เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:26:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภายในอาทิตย์นี้จะฟ้อง  (อ่าน 25677 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 12:22:45 PM »

...เรื่องฟ้องหรือไม่ฟ้อง  ผมรังเกียจระบบนี้มากๆ แต่ไม่อยากยุครับ  ขอให้พิจารณาหลายอย่าง  สังคมต่างจังหวัดเห็นๆ หน้ากัน  บางครั้งการฟ้องร้องอาจทำให้อึดอัดโดยไม่จำเป็น  ไม่เหมือนในกรุงเทพครับ  สำหรับผมคงเป็นทางเลือกสุดท้าย   Smiley

...แต่ถ้าฟ้อง  ต้องเอาให้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2005, 12:24:37 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 01:01:19 PM »

บ้านเราเป็นระบบอุปถัมภ์ เรายังติดในเรื่องเจ้าขุนมูลนาย จะทำอะไรก็ลูบหน้าปะจมูก น่าอึดอัด เข้าใจครับ
การติดต่อกับนายทะเบียน จึงต้องอ่อนนอกแข็งใน
บอกว่า ท่านทำหน้าที่ของท่าน ไม่ว่ากัน
ท่านทำสนองนโยบาย ผมทำตามสิทธิของผม
ท่านไม่อนุญาต ผมเข้าใจ แต่อย่าบอกปากเปล่าช่วยสั่งเป็นหนังสือ
และผมขออนุญาตฟ้องท่านต่อศาลปกครอง นะคร๊าบบบบ.......... Cheesy

ท่านอาจคิดใหม่สั่งใหม่ก็ได้...... Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 01:27:19 PM »

เป็นนักกีฬาสากล ยื่นขอ.22 ไป5เดือนตอบว่าไม่ควรมีมากกว่า1(ตอนนี้มีอัดลมกับยิงช้า)คิดไว้ว่าวันจันทร์นี้จะไปพบผู้ว่าก่อน ถ้าไม่ได้ก็จะฟ้องศาล ปค.ที่ พล.ไม่เคยฟ้องพี่ๆแนะนำด้วยครับ

ตามขั้นตอน ถ้านายทะเบียนจะไม่อนุญาต ก็ต้องสั่งไม่อนุญาตตามคำขอ ซึ่งควรต้องบอกเหตุผลที่ไม่อนุญาตมาด้วย
เมื่อสั่งเป็นหนังสือมา เราก็ทำหนังสืออุทธรณ์คำสั่งของนายทะเบียน ต่อรัฐมนตรีฯมหาดไทย ยื่นผ่านนายทะเบียนแหละครับกลับไป
ถ้ารัฐมนตรีฯไม่อนุญาตอีก ก็ฟ้องศาลปกครอง

ต้องดูเหตุผลคำสั่งนายทะเบียน/รัฐมนตรีก่อน
ถ้าไม่ชอบด้วยกฎหมายในจุดใดก็ฟ้องในประเด็นนั้นๆเป็นเรื่องๆไปครับ
อ้อ ถ้านายทะเบียนอ้างคำสั่งมหาดไทย ยิ่งดี เป็นโอกาสขอให้ศาลสั่งเพิกถอนคำสั่งซะเลย Grin

ป.ล. สำเนาเอกสารการโต้ตอบเอกสารให้เจ้าหน้าที่เซ็นรับเป็นหลักฐาน กันเตะถ่วง ช้านักจะได้ฟ้องเรื่องล่าช้าซะเรื่องก่อน Wink

ขอบคุณพี่tamrong พรุ่งนี้จะไปรับเอกสารคืนแล้วค่อยมาตั้งหลักใหม่

รับเอกสารคืนระวังจะกลายเป็น ยังไม่ได้ยื่นเรื่อง ต้องมาเริ่มนับหนึ่งทั้งหมด
คุยกับนายทะเบียน ขอความกรุณาจากท่านอย่างนิ่มๆสุภาพๆ
ถ้าท่านยืนยันไม่อนุญาต ขอให้ท่านสั่งไม่อนุญาตเป็นหนังสือ หรือเป็นบันทึกต่อท้ายในใบคำร้องป.1ของเรามา ว่าไม่อนุญาตเพราะเหตุใด

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 03:38:53 PM »

ตามมาตรา 63 แห่ง พรบ. อาวุธปืนฯ ระบุไว้ว่า...

