เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:37:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 182 183 184 [185] 186 187 188 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1358379 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2760 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 08:42:04 AM »

-****คุณสิทธิชัย(ตุ้ม)นัดอบรมภาค 2 ก่อนวันแข่ง....ในวันที่พฤหัสฯที่ 6 เม.ย. 49 เวลา 13.00 น. ณ สนามบางบัวทอง...สนใจไปร่วมโปรดลงชื่อด้วยครับ จะได้รู้จำนวนที่แน่นอน(ลงชื่อต่อเลย)

1.uncle
2Tiger wut
3.น้องเก่ง
4.วรกฤษ
5.tim1911
6.Army
7.Golf
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2761 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 08:57:19 AM »

พี่ๆ ครับ ผมได้ยินมาว่า ที่สนามสุราฏฯ แข่ง ที่ผ่านมามี อุบัติเหตุ เกิดขึ้นหรือครับ นิ้วห้อยเลย ใครมีข้อมูลบ้างครับ นำมาเล่าให้น้องๆฟังมั่งนะครับ จะได้ป้องกันและทำถูกวิธี ไม่ประมาท และปลอดภัยครับ

ผมมีข้อมูลอยู่บ้างครับ... Grin 

และต้องขออภัยที่ทำให้ท่านต้องรอคำตอบ  Smiley   เนื่องจากผมได้รับปากไว้กับท่านที่ประสบเหตุว่า  จะไม่นำเรื่องนี้มาโพสต์ในเวป 

จะไม่เอ่ยชื่อของท่านและไม่นำรูปภาพมาลงในเวป Grin    ดังนั้น  ก่อนที่ผมจะตอบกระทู้  จึงต้องติดต่อแจ้งไปให้เจ้าตัวท่านได้รับทราบก่อน Grin

....ผมจะเล่าตามที่ได้รับทราบนะครับ.....  เป็นอุบัติเหตุปืนลั่น  ในสนามของการแข่งขันปืนสั้นระบบ I.P.S.C.  ซึ่งสนามนี้  ได้มี

กติกา start position ให้นักกีฬานั่งคุกเข่า   ปืนบรรจุแม็ก แต่ไม่โหลด  วางไว้ในกล่องเครื่องมือ   

เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ  ให้นักกีฬาเปิดกล่องเครื่องมือ  หยิบปืนออกมา  โหลดกระสุน  แล้วทำการยิงเป้าที่กำหนดฯ

อุบัติเหตุเกิดขึ้นในขณะที่นักกีฬา  ทำปืนลั่นในขณะโหลดกระสุน (หยิบปืนออกจากกล่องแล้ว) Sad

ผมดูจากภาพถ่ายในกล้องวีดีโอ  ที่เพื่อนๆร่วมทีมของนักกีฬาท่านนี้ได้ถ่ายภาพเอาไว้ Cry

....ทางผู้จัดแข่งขัน  จึงได้นำผู้ประสบเหตุส่งโรงพยาบาล   เพื่อทำการรักษา    โดยต้องพักรักษาตัว 1 คืน  หมอทำบาดแผลและ

เข้าเฝือก    และผู้ประสบเหตุได้กลับไปพักรักษาตัวที่บ้านในวันรุ่งขึ้นแล้ว   

....บาดแผลเกิดจาก กระสุนเจาะเข้าที่ใต้ง่ามมือข้างซ้าย   ตรงระหว่างนิ้วชี้และนิ้วกลาง  เฉี่ยวข้อกลางของนิ้วชี้ข้างซ้าย...

(ไม่ใช่นิ้วขาด หรือ ทะลุฝ่ามือ นะครับ)   

...สาเหตุของการทำปืนลั่น    นิ้วอยู่ในโกร่งไกปืนขณะทำการโหลดกระสุน  และเร่งรีบมากเกินไป.... Lips Sealed   

ทางสนามฯผู้จัดแข่งขัน  มีความเสียใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างยิ่ง   ในครั้งนี้ มีนักกีฬาเข้าแข่งขันในระบบ I.P.S.C. รวม 52

ท่าน       มีนักกีฬาใหม่ที่ลงสนามครั้งแรก (ป้ายแดง) ประมาณ 14 ท่าน      การออกแบบสนาม  ได้คำนึงถึงความปลอดภัยเป็น

ข้อแรก  ทั้งรูปแบบสนาม,แนววิถีกระสุน ตลอดจนกติกาสนามฯ      นักกีฬาที่ประสบเหตุ  เป็นนักกีฬาที่เคยผ่านการแข่งขันมาแล้ว

และทำการยิงเป็นคนสุดท้ายของสนามนี้  (มีนักกีฬาท่านอื่นๆยิงในสนามนี้ไปแล้ว 51 ท่าน รวมทั้งนักกีฬาใหม่)
Sad 

