เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:25:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1355226 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #735 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:26:42 AM »

ผมลุ้นซะเหนื่อยยิ่งกว่ายิงเองซะอีกครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เสียวไม่เสียว Grin Grin Grin ร้องลุ้นจนเสียงหลง Grin Grin Grin

โถพี่คาร์...ผมงี้เสียวจริงๆ Stage สุดท้ายคนสุดท้าย.......นี้เกิดผมหัวใจวายไปพี่เสือจะเดือดร้อน.. Grin Grin Grin
พี่ก็รู้ว่า...ถ้างานนี้มีใครเกิดมีปัญหาขึ้น..อะไรจะเกิดกับผม.....บอกตรงๆครับ...เหนื่อยยิ่งกว่าแข่งเอง..ที่สนามผมต้องขอยาพี่อ้อทานไป 2 เม็ดครับ...มันเครียดจนปวดหัวบอกไม่ถูกแต่ก็มันส์จริงๆ...สงสัยผมจะซาดิสส์มั่ง....เชื่อว่าพี่เข้าใจความหมายครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #736 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:30:29 AM »

Grin Grin ทำโลโก้ให้ครับ...

จะทำหมวกทำเสื้อแล้วแต่จะพิจารณาครับ Grin Grin

ขอยืนยันท่านไหนผ่านซุ๊มพี่ นกไฟ แล้วยิงดีทุกคน Grin Grin

ขอบคุณน้องวรกฤษที่ออกแบบให้ผมเป็นพิเศษ...เดี๋ยวผมจะเอาไปทำเสื้อ...ทำหมวก....ทำกุงเกง....ไม่ทำขายครับ...แต่จะทำไว้ใส่เองในแก๊งป่วนสนามครับ...ขอสงวนสิทธิ์ครับ...พูดเล่นใครสนใจเชิญเลยครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #737 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:32:05 AM »

เมื่อวานมีนักกีฬา ยิงStandard แต่ใช้แม็ค Limited มายิงด้วย สนาม 1  Grin Grin Grin

...ยังมี  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #738 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:33:24 AM »

...ผมยังไม่เห็นรูปพี่เสือยิงในสเตจเลยครับ  หรือว่าลุ้นกันจนลืมบันทึกภาพ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #739 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:36:38 AM »

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ. Shocked....ขอขอบคุณภาพสวยๆครับคุณTonyman ปกติผมเป็นแฟนประจำที่ได้ติดตามภาพแมชย์ต่างๆจากคุณโทนี่อยู่เสมอ  ขอขอบคุณและยินดีมากที่ได้เจอตัวจริงครับผม Grin

วันนี้นอกจากคนที่เคยรู้จักกันมาก่อน ผมได้พบตัวเป็นๆทั้งที่ได้ทำความรู้จักและแค่ยิ้มๆให้กันเพราะต่างก็มีภารกิจอยู่หลายคนอาทิ   น้องโบ  คุณcholtit(คนนี้ตัวจริงหล่อกว่าในภาพ)  คุณโทนี่   คุณออเร้นท์(สูสีกับคุณอ๋อง)  เฮียชิว คุณผองพัฒ   ....ยินดีที่ได้รู้จักครับ  Grin

ไปเห็นบรรยากาศแล้ว คนซีเนียร์มีไม่น้อย  ค่อนแฮปปี้หน่อยในการที่จะมาร่วมแฮปปี้ชูตติ้งในระบบนี้ต่อไป....สปอนเซ่อร์หลักของผมอนุมัติแล้วว่าปีแรกนี้(49)   ถ้าผมไม่ติดภารกิจอะไร  อนุมัติทุกแมชย์ที่แข่งในจังหวัดชลบุรีซึ่งมีทั้งหมด 7 แมชย์เพื่อหาประสบการณ์   เหตุที่สปอนเซอร์ให้การสนับสนุนไม่ใช่เพราะผมยิงดีหรอก... แต่สปอนเซ่อร์บอกว่าสนุกดีๆและการยิงมีระบบความปลอดภัยดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อย่างนี้อาการเต็มขั้นแน่นอนครับ...เพราะมีสปอนเซอร์หนุนหลังอีกต่างหาก...เจอกันทุกแมทช์ที่นวมินทร์ครับ...เดี๋ยวผมจะทำหนังสือกับ VDO ชุดที่ทำให้ผมยิง IPSCได้อย่างวันนี้ให้พี่เสือได้ศึกษาเอง...ภาษาอังกฤษล้วนๆครับ...เรียกว่า English for you ได้เลย....รับรองพี่ดูเป็นเดือนยังจำสิ่งดีๆได้ไม่หมดแน่ครับ....ดูแล้วมีปัญหาหรือข้อสงสัยพี่เก็บไว้แล้วมาซ้อมกันจริงที่สนามครับ.

