เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:17:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้าในบ้านตนเองวันนี้ครับ 6นัด  (อ่าน 4389 ครั้ง)
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 11:31:26 PM »

เอาใจช่วยครับ ผมก็สนับสนุนว่าน่าจะสู้คดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 02:01:55 AM »

เห็นใจท่าน จขกท.เป็นอย่างยิ่งคับ...

ไหนๆก็สนิทกับทาง สน.อยู่แล้ว(เห็นใส่ซองให้ทุกเดือน)...

พรุ่งนี้ลองเข้าไปคุยกับผู้กำกับเสียหน่อยดีไหมคับ...

ถ้าไม่อยู่ก็เรียนขอปรึกษาท่านรองฯที่รักษาการแทนดูว่าจะพอช่วยให้เรื่องมันจบลงแน่ๆได้อย่างไร...

และเน้นให้ช่วยกำหลาบพวกที่เป็นอันฑพาลเทียวบุกรุกบ้านชาวบ้านยามวิกาลด้วย...:Smiley
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:51:58 AM »

Smiley.. เรื่องที่ มีทนายความเข้ามาช่วยจัดการให้เป็นการกระทำที่ถูกต้องแล้วครับ  เงินที่เสียไป ๔,๐๐๐ บาท มันรวมอะไรทุกอย่างอยู่ในนั้นแล้ว ผิดถูกอย่างไร อย่าไปรื้อฟื้น..
   .. เรื่องนี้ จากข้อเท็จจริงเบื้องต้นที่รับฟังจากคุณ คุณอาจมีความผิด เรื่องปืนผิดมือ ข้อหาเดียวเท่านั้น... ข้อหาอื่นนะมันเป็นเพียงข้ออ้างเท่านั้น.. ไม่ผิดครับ..  ..  เรื่องมันถึงได้จบลงง่าย ง่าย .. Smiley
..
 ขอเติมอีกนิดครับ.. ยังเข้า ป.อาญา มาตรา ๖๗ (๒) กระทำความผิดด้วยความจำเป็น มาช่วยให้เกิดผลดีแก่ท่านด้วย. โดยท่านอาจไม่ต้องรับโทษ.. แต่ต้องเป็นคดี และศาลเท่านั้นจะเป็นผู้วินิจฉัย..
 ข้อเท็จจริงนี้ ใกล้เคียงกับเรื่องปืนของบุคคลที่อยู่ในครอบครัว.แต่อีกคนนำปืนมาใช้ในการป้องกันภัย.. ที่ไม่ถือว่าเป็นความผิดฐานปืนผิดมือ.. แต่เห็นว่าเรื่องนี้ยุติไปแล้ว ไม่ได้มีการโต้แย้งกันในประเด็นนี้.. เรื่องความเห็นจึงควรต้องจบลงด้วย.. Smiley
แย่จริงๆครับพี่ คงมีหลายคดีที่ทาง จนท หวังว่าผู้ถูกจับไม่รู้กฎหมายเพราะ ข้อหาที่ตั้งให้มันมั่วขึ้นมาเอง  ถ้าเป็นที่นี่ บุกเข้ามาในบ้านแล้วไม่มีหลักฐานแสดงว่าเป็น จนท ก็มีสิทธิตายฟรี ถ้ายิงกันเจ้าของบ้านเจ็บ ก็รวยเละ ถ้าตายลูกเมียก็รวยไป แต่คงไม่คุ้ม เวรกรรมของประเทศครับ ระบบงี่เหง่านี่เมื่อไหร่มันจะหมดไปซะที
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:20:38 AM »

ขอแสดงความเห็นใจ จขกท. ด้วยครับ
ยังไงก็ใจเย็นๆ ครับ แต่หลังจากนี้ควรจะต้องระวังตัวมากขึ้น เนื่องจาก คุณได้แสดงตัวว่า อยู่คนละข้างกับ เจ้าพวก ตำรวจบ้านเลวๆ นั้นแล้ว จงเตรียมพร้อมครับ พกมีดพับซักเล่มก็ดี และระวังจะถูกกลั่นแกล้งต่างๆ นานา
ผมเคยโดนมาแล้ว แต่ยังไม่ถึงขั้นแสดงตัวชัดเจนว่า เป็นศัตรูกัน
ยังไงผมขอเอาใจช่วยให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้ครับ

บางครั้งคนเลว ควรได้รับบทเรียน แต่เนื่องจากบ้านเมืองเรา ยังไม่สามารถควบคุมคนเลวได้อย่างทั่วถึง คนดีอย่างเราจึงต้องป้องกันตัวบ้างตามสมควร
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:09:40 AM »

