เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:35:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 235 236 237 [238] 239 240 241 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1360199 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3555 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:17:35 AM »

ต่ออีกเรื่องนะครับ
อุปกรณ์ในรูป คือคันค้างสไลด์สำหรับใส่กล็อก
ถามว่าใช้ใน Production Division ได้ไหมครับ ?

จริงๆ ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน   กล๊อกรุ่นเก่าไม่มีแน่  แต่รุ่นใหม่ที่ร้านสั่งเข้ามาบอกว่าแต่งจากโรงงาน  ร้านค้าโม้ก็เยอะ

ผมขอตอบว่าไม่ได้ครับ  เพราะผมยังไม่เห็นเป็นอุปกรณ์มาจากโรงงาน แต่ร้านค้าโม้เอง

ผมขอถามประดับความรู้สักนิดหนึ่งว่า ปืน cz sp-01 นั้น ศูนย์ที่ติดมากับปืนเรียกว่าศุนย์แข่งขัน แต่เราสามารถเอามาเปลี่ยนเป้นศูนย์ไฟเบอร์ออปติคสีต่างๆลงแข่งคลาสโปรดัคชั่นได้....ถือเป็นกรณีเดียวกันกับคันค้างสไลด์กล็อคที่ผมตอบหรือเปล่าครับ?

ตอบอาเสือ........ ปืนอาเสือ SP-01 มีรุ่นที่เขาทำศูนย์ออฟติคใส่มาครับ เพราะฉะนั้นเราสามารถเปลี่ยนศูนย์ให้เหมือนรุ่นนั้นได้ครับ

ขอบคุณน้องวุฒิครับ.................รอชมภาพปืนCZ SP-01ของน้องวุฒิก็เพราะอยากรู้ว่าศูนย์แบบเดียวกันหรือเปล่าน่ะครับ Grin Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3556 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:19:41 AM »

แต่ไม่ทันสังเกตุว่าปืนอยู่ในแนวยิง หรือไม่

RO สนใจที่แนวปืนและนิ้วครับ
หากปลอดภัย ก็ไม่มีลงโทษอะไร ปล่อยให้ลุกเองแล้วยิงต่อ

Grin Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3557 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:45:52 AM »

อุปกรณ์ในรูป คือคันค้างสไลด์สำหรับใส่กล็อก
ถามว่าใช้ใน Production Division ได้ไหมครับ ?

...ไม่ได้ครับ   :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #3558 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:59:11 AM »

อีกเรื่องนึงคับ อยากจะเรียนถามเกี่ยวกับเรื่องการเตรียมตัวคับ คือ 1.การฝึกซ้อมก่อนวันแข่ง 2.การเตรียมและตรวจอุปกรณ์ให้พร้อมก่อนวันแข่ง 3.พอจะมีวิธีไหนรับมือกับพวกพี่ๆที่คอยมาล้อเล่นเป็นประจำทีคับ ตกใจ ตกใจ ตกใจเพราะพอเสร็จแล้วตรวจคะแนนทีไรร่วงกราวเลย โดนชก โดนชก โดนชก ขอความกรุณาช่วยแนะนำทีคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผมและอาจจะเป็นประโยชน์แก่พวกพี่น้องที่เล่น IPSC ด้วยกันด้วยครับของพระคุณอย่างสูงคับ