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #740 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:36:40 AM »

...ผมยังไม่เห็นรูปพี่เสือยิงในสเตจเลยครับ หรือว่าลุ้นกันจนลืมบันทึกภาพ Cheesy

ไปดูอีกเว็บได้ครับ เสื้อแดง แต่โทนี่ไม่ค่อยบรรยายอาจดูไม่ออก มีทั้งเสตทเลย  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #741 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:37:54 AM »

...ผมยังไม่เห็นรูปพี่เสือยิงในสเตจเลยครับ หรือว่าลุ้นกันจนลืมบันทึกภาพ Cheesy

ไปดูอีกเว็บได้ครับ เสื้อแดง แต่โทนี่ไม่ค่อยบรรยายอาจดูไม่ออก มีทั้งเสตทเลย Grin Grin Grin (หน้า 3 ครับต้นๆเลย)

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #742 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:42:27 AM »

ขอถามหน่อยครับ

การจับสไลด์ขึ้นลำจากด้านล่างกับด้านบนอันไหนจะดีกว่าและเร็วกว่าครับ

ขึ้นสไลด์ด้านล่างทำไงเนี้ย Shocked Shocked

เหมือนคัดปลอกไง Grin Grin Grin มืออย่าผ่านลำกล้องแล้วกัน Grin Grin Grin  DQ

ข้าน้อยคิดว่าหมายถึงจับสไลด์ส่วนหน้า(ด้านล่าง) กับส่วนหลัง(ด้านบน) ซะอีก

พี่คาร์...อธิบายถูกครับ...แต่ผมยืนยันและนอนยันเลยว่า..วรกฤษ..ทำท่านี้เยี่ยมมากครับ...ผมว่าแกทำได้เร็วกว่าด้านบนที่เคยทำ...จากซองนะครับ...ส่วนจากCondition อื่นผมไม่แน่ใจครับ เพราะยังไม่เคยเห็นครับ

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #743 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:47:21 AM »

ไปดูอีกเว็บได้ครับ เสื้อแดง แต่โทนี่ไม่ค่อยบรรยายอาจดูไม่ออก มีทั้งเสตทเลย Grin Grin Grin

คือ เอารูปขึ้นไปก่อนจ้ะ คำบรรยายตามทีหลังจ้ะ

แต่บรรยายเสร็จแล้วนะ Grin Grin

We can either find the way or make one.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #744 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:47:57 AM »

พี่คาร์...อธิบายถูกครับ...แต่ผมยืนยันและนอนยันเลยว่า..วรกฤษ..ทำท่านี้เยี่ยมมากครับ...ผมว่าแกทำได้เร็วกว่าด้านบนที่เคยทำ...จากซองนะครับ...ส่วนจากCondition อื่นผมไม่แน่ใจครับ เพราะยังไม่เคยเห็นครับ

ตอนแรกนึกว่าคุยกันเรื่องคัดปลอกนะเนี่ยไม่รู้ว่าเป็นการโหลดขึ้นลำเพื่อทำการยิง  Grin Grin Grin แจ๋วอะ ไม่เคยลองต้องลอง  Grin Grin Grin ถามหน่อยวรกฤษคิดนานไหมเนี่ย ยังไม่ได้ลองแต่อาจเวิค เพรามืออยู่ใต้ปืนจับกริปได้เลย

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #745 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:51:30 AM »