.......อย่างไรก็ตาม    เนื่องจากว่า  เหตุได้เกิดขึ้นในสนามฯที่จัดแข่งขัน    ทางคณะผู้จัดแข่งขัน  จึงได้ดูแลให้มีการรักษาพยาบาล

อย่างสุดความสามารถ   ตลอดจนได้มอบเงินปลอบขวัญเป็นกำลังใจให้แก่ผู้ประสบเหตุ   ซึ่งทางผู้ประสบเหตุและเพื่อนๆ  ก็ได้

ขอบคุณมาเช่นกัน  Grin

.....เป็นเรื่องหนึ่งที่ผมเสียใจมากครับ   จัดแข่งมา 17 ครั้ง  มีการทำปืนลั่นกันหลายครั้ง  ทั้งในสนามปืนสั้นชาวบ้าน  ปืนสั้นสปีดฯ

และปืนสั้นระบบ I.P.S.C.     แต่ก็อยู่ในแนวยิงทั้งสิ้น     ครั้งนี้เป็นการจัดแข่งครั้งที่ 18  และก็ลั่นในแนวยิงเช่นกัน  เฮ้อ!!!!! Cry

ผมหวังว่าเพื่อนๆ พี่ๆ  น้องๆ  คงจะเข้าใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะครับ....... Sad

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2006, 10:15:27 AM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2762 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 10:55:05 AM »

กีฬา IPSC เป็นกีฬาที่ต้องใช้ทักษะการใช้ปืนอย่างสูง  Grin Grin Grin นักกีฬาทุกท่านต้องครองปืนอย่างปลอดภัยตลอดการแข่งขัน ทั้งนอกและในสนาม   Grin Grin Grin ปืนลั่นเกิดขึ้นได้ แต่แนวปืน มือผ่านปืนนั้นถือว่า DQ ไม่ว่าจะเกิดจากเปิดประตู เปิดฝา เปิดช่อง ต้องซ้อมทำความเข้าใจทั้งนั้น

เหตุการณ์เช่นนี้ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้แต่หวังว่าพวกเราคงโชคดีที่จะไม่เกิดกับพวกเราเอง Grin Grin Grin  จะยิงจะแข่งต้องตั้งใจทุกครั้ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2763 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:00:59 AM »

อุบัติเหตุเกิดขึ้นในขณะที่นักกีฬา  ทำปืนลั่นในขณะโหลดกระสุน (หยิบปืนออกจากกล่องแล้ว) Sad

ผมดูจากภาพถ่ายในกล้องวีดีโอ  ที่เพื่อนๆร่วมทีมของนักกีฬาท่านนี้ได้ถ่ายภาพเอาไว้ Cry

โหลดเร็วต้องระวังปืนผ่านมือ  เปิดประตู เปิดฝา ต้องระวังปืนผ่านมือ ถ้ามือไม่ผ่านปากกระบอก ถึงลั่นก็แค่ DQ ไม่เสียเลือด ขอให้นักกีฬา ทั้งใหม่ ทั้งเก่าระวังกันให้มากครับ

เวลายิงต้องล้มลุกคลุกคลาน ต้องก้ม ก็ต้องระวังแนวปืน Hard Cover ที่ต้องยิงลอดผ่าน

เวลาก้มลงนั่งยิงต้องระวังขามันชี้เลยแนวปืนไปด้านหน้าด้วย สนามจัดก้มยิงต่ำตลอด ขาฝ่านก็ DQ อีกเหมือนกัน

บางครั้งช้าแต่ชัวร์แน่นอนกว่ากลับบ้าน Happy กันทั้ง ผู้แข่ง ผู้จัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2006, 11:42:20 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2764 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:05:24 AM »

....ทางผู้จัดแข่งขัน  จึงได้นำผู้ประสบเหตุส่งโรงพยาบาล   เพื่อทำการรักษา    โดยต้องพักรักษาตัว 1 คืน  หมอทำบาดแผลและ

ทางสนามฯผู้จัดแข่งขัน  มีความเสียใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างยิ่ง   ในครั้งนี้ มีนักกีฬาเข้าแข่งขันในระบบ I.P.S.C. รวม 52

ทางสนามได้ดูแลเป็นอย่างดี Grin Grin Grin  นักกีฬาก็ประทับใจครับ  Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2765 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:08:25 AM »

ขอขอบคุณBoonsawad     ถือเป็นข้อเตือนใจที่ดีสำหรับนักกีฬาทุกคนเลยครับ     ถ้าเป็นไปได้เราทุกคนควรกันไว้ดีกว่า

