เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:43:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1355530 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #630 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:53:05 AM »

ขออนุญาตยกตัวอย่างสักเล้กน้อยนะครับ  เพื่อจะได้เทียบเคียงกันได้ ดังนี้ครับ

การพัตต์ลูกกอล์ฟไปลงหลุมในระยะง่ายๆใกล้ๆสัก 3 ฟุต   ถ้าเราแค่มีเบสิคทางกายภาพคือการเซ็ทอัพ/การเล็งแค่นี้ ก้แค่พัตต์ได้ลงบ้างไม่ลงบ้าง   ....ถ้าไม่รู้วิธีคิดในการพัตต์จะพัตต์เก่งได้ต้องอาศัยการออกรอบบ่อยๆมากๆจึงจะพัตต์แล้วมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้สูง  แต่เมื่อไรออกรอบน้อยลงเปอร์เซ็นต์การเอาลุกลงหลุมก็จะน้อยลงตามไปด้วย

แต่ถ้ามีเบสิคทางกายภาพดังกล่าวบวกวิธีคิดที่ถูกต้อง  จะมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้มากกว่าครับ

สัมพันธ์กับหลักทางพระที่ว่าคนเราประกอบด้วยกายและจิต   จิตเป็นนายกายเป็นบ่าว  ดังนั้นการฝึกทางจิตก็สำคัญไม่น้อยกว่าทางกาย

จึงใคร่อยากรู้ว่าแต่ละช็อตแบบต่างๆนั้น นอกจากทางกายภาพแล้วเขามีวิธีคิดกันอย่างไรอ่ะครับ? Grin Grin Grin

...ผมไม่ได้เล่นกอล์ฟครับ  แต่เรื่องวิธีคิดสำหรับกีฬาน่าจะมีหลายๆ อย่างที่คล้ายกัน อย่างหนึ่งก็คือ "การสร้างภาพ" (Visualization) ผมเคยอ่านพบว่าโค๊ชนักกีฬา ski jumping จะสอนให้นักกีฬา "นึกภาพ" การกระโดดที่สมบูรณ์แบบที่สุดก่อนจะโดดจริง (รู้สึกจะเป็นโค๊ชกลุ่มแรกที่ใช้วิธีนี้ ลองนึกถึงธรรมชาติของกีฬาประเภทนี้ดูว่าหลีกเลี่ยงวิธีนี้ไม่ได้) ต่อมานักเทนนิสและนักกอล์ฟก็ใช้เทคนิคนี้  ครูยิงปืนหลายสำนักก็ใช้วิธีนี้ครับ

...ดังนั้นการดูคนเก่งบ่่อยๆ ก็มีโอกาสซึมซับและ visualization ได้ดีครับ  แต่ความจริงอีกข้อก็คือไม่ใช่แค่เห็นภาพแล้วทำตาม  นักกีฬาต้องเข้าใจเทคนิคด้วย

...เรื่องการฝึกมีคำกล่าวว่า "practice makes permanent" แต่ถ้าฝึกอะไรผิดๆ สิ่งผิดๆ ก็จะเป็น permanent ถ้าฝึกแต่สิ่งที่ตัวเองทำดีอยู่แล้ว  สิ่งที่บกพร่องก็ยังไม่ได้แก้ไข

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #631 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:01:48 PM »

พี่น้องชาว IPSC โปรดทราบนะครับว่ามีคนติดเชื้อเพิ่มอีกหนึ่งคน อาการเริ่มกำเริบหนักขึ้นทุกทีๆ เพราะลืมฉีดยาป้องกันวันไปเริ่มต้น....5555...ผมกำลังสงสัยว่าหลังจาก 25 นี้อาการจะเข้าขั้นโคม่า เหมือนพวกเราแน่ๆ...ใช่ไหมพี่เสือ.... Grin Grin Grin

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #632 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:07:46 PM »

ไปสนามแล้ว ใครมาเจอกัน บบท.

อืม...ไปซะทีเถอะำพี่ ให้คนอื่นเขาโพสบ้าง หัวเราะร่าน้ำตาริน

I am dying... -*-

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #633 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:09:44 PM »

พี่น้องชาว IPSC โปรดทราบนะครับว่ามีคนติดเชื้อเพิ่มอีกหนึ่งคน อาการเริ่มกำเริบหนักขึ้นทุกทีๆ เพราะลืมฉีดยาป้องกันวันไปเริ่มต้น....5555...ผมกำลังสงสัยว่าหลังจาก 25 นี้อาการจะเข้าขั้นโคม่า เหมือนพวกเราแน่ๆ...ใช่ไหมพี่เสือ.... Grin Grin Grin

...ไม่สงสัยเลย  มั่นใจตั้งแต่มีการตั้งกระทู้นี้แล้วครับ  ยิ่งติดเชื้อจากพาหะรายใหญ่นี่ยิ่งอาการหนักมากครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2005, 12:11:41 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #634 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:10:23 PM »

