากอาวุธปืนจะแถมมะขามเปียกพร้อมน้ำใบเตยให้ฟรื........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
หน้า: [1]
  พิมพ์