ผมคิดว่าการซ้อมและซ้อมบ่อยๆทุกขั้นตอนทุกรูปแบบของเงื่อนไขทั้ง1 ..2...และ 3 เป็นสิ่งที่ควรกระทำไม่น้อยไปกว่าการซ้อมอื่นๆครับ  เพราะการซ้อมอย่างถูกต้องบ่อยๆ มันจะช่วยได้มากยามที่มีเพรสเช่อร์ตอนแข่งขันกีฬาทุกประเภทครับ Grin Grin Grin 
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2766 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:08:57 AM »

.....เป็นเรื่องหนึ่งที่ผมเสียใจมากครับ   จัดแข่งมา 17 ครั้ง  มีการทำปืนลั่นกันหลายครั้ง  ทั้งในสนามปืนสั้นชาวบ้าน  ปืนสั้นสปีดฯ

และปืนสั้นระบบ I.P.S.C.     แต่ก็อยู่ในแนวยิงทั้งสิ้น     ครั้งนี้เป็นการจัดแข่งครั้งที่ 18  และก็ลั่นในแนวยิงเช่นกัน  เฮ้อ!!!!! Cry

ผมหวังว่าเพื่อนๆ พี่ๆ  น้องๆ  คงจะเข้าใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะครับ....... Sad

ไม่ต้องห่วงสบายใจได้ครับพี่  Grin Grin Grin  งวดนี้ออก 18 แน่ๆ Grin Grin Grin  อิ อิ อิ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2767 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:12:23 AM »

หลงรัก เรียนพี่อ๋อง-ชลทิศ อ่านว่า ซาซ่าหวายครับพี่ คุณลุงอังเคิลอ่านเกือบถูกครับ แล้วเจอกันที่เชียงใหม่ครับ

ไปแข่งเชียวใหม่ด้วยเหรอครับ แล้วแจ้งชื่อเรียบร้อยรึยังครับ  Level 3 ไม่รับสมัครหน้างานนะครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2768 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:22:23 AM »

ขอบคุณคุณคาร์ด้วยครับ  ที่ให้ข้อคิดดีๆและเป็นความรู้ด้วยครับ  Grin Grin Grin  

สนามสุราษฎร์จะเป็นสนามแรกๆในอนาคต  ถ้าผมจะออกไปแข่งนอกเขตคุ้มครอง Grin Grin Grin
praphan
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2769 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:26:23 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์เมืออาทิตย์ที่แล้วกับนักกีฬาท่านนั้นด้วยครับ ตกใจ ตกใจ  หวังว่าคงจะไม่เกิดเหตุการณ์นี้อีกกับผมเองหรือนักกีฬาท่านอื่น ๆ ในการแข่งขันทุก ๆ แมทครับ...........วันนี้ตอนเย็นจะมีนักกีฬาบางท่านเดินทางไปแข่งขันแมทเชียงใหม่ และบางท่านก็จะเดินทางพรุ่งนี้เป็นส่วนใหญ่....ผมขอให้เดินกันโดยสวัสดิภาพ....ยิงอย่างปลอดภัย.....ได้รับรางวัลกันทั่วหน้า....ปรับคลาสได้อย่างใจนึก.....ที่สำคัญขอให้สนุกกับการแข่งขันครั้งนี้ทุก ๆ ท่านคร๊าบบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2006, 02:33:46 PM โดย praphan » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2770 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 11:38:24 AM »

...ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยครับ  แต่ตามที่คุณบุญสวัสดิ์เล่าก็ถือว่ายังดีที่ไม่เจ็บมาก

...สันนิษฐานว่าขึ้นลำแล้ว  ขณะที่กำลังจะกริ๊ปปื่นสองมือ  มือซ้ายไปเข้าแนวปืน  นิ้วชี้มือขวาอยู่ในโกร่งไก  พอปืนลั่นก็โดนเลย  งานนี้ผิดทั้งสองมือเลยครับ  ไม่ต้องหามือที่สาม  Undecided

...ขอบคุณที่นำมาเล่าเพื่อให้ระมัดระวังกันมากๆ ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2771 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 12:09:26 PM »

ประเภท ปืนสั้น ระบบ I.P.S.C.  STANDARD   

รางวัลชนะเลิศถ้วยพระราชทาน......คุณ สิทธิชัย   ศรัทธานนท์       

ระบบ I.P.S.C. รุ่น  PRODUCTION 

รางวัลชนะเลิศถ้วยพระราชทาน.....คุณ ธนชัย   พูนพิพัฒนกิจ 

ผมตามไปอ่านดูผลที่คุณBoonsawad   กรุณาแจ้งไว้ในอีกห้อง   ผมขออนุญาตนำมาเพื่อเป็นการยกย่องทั้งสองท่านในที่นี่อีกครั้งครับ .....ขอแสดงความยินดีกับทั้งสองท่านอีกรอบครับ Grin Grin Grin(ตอนแรกผมไม่รู้คิดว่าแค่ท่านเดียว)

