เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:22:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 657 658 659 [660] 661 662 663 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359699 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9885 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:43:44 PM »

Grinผมเชื่อแล้วว่าปืนของพี่เสือเป็น CZ ของแท้ ปืน CZ แท้ต้องแกนล๊อคสไลด์หักครับ Grin

:Smileyสปริงคืนไกหักกี่ครั้งแล้วครับ :Smiley

นี่เป็นสาเหตุใหญ่ที่ผมมักจะบอกกับใครต่อใครเสมอๆว่า เลือก Glock เถอะ

อ.ใหม่ครับ...แต่คนใช้ CZ เค้าก็บอกว่า..ตุนสปริงคืนไก,คันค้างสไลด์ไว้เยอะ..เสียดาย..จะเปลี่ยนปืนก็ใช่ที่ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2007, 11:45:28 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9886 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:49:36 PM »

Grinผมเชื่อแล้วว่าปืนของพี่เสือเป็น CZ ของแท้ ปืน CZ แท้ต้องแกนล๊อคสไลด์หักครับ Grin

:Smileyสปริงคืนไกหักกี่ครั้งแล้วครับ :Smiley

นี่เป็นสาเหตุใหญ่ที่ผมมักจะบอกกับใครต่อใครเสมอๆว่า เลือก Glock เถอะ

อ.ใหม่ครับ...แต่คนใช้ CZ เค้าก็บอกว่า..ตุนสปริงคืนไก,คันค้างสไลด์ไว้เยอะ..เสียดาย..จะเปลี่ยนปืนก็ใช่ที่ Grin Grin

ผมว่า World shoot คราวหน้า Dave จะต้องสะใจมากถ้าแชมป์คนปัจจุบันใช้ CZ ของแท้ในการแข่งขัน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9887 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 12:50:16 AM »

ผมว่า World shoot คราวหน้า Dave จะต้องสะใจมากถ้าแชมป์คนปัจจุบันใช้ CZ ของแท้ในการแข่งขัน

Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9888 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 06:57:30 AM »

มาคุยกันเล่นๆ Smiley Smiley Smiley

1.ขับรถไปทำงานใช้ทางประจำเดิมๆมาหลายปี  ชำนาญเส้นทางขนาดขับไปโทรไปหรือคิดอะไรต่างได้จิปาถะ ผ่านสี่แยกโดยดูสัญญาณไฟได้เป็นอัตโนมัติ

2.ต่อมาเป็นวันหยุด แต่จำเป็นขับไปทางเดียวกันนั้น เพียงแต่วันนี้ไปถึงสี่แยกจะต้องเลี้ยวไปทางขวาเพื่อไปทำะธุระ  เส้นทางนี้ไม่ค่อยได้มาบ่อยๆ  การขับรถก็จะระมัดระวังมากขึ้น

การขับในข้อ 1. และข้อ2.  อย่างไหนจะลื่นไหลกว่ากัน?

ถ้าอยากให้การขับรถในข้อ2.ลื่นไหลเหมือนข้อ1.จะต้องทำอย่างไร?

โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุมากขึ้นก็น่าจะมากับการขับแบบที่ 1 นี่แหล่ะครับ หลายๆครั้งที่ผมคิดหลายๆเรื่องไปพร้อมๆกันขับรถ บางทีผ่านสี่แยกมาแล้วแต่นึกไม่ออกว่าไฟสีอะไร

การจะยิงจนเป็นจิตใต้สำนึกและลื่นไหลได้โดยมีข้อผิดผลาดน้อยจะต้องใช้กระสุนมากมายมหาศาล นักยิงปืน IPSC ระดับโลกทั้งหลายใช้กระสุนซ้อมก่อนแข่งในช่วงเวลา 1 เดือน มากกว่าเราๆยิงทั้งปีเสียอีกนะครับ

บางคนยิง 30000 นัดใน 1 เดือน เท่าๆกับที่ผมยิง เกือบๆ 4 ปี
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9889 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 06:59:18 AM »

ครับ อ.ใหม่ Smiley Smiley Smiley

ยิงๆไป ปังสุดท้ายทุกอย่างหยุดกึก สไลด์ถอยมาแล้วคืนกลับไม่สุด ไปหยุดอยู่แค่ครึ่งทาง นกยังอ้าอยู่  ดึงถอยก็แข็ง ตบจากท้ายก็นิ่ง เห็นปลอกคาอยู่ในรังเพลิง   จากประสบการณ์ที่เคยอ่านๆมา จึงมองดูที่ตัว slide stop มันถอยออกมาจากโครงปืนประมาณ 3-4 mm.  ผมจึงสรปเอาเองว่า  slide stop น่าจะหักนะครับ 