Undecidedเห็นใจท่านเจ้าของกระทู้ครับ.....ตร.บ้านก็เป็นแค่อาสาสมัคเข้ามาและที่สำคัญยังไม่มีกฎหมายรองรับ.....บุกเข้ามาในบ้านยามวิการแบบนี้ยังดีครับที่ท่าน จขกท.ไม่ยิงสวนออกไปไม่งั้นคงมีรายการตายฟรี....แต่ส่วนมากที่เจอมักจะกร่างครับแต่คนพวกนี้จะกร่างกับคนที่เขาคิดว่าเขากร่างได้เท่านั้น..พวกนี้เท่าที่ผมเจอก็แค่กากเดนของสังคมไม่คุ้มหรอกครับที่จะไปแลกด้วยโดยไม่จำเป็นแต่ถ้าบุกเข้ามาแบบนี้คงมีข่าวพาดหัวหนังสือพิมพ์กันบ้างละครับบ้านก็บ้านเรายามวิกาลด้วยทำตัวเหมือนโจร.....คำพูดอาจรุ่นแรงไปนะครับแต่เท่าที่เจอมาทำให้ผมมีทัศนคติกับคนกลุ่มนี้แบบนี้จริง ๆ  Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:15:40 AM »

Grin  ขอแสดงความเห็นใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ  ร้อยเวรแย่จริง ๆ เลยครับ มีการเรียกทนายไปคุยเพื่อไถตังค์ ๔,๐๐๐.- บาทด้วย    เล......ว จริง ๆ    สน. ไหนเอ่ย  อยากรู้จังเลย   Sad

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:27:19 AM »

ผมเอาใจช่วย จขกท.ครับถ้าเป็นผมคงโทร 191 ก่อนแล้วตามด้วยโทรหาทนายไปพร้อมกันเลยครับอุ่นใจดี

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:37:10 AM »

...ผมเองเป็นคนยิง ตอน 22.15 น.
คนในห้องเช่าชั้นล่าง ตั้งวงกินเหล้ากัน
ผมขายของอยู่หน้าบ้าน

ที่ที่ท่านขายของ...อยู่หน้าบ้าน....
หมายความว่า...ท่านยังอยู่ชั้นล่าง...ถูกต้องม่ะครับ

คนในห้องเช่ากินเข้าไปได้กลมที่ 3
ตอนออกมาซื้อเหล้า ไปมีเรื่องกับกลุ่มคนที่อ้างตนว่าเป็นตำรวจ
แล้วกลับเข้าไปคุยกันที่หน้าห้อง
และกลับออกมาอีกพร้อมพวกอีก 6 คน
ได้เอามีดฟันคนในกล่มคนที่อ้างตนว่าเป็นตำรวจเจ็บที่แขน 1 คน

ในขณะที่เกิดเหตุขึ้นในครั้งแรก....
ท่านกระทำการประการใด...หรือไม่ครับ....
อาทิ แจ้งเหตุ...ระงับเหตุ....หรือในลักษณะใด...
ในฐานะ...ที่ท่านเป็นผู้ให้เช่า...

กลุ่มคนที่อ้างตัวกลับไปตามพวกมาประมาณ 10 กว่าคน
บุกเข้าไปในบ้านพร้อมอาวุธมีดยาวประมาณศอกกว่าและไม้ในเข้าไปยังตัวตึก

....รูปการณ์นี้ น่าจะเข้าข่ายความผิดฐานบุกรุกนะครับ
ตามมาตรา 365 แห่งประมวลกฎหมายอาญา
ซึ่งยอมความกันไม่ได้ ครับ

ผมเห็นจึงรีบวิ่งขึ้นไปบนบ้านเพื่อมองว่าทำอะไรกันอยู่
บ้านที่ผมนอนจะอยู่คั่นระหว่างร้านขายของกับตัวตึก
ผมเห็นกลุ่มคนช่วยกันพังประตูห้องพัก

.......ทำให้เสียทรัพย์อีก.....

ผมจึงวิ่งลงมาข้างล่างและเอาปืนของพ่อรีบยิงขึ้นฟ้าทันที 6 นัด
เพื่อหยุดการกระทำของกลุ่มคนดังกล่าว
กลุ่มที่เข้าไปในบ้านผมออกมาและบอกผมว่าเป็นตำรวจ
ก่อนที่จะเข้าไปในบ้านก็บอกว่าเป็นตำรวจ ใช้มีดและไม้เป็นอาวุธ
และไม่แสดงบัตรกันทุกคน

กลุ่มบุคคลดังกล่าว…..แสดงตนและกระทำตนเป็นเจ้าพนักงาน….

.......ท่านยอมให้กลุ่มบุคคลดังกล่าว....
เข้าไปภายในเคหสถานเองหรือครับ?

ซักพักตำรวจมาเอาปืนไปและให้ผมไปโรงพัก
และบอกว่าเพื่อตัดกระแสกันไม่ให้มีเรื่องกันอีก
และซักพักน้องสาวกับทนายมาคุยที่โรงพัก ทนายคุยให้ขอ 4000 จบ
ปืนคืน และกระสุน 6 นัดที่ผมใส่เข้าไปใหม่
ตอนที่ผมจะส่งปืนให้ตำรวจผมเอาลูกออกก่อนแล้วจึงยืนให้

กลุ่มคนคังกล่าวก็เป็นแค่ตำรวจบ้าน สรุปว่าผมโดนจับคนเดียว
กลุ่มตำรวจบ้านที่บุกเข้าบ้านผมไม่ถูกจับซักคน

......เจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่.....ครับ
มีความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ในการยุติธรรม