...ถ้านายทะเบียนท้องที่ปฏิเสธการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้
ผู้ยื่นคำขออนุญาตอาจอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายในกำหนดสามสิบวัน
นับแต่วันที่ได้รับแจ้งการปฏิเสธเป็นหนังสือ
คำอุทธรณ์ให้ยื่นต่อนายทะเบียนท้องที่
และให้นายทะเบียนเสนอคำอุทธรณ์นั้นต่อรัฐมนตรี โดยมิชักช้า
คำวินิจฉัยของรัฐมนตรีให้แจ้งเป็นหนังสือไปยังผู้ยื่นคำขอใบอนุญาต...

โดยปกติแล้ว....นายทะเบียนฯ จะเกษียนข้อสั่งการพร้อมลงนามและระบุตำแหน่งไว้ ในใบแบบ ป.๑ ครับ....
ซึ่งสามารถถือได้ว่า...เอกสาร...ฉบับนี้แหละครับ...คือ หนังสือที่แจ้งการปฏิเสธจากหน่วยงานฯ
เพราะมีการลงวันที่/เลขที่หนังสือ พร้อมทั้งลงนามทั้งผู้ยื่นใบแบบ ป.๑ และนายทะเบียนฯ ไว้ด้วย

เมื่อคุณไปขอรับเอกสารคืน....
ต้องนิ่ม ๆ ไว้นะครับ....อย่ากระโตกกระตาก....เชียว....

แล้วค่อยกลับมาทำหนังสืออุทธรณ์ต่อ รมต. เจ้ากระทรวง.......
เรียน...รมต. เจ้ากระทรวงฯ ผ่านนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่อำเภอ.....

เรื่องแบบนี้....ลองปรึกษา สพป. ไม่ดีกว่าหรือครับ...
เพราะเกี่ยวข้องโดยตรง....เนื่องจากเป็นการพิทักษ์สิทธิ ง่ะครับ...

เสนอท่านเลขานุการ สพป. เพื่อพิจารณา ครับ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2005, 03:40:35 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 05:59:01 PM »

Smiley..วิธีการ ที่ คุณTamrong บอก .. Cheesy และ ที่ คุณ ๔๑ เติมให้ .. เป็นทางที่ถูกต้องครับ..
      ถ้ายื่นฟ้อง โดยไม่อุทธรณ์.โต้แย้งคำสั่งนายทะเบียนฯ เสียก่อน... คดีจบทันที คือไม่รับคำฟ้อง หรือยกฟ้อง.. ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2005, 07:18:25 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 06:31:57 PM »

:Smiley :Smiley :Smileyเห็นด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2005, 06:51:20 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 07:03:20 PM »

เอาใจช่วยครับ ขอให้ประสบความสำเร็จ มันน่าจะยกเลิกได้แล้วแนวพิจารณาแบบนี้
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 07:49:00 PM »

เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 08:14:41 PM »

ขอให้สำเร็จครับผม ไม่เริ่มตอนนี้ รุ่นลูกรุ่นหลานก็จะมีระบบไม่ดีไม่จบไม่สิ้นครับ ให้หมดไปคงไม่ได้ แต่เอาให้เหลือน้อยที่สุด หลงรัก หากคิดจะใช้เงินพูด คงมองว่าวิธีนี้ทื่อไม่พลิกแพลงครับ Tongue

S76C+,C++
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 10:53:48 PM »

สู้ๆๆ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 10:58:57 PM »

ขนาดเป็นนักกีฬาสากลแล้วยังไม่ให้อีกอะไรจะนักหนาปวดหัว ดุลพินิจนะมีใหม

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 07:09:17 AM »

อย่าไปเอาเอกสารคืนครับ ถ้านานเป็นเดือนไม่ตอบไห้ร้องเรื่องใช้เวลานานก่อนนะครับ 
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 10:45:16 AM »

ขนาดเป็นนักกีฬาสากลแล้วยังไม่ให้อีกอะไรจะนักหนาปวดหัว ดุลพินิจนะมีใหม

สงสัยต้องการใต้โต๊ะนะครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 11:00:22 AM »

เอาใจช่วยครับ ดีเหมือนกันจะได้เป็น บรรทัดฐาน(เขียนถูกหรือเปล่าครับครูแก้ว) ให้คนรุ่นหลัง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 11:10:54 AM »

เอาใจช่วยครับ ดีเหมือนกันจะได้เป็น บรรทัดฐาน(เขียนถูกหรือเปล่าครับครูแก้ว) ให้คนรุ่นหลัง

...ผมว่าเขียนถูกแล้วครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์