แต่นกยังอ้าอยู่ กระสุนก็ยังคารังเพลิง  ผมก็เอายางลบอัดขวางไว้เก็บปืนใส่กล่อง  ไปร้านซ่อมปืน เขาเอาเครื่องมือช่างรองยางหรือพลาสติก ตอกตรงไหนก็ไม่สังเกตจากทางปลายลำกล้อง  จากนั้นก็เอาslide stopและกระสุนออกมาซึ่งก็เป็นแค่ปลอกที่คาอยู๋

ในหลักการผมเห็นด้วยกับอ.ใหม่เรื่องปืนกล็อค  แต่โดยส่วนตัวผมยิงกล็อคแล้วได้เลือดทุกทีเพราะสไลด์จะถอยมากินโคนนิ้วหัวแม่มือด้านขวาครับ ก่อนนี้ผมต้องใช้พลาสเตอร์ปิดกันเอาไว้   ผมก็แปลกใจคนอื่นยิงกลับไม่เป็นไร  ผยามยามปรับกริ๊ปก็ไม่ได้ผลครับ

ในความเห็นผมคิดว่าใครใช้czควรเตรียมอะไหล่ที่จำเป็นๆเอาไว้ให้พร้อมจะดีที่สุดครับ Smiley Smiley Grin

แถมอีกนิดครับเมื่อคืนผมฝันเห็น M PD คนหนึ่งเหมือนว่ากำลังแข่งที่นวมินทร์หรือที่ไหนสักแห่งกำลังยิงเข้าฟอร์มมาดีๆ ประมาณกลางๆเกมส์ สปริงคืนไกหัก  รีบไปซ่อมกลับมา ยิงไปๆอีกซึ่งก็ยิงได้ดีมาก  พอขึ้นสเตจสุดท้ายซึ่งเป็นสเตจยาว

สิ้นเสียงbeep มาสเตอร์คนนั้นยิงไปได้สองเป้า  .....ทุกอย่างหยุดนิ่ง   SLIDE STOP ปืนของMหักครับ! ตกใจ ตกใจ ตกใจ
(เรื่องความฝัน ..แอพพลายมาจากที่เคยอ่าน the game we play..... 55 Smiley Smiley Smiley)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 07:03:10 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9890 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 07:31:40 AM »

แถมอีกนิดครับเมื่อคืนผมฝันเห็น M PD คนหนึ่งเหมือนว่ากำลังแข่งที่นวมินทร์หรือที่ไหนสักแห่งกำลังยิงเข้าฟอร์มมาดีๆ ประมาณกลางๆเกมส์ สปริงคืนไกหัก รีบไปซ่อมกลับมา ยิงไปๆอีกซึ่งก็ยิงได้ดีมาก พอขึ้นสเตจสุดท้ายซึ่งเป็นสเตจยาว

สิ้นเสียงbeep มาสเตอร์คนนั้นยิงไปได้สองเป้า .....ทุกอย่างหยุดนิ่ง SLIDE STOP ปืนของMหักครับ! ตกใจ ตกใจ ตกใจ
(เรื่องความฝัน ..แอพพลายมาจากที่เคยอ่าน the game we play..... 55 Smiley Smiley Smiley)

ถือว่าเป็นฝันร้ายกลายเป็นดีก็แล้วกันนะครับ หน้าตาของมาสเตอร์ในฝันเหมือนใครครับ
1. ตุ้ม
2. วรกฤษ
3. ตัวพี่เสือเอง
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #9891 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 08:28:56 AM »

ถอยหลัง...เปลี่ยนใจไม่ได้จริงๆครับอ.ใหม่  ทั้งๆที่ผมรักกล็อคมากกว่าแม่นกว่าถนัดกว่ารีคอยน้อยกว่า...โจทย์ที่ตั้งไว้ตอนเปลี่ยนปืนคือการแต่งไก ได้อ่านที่ฝรั่งโม้ไว้DA5.5 SA1.5มันก็เลยน่ายิงกว่า...ในความฝันนั้นไม่ใช่ผมแน่ แต่ความจริงใช่เลย...สปริงคืนไกหักก่อน...ตามด้วยคันค้างสไลด์หักก่อนเอเชี่ยนลีค...ล่าสุดปืนlevel3สับไม่แตกหาใหญ่เป็นไรวะ...เข็มคด ไม่หักแต่งอ แก้ไขเสร็จเช้ามาจะไปแข่งหน้าเซียร์ดับเบิ้ลรูด...น่าจะโดนมาหมดแล้วหรือว่าซ้อมเยอะไป ตอนนี้ผมมีสริงไกอยู่กำหนึ่ง คันค้างสไลด์3 เข็มอีก2 สะใจจริงๆ Tongue
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9892 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 08:57:49 AM »