ตอนแรกนึกว่าคุยกันเรื่องคัดปลอกนะเนี่ยไม่รู้ว่าเป็นการโหลดขึ้นลำเพื่อทำการยิง Grin Grin Grin แจ๋วอะ ไม่เคยลองต้องลอง Grin Grin Grin ถามหน่อยวรกฤษคิดนานไหมเนี่ย ยังไม่ได้ลองแต่อาจเวิค เพรามืออยู่ใต้ปืนจับกริปได้เลย

เร็วจริงๆพี่คาร์ ผมยังว่าจะไปลองดูเลยครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #746 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:56:11 AM »

ผมขอเล่าให้คนอยากแต่ยังไม่เคยยิงipscฟัง Grin.......เพื่อจะได้เสริมจินตนาการของคนที่อยากแต่ไม่เคยจริงๆ(เน้น..จริงๆ :Smiley) ดังนี้

1.ไปถึงสนามไปที่เสฟตี้แอเรียแต่งตัวเอาปืนใส่ซองพก  ต่อด้วยการรันปืนหนึ่งแม๊ก  จากนั้นก็เดินดูสภาพสนามแต่ละสเตทที่จะยิง เพื่อจะได้วางแผนบริหารการยิง
2.ลงทะเบียน รวมๆรายชื่อขอลงsquad และเอาปืนไปให้ตรวจสอบตามดิวิชั่นที่ลงแข่ง
3.เอากระสุน 8 นัดให้จทน.สนามเอาตรวจวัด  และต้องเอาปืนและแม๊กเปล่าให้เขายิงทดสอบสามนัด  ตรวจเสร็จเขาจะคืนเราสี่นัด เก็บไว้เป็นหลักฐานหนึ่งนัด
4.เตรียมตัวยิงตามสเตทที่เราเลือกแล้วก็วนไปเรื่อยๆจนครบ ก่อนยิง ROจะอธิบายรายละเอียดต่างๆให้ฟังจะต้องฟังโดยละเอียด  สงสัยถามทันที  ต่อจากนั้นเขาจะให้ผู้ยิงทุกคนในกลุ่มน้นๆทำการเดินทดลองทำท่ายิงด้วยมือเปล่าด้วย..เมื่อการยิงจบลงในแต่ละสเตท จนท.จะรวบรวมคะแนนมาให้เราเซ็นรับทราบและให้สำเนาไว้ที่เราหนึ่งใบ  เก็บไว้ให้ดี
5.ตอนหยุดกินเข้าหรือแม้จะเข้าห้องน้ำ(ที่ลับตาคน)  เราต้องเข้าไปถอดปืนในเขตเสฟตี้แอเรียเก็บเข้ากระเป๋าหรือกล่องเก็บปืนของเราทุกครั้ง   เสร็จเรื่องจึงไปที่เสฟตี้แอเรียเอาปืนใส่ซองปืนต่อไป
6.ยิงจบทุกเตทมารอดูประกาสผล ก็เอาใบสำเนาคะแนนไปเทียบดู  ถ้าไม่ตรงกัน้รีบแจ้งกรรมการให้ทราบ

โดยคร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ.....โดยส่วนตัวผมคิดว่าจะเข้ามายิงipscนั้น  ควรจะได้เรียนรู้และฝึกฝนกับคนที่เป็นมาก่อนจะดีที่สุดครับ   ไม่เช่นนั้นคุณอาจจะไม่แฮปปี้ค่อนข้างจะแน่นอน Grin

