เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:38:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1353113 ครั้ง)
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:41:20 PM »

ยังไม่ไปบบท.หรอเจ้าคะ

ไปทำไรจ๊ะ  Grin Grin Grin วันนี้ทำงาน

นึกว่าไปช่วยพี่นกไฟสอนเจ้าค่ะ

ผมสอนไม่เป็น  Grin Grin Grin แนะนำพอไหว  Grin Grin Grin

ผม กลับมาแล้วจ้ะ ไป Run ปืนเล็กน้อย ให้พอได้หายใจสูดดมกลิ่นควัน Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:45:43 PM »

ผม กลับมาแล้วจ้ะ ไป Run ปืนเล็กน้อย ให้พอได้หายใจสูดดมกลิ่นควัน Grin Grin Grin

คนเยอะไหมครับ ตาหนุ่มไปเปล่า  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:58:12 PM »

คนเยอะไหมครับ ตาหนุ่มไปเปล่า Grin Grin Grin

พี่หนุ่ม พี่เด่น พี่ Orange พี่นาจา พี่เฉลิมชัย และพี่ๆ อีกหลายท่านครับ Grin Grin

We can either find the way or make one.
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 08:34:35 PM »

Grin ขอบพระคุณพี่ นกไฟ ครับวันนี้ได้เทคนิคกลับมาซ้อมอีกหลายอย่างเลยครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 08:47:58 PM »

ขอกราบขอบคุณคูณนกไฟและคณะวิทยากรทุกท่านเป็นอย่างสูง  สำหรับคำแนะนำทั้งทางทฤษฏีและภาคปฏิบัติตลอดหกชั่วโมงเต็มๆ  ผมถือเป็นพระคุณอย่างสูงยิ่งครับ ขอขอบคุณสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างครับผม Grin Grin Grin

คุ้มค่ายิ่งกว่าคุ้มสำหรับการขับรถไปกลับ 291 กม.และใช้เวลาไปกลับ 5 ชม.....ได้ทั้งความรู้ได้ทั้งเพื่อนคอเดียวกัน  (แถมที่วัยใกล้ๆกันก็หลายคน) Grin Grin Grin     หวังว่าคงได้เจอสหายคนอยาก(ซึ่งวันนี้สมอยากไปตอนหนึ่งแล้ว)ที่ฟาร์มในฐานะนักกีฬาในวันที่25 นี้ทุกท่านนะครับ Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:13:03 PM »

ผมหวังว่าทุกท่านที่มาคงจะคุ้มกับเวลาที่เสียไปนะครับ ผมทำเท่าที่จะทำให้ได้ แต่ขอย้ำนะครับว่า เรื่องความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอนะครับ ยิงถูกยิงผิดไม่สำคัญเท่ากับยิงให้ปลอดภัยครับ
ผมขอทวนนะครับ มาสนามตอนเช้าคาดเข็มขัดอะไรเสร็จ ไปที่ Safety Area เอาปืนใส่ซองต้องมั่นใจว่าไม่มีกระสุนหรือแม็กในปืนครับ อย่าลืมว่า Safety Area ก็มีกฎข้อ 180 องศาครับ ใส่ปืนแล้วล็อกปืนกันตกด้วย ในกรณีปืนตกให้เรียก RO มาหยิบปืนให้อย่าหยิบเองครับ เข้าช่องยิงห้ามหยิบปืนไม่ว่ากรณีใดจนกว่าได้ยินคำว่า" พร้อมแล้วบรรจุ หรือ Load and Make Ready"เท่านั้น ระหว่างเคลื่อนไหวอย่าลืมว่า นิ้วต้องออกนอกโกร่งไกปืน อีกทั้งระวังแนวปืนว่าไม่เกิน 180 องศา ยิงเสร็จคอยฟังคำสั่งว่า ยิงเสร็จแล้วโชว์เคลียร์,ปืนเคลียร์ หรือ ถ้าเคลียร์ ให้ลดนกและใส่ซอง หรือ If finish, unload and show clear, gun clear หรือ if clear, hammer down and holster แล้วล็อกปืนหลังจากนั้นห้ามหยิบปืนจากซองนอก Safety Area ไม่ว่ากรณีใดๆ.
ผมหวังว่าทุกท่านจะไม่ลืมและยิงได้จนจบการแข่งขันโดยไม่ DQครับ
ถ้านักกีฬาเก่าเห็นผมลืมอะไรไปช่วยเติมครับ ง่วงนอนแล้วครับ เหนื่อยมาทั้งวัน... Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:36:39 PM »

ผมหวังว่าทุกท่านที่มาคงจะคุ้มกับเวลาที่เสียไปนะครับ ผมทำเท่าที่จะทำให้ได้ แต่ขอย้ำนะครับว่า เรื่องความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอนะครับ ยิงถูกยิงผิดไม่สำคัญเท่ากับยิงให้ปลอดภัยครับ
ผมขอทวนนะครับ มาสนามตอนเช้าคาดเข็มขัดอะไรเสร็จ ไปที่ Safety Area เอาปืนใส่ซองต้องมั่นใจว่าไม่มีกระสุนหรือแม็กในปืนครับ อย่าลืมว่า Safety Area ก็มีกฎข้อ 180 องศาครับ ใส่ปืนแล้วล็อกปืนกันตกด้วย ในกรณีปืนตกให้เรียก RO มาหยิบปืนให้อย่าหยิบเองครับ เข้าช่องยิงห้ามหยิบปืนไม่ว่ากรณีใดจนกว่าได้ยินคำว่า" พร้อมแล้วบรรจุ หรือ Load and Make Ready"เท่านั้น ระหว่างเคลื่อนไหวอย่าลืมว่า นิ้วต้องออกนอกโกร่งไกปืน อีกทั้งระวังแนวปืนว่าไม่เกิน 180 องศา ยิงเสร็จคอยฟังคำสั่งว่า ยิงเสร็จแล้วโชว์เคลียร์,ปืนเคลียร์ หรือ ถ้าเคลียร์ ให้ลดนกและใส่ซอง หรือ If finish, unload and show clear, gun clear หรือ if clear, hammer down and holster แล้วล็อกปืนหลังจากนั้นห้ามหยิบปืนจากซองนอก Safety Area ไม่ว่ากรณีใดๆ.
ผมหวังว่าทุกท่านจะไม่ลืมและยิงได้จนจบการแข่งขันโดยไม่ DQครับ
ถ้านักกีฬาเก่าเห็นผมลืมอะไรไปช่วยเติมครับ ง่วงนอนแล้วครับ เหนื่อยมาทั้งวัน... Grin