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2772 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 12:12:41 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์เมืออาทิตย์ที่แล้วกับนักกีฬาท่านนั้นด้วยครับ ตกใจ ตกใจ หวังว่าคงจะไม่เกิดเหตุการณ์นี้อีกกับผมเองหรือนักกีฬาท่านอื่น ๆ ในการแข่งขันทุก ๆ แมทครับ...........วันนี้ตอนเย็นจะมีนักกีฬาบางท่านเดินทางไปแข่งขันแมทเชียงใหม่ และบางท่านก็จะเดินทางพรุ่งนี้เป็นส่วนใหญ่....ผมขอให้เดินกันโดยสวัสดิภาพ....ยิงอย่างปลอดภัย.....ได้รับรางวัลกันทั่วหน้า....ปรับคลาสได้อย่างใจนึก.....ที่สำคัญของให้สนุกกับการแข่งขันครั้งนี้ทุก ๆ ท่านคร๊าบบบบบบบ

ขอให้ปลอดภัยและประสบความสำเร็จในการแข่งขันทุกท่านครับ Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #2773 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 12:41:40 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์เมืออาทิตย์ที่แล้วกับนักกีฬาท่านนั้นด้วยครับ ตกใจ ตกใจ หวังว่าคงจะไม่เกิดเหตุการณ์นี้อีกกับผมเองหรือนักกีฬาท่านอื่น ๆ ในการแข่งขันทุก ๆ แมทครับ...........วันนี้ตอนเย็นจะมีนักกีฬาบางท่านเดินทางไปแข่งขันแมทเชียงใหม่ และบางท่านก็จะเดินทางพรุ่งนี้เป็นส่วนใหญ่....ผมขอให้เดินกันโดยสวัสดิภาพ....ยิงอย่างปลอดภัย.....ได้รับรางวัลกันทั่วหน้า....ปรับคลาสได้อย่างใจนึก.....ที่สำคัญของให้สนุกกับการแข่งขันครั้งนี้ทุก ๆ ท่านคร๊าบบบบบบบ

ขอให้ปลอดภัยและประสบความสำเร็จในการแข่งขันทุกท่านครับ Grin Grin Grin

กรรมการจะทำไงนี่...ให้ทุกคนประสพความสำเร็จและปรับคลาสได้อย่างใจ...เพราะถ้วยมีน้อยตำแหน่งให้ปรับคลาสก็น้อย... Grin Grin Grin Grin

ในกีฬา IPSC เรื่อง DQ เป็นเรื่องที่เกิดได้กับทุกคนครับไม่ว่ามือระดับไหน แต่ที่สำคัญคือให้ระวังร่างกายเราให้มากที่สุดครับ
พี่บุญสวัสดิ์ทำดีที่สุดแล้วผมเชื่อว่าคนอื่นๆก็เข้าใจครับ
เรื่องนี้ก็สามารถเป็นบทเรียนอีกบทหนึ่งสำหรับนักกีฬาบางคน.......ที่ชอบเอามือคล่อมสไลด์เวลาขึ้นลำหรือแก้ไขปืน แล้วนิ้วก้อยอยู่แถวลำกล้องและนิ้วชี้อยู่ที่ไกครับ...ระวังครับกระสุนมันไม่รู้ใครเป็นใครครับและมันไม่ยอมหลบด้วย ดังนั้นเราหลบมันซะดีๆ... Grin Grin Grin
...ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยครับ แต่ตามที่คุณบุญสวัสดิ์เล่าก็ถือว่ายังดีที่ไม่เจ็บมาก

...สันนิษฐานว่าขึ้นลำแล้ว ขณะที่กำลังจะกริ๊ปปื่นสองมือ มือซ้ายไปเข้าแนวปืน นิ้วชี้มือขวาอยู่ในโกร่งไก พอปืนลั่นก็โดนเลย งานนี้ผิดทั้งสองมือเลยครับ ไม่ต้องหามือที่สาม Undecided

...ขอบคุณที่นำมาเล่าเพื่อให้ระมัดระวังกันมากๆ ครับ Smiley

งานนี้ผมเชื่อพี่แก้วแน่นอนว่ามือที่สามไม่เกี่ยวครับ........ Grin Grin Grin Grin

zerosocool
Moderator
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #2774 เมื่อ: มีนาคม 24, 2006, 01:05:53 PM »

ขอบคุณพี่บุญสวัสดิ์ ที่มาเล่าให้ฟังนะครับ เป็นอุทาหรณ์ ให้นักกีฬา ระวัง มากขึ้นครับ

เนียนๆ ไว้
หน้า: 1 ... 182 183 184 [185] 186 187 188 ... 942
  พิมพ์