เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:27:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1353431 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1050 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 04:08:01 AM »

Grin ไม่ได้เจอ อ.จเร นานแล้ว อ.จเร เป็นอีกท่านหนึ่งที่มีน้ำใจ มีอะไรดี ๆ แบ่งปันให้เสมอครับ Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1051 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 06:18:43 AM »

กระผมขอขอบคุณพี่ ๆ ที่มาเป็นวิทยากรทุกท่านครับ
รวมทั้งคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ร่วม squad ที่ได้กรุณา
แนะนำให้หลังการยิง...ว่าผิดพลาดตรงใหนและควรปรับปรุงอะไร

ผมก็เหนื่อยใจกะตัวเองเหมือนกันครับ...
ขนาดแค่ซ้อมยัง DQ ได้เกือบทุกรอบ.. Undecided
แถมทำปืนของเก่งลั่นอีกต่างหาก...เพราะลืม show clear ก่อน hammer down
หงะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ผมไม่เห็นอะครับ มัวแต่นั่งข้างหลัง คุยเรื่องอื่นอยู่มั๊งครับ เหอะๆ Tongue Tongue Tongue

ป.ล. โชคดีที่ลั่นไปในทิศทางปลอดภัย ไม่โดนใคร หุหุ Wink Wink Wink

ช่วงไหนครับน้องทิม1911 ตอนผมยังไม่กลับรู้สึกว่าไม่มีนะครับ ตกใจ Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1052 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 09:22:10 AM »

กระผมขอขอบคุณพี่ ๆ ที่มาเป็นวิทยากรทุกท่านครับ
รวมทั้งคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ร่วม squad ที่ได้กรุณา
แนะนำให้หลังการยิง...ว่าผิดพลาดตรงใหนและควรปรับปรุงอะไร

ผมก็เหนื่อยใจกะตัวเองเหมือนกันครับ...
ขนาดแค่ซ้อมยัง DQ ได้เกือบทุกรอบ.. Undecided
แถมทำปืนของเก่งลั่นอีกต่างหาก...เพราะลืม show clear ก่อน hammer down

ตกใจ ตกใจ ตกใจ...ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะผมจะระวังเรื่องนี้มากเลย...คุณ tim ต้องเปลี่ยนหลายอย่างแน่นอนครับโดยเฉพาะส่วนของมือที่ผ่านหน้าลำกล้องปืนครับ รู้สึกบ่อยมากครับ(แทบทุกครั้ง)...เริ่มต้นซ้อมๆๆๆๆๆๆๆใหม่ให้ถูกทางครับ....ทั้งสนุกทั้งเหนื่อยครับ
น้องก่งครับที่ว่าเวลาชาร์จเข้า box แล้วยิงในจังหวะเท้าลอยข้างหนึ่งนั้น จริงๆสามารถทำได้ครับแต่ผมยังไม่แนะนำครับ(ตัวเองก็ทำไม่ได้เหมือนกัน) เพราะตอนนี้เอาแค่เคลื่อนไหวแล้วยิงนัดแรกให้เร็วและดีที่สุดก่อนยังไม่ง่ายเลย ผมว่าอย่าเพิ่งไปคิดก่อนครับ เอาพื้นฐานให้ดีก่อนแล้วค่อยว่ากันทีหลังดีกว่าครับ
ที่ผมไม่ชวนไปยิงกับเฮียชิว เพราะว่าพื้นฐานยังไม่ดีกันและยังอันตรายอยู่ ส่วนคนมือดีเช่นพี่นาจา คุณวรกฤษและน้องเก่ง มีทักษะระดับหนึ่งแล้วก็ควรจะฝึกกับเฮียชิวได้เลย เพราะไปถึงขั้นหนึ่งต้องไปฝึกกับมือดีๆ จะได้เก่งเร็วๆครับ ผมจะฝึกให้กับมือใหม่ๆเพื่อจะส่งต่อให้มือเก๋าๆทั้งหลายครับ(ผมเป็นสะพานให้ข้ามแล้วไปหาถนนกันเองครับ)
คราวต่อไป ผมจะ pm ไปบอกบางคนเพื่อมาฝึกร่วมกันเป็นชุดๆสลับกันไปเพราะไม่งั้นคนเยอะมาก มันขาดความตั้งใจเปลี่ยนเป็นพบปะกันมากกว่าเมื่อวานรวมทั้งสิ้นเกือบ 30คน... Grin Grin Grin

