เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 469 470 471 [472] 473 474 475 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1365776 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7065 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:55:10 AM »

พี่อ๋อง..ไม่ใช่รู้สึกครับ..ผมเอาตัวอย่างนี้มาให้ดูครับว่าปืนลั่นในแนวยิง ผมรู้ว่าลั่นแต่มันอยู่ในแนวยิง ถ้าถือว่าโทษปืนลั่นคือ DQ ถือว่ารู้แล้วเพียงแต่ RO อนุโลมให้ว่าลั่นในแนวยิงไม่จับ แต่นักกีฬาย่อมรู้ครับ อย่างงี้ถือว่าน่าเกียจหรือไม่ครับ

No idea
น่าเกียจ  --> น่าเกลียด 

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7066 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:56:23 AM »

มีคำถามครับ
ปืน cz sp-01 สามารถย้ายปุ่มปลดแม็กจากซ้ายไปขวาได้มั้ย ตามกติกาของ production ผมมันคนพิการอ่ะ นิ้วโป้งซ้ายมันสั้นกว่าคนทั่วไปครับ สงสัยมานานแล้ว

ไม่ได้ครับ

พี่อ๋อง..แค่อยากถาม Grin Grinนะครับ..ผมทราบว่ามีปืนบางรุ่นสามารถเปลี่ยนปลุ่มแม็กไปข้างไหนก็ได้(จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว) ถ้าผมย้ายปุ่มไปอีกข้างอย่างคำถามนี้ ถามว่าจะได้หรือไม่เพราะชิ้นส่วนทุกชิ้นเป็นของจากโรงงาน ทีนี้ผมเชื่อว่าที่ CZ ไม่ได้เพราะไม่สามารถหาของจากโรงงานแต่ถ้าเป็นปืนแบบที่ผมเขียนไว้ข้างต้นจะได้หรือไม่ครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7067 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:57:34 AM »

พี่อ๋อง..ไม่ใช่รู้สึกครับ..ผมเอาตัวอย่างนี้มาให้ดูครับว่าปืนลั่นในแนวยิง ผมรู้ว่าลั่นแต่มันอยู่ในแนวยิง ถ้าถือว่าโทษปืนลั่นคือ DQ ถือว่ารู้แล้วเพียงแต่ RO อนุโลมให้ว่าลั่นในแนวยิงไม่จับ แต่นักกีฬาย่อมรู้ครับ อย่างงี้ถือว่าน่าเกียจหรือไม่ครับ

No idea
น่าเกียจ  --> น่าเกลียด 

โดนเลย...ภาษาไทยวันละคำ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7068 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 01:01:42 PM »

ผมมาตั้งคำถามให้ตอบจริงๆบ้างก็แล้วกัน..ผมบอกไว้ก่อนว่าที่ถามนี่ก็ไม่ทราบคำตอบนะครับ ถ้ายังไงเดี๋ยวถ้าไม่มีใครตอบได้จะไปถามพี่อ๋องให้ครับ
คำถามคือ...สมมุตินักกีฬาที่คอยระหว่างแข่งเกิดเดินชนกันแล้วปืนหลุดจากซอง นักกีฬาคนหนึ่งตะครุบปืนไว้ทันก่อนที่จะหล่นพื้น แต่อีกคนจับไม่ทันปืนหล่นพื้นและก้มลงจะหยิบปืนขึ้นมา พอมือแตะปืนนึกขึ้นได้ว่าห้ามหยิบ เลยเอามือออกพอดี RO หันมาเห็นเหตุการณ์เกิดขึ้นกับทั้ง 2 คน คำถามคือ
1. คนที่ตะครุบปืนทันแต่ออกจากซองมาแล้วจะโดน DQ หรือไม่
2. คนที่ปืนหล่นบนพื้นมือแตะปืนแล้วแต่ยังไม่หยิบ จะถูก DQ หรือไม่