วิธีฝึกซ้อมก่อนวันแข่ง สำหรับผม ผมคิดว่าซ้อมเบาๆครับ ทบทวนเบสิกให้ดี ไม่ซ้อมหนักครับ ทำให้เกิดความอยากยิงและมั่นใจในตัวเอง หาเบสิกที่ซ้อมง่ายๆมาทบทวนตั้งเป้าที่ไม่ง่ายและไม่ยาก พอทำแต่ละอย่างได้ถึงเป้าแล้วก็หยุดไปฝึกอย่างอื่นครับ ที่ให้หยุดเพราะถ้าทำไปอีกแล้วไม่ได้มันจะเกิดการวนเวียนเอาให้ได้แล้วถ้าไม่ได้ก็จะสงสัยแล้ววันแข่งเราจะไม่มั่นใจครับ ซ้อมเบาให้อยากยิงให้มั่นใจครับ
เตรียมอุปกรณ์ เช็คกระสุนทุกนัดครับ เช็คชิ้นส่วนทุกชิ้น ล้างปืนให้ดีใส่น้ำมันแล้วนำไปลองยิงดูสัก 50 นัดปั้นกลุ่ม(ได้ซ้อมยิงแม่นด้วย) ถ้าปืนเรียบร้อยดีไม่ต้องล้างครับพรุ่งนี้นำไปยิงเลย ในระหว่างซ้อมปืนต้องไม่ขัดเลยในช่วงก่อนแข่ง เพราะถ้ามันขัดระหว่างซ้อมก็มีโอกาสขัดเวลาแข่ง ขนาดซ้อมเป็น 1000 ไม่เป็นใด ตอนแข่งยังเคยเจอบ่อยๆเลย....5555 ของที่จะนำไปสนามเตรียมตั้งแต่กลางคืน อย่าหาตอนเช้าเดี๋ยวรีบแล้วขากโน่นขาดนี่ รีบร้อนแล้วทุกอย่างจะเสียในวันแข่ง อ่ารมณ์เสียยิงเละแน่...เกิดกับตัวเองมาแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  เอ้าไปต่อคำถามสุดท้าย
พวกก่อกวน..เขากลัวแพ้เรา เขาอยากให้เราเจ๊ง อย่าลืม IPSCนั้นความ..อิบหายของคนอื่น จะเป็นประโยชน์ของเรา นี่คือความจริงครับ ในคลาสเดียวกันถ้าเรา อิบหาย คนอื่นจะดีใจเพราะเขาจะชนะเรา ถ้าเขาพังเราก็จะชนะเขา ดังนั้นสังเกตุว่ามือที่เหนือเรามากกับด้อยกว่ามากจะไม่เป็น ส่วนใหญ่ที่แซวมักจะใกล้เคียงกับเราเกือบทั้งนั้น แต่บางคนแซวเพราะรักก็มีต้องแยกให้ดีครับ.. Grin Grin Grin Grin
ทีนี้กลับมาดูตัวเรา เมื่อไหร่ที่เราเดินเข้าไปเตรียมใน Stage เราอาจจะได้ยินเสียงแซวแต่หลังเสียง Beep ไม่มีใครขวางเราได้สนามเป็นของเราคนเดียว RO ห้ามขวางหน้าเด็ดขาด(มีแต่ตามหลัง Grin Grin) ไม่มีใครแตะตัวเราได้ถ้าเราไม่ผิด สนามเป็นของเราคนเดียว เสียงปืนดังกว่าเสียงแซว แล้วเราไปสนใจทำไม ดังนั้นทั้งหลายทั้งปวงเราสู้ตัวเองในจิตใจเรา ถ้าแพ้เราไม่ได้แพ้เสียวแซว เราไม่ได้แพ้ใครเลย เราแพ้ตัวเองเท่านั้น เพราะอย่างที่บอกสนามเป็นของเราคนเดียว ถ้าเข้าใจแล้ว ก็สนุกกับมันก่อนเข้า Stage พอพร้อมแล้วก็ลืมสิ่งที่เขาแซวแล้วยิงไปตามจังหวะของเรา ครับ.....เอวังก็มีด้วยประการละฉนี้...เจ้าลิงกังส์...55555
แถวให้อีกนิด....จำไว้ว่าไม่มีนักกีฬาคนไหนจะชนะที่ 1 ทุกสเตจ อย่าสนใจเสียงยุ อย่าตามเสียงเชียร์ ตามเป็นพังครับ ผมเชื่อว่าหลายคนมีประสพการณ์มาแล้ว...โดยเฉพาะพี่เสือ...ขอแซวครับ555 ยิงตามศูนย์หรือ Dot เสียงเชียร์ยิงลื่น ยิงเนียน ยิงเร็ว แท็รปเยี่ยม นั่นแหละจะพาพัง สนใจในเกมส์ของเรา สนใจใน Dot มั้นใจมันครับ อย่าลืมว่าผลที่ออกมา Stage Point และ Hit Factor ต่างหากเป็นตัวประกาศผล ไม่ใช่เสียงเชียร์จะทำให้ชนะ เสียงเชียร์มากคะแนนไม่เพิ่มครับ ไม่มี Popular Vote ....... Grin Grin Grin Grin เมื่อยแล้วครับจะไป ตจว ด้วยแล้วเจอกันวันที่ 23 ครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3559 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 10:04:49 AM »

...ไม่ได้ครับ :Smiley

ผมว่าได้เพราะเป็นอุปกรณ์มาจากโรงงาน Grin Grin Grin รุ่นใหม่ออกมาแบบนี้หมดแล้ว  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3560 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 10:25:15 AM »

อะจ๊ากสสสสสสสสสสสสส.......23 นี้จะเดินตามพระฤาษีอย่างสงบเสงี่ยมและเก็บทุกคำชม(ถ้ามี)ใส่ลิ้นชักไว้ชั่วคราวคร้าบบบบ หลงรัก

ตอนนี้ขอไปลอกคำบรรยายของพระฤาษีก่อนนะครับ Grin Grin Grin Grin
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #3561 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 11:06:57 AM »

ขอบคุณคุณลุงนกไฟมากๆคับ Grin Grin Grin และก็ขอบคุณพี่ตุ้มด้วยคับ Grin Grin Grin ผมมีอีกอย่างที่อยากจะเรียนถามคุณลุงนกไฟคับว่าปัจจุบันนี้มีวิทยาศาสย์ทางกายภาพการกีฬาอยากจะถามว่าในกรณียิงปืนผมจะต้องฟิตร่างกายอย่างไรบ้างคับถึงจะเหมาะสมและไม่ให้ขาเป็นตะคริวอะคึอะคึ  Grin Grin Grin (ล้อเล่นคับ) อ๊ะมีอีกอย่างคับ คือการดึงน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อไม่ทราบว่าจะทำให้การเคลื่อนไหวช้าลงรึเปล่าคับ ในกรณี1วัน ควรจะจัดเวลาในในการฝึกซ้อมร่างกายอย่างไรบ้างที่จะเหมาะสมกับการยิงปืนคับ (เพื่อพี่ๆน้องๆชาว IPSC จะได้ฟิตๆกันบ้าง อิอิอิ Smiley Smiley Smiley ขอขอบคุณคับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3562 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 11:11:57 AM »

