เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:46:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1355575 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #600 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 10:12:38 PM »

เรียนตามตรงผมก็จำบ่ ได้ครับ  แต่จำได้ว่าเที่ยวบินพี่ coda นกแอร์ห้าโมงเย็น 

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #601 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 10:15:50 PM »

เรียนตามตรงผมก็จำบ่ ได้ครับ  แต่จำได้ว่าเที่ยวบินพี่ coda นกแอร์ห้าโมงเย็น 

...ผมว่าสเตจมันเหมือนกันไปหมดเลย  แล้วเวอร์จิเนียมันเป็นไง  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #602 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 11:53:54 PM »

ไปด้วยคนครับ..........อยากมากกกกกกกกกก
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #603 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:39:10 AM »

ที่ฟาร์มไปเช้าๆมีที่ให้วอมม์ปืนสักครึ่งกล่องก่อนแข่งมั๊ยครับ Grin

เผื่อปืนมีปัญหาจะได้รู้ทันผมชอบซนไปเรื่อยเมื่อกี้ก็นั่งทุบขอรั้งปลอกเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #604 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 04:48:19 AM »

ที่ฟาร์มไปเช้าๆมีที่ให้วอมม์ปืนสักครึ่งกล่องก่อนแข่งมั๊ยครับ Grin

เผื่อปืนมีปัญหาจะได้รู้ทันผมชอบซนไปเรื่อยเมื่อกี้ก็นั่งทุบขอรั้งปลอกเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าจะวอร์มคงต้องที่วัดกระสุนแหละครับ  แต่ไม่ทราบว่าเค้าอนุญาตหรือป่าว

ฝากpmไว้ตามข้อความเอาไหมจ๊ะ หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #605 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 08:58:32 AM »

...ผมว่าสเตจมันเหมือนกันไปหมดเลย  แล้วเวอร์จิเนียมันเป็นไง  :Smiley
ผมเอามาจาก File กฎIPSC ที่แปลโดยชมรมรณยุทธ์จังหวัดเชียงรายนะครับ Wink Wink Wink

Virginia Count
ไม่กำหนดเวลาที่ใช้ยิง เวลาจะหยุดที่การยิงนัดสุดท้าย,กำหนดจำนวนกระสุนที่ใช้ทำการยิง,กำหนดจำนวนกระสุนต่อเป้าที่ใช้นับคะแนน

ตามที่ kengkung บอกครับ 
เหมือนกับที่พี่ coda เคยยิงทุกอย่าง เว้นแต่ว่าบังคับจำนวนกระสุนต่อเป้าครับ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #606 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:21:37 AM »

คิดว่าเป็นสนามที่มีเป้ากระดาษ 6 เป้าเรียงเหนือใต้ออกตก ให้ยิงเป้าละนัดด้วยมือข้างถนัดข้างเดียว(มั๊ง)

I am dying... -*-

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #607 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:24:30 AM »

ยิงกี่นัด
เป้าไหนก่อน
เปลี่ยนแม็กกี่ครั้ง
บล็อคยิง

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #608 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:24:48 AM »

ปรกติไปเช้าเขาให้ยิงได้ครับ อย่าลืมบอกเจ้าหน้าที่ก่อน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #609 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:27:01 AM »

ยิงกี่นัด
เป้าไหนก่อน
เปลี่ยนแม็กกี่ครั้ง
บล็อคยิง

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #610 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:34:13 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน Grin

มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้ว ดังนี้ครับ

กีฬาอย่างอื่นเท่าที่ผมพอจะเล่นเป็นแบบงูๆปลาๆ  เขามีการฝึกกันทั้งด้านจิตใจและทางร่างกาย(ที่มองเห็นได้จากภายนอก)  ซึ่งการฝึกฝนตามขั้นตอนต่างๆที่เป็นวิทยาศาตร์สามารถย่นเวลาในการที่จะทำให้ผู้รับการฝึกมีทักษะความชำนาญที่ดีได้เร็วขึ้น 

รบกวนถามว่า...การยิงปืนให้ได้ดีนั้น    มีวิธีคิดแบบไหนและคิดอย่างไรครับ? Grin Grin Grin
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #611 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 09:59:26 AM »

รบกวนถามว่า...การยิงปืนให้ได้ดีนั้น    มีวิธีคิดแบบไหนและคิดอย่างไรครับ? Grin Grin Grin