ทำตาม RO บอกทีละขั้นตอนช้าๆด้วยครับเวลายิงเสร็จ....แล้วก็ปืนต้องอยู่ในซองล็อคเรียบร้อยแล้วค่อยหันกลับมานะครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 10:23:25 PM »

ขอบคุณพี่นกไฟ พี่นาจา คุณวรกฤษ และทุกท่านที่ร่วมแนะนำครับ(ผมยังไม่ค่อยรู้จักใครเพราะยังไม่เคยมีตติ้งคอปืนเลย)
วันนี้ได้ความรู้หลายอย่างที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย อาทิ..

การยืน
   - ยืนให้ นน.อยู่ที่ปลายเท้า เพื่อรับแรงรีคอยล์
   - ตามองเป้าหมาย แขนปล่อยตามสบายไม่เกร็ง
   - ขณะชักปืนไม่ย่อหรือยืดตัวอีก จะทำให้เสียแนวเล็ง 

การ Grip ปืน
   - มือขวากำคอปืนให้เข้าง่ามมือ ให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ นิ้วหัวแม่มือขวาพาดบนเซฟปืน
   - มือซ้ายปลายนิ้วทั้งสี่ชี้ลงพื้น นิ้วโป้งชี้ไปด้านหน้า แล้วกำปืนทับไปบนนิ้วมือขวา
   - ขณะ Grip ปืนให้ข้อนิ้วโป้งมือขวาอยู่ตรงกับโคนนิ้วโป้งมือซ้ายมือทั้งสองชิดแน่นไม่ให้มีช่องว่าง
   - กางแขนทั้งสองเล็กน้อย เกร็งกล้ามเนื้อแขนซ้ายมากกว่าแขนขวา มือขวาเน้นเหนี่ยวไกเร็วแต่ไม่กระชากไกปืน

การชักปืนจากซอง
   - ห้อยมือข้างลำตัวสบายๆ ไม่เกร็งการเคลื่อนมือขวาชักปืน ให้เคลื่อนมือซ้ายมารอกำปืนพร้อมๆ กัน
     เพื่อความสมดุลของร่างกายไม่เอียงซ้าย-ขวา
   - ขณะชักปืนจากซองนิ้วพาดที่เซฟ ปลดเซฟไปในตัว เมื่อกำปืนแล้วดันปืนออกไปตรง ๆ โดยใช้ศูนย์หน้าชี้ไปที่เป้า
      แล้วจัดศูนย์หลังให้พอดีศูนย์หน้าเมื่อดันปืนไปสุดแขนพอดี

การลั่นไก
   - ลั่นโดยไม่กระชากไก มองให้เห็นศูนย์ปืนตลอด ไม่กระพริบตา(ไม่เห็นศูนย์ปืนก็หมดความหมาย)
   - ทดลองลั่นกระสุนจากอย่างช้า ๆ ในนัดแรก ๆ ก่อน เมื่อไม่หลุด A แล้วค่อยเพิ่มความเร็ว
                 ปัง....ปัง....ปัง...ปัง...ปัง..ปัง.ปัง.ปัง(ของผมแม๊กแค่ 8 นัด) 

ความเร็วในการลั่นไก
   - เป้าใกล้  ปัง.ปัง   ปัง.ปัง
   - เป้าไกล  ปัง..ปัง   ปัง..ปัง

จำมาได้ประมาณนี้ครับ  เพื่อน ๆ ที่ไปร่วมซ้อมกันวันนี้ใครจำอะไรได้มากกว่านี้  เพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ  ผมจะบันทึกไว้กันลืมครับ  Grin  Grin

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 10:35:04 PM »

อย่าลืมบทที่ท่องในสนามนะเจ้าคะ Cheesy

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:33:52 PM »

หากใครยิง Production Division และใช้ปืนที่มีนก
ฝึกซ้อมลดนกให้คล่องด้วย

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:39:32 PM »

หากใครยิง Production Division และใช้ปืนที่มีนก

หมายถึงขั้นตอน
Hammer Down , Holster ใช่ป่าวครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:43:50 PM »

Hammer Down , Holster ใช่ป่าวครับ

...หมายถึง load and make ready ขึ้นลำลดนกก่อนจะยิงนัดแรกด้วยดับเบิลครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:44:37 PM »

ไม่เคยยิงแต่น่าจะเป็นการขึ้นลำแล้วลดนกครับเพราะบังคับให้ยิงนัดแรกดับเบิ้ล

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:45:46 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน โพส์ชนกะท่าน แก้ว   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 11:48:13 PM »

วันนี้โดนพี่นกไฟ สอนให้ชักปืนจากซองยิงนัดเเรกให้ได้ 0.9 วิ แถมให้การบ้านกลับไปทำให้ได้ 0.8 หรือ 0.7  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 942
  พิมพ์