อ.ใหม่...ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้ครับ  ในเรื่องความฝันนั้น  ผมทบทวนดูอีกครั้งจำได้ละเอียดแล้วครับ ไม่ใช่ที่นวมินทร์เพราะเห็นโลโก้ชัดเจนว่าเป็นแมชย์AA07นี่แหละ    ดังนั้นM PD คนนั้นยังไม่ใช่ผมนะครับ  แต่จะเป็นใคร  ถ้าขืนบอกไปดอนนี้ตามประสบการณ์แล้วฝันจะไม่เป็นจริง!   ดังนั้นต้องรอดูต้นธ.ค.นี้ครับ55 Smiley Smiley Smiley

ครูตุ้ม...จะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออะไรอีกบ้าง   ผมอาจจะเปลี่ยนตามด้วยน่ะครับ  ดังภาษิตว่า เดินตามผู้ใหญ่สุนัขไม่กัด(ผู้ใหญ่ในที่นี่คือ คนที่เก่งกว่า  ไม่ใช่แก่กว่านะครับ555) Smiley Smiley Smiley
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9893 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:41:15 AM »

ถอยหลัง...เปลี่ยนใจไม่ได้จริงๆครับอ.ใหม่ ทั้งๆที่ผมรักกล็อคมากกว่าแม่นกว่าถนัดกว่ารีคอยน้อยกว่า...โจทย์ที่ตั้งไว้ตอนเปลี่ยนปืนคือการแต่งไก ได้อ่านที่ฝรั่งโม้ไว้DA5.5 SA1.5มันก็เลยน่ายิงกว่า...ในความฝันนั้นไม่ใช่ผมแน่ แต่ความจริงใช่เลย...สปริงคืนไกหักก่อน...ตามด้วยคันค้างสไลด์หักก่อนเอเชี่ยนลีค...ล่าสุดปืนlevel3สับไม่แตกหาใหญ่เป็นไรวะ...เข็มคด ไม่หักแต่งอ แก้ไขเสร็จเช้ามาจะไปแข่งหน้าเซียร์ดับเบิ้ลรูด...น่าจะโดนมาหมดแล้วหรือว่าซ้อมเยอะไป ตอนนี้ผมมีสริงไกอยู่กำหนึ่ง คันค้างสไลด์3 เข็มอีก2 สะใจจริงๆ Tongue

เรื่องเซียร์นี่พอทราบมาบ้างครับ ถือว่าไม่ใช่ความผิดของปืนเป็นเรื่องสามัญสำหรับเซียร์ CZ ที่ผ่านการแต่งไกเบา  Cheesy(ความผิดของเจ้าของปืน) Cheesy แต่เข็มคดนี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับ

แต่เดิมผมยังคิดว่า SP01 จะรีคอยน้อยกว่า Glock กลับเป็นตรงกันข้ามนึกสาเหตุไม่ออกจริงๆ เพราะปืนหนักก็น่าจะเตะเบากว่า

อยากถามว่า สรุปที่ตุ้มใช้ SP01 นอกจาก ไกเบา แล้วมีอะไรอีกบ้างครับเช่น ลูกดกกว่า น้ำหนักดีกว่า หรือเหตุผลอื่นๆ
ตุ้มเคยจับเวลาเทียบกันไหมครับว่า CZ & Glock อะไรยิงเร็วกว่ากัน มีคำตอบหรือไม่ว่าไกเบาช่วยให้ยิงได้ดีกว่าหรือเร็วกว่าจริงหรือไม่

ผมเคยตั้งสามขาเพื่อให้ไกของ 2011 หนักมากๆๆ แล้วลองเปรียบเทียบกับไกเบาๆ พบว่าถ้า Dry fire หรือลองยิงช้าๆทีละนัดจะรู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน (ปืนบ้าอะไรไกหนักชิบเป๋ง ใครจะไปยิงได้วะ) แต่ถ้าเป็นหลังจาก Are you ready?   Stand by   Beep ผมพบว่า ผมไม่รู้เลยว่าที่กำลังยิงอยู่ไกหนักหรือเบา หาความแตกต่างของเวลาก็ไม่ได้
แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ ไก 2011 กับ ไกของ CZ&Golock ก็แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง แถมผมมีโอกาส และ ลูกกระสุนในการลองไม่มากนักอาจไม่สามารถสรุปอย่างที่ผมว่าก็ได้

Grin(สงสัยเหตุผลหลักที่เลิกใช้ไม่ได้เพราะ เวลาอยู่ในสนามแข่งตื่นเต้นกว่า ลุ้นกว่า ว่าสนามไหนอะไรจะหัก) Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 09:52:52 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #9894 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 10:59:59 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก สวัสดีครับ  พี่ๆทุกท่านครับ   Grin Grin Grin Grin Grin Grin    ขอบคุณครับ ได้อนิสงจากที่พี่ๆคุยกันเย่อะเลยครับ  เอาอีก เอาอีก   ขอบคุณครับ  อิอิ...