ผมมายิงแมชย์แรก  โดยการเพิ่งซื้อปืนมาเมื่อสองสามเดือนที่ผ่านมานี้เอง  ที่แรกว่าจะเอาไว้เล่นๆที่บ้าน  แต่พอมาเข้าเวบปืนดูไปดูมาไปเจอipsc  ดูน่าสนุกก็เอาเจ้ากล็อค 19 นั่นแหละลงไปร่วมสนุกด้วย  สำหรับผมต่อไปคงจะเปลี่ยนใจจากกล็อคยากเพราะตอนไปยิงipscผมไม่ต้องไปกังวลกับกาเปิดเสฟ/เปิดเสพปืน หรือแม้แต่การลดนก  ทำให้ลดขั้นตอนลงได้เยอะเลย  ....วันนี้ยิงอย่างระมัดระวัง เน้นๆแบบเดินยิงจริงๆ ผลออกมาก็ได้ตามศักยภาพที่มีไม่เกินไปกว่านั้น  คงจะต้องพยามยามพัฒนาเพื่อให้การยิงสนุกมากยิ่งขึ้น(ผมเจอครูดีแล้ว    Grin )   .....มาลองเถิดครับสนุกจริงๆขอบอก  มีปืนอะไร(ที่ถูกกฏหมาย)ก็เอามาเถอะไม่ต้องไปอาย  ถูกแพงไม่สำคัญอยู่ที่ฝีมือต่างหาก  เพราะไม่ได้มาอวดความมั่งมีเรามาสนุกกับการยิงปืนต่างหาก  ผมเชื่อว่าคนที่ใช้ปืนแพงๆเขาก็ไม่ได้คิดอะไรกับคนที่ใช้ปืนไม่แพงหรอกเพราะการซื้อปืนนั้นมันขึ้นอยู่กับวามพร้อมความพอใจของแต่ละคน  ไม่ต้องคิดมากในจุดนี้  และเท่าที่เจอคนใช้ปืนแพงๆพวกนี้ใจดีทุกคนครับ Grin

ผมจะเล่าเรื่องผมเกือบจะโดนดีคิวของผมเองให้ฟังเป็นอนุสติสำหรับคนอยากที่ยังไม่เคยจริงๆ......ให้ฟังนะครับ  สนาม 4และ 5 ผมโดนเตือนให้ระวังเรื่องแนวปลายกระบอกปืนที่อาจจะเลย 180 องศาตอนเปลี่ยนแม๊กทั้งสองครั้ง   และในการยิงสเตทหนึ่งเป็นสเตทสุดท้ายนั้นมีข้อกำหนดว่าเมื่อขึ้นนั่งบนม้าเลื่อนแล้วจะต้องยิงปอปเป้อร์เหล็กสองตัวซ้ายและขวาก่อนจะลอดอุโมงค์เข้าไป  ไม่งั้นจะโดน DQ..  ผมจริงก็เข้าใจและทำวิช่วลไลซ์แบบที่ครูชัยสอนมาเป็นสิบเที่ยวแล้วเพราะต้องนั่งรอนาน    แต่พอเอาจริงขึ้นไปปั๊บ  ด้านขวาทำตามแผนจบด้วยดี หันมายิงด้านซ้ายใกล้ๆก่อนด้วยความมันส์มือ  แล้วด้วยความใหม่หรืออย่างไรก็ไม่รู้ผมเลื่อนม้านั่งลอดเข้าอุโมงค์ไปเลย โดยที่ยังไม่ได้ยิงป็อปเปอร์เหล้กตัวซ้ายมือ   ลอดอุโมงค์ช่วงแรกเข้าไปก็ซัดเป้าซ้ายและขวา ลอดไปอีกหน่อยก้วัดเป้าซ้ายมือ แล้วก็ไปโพล่ปลายอุโมงค์ ยิงทุกเป้าที่เห็นจนหมด  แต่ไอ้เจ้าป็อปเปอร์ตัวซ้ายที่ตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่นั้น ผมวาดปืนเข้าไปแล้ว  กำลังจะเหนี่ยวไก ก็นึกได้ว่า...โทษนะครับ  ตายห่...แล้วตู  ยิงป็ปเปอร์ไม่ครบตามเงื่อนไขนี่หว่..แล้วคิดต่อไปว่าต้องทำตามกฏคือเมื่อเขาให้ยิงตรงโน้นเราไม่ควรมายิงตรงนี้  จึงลดปืนลง .......ROเข้ามาถามและสั่งตามขั้นตอนเมื่อเห็นว่าผมหยุดยิง  พอเอาปืนเข้าซองเรียบร้อย  OR ท่านก้พูดกับผมแบบกันเองว่า  ..โชคดีครับ ถ้าคุณยิงป็อปเปอร์ ผมจะจับDQทันที  ผมก็ได้แต่หัวเราะแล้วบอกว่า ขอบคุณครับ

