เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:40:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1355372 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #510 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 08:25:55 PM »

ตามที่คุณคาร์ตอบมาเข้าใจแล้วครับ  แสดงว่าต้องแก้... นัด เป็น เป้า....แล้วล่ะครับ Grin

ต้องเป็นจำนวนนัดต่อเป้าตรงนั้นครับ
คุณคาร์ยกตัวอย่างเป็น Popper ๔ ตัว  แต่ถ้ามีเป้ากระดาษเพิ่มอีก ๑ เป้า รวมเป็น ๕
ถ้ายิงผิดวิธีทั้งหมด  การทำโทษคือ 6 Proc ครับ  (ถ้าใช้คำว่าเป้า จะเป็น 5 Proc)

ถ้าได้ขอถามต่ออีกหน่อย ถ้าเป็น revolver

ถ้าเรามี moonclip ที่ใส่ลูก dummy ไว้

จะเอาไปซ้อมได้เปล่าครับ

กระสุนใด ๆ ไม่ได้ทั้งสิ้น  รวมทั้งกระสุนดัมมี่และปลอกกระสุน

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #511 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 08:31:33 PM »

...เกือบโดน DQ เป็นทิวแถว  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #512 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:22:47 PM »

ขอบคุณคุณCholtitมากครับ Grin Grin Grin  แต่เรียนถามเพื่อความกระจ่างอีกครั้ง   โดยขอยกข้อ 10.2.3 มาทั้งหมดดังนี้

..ในสถานการณ์ที่มีการทำโทษมากกว่าหนึ่งยิงผิดวิธีตามข้อข้างต้น  จะไม่มีการทำโทษเกินกว่าจำนวนนัดที่ใช้ยิง เช่น
ผู้แข่งขันที่ทำผิดพลาดfault line หรือ charge line ในกรณีที่มีเป้าโลหะ สี่(4)ตัว ที่มองเห็นในจุดนั้น จะได้รับยิงผิดวิธีสูงสุดไม่เกิน สี่(4)ครั้ง โดยไม่สนใจจำนวนนัดที่แท้จริงที่เขายิงขณะผิดพลาด......

คือผมเข้าใจว่าปกติที่กล่าวมาในข้อก่อนนี้ การลงโทษยิงผิดวิธีบางกรณีมีการทำโทษกันตามจำนวนนัดที่ยิงก็มี  พอมาถึงข้อนี้ อ่านแล้วรู้สึกว่าเงื่อนไขการลงโทษขึ้นอยู่กับจำนวนเป้าไม่ใช่จำนวนกระสุนที่ยิง  จึงคิดว่าคำว่า..นัด..ในวรรคที่สอง น่าจะเป็น..เป้า..เพื่อข้อความจะได้สอดคล้องกับวรรคสุดท้ายครับ

แค่สงสัยน่ะครับ Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #513 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:34:37 PM »

..ในสถานการณ์ที่มีการทำโทษมากกว่าหนึ่งยิงผิดวิธีตามข้อข้างต้น  จะไม่มีการทำโทษเกินกว่าจำนวนนัดที่ใช้ยิง เช่น
ผู้แข่งขันที่ทำผิดพลาดfault line หรือ charge line ในกรณีที่มีเป้าโลหะ สี่(4)ตัว ที่มองเห็นในจุดนั้น จะได้รับยิงผิดวิธีสูงสุดไม่เกิน สี่(4)ครั้ง โดยไม่สนใจจำนวนนัดที่แท้จริงที่เขายิงขณะผิดพลาด......

ได้ครับ   เอางี้ครับ ถ้าผมเปลี่ยนโจทย์จากเป้าโลหะ ๔ ตัว  เป็นเป้ากระดาษ ๔ ตัว
คำถามคือยิงผิดวิธีได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ ?   
ขอทดสอบความเข้าใจคุณ Uncle น่ะครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #514 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:35:36 PM »

ถามอีกแล้วครับ Grin ยิ่งใกล้ๆแข่งไม่รู้เป็นไรครับถามบ่อย

ขยับออกตัวก่อนหรือจับปืนก่อนหรือขยับตัวเฉยก่อนที่เสียงเครื่องจับเวลาจะดังมีความผิดแบบไหนครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #515 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:43:51 PM »

ขยับออกตัวก่อนหรือจับปืนก่อนหรือขยับตัวเฉยก่อนที่เสียงเครื่องจับเวลาจะดังมีความผิดแบบไหนครับ

RO จะสั่งหยุด ให้สตาร์ทเริ่มใหม่
ถ้าจับหยุดไม่ทัน  หรือสตาร์ทใหม่แล้วยังขยับก่อน(เหมือนเดิมอีก)
1 Proc.

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #516 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:44:48 PM »

ไม่กล้าตอบ กลัวผิด

I am dying... -*-

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #517 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:48:09 PM »

แล้วถ้ายกปืนออกจากซองก่อนได้รับคำสั่ง Load and make ready หล่ะเจ้าคะ

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #518 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 09:50:53 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่า  ใหม่ ๆ ยังไม่ต้องไปเครียดกับเรื่องเหล่านี้
เพราะ RO จะช่วยทำงานแทน บันทึกผลเหล่านั้นให้อยู่แล้วครับ  ใช้สมาธิต่อการยิงให้ดีที่สุดเถิด

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #519 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 10:10:12 PM »

RO จะสั่งหยุด ให้สตาร์ทเริ่มใหม่
ถ้าจับหยุดไม่ทัน หรือสตาร์ทใหม่แล้วยังขยับก่อน(เหมือนเดิมอีก)
1 Proc.

