เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 09:36:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 655 656 657 [658] 659 660 661 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359944 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #9855 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:54:13 AM »

เยี่ยมครับพระฤาษี Smiley Smiley Smiley

พี่เสืออ่านแล้วเข้าใจหรือครับ...ผมเขียนเองอ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเลย... Grin Grin Grin

ผมเข้าใจว่าพระฤษษีตอนเขียนคงเขียนด้วยจิตใต้สำนึกน่ะครับ   พอเขียนเสร็จมาอ่านด้วยจิตสำนึกจึงเกิดการงงหรือเอ๋อ   เพราะจิตสำนึกทำให้พฤติกรรมของคนช้ากว่าจิตใต้สำนึก....เขาจึงต้งทำวิช่วลฯสเตจเพื่ออัดภาพลงจิตใต้สำนึกซึ่งมีส่วนในการทำให้เวลาดีขึ้น(เป็นองค์ประกอบหนึ่งในการลดเวลา)

ตอบคำถามก็คือ ผมจึงต้องอ่านด้วยจิตใต้สำนึกครับ...555 Smiley Smiley Smiley

อย่างงั้นคนอื่นจะอ่านก็ต้องใช้จิตใต้สำนึกอ่านครับ... Grin Grin หลงรัก

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9856 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 10:11:29 AM »

มาคุยกันเล่นๆ Smiley Smiley Smiley

1.ขับรถไปทำงานใช้ทางประจำเดิมๆมาหลายปี  ชำนาญเส้นทางขนาดขับไปโทรไปหรือคิดอะไรต่างได้จิปาถะ ผ่านสี่แยกโดยดูสัญญาณไฟได้เป็นอัตโนมัติ

2.ต่อมาเป็นวันหยุด แต่จำเป็นขับไปทางเดียวกันนั้น เพียงแต่วันนี้ไปถึงสี่แยกจะต้องเลี้ยวไปทางขวาเพื่อไปทำะธุระ  เส้นทางนี้ไม่ค่อยได้มาบ่อยๆ  การขับรถก็จะระมัดระวังมากขึ้น

การขับในข้อ 1. และข้อ2.  อย่างไหนจะลื่นไหลกว่ากัน?

ถ้าอยากให้การขับรถในข้อ2.ลื่นไหลเหมือนข้อ1.จะต้องทำอย่างไร?

ผมเข้าใจว่า ความชำนาญ เป็นปัจจัยหนึ่งที่ช่วยทำให้ลื่นให้เร็ว   ความชำนาญเกิดขึ้นได้ก็จากการทำบ่อยๆ  ทำด้วยจิตสำนึกแล้วมันจะส่งต่อลงไปในจิตใต้สำนึก   บ่อยๆมากๆเข้า  ก็ทำได้โดยไม่ต้องใช้จิตสำนึก(จิตใต้สำนึกทำแทนซึ่งจะทำได้ลื่น/เร็วกว่าด้วย)...ทางพระก็สอนเกี่ยวกับการเข้าญาณว่า  เมื่อฝึกเข้าญาณได้แล้ว ต้องฝึกบ่อยๆเพื่อให้เกิดวสีหรือความชำนาญ ก็จะเข้าญาณได้เร็วมากขึ้น

ผมเข้าเอาเองว่า  การยิงไอพีก็เหมือนกันคือเมื่อได้เบสิคมาแล้ว  ต้องขยันซ้อม/แข่งบ่อย ๆเพื่อเอาประสบการณ์ลงไปสู่จิตใต้สำนึก ให้เกิดวสีหรือความชำนาญ  แล้วมันก็จะค่อยๆลื่น/เร็วไปได้เอง   

เพื่อให้เป็นรูปธรรม ...ดูสองคนนี้ซ้ำอีกที ยิงเป้าชุดเดียวกัน

ผมเข้าใจว่า คนแรกยังเอาประสบการณ์ลงสู่จิตใต้สำนึกได้น้อย(เพราะอยู่คลาส บี) จะยิงด้วยจิตสำนึกเสียมากกว่า ใช้จิตสำนึกจับศูนย์/เหนี่ยว/วาดเป้า...  ก็ดูแกจ้องศูนย์ซิครับ

แต่คนนี้อยู่คลาส จีเอ็ม  ประสบการในจิตใต้สำนึกบานเลย  จึงมีวสีมีความชำนาญสูงมาก  ดูลีลาการยิงซิครับ  ผมว่าแกยิงโดยใช้จิตใต้สำนึกมองศูนย์/เหนี่ยว/วาดเป้า

ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ ผมเข้าใจแบบนี้จริงๆ  และเชื่อว่าถ้าคนแรกฝึกฝนบ่อยๆต่อไป   วันหนึ่งก็จะทำได้เหมือนคนที่สองนั่นแหละ Smiley Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2007, 10:18:48 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9857 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 05:42:32 PM »

Grin Grin Grin

ตอนนี้จิตไม่ค่อยนึกครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #9858 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 05:50:54 PM »

อ่านตอนเช้าแต่ไม่มีเวลาตอบครับ...พี่เสือเฉลยแล้วถูกต้องตามนั้นครับ...ยิงให้พริ้วไหลออกมาเอง
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #9859 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:46:03 PM »