ต้องการให้ลองกันดูก่อนรึเปล่าครับ ? หรือว่าให้เฉลยเลย

งั้นขอลองตอบนิดหนึ่งครับ ตกใจ  ผมว่ารอดดีคิวทั้งคู่เลยครับ

ไม่ถูกครับ....ผมถามมาแล้วครับ....พี่นาจาช่วยเตรียมสอบเจ้าบ๊องหน่อยครับ... Grin Grin Grin
คนที่1....ตะครุบทันปืนไม่หล่นพื้น...แต่คนตะครุบหัวใจหล่นครับ เพราะ DQ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนที่2....มือแตะปืนที่หล่นบนพื้น แต่ไม่ยกปืนขึ้นเพราะนึกได้ ปืนหล่นแตะคนยิงหัวใจไม่หล่นครับ เพราะไม่ DQ แต่ต้องอยู่ในกรณีที่ยังไม่หยิบปืนนะครับแค่แตะเฉยๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ดังนั้นลองนึกเอาเองว่าจะปืนหล่นหรือหัวใจหล่นครับ...... Grin Grin Grin

มาถึงอีกคำถามครับ..ถ้าท่าเริ่มต้นปืนวางบนโต๊ะ ไม่มีฉากอยู่ข้างหน้า มีเป้าวางอยู่ประมาณ 10 เมตรจากคนยิง พอนักกีฬาคว้าปืนปุบ ปืนเข้าแนวแต่ลั่นก่อนกระสุนเลยตกที่พื้นห่างจากคนยิง 5-6 เมตร ถามว่าโดน DQ หรือไม่........เอ้าตอบใหม่ครับ.... Grin Grin Grin Grin

ผมถามเล่นๆไม่มีความหมายอะไร..จากใจจริง(ไม่ต้องคิด Grin Grin)...แต่จะเป็นประโยชน์ให้กับนักกีฬาเพื่อศึกษาไว้ครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin

โป้ง เมืองคอน
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7069 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 07:16:27 PM »

ขอบคุณครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชนชั้นใดออกกฎหมาย  ก็เพื่อชนชั้นนั้น
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7070 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:19:23 PM »

มาถึงอีกคำถามครับ..ถ้าท่าเริ่มต้นปืนวางบนโต๊ะ ไม่มีฉากอยู่ข้างหน้า มีเป้าวางอยู่ประมาณ 10 เมตรจากคนยิง พอนักกีฬาคว้าปืนปุบ ปืนเข้าแนวแต่ลั่นก่อนกระสุนเลยตกที่พื้นห่างจากคนยิง 5-6 เมตร ถามว่าโดน DQ หรือไม่........เอ้าตอบใหม่ครับ.... Grin Grin Grin Grin

แก้คำถามจาก 5-6 เมตรเหลือ 2-3 เมตรละครับ.... Grin Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7071 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:26:07 PM »

ปืนหล่นทั้งสองกรณี....
เมื่อสัญญาณปี๊บเริ่มการยิง....ปืนหล่น...จะจับไม่จับ...จะแตะ หรือแค่อังๆ....DQ ทั้งแต่หล่นจากซองแล้วครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7072 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:36:39 PM »

เมื่อสัญญาณปี๊บเริ่มการยิง....ปืนหล่น...จะจับไม่จับ...จะแตะ หรือแค่อังๆ....DQ ทั้งแต่หล่นจากซองแล้วครับ Grin

ตกใจ ตกใจ Grin Grin.....คนนี้เพิ่งตื่น...ไม่อ่านโจทย์ให้เข้าใจ...เอ..หรือเข้าใจเกินไป Grin Grin Grin Grin....อ่านโจทย์ใหม่ครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7073 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 09:49:16 PM »

แก้คำถามจาก 5-6 เมตรเหลือ 2-3 เมตรละครับ.... Grin Grin Grin Grin

สามเมตร ดีคิวครับ แต่ถ้าสามเมตรกะอีก 1 ซม.ไม่ดีคิว Grin Grin Grin Grin

Grin Grin Grin...อ้าว...ไม่ใช่ต้องยิงเท้าตัวเองแล้วหรือครับ.... Grin Grin Grin Grin

คำถามใหม่ครับ..แม็กกาซีนสำหรับปืน Open มีจำกัดความยาวหรือเปล่า....ถ้ามีเท่าไหร่ครับ... Huh Huh Huh

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7074 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 10:33:33 PM »

ตกใจ ตกใจ Grin Grin.....คนนี้เพิ่งตื่น...ไม่อ่านโจทย์ให้เข้าใจ...เอ..หรือเข้าใจเกินไป Grin Grin Grin Grin....อ่านโจทย์ใหม่ครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ยกเป็นกรณีศึกษาครับ.....นักกีฬาต้องระวัง...โดยเฉพาะนายหนุ่ม  Grin Grin

คำถามใหม่ครับ..แม็กกาซีนสำหรับปืน Open มีจำกัดความยาวหรือเปล่า....ถ้ามีเท่าไหร่ครับ... Huh Huh Huh