ดีใจสิ... ดีใจถึงขนาดต้องไปแก้บนเลยแหละ หุหุ Grin Grin Grin เพราะปกติแล้วเรากับพี่Car ใจไม่ค่อยตรงกัน เลยคิดอะไรๆต่างกันทุกที Tongue Tongue Tongue ครั้งนี้คิดตรงกันจนได้ แหะๆ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

นายกับเราก็คิดไม่ค่อยตรงกัน อย่างเรื่องขายแมก คิดไม่เหมือนเราแน่ๆ

I am dying... -*-

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #635 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:14:11 PM »

...ไม่สงสัยเลย งแต่มีการตั้งกระทู้นี้แล้วครับ ยิ่งติดเชื้อจากพาหะรายใหญ่นี่ยิ่งอาการหนักมากครับ Grin

พี่แก้ว...ทุกคนช่วยกันแพร่เชื้อด้วยกันทั้งนั้นครับ....พี่อย่าเจาะจงนะครับ..... Grin Grin..... เร็วยิ่งกว่า H5N1 เสียอีก.... Grin Grin Grin

JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #636 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:18:41 PM »

เห็นด้วยครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #637 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:21:19 PM »

อะจ๊ากกกกกกกกกกก....ถูกต้องแล้วครับคุณชัย Grin Grin Grin

ขอบคุณทุกท่านนะครับผม   ผมไม่เป็นถามมาก ดวงดีมาเจอคนใจดีไม่ขี้รำคาญ ไม่งั้นคงโดนสักป๊าบไปแล้ว   ขอบคุณจริงๆครับ  ผมจะพยามยามจดจำเอาไปฝึกไปปฏิบัติ  ท่านเชื่อไหมสิ่งที่ท่านๆบอกมานั้น ถ้าให้ผมมะงุมมะงาหราค่อยๆหาไปต้องใช้เวลานานกว่าไม่กี่ชม.ที่ผ่านมานี้มาก   แม้ว่าจะมาเริ่มช้าไปหน่อย...แต่ลูกบ้าผมประกันว่าเกินร้อยครับ! Grin

ผมมีวิธีคิดที่ใช้ส่วนตัวอยู่อย่าง  ไม่รู้พอจะนำมาใช้ในการยิงปืนวงการนี้ได้เปล่า? ดังนี้ครับ(ลอกหลวงพ่อมาครับ Grin)

ใครมีส่วนเลวบ้างช่างหัวเขา
จงเลือกเอาส่วนดีดีเขามีอยู่
เป็นประโยชน์แก่โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย

จะหาคนมีดีเพียงส่วนเดียว 
อย่าไปเที่ยวหาเลยสหายเอ๋ย
เหมือนตามหาหนวดเต่าตายเปล่าเอย
ฝึกให้เคยมองแต่ดีมีคุณจริง

(ฝรั่งมาลอกไปเป็นโปซิทีฟธิงกิ้งไงละครับ)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #638 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:26:01 PM »

Grin Grin Grin เหลืออีก 1 วัน ที่คุยมา 46 หน้าจะเป็นจริงแล้ว Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #639 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:27:56 PM »

พี่เสือ...ผมเห็นด้วย...เรามาเล่นIPSCด้วยความสนุกครับ...เพราะฉนั้นเราถึงมีเพื่อนมีพี่และมีน้องมากครับ..ส่วนใหญ่เข้ามาแล้วก็ถอนตัวยากครับ...แล้วเจอกันพรุ่งนี้ครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #640 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 12:39:35 PM »

คุณชัยครับ  ผมเชื่อว่าที่ติดเชื้อหนักๆก็มีอยู่อีกหลายราย  แต่อาจจะมีเหตุผลส่วนตัวที่ไม่มาแสดงตัว  ซึ่งอันนี้ก็ขี้นอยู่กับความพอใจของแต่ละบุคคลน่ะครับ...shooting is fun..ผมเชื่อครับ    ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #641 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 01:17:54 PM »

จริงครับ...มีหลายปัจจัยเช่น...ความอาย...เวลา....ค่าใช้จาย...เป็นต้น
ตอนผมเรียนหนังสือ...ครูผมบอกว่า....อายครู...บ่รู้วิชา....อายภรรยา..บ่มีลูก..ครับ
ผมดูโฆษณาเหล้า Johnny Walker...บอกว่า...ต้องมีก้าวแรกถึงจะมีก้าวต่อไปครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #642 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 01:24:11 PM »

ก้าวไปข้างหน้าไม่มีถอยหลัง Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #643 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 01:43:17 PM »

ก้าวไปข้างหน้าไม่มีถอยหลัง Grin

คนนี้อาการโคม่าเหมือนกัน...555555

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #644 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 01:47:27 PM »

คนนี้อาการโคม่าเหมือนกัน...555555

จบแมทช์25 นี้ ก็เหมือนได้ออกจากห้อง ไอซียู ไปพักฟื้น Grin Grin

หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 942
  พิมพ์