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #1053 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 09:52:16 AM »

ผมจะฝึกให้กับมือใหม่ๆเพื่อจะส่งต่อให้มือเก๋าๆทั้งหลายครับ(ผมเป็นสะพานให้ข้ามแล้วไปหาถนนกันเองครับ)
คราวต่อไป ผมจะ pm ไปบอกบางคนเพื่อมาฝึกร่วมกันเป็นชุดๆสลับกันไปเพราะไม่งั้นคนเยอะมาก มันขาดความตั้งใจเปลี่ยนเป็นพบปะกันมากกว่าเมื่อวานรวมทั้งสิ้นเกือบ 30คน... Grin Grin Grin

น้ำใจสุดประเสริฐแท้ ยังไงอย่าลืมผู้การเรือคนนี้ด้วยนะครับ....ตอนนี้กำลังลอยกลางทะเลอยู่หัวหิน เวลาว่างจะซ้อมชักปืนให้เร็วกว่าเดิมแต่คงไม่ถึงกับถือปืนวิ่งยิง....เดี๋ยวลูกเรือตกใจ  Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1054 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 10:17:46 AM »

น้ำใจสุดประเสริฐแท้ ยังไงอย่าลืมผู้การเรือคนนี้ด้วยนะครับ....ตอนนี้กำลังลอยกลางทะเลอยู่หัวหิน เวลาว่างจะซ้อมชักปืนให้เร็วกว่าเดิมแต่คงไม่ถึงกับถือปืนวิ่งยิง....เดี๋ยวลูกเรือตกใจ Grin Grin Grin

จะว่าไปบนเรือก็ทำเลเหมาะแก่การซ้อม  IP  นะครับมุมต่างๆเยอะดี Cheesy Cheesy Cheesy

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1055 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 10:24:44 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ...ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะผมจะระวังเรื่องนี้มากเลย...คุณ tim ต้องเปลี่ยนหลายอย่างแน่นอนครับโดยเฉพาะส่วนของมือที่ผ่านหน้าลำกล้องปืนครับ รู้สึกบ่อยมากครับ(แทบทุกครั้ง)...เริ่มต้นซ้อมๆๆๆๆๆๆๆใหม่ให้ถูกทางครับ....ทั้งสนุกทั้งเหนื่อยครับ
น้องก่งครับที่ว่าเวลาชาร์จเข้า box แล้วยิงในจังหวะเท้าลอยข้างหนึ่งนั้น จริงๆสามารถทำได้ครับแต่ผมยังไม่แนะนำครับ(ตัวเองก็ทำไม่ได้เหมือนกัน) เพราะตอนนี้เอาแค่เคลื่อนไหวแล้วยิงนัดแรกให้เร็วและดีที่สุดก่อนยังไม่ง่ายเลย ผมว่าอย่าเพิ่งไปคิดก่อนครับ เอาพื้นฐานให้ดีก่อนแล้วค่อยว่ากันทีหลังดีกว่าครับ
ที่ผมไม่ชวนไปยิงกับเฮียชิว เพราะว่าพื้นฐานยังไม่ดีกันและยังอันตรายอยู่ ส่วนคนมือดีเช่นพี่นาจา คุณวรกฤษและน้องเก่ง มีทักษะระดับหนึ่งแล้วก็ควรจะฝึกกับเฮียชิวได้เลย เพราะไปถึงขั้นหนึ่งต้องไปฝึกกับมือดีๆ จะได้เก่งเร็วๆครับ ผมจะฝึกให้กับมือใหม่ๆเพื่อจะส่งต่อให้มือเก๋าๆทั้งหลายครับ(ผมเป็นสะพานให้ข้ามแล้วไปหาถนนกันเองครับ)