มีครับ....แม็กยาวไม่เกิน 170 มม. (ดูกฎ ภาคผนวก F 1)
ใช้อุปกรณ์ตัวนี้วัดครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2006, 10:35:26 PM โดย N@J@ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7075 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 08:09:14 PM »

เคยอ่านสเปคของ cz shadow เขาบอก ..รีคอยด์สปริงและเมนสปริง...จะอ่อนกว่าsp-01   ใครพอจะทราบค่าจริงๆของสปริง 2 ตังนี้ของชาโดว์ไหมครับว่ามันกี่ปอนด์กันแน่?(เผื่อจะเปลี่ยนตอนไปยิงเล่นๆสนามสั้นชาวบ้านนะครับ)

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7076 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 08:13:55 PM »

เคยอ่านสเปคของ cz shadow เขาบอก ..รีคอยด์สปริงและเมนสปริง...จะอ่อนกว่าsp-01   ใครพอจะทราบค่าจริงๆของสปริง 2 ตังนี้ของชาโดว์ไหมครับว่ามันกี่ปอนด์กันแน่?(เผื่อจะเปลี่ยนตอนไปยิงเล่นๆสนามสั้นชาวบ้านนะครับ)

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

...เห็นมี 11 ปอนด์ครับพี่เสือ  วันหลังแบ่งให้ครับ Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7077 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2006, 06:48:52 AM »

ขอบคุณครับคุณแก้ว

พอดีสปริงรีคอยด์ 11 ปอนด์ เพื่อนแบ่งมาให้แล้วครับ แต่ถ้าเป็นเมนสปริงสเปคชาโดว์ก็สนใจครับ Grin Grin Grin
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #7078 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2006, 06:19:30 AM »

ไม่ถูกครับ....ผมถามมาแล้วครับ....พี่นาจาช่วยเตรียมสอบเจ้าบ๊องหน่อยครับ... Grin Grin Grin
คนที่1....ตะครุบทันปืนไม่หล่นพื้น...แต่คนตะครุบหัวใจหล่นครับ เพราะ DQ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนที่2....มือแตะปืนที่หล่นบนพื้น แต่ไม่ยกปืนขึ้นเพราะนึกได้ ปืนหล่นแตะคนยิงหัวใจไม่หล่นครับ เพราะไม่ DQ แต่ต้องอยู่ในกรณีที่ยังไม่หยิบปืนนะครับแค่แตะเฉยๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ดังนั้นลองนึกเอาเองว่าจะปืนหล่นหรือหัวใจหล่นครับ...... Grin Grin Grin

ผมถามเล่นๆไม่มีความหมายอะไร..จากใจจริง(ไม่ต้องคิด Grin Grin)...แต่จะเป็นประโยชน์ให้กับนักกีฬาเพื่อศึกษาไว้ครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin

สงสัยเพิ่มข้อ 1 ครับ

ถ้าปืนหลุดจากซองและกำลังจะหล่น  แต่ด้วยสัญชาตญาณ(เขียนถูกไหม)ความไวคว้าได้ทันลักษณะตะปบปืนบริเวณตัวปืน(ไม่ใช่กำด้ามปืน)แนบชิดกับต้นขาบริเวณน่องแล้วคาอยู่อย่างนั้น  ถามว่า?

1.เรียก RO มาเก็บปืนเข้าซองให้จะโดนโทษ DQ หรือไม่

2.ถ้าปล่อยมือต่อให้ปืนร่วงลงพื้น เรียก RO มาเก็บปืนเข้าซองจะโดนโทษ DQ หรือไม่

เพิ่งนึกได้ขออีกข้อ

ถ้าจังหวะที่นักกีฬาเดินชนกันเเล้วปืนหลุดจากซอง  นักกีฬาคว้าทันแล้วเก็บเข้าซองทันที  ทั้งหมดอยู่ในสายตาของ RO ตลอดตั้งเเต่ก่อนชนจนนำปืนใส่ซอง  อย่างจะโดน DQ หรือไม่

ขอบคุณครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7079 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2006, 08:28:37 AM »

Grin  ไม่ต้องถามหรอกนายหนุ่ม  เดี๋ยวแมทช์หน้าที่นวมินทร์ ลองกับตัวเองเลย... Grin Grin Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: 1 ... 469 470 471 [472] 473 474 475 ... 942
  พิมพ์