กลับออกมาจากการยิงสเตทนี้ข้างหลังทั้งคนลุ้นทั้งคนดูฮือฮากันยกใหญ่   ก็ดีใจนะครับเชื่อว่าเขาคงเอาใจช่วยเราแน่นอน   ถามว่าตื่นเต้นหรือเปล่า  ผมคิดว่าไม่นะ   ..ผมคิดว่าผมลืมเพราะใจร้อนที่จะไปยิงเป้าอื่นต่อไปมากกว่า   สนามที่ 5 ผมก็ลืมยิงมาหนึ่งเป้าแล้วเหมือนกัน มันเหมือนกับว่ามองไม่ทั่ว(ตอนยิง) คงจะกังวลกับการเลี่ยนแม๊กอะไรพวกนี้ด้วย  เพราะผมยิงไปดูเป้าไปผมจะนับกระสุนที่ยิงไปด้วยในคราวเดียวกัน....เดี๋ยวตรงนี้ต้องไปปรึกษาครูผมอีกแล้ว(สงสัยปีใหม่นี้จัต้องตัดโปรแกรมอะไรสักวันแล้วล่ะ Grin  )

แต่ท่านเชื่อหรือไม่ว่าเหตุการณ์ที่เกิดแบบที่ผมเล่ามา  ในสเตทนั้นต่อจากนั้นสักพักใหญ่ๆ squadอื่นมายิง ก็มีคนที่ลืมยิงป็อปเปรืหนึ่งตัวและเป็นตัวเดียวกับผมเลย  ผมก็ไม่รู้จักว่าเป้นใครเพราะผมก็หน้าใหม่ในวงการนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2005, 11:04:37 AM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #747 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 11:12:37 AM »

อ้างถึง
1.ไปถึงสนามไปที่เสฟตี้แอเรียแต่งตัวเอาปืนใส่ซองพก  ต่อด้วยการรันปืนหนึ่งแม๊ก  จากนั้นก็เดินดูสภาพสนามแต่ละสเตทที่จะยิง เพื่อจะได้วางแผนบริหารการยิง
2.ลงทะเบียน รวมๆรายชื่อขอลงsquad และเอาปืนไปให้ตรวจสอบตามดิวิชั่นที่ลงแข่ง
3.เอากระสุน 8 นัดให้จทน.สนามเอาตรวจวัด  และต้องเอาปืนและแม๊กเปล่าให้เขายิงทดสอบสามนัด  ตรวจเสร็จเขาจะคืนเราสี่นัด เก็บไว้เป็นหลักฐานหนึ่งนัด
4.เตรียมตัวยิงตามสเตทที่เราเลือกแล้วก็วนไปเรื่อยๆจนครบ ก่อนยิง ROจะอธิบายรายละเอียดต่างๆให้ฟังจะต้องฟังโดยละเอียด  สงสัยถามทันที  ต่อจากนั้นเขาจะให้ผู้ยิงทุกคนในกลุ่มน้นๆทำการเดินทดลองทำท่ายิงด้วยมือเปล่าด้วย..เมื่อการยิงจบลงในแต่ละสเตท จนท.จะรวบรวมคะแนนมาให้เราเซ็นรับทราบและให้สำเนาไว้ที่เราหนึ่งใบ  เก็บไว้ให้ดี
5.ตอนหยุดกินเข้าหรือแม้จะเข้าห้องน้ำ(ที่ลับตาคน)  เราต้องเข้าไปถอดปืนในเขตเสฟตี้แอเรียเก็บเข้ากระเป๋าหรือกล่องเก็บปืนของเราทุกครั้ง   เสร็จเรื่องจึงไปที่เสฟตี้แอเรียเอาปืนใส่ซองปืนต่อไป
6.ยิงจบทุกเตทมารอดูประกาสผล ก็เอาใบสำเนาคะแนนไปเทียบดู  ถ้าไม่ตรงกัน้รีบแจ้งกรรมการให้ทราบ

สุดยอดเลยเจ้าค่ะ Wink

I am dying... -*-

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #748 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 11:13:11 AM »

นั่นแหละครับ...นัดเดียววัดเป็นตายจริงๆครับ...พอผมเห็นพี่เก็บปืน...ผมงี้แทบจะโดดจูบพี่แรงๆครั้งหนึ่งจริงๆ.... Grin Grin Grin

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #749 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 11:21:51 AM »

ลุ้นซะ Grin

I am dying... -*-

หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 942
  พิมพ์