ขอบพระคุณความเมตตาที่มีให้กับน้องๆด้วยครับผมพร้อมจะรับ pm ตลอดเวลาครับ Grin Grin Grin Grin Grin
พี่ทิมทำปืนลั่นตอนเคลียร์ผมดูอยู่กับเฮียคณกลครับ ผมบอกแล้วว่าอันโหลดและโชว์เคลียร์แต่พี่เค้ากลับไปเหนี่ยวไกก็เลยลั่นออกไปยังดีที่ลำกล้องอยู่ในแนวแต่ก็ลงดินกระจายเหมือนกันมันเร็วมากครับพี่เค้าปลดแม็กและก็เหนี่ยวไกทิ้งเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #1056 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 10:56:05 AM »

น้ำใจสุดประเสริฐแท้ ยังไงอย่าลืมผู้การเรือคนนี้ด้วยนะครับ....ตอนนี้กำลังลอยกลางทะเลอยู่หัวหิน เวลาว่างจะซ้อมชักปืนให้เร็วกว่าเดิมแต่คงไม่ถึงกับถือปืนวิ่งยิง....เดี๋ยวลูกเรือตกใจ Grin Grin Grin

จะว่าไปบนเรือก็ทำเลเหมาะแก่การซ้อม IP นะครับมุมต่างๆเยอะดี Cheesy Cheesy Cheesy

ก็จริงครับ....แต่ตัวประกันเยอะไปหน่อย Cheesy Cheesy Cheesy

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1057 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 11:20:45 AM »

ถ้าพื้นฐานผู้เรียนพอๆกันและจำนวนพอเหมาะ   ผมคิดว่าจะได้ประโยฃน์มากครับ   แต่ถ้าจำนวนไม่มากก็คละๆกันไปได้   คล้ายๆห้องเรียนน่ะครับ  เด็กมากๆก็แบ่งเป็นห้องตามระดับคะแนน  แต่ถ้าน้อยก้เรียนรวมๆห้องเดียวกันทั้งเก่ง/อ่อน....

แต่อย่างไรก็ตาม  ส่วนตัว ผมเห็นว่าถ้าเรารับมาแล้วไม่ทบทวนทำให้ได้ตามที่เรียนมา  เป็นเรื่องไม่สมควรเพราะได้เห็นการทุ่มเทของผู้แนะนำแล้ว  ทำให้คิดตลอดเวลาว่าเรื่องนี้เราทำเล่นๆไม่เหมาะครับ     ...ตัวผมเรื่องอื่นยังพอกล้อมแกล้ม(ขนาดทุ่มเทเรื่องการทบทวนบทเรียน)แต่เรื่องยิงให้ถูกเป้ายังใช้ไม่ได้  เมื่อวานยิงเพลทสีนัดสี่เป้ารอบแรกโดนแค่นัดเดียวเองน่าอาย(แต่ไม่อายครับ Grin)   เว้นระยะไปหน่อยข้องใจขอลองอีกสี่นัด เฮ้อ.โล่งอกสี่นัดโดนหมด  ได้ยินเสียงพวกปรบมือให้อยู่ข้างหลัง....เพิ่งรู้ความเกร็งนอกจากเป็นศัครูตัวร้ายของกอล์ฟแล้วก็ยังเป็นศัตรูตัวร้ายของการยิงปืนเหมือนกัน Grin

จะพยายามต่อไปแม้รู้ว่าไม่มีอนาคตในทางนี้เพราะสนุกมากครับผม Grin

รอPMด้วยครับ Grin Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1058 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 11:44:06 AM »

ถ้าพื้นฐานผู้เรียนพอๆกันและจำนวนพอเหมาะ   ผมคิดว่าจะได้ประโยฃน์มากครับ   แต่ถ้าจำนวนไม่มากก็คละๆกันไปได้   คล้ายๆห้องเรียนน่ะครับ  เด็กมากๆก็แบ่งเป็นห้องตามระดับคะแนน  แต่ถ้าน้อยก้เรียนรวมๆห้องเดียวกันทั้งเก่ง/อ่อน....