บ้านผมที่ผมต้องดูแล มีลูก 2 คน 1.8 ขวบและ 3.9 ขวบ พ่อ 80
พึ่งจะผ่าตัดหัวใจครั้งที่ 2 มาเมื่อต้นปี  แม่ น้องสาวอีก

ตำรวจบอกว่า
       1. ปืนผิดมือ ผมยอมรับ....
อาจใช่ครับ....
       2. ยิงปืนในที่สาธารณะ ผมยอมรับ
ในเคหสถาน...สาธารณะตรงไหน?
       3. พกปืนในที่สาธารณะ  ผมอยู่แต่ในบริเวณตัวบ้าน แต่ตำรวจว่างั้น ผมไม่ยอมรับ
       4. ทำเกินกว่าเหตุ แต่คนที่บุกเข้ามามีอาวุธครบมือ ผมไม่ยอมรับ

พวกที่เป็นตำรวจบ้านหัวหน้าทีมมามองหน้าผมไม่พอใจ
และรู้จักตำราจ คนที่เป็นหัวหน้าชอบเอาปืนมาขัดอวดชาวบ้าน
ยิงปืนขึ้นฟ้าตอนงานต่าง ๆ ทุกงานไม่เคยเห็นจับ เซ็ง

....แฮ่ ๆ การณ์นี้....ใครเป็นผู้แจ้งความร้องทุกข์ ครับ
อันนี้สำคัญ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2005, 11:48:19 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 01:55:39 PM »

เข้าใจครับ ในสถานการณ์คับขันแบบนั้น ผมว่าคุณ ทำดีที่สุดแล้วคับ ขอเป็นกำลังใจคับ
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 02:14:10 PM »

.....................ขอเป็นกำลังใจให้ขอรับ.....................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 02:39:09 PM »

คุณ 51 ครับ ถูกต้องแล้วครับผมอยู่ที่ร้านขายของ เห็นกลุ่มคนดังกล่าวผ่านมาก็ให้ภรรยาผมพาลูก2คนที่เล่นอยู่ที่หน้าร้านเข้าบ้าน แล้วผมก็เดินเข้าไปในห้องพักข้างร้านบอกพ่อว่ามีเรื่องกันที่ตึกหลังบ้าน และผมก็หยืบปืนในตู้ออกมาแล้วก็วิ่งขึ้นบ้านที่อยู่หลังร้าน ขึ้นไปดูที่หน้าต่างที่มองเห็นตัวตึกหลังบ้าน ก็เห็นกลุ่มคนดังกล่าวทีบประตูห้องพัก จึงวิ่งลงมาที่ร้าน น้องสาวโทร 191 อยู่ครับ ผมนึกในใจว่าถ้ามันพังประตูได้คนในห้องตายแน่ครับ ผมจึงยิงขึ้นฟ้าครับเพื่อให้พวกเขาแยกจากกัน ส่วนพ่อก็เข้าไประงับเหตุที่ตึก ผมเองก็มารู้ที่หลังว่าพ่อไปคนเดียวกลัวเขาทำร้ายเอา
     กลุ่มคนดังก่าวเขาไปโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ และมีป้ายบอกไว้ที่ประตูว่า บุคนภายนอกห้ามเข้า และอีกป้ายถนนส่วนบุคนสงวนสิทธิ
     เมื่อวานแม่กลับมา เข้าไปคุยกลับเพื่อนที่อยู่ห่างไปอีก 100 ม. กลุ่มคนดังกล่าวนั้น เป็นตำราจสายสืบจริง 3คนครับ ที่เหลือเป็นตำรวจบ้าน และคนขับรถจักรยานยนต์รับจ้างตรงนั้น
     สรุป เย็นวานแม่ต้องโทรไปขอโทษสายสืบดังกล่าว ว่าผมไปอยู่เชียงใหม่มา10ปีไม่รุ้จักใคร แม่เขากลัวมีเรื่องกันอีกในวันข้างหน้า แม่พึงจะบอก และโทรไปคุยกับผู้กองที่โรงพักมาแล้วครับ และไม่แจ้งความกลัวโดนแกล้งเขาเป็นคนหมู่มากครับ เรื่องก็ต้องจบและต้องให้คนเช่าย้ายออกวันนี้ครับ
     ผมอยู่ฝั่งธนฯครับ แต่อย่ารู้เลยครับว่าสน.ไหนเดียวผมโดยแน่ครับ
     ก็ขอให้เป็นข้อคิดว่าต้องใจเย็นมากกว่านี้ครับ กระสุนมันไม่มีตา แต่ปืนในมืออยู่ที่สติของเรา

nampueng
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 02:47:27 PM »

เรื่องมันจบแล้วครับ ดีแล้วครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:12:11 PM »

...เห็นใจครับ  :Smiley Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:16:37 PM »

ต้องยอมอ่อนบ้าง เพื่อไม่ให้หักครับ 

บางโพ 5
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 04:21:26 PM »

เรื่องมันจบแล้วครับ อย่าไปคิดมาก  ระมัดระวังตัวหน่อยก็ดีครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์