~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #9895 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 05:36:30 PM »

สวัสดีคับ อาการที่เกิดขึ้นผมเริ่มยิงPDได้3เดือนเจอเกือบหมดค้างอย่างเดียว
                               คือยังไม่มีอาการเข็มงอสงสัยต้องระวังหาซื้อมาสำรองซะแล้วคับ  Grin Grin Grin อีกหน่อยพวกยิงSP-01เวลา
                             เจอหน้ากันคงต้องถามว่าเอาอะไหล่สำรองมากี่ชิ้น Grin Grin Grin  สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่าง
                            แท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล
                            ว่าเพราะอะไรและทำไม                                                               
                                                                                                                                    ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 06:09:28 PM โดย ~@น้องGun@~ » บันทึกการเข้า
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #9896 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 07:47:27 PM »

โห...... ผมจะทำไง หว่า ไม่มีอะไหล่ อะไรเลย สาธุ อย่างเดียว ขออย่าได้เจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9897 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 01:17:14 AM »

สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่างแท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล ว่าเพราะอะไรและทำไม

ยกเว้นจะไปถามเรื่องการยิง การซ้อม
อ.ใหม่จะไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้เท่าไหร่  และไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเอาเสียเลยครับ
โดยมักบอกว่า ไม่ได้จับปืนเลย  ไม่ได้ซ้อมเลย  อย่างนี้เสมอครับ
   Grin

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9898 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:06:48 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่านครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin ขอบคุณครับ ได้อนิสงจากที่พี่ๆคุยกันเย่อะเลยครับ เอาอีก เอาอีก ขอบคุณครับ อิอิ...

แล้วจะซื้ออะไรครับ Glock หรือ CZ

สวัสดีคับ อาการที่เกิดขึ้นผมเริ่มยิงPDได้3เดือนเจอเกือบหมดค้างอย่างเดียว
                               คือยังไม่มีอาการเข็มงอสงสัยต้องระวังหาซื้อมาสำรองซะแล้วคับ  Grin Grin Grin อีกหน่อยพวกยิงSP-01เวลา
                             เจอหน้ากันคงต้องถามว่าเอาอะไหล่สำรองมากี่ชิ้น Grin Grin Grin สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่าง
 แท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล
 ว่าเพราะอะไรและทำไม
 ขอบคุณคับ

อุ๊ยๆ นั่งไม่ติดแล้ว รู้สึกว่าลอยๆชอบกล

น้องกันหายไปเลยนะ เมื่อวาน อาๆ ลุงๆ ก็ยังถามถึงน้องกันอยู่เลย

โห...... ผมจะทำไง หว่า ไม่มีอะไหล่ อะไรเลย สาธุ อย่างเดียว ขออย่าได้เจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Be Lucky

สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่างแท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล ว่าเพราะอะไรและทำไม

ยกเว้นจะไปถามเรื่องการยิง การซ้อม
อ.ใหม่จะไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้เท่าไหร่ และไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเอาเสียเลยครับ
โดยมักบอกว่า ไม่ได้จับปืนเลย ไม่ได้ซ้อมเลย อย่างนี้เสมอครับ
Grin

เริ่มออกกำลังและ dry fire เป็นเรื่องเป็นราวมาอาทิตย์ฝ่าๆแล้ว ไม่ไหวครับโดนเพื่อนๆที่เชียงใหม่แซงไปหลายคนแล้ว แถมเยาะเย้ยฝากรอยแค้นโดยเฉพาะอีตาบรรจง
 Hmm I'll be back very soon.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2007, 08:18:15 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9899 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 10:54:17 AM »

...ผมมีคันปลดสไลด์ของ SP-01 ติดกระเป๋าสัมภาระอยู่ครับ  (ที่จริงไม่ได้ใช้แข่งแต่มันก็รวมๆ กันอยู่) ใครโชคดีมา "โป๊ว" ไปก่อนได้ครับ  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 ... 657 658 659 [660] 661 662 663 ... 942
  พิมพ์