...คำถามน้องกันมีประโยชน์ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #3563 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 11:33:55 AM »

...คำถามน้องกันมีประโยชน์ครับ  Smiley
ยกมือสนับสนุนด้วยครับ เป็นคำถามง่ายๆ แต่มีประโยชน์มากหลาย
ขอเกาะๆ รับส่วนบุญด้วยก๊าบ... หลงรัก

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3564 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 12:29:32 PM »

ผมไมบังอาจตอบเรื่องฟิตเนส  เพราะฝีมือยังไม่ถึงครึ่งของครึ่งของอีกครึ่งของน้องกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่มีบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ไปแปลเอาเอง  (เด็กม็องฟอร์ตสบายอยู่แล้ว  แต่เดี๋ยวนี้ก็สบายอยู่แล้วเกือบทุกโรงเรียน Grin Grin Grin)
Ernie Langdon's fitness facts
American Handgunner,  Sept-Oct, 2004  by Dave Anderson
Top level practical shooting requires fitness, endurance, speed and agility. Ernest Langdon, IDPA and IPSC champion shooter and familiar face in Handgunner, is one of the fittest people I know. We twisted his muscle-bound arm for some insights into his exercise program. It consists of four components: general fitness, specific strengths, Plyometrics and eye exercises.

"I exercise every day, alternating between aerobic and strength training," said Ernest. "There are lots of good aerobic exercises out there, like walking, jogging, swimming and biking. Aerobic exercise strengthens the heart, builds lung capacity and endurance, improves circulation and helps with weight control."

"For strength training I use a weight-lifting routine. My objective is to maintain and improve muscle tone and endurance, more than building muscle mass. I use weight levels which let me perform more repetitions for each set." This sorta' sounds like work to me.

Many fitness experts suggest weight training is a vital component of any exercise program. Not only does it maintain strength and muscle tone, it speeds metabolism and helps with weight control.

"Overall fitness and strength is basic. Then I'll work on building strength specifically for shooting. Strong arms and hands make it easier to move the gun quickly and to manage recoil. A grip-squeezer or even a sponge ball is a good tool for toning-up the muscles of the hands, wrists and forearms," continued Ernest.

"Competitive shooters need strong legs, not just for moving quickly through field courses, but to prevent fatigue from all the standing around. During a major match you'll spend just a few minutes actually shooting--but a lot of time standing, waiting your turn and watching others shoot. By the last stage of the last day, if your legs aren't fit, physical fatigue results in mental fatigue, loss of focus and mental mistakes."

อาจจะเป็นเรื่องง่ายที่ใคๆรก็ทำได้  Grin Grin Grin   แต่จะทำและทำได้นานแค่ไหนเท่านั้น ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2006, 12:33:48 PM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3565 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:00:42 PM »

ต้องทำอย่างผมครับ  Grin Grin Grin สองทุ่มกินข้าวให้อิ่ม สามทุ่มพาลูกนอนถึงเช้า  Grin Grin Grin พุงกลมเลยครับ

Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #3566 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:24:26 PM »

ต้องทำอย่างผมครับ Grin Grin Grin สองทุ่มกินข้าวให้อิ่ม สามทุ่มพาลูกนอนถึงเช้า Grin Grin Grin พุงกลมเลยครับ

Grin Grin Grin พี่แล้วพุงกลมๆ นี่มันจะช่วยให้ การเคลี่ยนที่ของเรามั่นคงใช่ป๊ะ...คับ Grin Grin Grin

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3567 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:30:54 PM »

ต้องทำอย่างผมครับ Grin Grin Grin สองทุ่มกินข้าวให้อิ่ม สามทุ่มพาลูกนอนถึงเช้า Grin Grin Grin พุงกลมเลยครับ

Grin Grin Grin พี่แล้วพุงกลมๆ นี่มันจะช่วยให้ การเคลี่ยนที่ของเรามั่นคงใช่ป๊ะ...คับ Grin Grin Grin

เวลานอนหมุนหาช่องอาจช่วยได้ครับ  Grin Grin Grin แต่ถ้าให้ดีพุงแบนดีกว่าครับท่าน  Grin Grin Grin

โป้ง เมืองคอน
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3568 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:34:50 PM »

หวัดดีครับพี่คาร์      หลงรัก

ชนชั้นใดออกกฎหมาย  ก็เพื่อชนชั้นนั้น
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3569 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:48:59 PM »

หวัดดีครับพี่คาร์ หลงรัก

เช้านี้ไปเลือก สว ยัง Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 235 236 237 [238] 239 240 241 ... 942
  พิมพ์