Cool Cool Cool สวัสดีครับ แหะๆ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9860 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:03:33 PM »

อ่านตอนเช้าแต่ไม่มีเวลาตอบครับ...พี่เสือเฉลยแล้วถูกต้องตามนั้นครับ...ยิงให้พริ้วไหลออกมาเอง

ขอบคุณครับ  ครูตุ้มยืนยันแบบนี้ผมก็ต้องบันทึกไว้เลย น้ำลายหก น้ำลายหก Smiley

~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #9861 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:11:30 PM »

สวัสดีครับคุณลุง ในสมัยก่อนตอนที่เริ่มฝึกใหม่พี่เขาจะให้ฝึกแบบเดิมและซ้ำๆอยู่ตลอด ต่อมาผมจึงเข้าใจ แต่อยากจะ
           ถามคุณลุงว่าการยิงด้วยจิตสำนึก หรือ การยิงด้วยสัญชาตญาณนั้นแตกต่างและแบบไหนจะใช้กับการยิงปืนได้ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9862 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:44:12 PM »

สวัสดีครับคุณลุง ในสมัยก่อนตอนที่เริ่มฝึกใหม่พี่เขาจะให้ฝึกแบบเดิมและซ้ำๆอยู่ตลอด ต่อมาผมจึงเข้าใจ แต่อยากจะ
 ถามคุณลุงว่าการยิงด้วยจิตสำนึก หรือ การยิงด้วยสัญชาตญาณนั้นแตกต่างและแบบไหนจะใช้กับการยิงปืนได้ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

ต้องรอผู้รู้มาตอบแล้วหล่ะครับ...ผมจะรออ่านด้วย Smiley Smiley  น้ำลายหก
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9863 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 07:12:37 AM »

บางคน...ก็สำนึกที่ยิงไปแล้ว....
ต้องกลับมาซ้ำใหม่ มันไม่ AA อ่ะ... Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #9864 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:41:04 AM »

บางคน...ก็สำนึกที่ยิงไปแล้ว....
ต้องกลับมาซ้ำใหม่ มันไม่ AA อ่ะ... Grin Grin

Cheesy  ผมก็เริ่มสำนึกแล้วครับ....(หมดปืนไป ๑ กระบอกแล้วครับ).... Grin Grin Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #9865 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:32:19 AM »

ขอบคุณครับ

ต้องรอผู้รู้มาตอบแล้วหล่ะครับ...ผมจะรออ่านด้วย Smiley Smiley  น้ำลายหก

ขอถามหน่อยครับว่า...เวลาขับรถไปเรื่อยๆใช้แต่จิตใต้สำนึกอย่างเดียวได้หรือไม่....ขับๆไปมีลูกบอลหล่นลงมาตรงหน้ารถ...แล้วหลบหรือเบรกด้วยจิตสำนึกอย่างเดียวใช่หรือไม่..... Huh Huh Huh Grin Grin Grin Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9866 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:46:40 AM »

...STI ครับ  ต้องมีสติและสมาธิกำกับครับ

...เริ่มเข้าสู่หลักสูตร IPSC แนววิปัสนากรรมฐานแล้ว   Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9867 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:26:06 AM »

5555..ชอบใจจริงๆ   ...IPSC แนววิปัสนากรรมฐาน...ของคุณแก้ว  Smiley Smiley Smiley

น้องกัน...เข้ามาตอบคำถามของพระฤาษีด่วน  ที่ถามว่าขับรถไปเพลินๆลูกบอลล์หล่นตุปมาน่ะครับ Smiley Smiley Smiley

ผมรู้แต่หลักการโดยทั่วๆไป ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการยิงหรือเปล่าคือ..จิตสำนึกทำอะไรได้ทีละหนึ่งอย่าง     แต่ จิตใต้สำนึกทำอะไรๆได้ทีละมากกว่าหนึ่งอย่าง    อะไรประมาณนี้แหละครับ

ผมคิดว่าดีนะ ถ้าเอาแนวธรรมะมาใช้ในการยิงไอพี เหมือนทางพระไงครับ  มีปริยัติ  - ปฏิบัติ-ปฏิเวธ  ...คือ เรียนหลักธรรม-นำที่เรียนมาลงมือทำ-บรรลุธรรม.....การบรรลุก็มีตั้งแต่ระดับล่างขึ้นไป คือ โสดาบรรณ  สกิทาคามี อนาคามี และ อรหันต์  ซึ่งก็คืออยู่กับ กรรม ของแต่ละคน

ถ้าอนุมานไปในทางไอพีก็น่าจะบรรลุ คลาส d c  b a m gm ประมาณนี้.... Smiley Smiley Smiley

เอ  จะไปกันใหญ่แล้ววว ไปฉันเพลก่อนนะครับ5555 หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2007, 10:28:16 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9868 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 04:17:34 PM »

Grin Grin Grin
ฉันเพลพอนะครับ อย่าถึงขนาดแบบวัดรัฐสภาวนารามล่ะครับหลวงพี่เสือ Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9869 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 04:20:47 PM »

...แหม  เราก็สำนักพระฤๅษีอยู่แล้วนะครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 ... 655 656 657 [658] 659 660 661 ... 942
  พิมพ์