หาจุดบกพร่องของตัวเอง แล้วก็ซ้อม ซ้อม ซ้อม เจ้าค่ะ Grin

I am dying... -*-

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #612 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 10:10:43 AM »

ขอบคุณครับคุณโบว์ Grin

แต่ตอนซ้อมนั้น...,คิดอย่างไรและแบบไหน? Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #613 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 10:42:39 AM »

...ผมว่านะ  การยิงปืน IPSC มีหลายอย่างคล้ายการขับรถยนต์ครับ  คนขับรถที่คล่องแล้ว ชำนาญแล้ว สตาร์ทเครื่องออกรถ เร่งเครื่อง ขับออกจากบ้าน ดูไฟสัญญาน ดูทาง เปิดไฟเลี้ยว เปลี่ยนเกียร์ เลี้ยวซ้าย ขวา หมาตัดหน้า หักหลบ เหยียบเบรค ฯลฯ ทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติ นักกีฬา IPSC ที่ชำนาญแล้วก้เช่นเดียวกัน (เพื่อนๆ ลองดูคุณอ๋องหรือโจโฮยิง) สบายๆ ไม่ขืนไม่เกร็ง ไม่เหนื่อย ดูไม่รีบ แต่ใช้เวลานิดเดียว จะเร่งให้เร็วหรือผ่อนให้ช้าก็ทำได้ จะวางแผนเดินทางเส้นไหนหรือยิงอะไรก่อนหลังก็ทำได้  ไม่ต้องพะวงกับการเปลี่ยนเกียร์ เหยียบเบรค ฯลฯ เพราะเรื่องนั้นอัตโนมัติไปแล้ว

...เล่น IPSC ใหม่ๆ ก็เหมือนคนหัดขับรถนั่นแหละครับ  ยิงๆ ไป อ้าวกริ๊พไม่ถูกนี่  ยืนก็ไม่ถูกอีก  ออกตัวช้า  วิ่งเลยจุด  แล้วยังลืมใช้สายตาลำเลืองก่อนศูนย์ปืนอีก คล้ายๆ ว่าสิ่งที่ต้องทำ 10 อย่าง ในสเตจแรกทำได้ดีพอได้ คือ 8 อย่าง  ยิงไปยิงมาเหลือ 3 อย่าง หรือไม่เหลือเลย (อิอิ) เพราะมันยังไม่ใช่จิตใต้สำนึก  เหมือนมือใหม่หัดขับรถครับ  มันกระโดกกระเดก  ผิดๆ ถูกๆ  (นี่ยังไม่รวมความตื่นเต้น)

...ส่วนจะฝึกอย่างไรนั้น  :Smiley :Smiley :Smiley อิอิ ผมก็ยังมือใหม่ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #614 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 10:55:13 AM »

ขออนุญาตยกตัวอย่างสักเล้กน้อยนะครับ  เพื่อจะได้เทียบเคียงกันได้ ดังนี้ครับ

การพัตต์ลูกกอล์ฟไปลงหลุมในระยะง่ายๆใกล้ๆสัก 3 ฟุต   ถ้าเราแค่มีเบสิคทางกายภาพคือการเซ็ทอัพ/การเล็งแค่นี้ ก้แค่พัตต์ได้ลงบ้างไม่ลงบ้าง   ....ถ้าไม่รู้วิธีคิดในการพัตต์จะพัตต์เก่งได้ต้องอาศัยการออกรอบบ่อยๆมากๆจึงจะพัตต์แล้วมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้สูง  แต่เมื่อไรออกรอบน้อยลงเปอร์เซ็นต์การเอาลุกลงหลุมก็จะน้อยลงตามไปด้วย

แต่ถ้ามีเบสิคทางกายภาพดังกล่าวบวกวิธีคิดที่ถูกต้อง  จะมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้มากกว่าครับ

สัมพันธ์กับหลักทางพระที่ว่าคนเราประกอบด้วยกายและจิต   จิตเป็นนายกายเป็นบ่าว  ดังนั้นการฝึกทางจิตก็สำคัญไม่น้อยกว่าทางกาย

จึงใคร่อยากรู้ว่าแต่ละช็อตแบบต่างๆนั้น นอกจากทางกายภาพแล้วเขามีวิธีคิดกันอย่างไรอ่ะครับ? Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2005, 11:01:13 AM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 942
  พิมพ์