แต่อย่างไรก็ตาม  ส่วนตัว ผมเห็นว่าถ้าเรารับมาแล้วไม่ทบทวนทำให้ได้ตามที่เรียนมา  เป็นเรื่องไม่สมควรเพราะได้เห็นการทุ่มเทของผู้แนะนำแล้ว  ทำให้คิดตลอดเวลาว่าเรื่องนี้เราทำเล่นๆไม่เหมาะครับ     ...ตัวผมเรื่องอื่นยังพอกล้อมแกล้ม(ขนาดทุ่มเทเรื่องการทบทวนบทเรียน)แต่เรื่องยิงให้ถูกเป้ายังใช้ไม่ได้  เมื่อวานยิงเพลทสีนัดสี่เป้ารอบแรกโดนแค่นัดเดียวเองน่าอาย(แต่ไม่อายครับ Grin)   เว้นระยะไปหน่อยข้องใจขอลองอีกสี่นัด เฮ้อ.โล่งอกสี่นัดโดนหมด  ได้ยินเสียงพวกปรบมือให้อยู่ข้างหลัง....เพิ่งรู้ความเกร็งนอกจากเป็นศัครูตัวร้ายของกอล์ฟแล้วก็ยังเป็นศัตรูตัวร้ายของการยิงปืนเหมือนกัน Grin

จะพยายามต่อไปแม้รู้ว่าไม่มีอนาคตในทางนี้เพราะสนุกมากครับผม Grin

รอPMด้วยครับ Grin Grin Grin

...คุณลุงครับ  อ่านกระทู้นี้แล้วมีความรู้สึกที่ดีมากๆ กับเพื่อนนักกีฬา IPSC ใจกว้างและสนับสนุนกันเต็มที่จริงๆ  เป็นอะไรที่หาได้ยากในวงการอื่น

...เรื่องของความเกร็ง  ผมว่าเป็นธรรมดาครับ  อย่างผมเองลงแข่งแมตช์แรก  หัวใจเต้นผิดสปีดแบบที่เขาเรียกว่า "แทบจะหลุดออกมาทางปาก" 555 (คุณ BSW จะยืนยันได้เพราะลุ้นอยู่ตลอด) มันตื่นเต้นสุดๆ แต่ก็สนุกสุดๆ เหมือนกัน  ที่ตื่นเต้นขนาดนั้นเพราะไม่เคยซ้อม ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมาเลยแม้แต่นิดเดียวครับ  (ขนาดซองปืนยังลืมไว้ที่บ้าน ต้องให้คนตามมาให้)  แมตช์ต่อๆ มาค่อยๆ ดีขึ้น

...สำหรับท่านที่มีโอกาสได้ฝึกกับพระฤาษี (555 ผมชอบคำนี้จริงๆ เหมือนโรงเรียนสมัยก่อนที่มีครูคนเดียวสอนทุกอย่าง ผมว่าเป็นโรงเรียนในอุดมคติอีกแบบเพราะบูรณาการสูง) และได้ลองยิงในสเตจก่อนลงแข่งจริง  จะได้ประโยชน์มากที่สุดครับ  เพราะจะลดความตื่นเต้นและอันตรายได้มากๆ  เทียบไปแล้วสามารถย่นย่อประสบการณ์ในการลงแข่งได้ 1-2 แมตช์เลยในความเห็นผม

...ก็เป็นกำลังใจให้กันและกันครับ  ผมเองก็รู้ตัวอยู่ว่าเอาดีได้แค่ไหน  ไม่ได้คาดหวังอะไรมากนอกจากได้สนุกกับการยิงปืนและเกม IPSC ได้เพื่อนดีๆ มากมาย  เรื่องถ้วยเรื่องคลาสไม่ใช่เรื่องสำคัญ  ขอให้ได้เล่น และสามารถปรับปรุงเกมให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ก็พอใจแล้วครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1059 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 11:47:44 AM »