ขอบคุณมากครับ...

เวลาผมซ้อมผมมักจะจับปืนก่อนเสียงเครื่องจับเวลาดังครับแบบนี้ต้องกลับไปฝึกใหม่ Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #520 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 09:24:56 AM »

ได้ครับ   เอางี้ครับ ถ้าผมเปลี่ยนโจทย์จากเป้าโลหะ ๔ ตัว  เป็นเป้ากระดาษ ๔ ตัว
คำถามคือยิงผิดวิธีได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ ?   
ขอทดสอบความเข้าใจคุณ Uncle น่ะครับ

แหะๆ เห็นด้วยกับพี่อ๋องเลยครับ ขออนุญาต มาช่วยคุณลุง ตอบคำถาม(ทำการบ้าน)นะครับ คือถ้าเป็นเป้าเหล็ก4เป้าก็จะคิดเป็นยิงผิดวิธี4ครั้ง แต่ถ้าเป็นเป้ากระดาษ4ตัว จะคิดยิงผิดวิธี8ครั้ง เพราะว่าเป้ากระดาษ1เป้ามีคะแนนเต็ม10 คือต้องยิง2นัด แต่เป้าเหล็ก(ทั้ง Popperและเพลท)1เป้า มีคะแนนแค่1นัด เท่ากับ5คะแนน คำตอบจึงเป็นเช่นนี้อะครับ Wink Wink Wink

ถูกต้องนะครับ....แต่พี่เสือผมลอกการบ้านจากเพื่อนแล้ว.... Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #521 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 09:34:53 AM »

อ้างจาก: Choltit ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 09:34:15 PM
อ้างจาก: Uncle ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 09:22:25 PM

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แหะๆ เห็นด้วยกับพี่อ๋องเลยครับ ขออนุญาต มาช่วยคุณลุง ตอบคำถาม(ทำการบ้าน)นะครับ คือถ้าเป็นเป้าเหล็ก4เป้าก็จะคิดเป็นยิงผิดวิธี4ครั้ง แต่ถ้าเป็นเป้ากระดาษ4ตัว จะคิดยิงผิดวิธี8ครั้ง เพราะว่าเป้ากระดาษ1เป้ามีคะแนนเต็ม10 คือต้องยิง2นัด แต่เป้าเหล็ก(ทั้ง Popperและเพลท)1เป้า มีคะแนนแค่1นัด เท่ากับ5คะแนน คำตอบจึงเป็นเช่นนี้อะครับ   

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับคุณCholtitและน้องเก่งคุง Grin Grin Grin.....ผมนี่แหละครับที่เขาเรียกว่ารู้แต่ทบ.แต่ไม่เคยลงปฏิบัติจริง  ผมเข้าใจแล้วล่ะ(แต่ไม่รู้ว่าผิดอีกหรือเปล่า) คือ  ตามโจทย์ที่น้องเก่งช่วยเฉลยมานั้น ผมเข้าใจว่า นับเฉพาะนัดที่ยิงถูกเป้าเท่านั้น หรือนัดที่ถูกเป้าเท่านั้นจึงจะอยู่ในเงื่อนไข.....(พอดีผมยิงเป้าค่อนข้างสะอาดเลยคิดไปว่านับทุกนัดที่ยิง)

ถ้าเข้าใจไม่ถูกต้องขอความกระจ่างเพิ่มเติมด้วยครับ.....อย่าถือสาคนไม่เคยนะครับ Grin Grin Grin
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #522 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 09:39:07 AM »

คุณชัยครับ Grin Grin Grin..สมัยเรียนผมชอบทำฝิ่นนะครับ(พูดเล่นๆ :Smiley)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #523 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 10:05:18 AM »

แล้วเป้ากระดาษ 6 เป้าบังคับยิงเป้าละ 1 นัดในพื้นที่ที่กำหนด แต่ นักกีฬาเริ่มทำการยิงแล้วก้าวออกไปนอกเขตที่กำหนด ยิงไป 4 นัด แล้วรู้ตัวกลับเข้ามายิงในเขตที่กำหนดอีก 4 นัด บนเป้าทั้ง 6 มีแค่ 1A กับ 1A จากสองเป้านอกนั้น เป้าสะอาด จะนับคะแนนอย่างไรครับ

ตอบได้เปล่าครับ ว่านับกี่ผิดวิธี กับนับมิสกี่มิส Grin Grin Grin

ใครตอบถูกอาทิตย์นี้มีรางวัล  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2005, 10:25:51 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #524 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2005, 11:05:58 AM »

มารออ่านคำเฉลยจากโจทย์ของคุณcarreraครับ....

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขออัพเดทสุดท้ายเพื่อนป้ายแดงนะครับ...สุดท้ายแล้วเจอกันวันแข่งเลย****
1.uncle(เสื้อแดง)
2.ผองพัฒ(เสื้อแดง)
3.tim1911(เสื้อแดง)
4.Tiger wut

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 942
  พิมพ์