...ก็เป็นกำลังใจให้กันและกันครับ  ผมเองก็รู้ตัวอยู่ว่าเอาดีได้แค่ไหน  ไม่ได้คาดหวังอะไรมากนอกจากได้สนุกกับการยิงปืนและเกม IPSC ได้เพื่อนดีๆ มากมาย  เรื่องถ้วยเรื่องคลาสไม่ใช่เรื่องสำคัญ  ขอให้ได้เล่น และสามารถปรับปรุงเกมให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ก็พอใจแล้วครับ  Grin

ถูกต้องนะคราบบบบบบบบ  Grin Grin Grin ปลอดภัย กับ สนุกมาก่อนเลยครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1060 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 01:15:39 PM »

...สำหรับท่านที่มีโอกาสได้ฝึกกับพระฤาษี (555 ผมชอบคำนี้จริงๆ เหมือนโรงเรียนสมัยก่อนที่มีครูคนเดียวสอนทุกอย่าง ผมว่าเป็นโรงเรียนในอุดมคติอีกแบบเพราะบูรณาการสูง)
อีกแล้วครับ....ตอนนี้หนักเข้าไปอีกครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จริงๆแล้ว...ความสามารถของผมก็ไม่มากมายหรอกครับแต่ที่ทำอยู่ทุกวันนี้เพราะผมเห็นนักกีฬาใหม่หาคนที่จะแนะนำไม่ได้เลย นึกถึงตอนผมหัดยิงใหม่ๆแล้วก็เลยโดดลงมาช่วยเท่าที่จะทำได้ ผมพูดเสมอว่าคนที่พอเป็นแล้วก็อยากให้ไปอยู่กับคนเก่งๆ ไม่ต้องเกรงใจว่าผมจะคิดอย่างโง้นอย่างงี้ครับ ถือว่าช่วยๆกัน ส่วนมือใหม่ๆผมมั่นใจว่าพอมีความรู้ที่จะแนะนำได้ก็เลยทำครับ ความจริงก็เกรงคนจะว่าอยู่เหมือนกัน แต่คิดว่าอย่างน้อยผมก็ทำด้วยความจริงใจดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับ
ส่วนตัวผมเองก็รับขอคำแนะนำจากคนที่เก่งกว่าอยู่เสทอครับเช่นจากเฮียชิวหรือพี่ศักดิ์เป็นต้น เมื่อไหร่ที่ยิงด้วยกันผมจะถามเสมอว่าผมควรจะฝึกแก้ไขอะไร พอรับคำแนะนำก็จะนำไปฝึกซ้อมอยู่ทุกครั้งที่มีโอกาส หรือจากคนที่ผมแนะนำอยู่เช่น คุณวรกฤษ ผมเห็นสิ่งที่ทำดูดีมีประโยชน์ ผมก็ลองนำไปทำดูถ้าดีผมก็เอาไว้ใช้ถ้าไม่ดีก็จะลองแก้ไขและบอกกัน เรียกว่าร่วมกันศึกษาครับและผมพร้อมที่จะรับสิ่งใหม่ๆโดยไม่ยึดติดว่าเรามือเก่าหรือมือเก๋ากว่าครับ ในชีวิตเรามันเรียนกันไม่รู้จบครับ
ยิงให้สนุกและปลอดภัย กำไรแท้ๆคือได้เพื่อนที่ดีในวงการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2006, 01:32:27 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #1061 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 01:23:57 PM »

FRIENDS ARE FOREVER.

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1062 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 01:26:49 PM »

ผมได้ชื่อใหม่พี่เฉลิมชัยแล้ว  Grin Grin Grin พระฤาษี Grin Grin Grin ชื่อนี้แจ๋วจริงๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1063 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 01:30:57 PM »

อย่างนี้ต้องขอผะอบ(ถูกป่าว)พระฤาษีไปเปิดกลางป่าอาจได้อะไรดี ๆ น้ำลายหก หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1064 เมื่อ: มกราคม 03, 2006, 01:33:45 PM »

FRIENDS ARE FOREVER.

GOOD FREINDS ARE FOREVER ครับ เห็นด้วยจริงๆ

หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 942
  พิมพ์