เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:25:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภายในอาทิตย์นี้จะฟ้อง  (อ่าน 25669 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 08:54:14 AM »

ถ้าว่าตามสายการบังคับบัญชา การร้องเรียนต่อผวจ.ต่อการปฏิบัติหน้าที่นายทะเบียนอาวุธปืนของนายอำเภอ ก็อาจทำให้เกิดการ “กลับลำ” และช่วยให้จขกท.ได้รับป.3 ตามประสงค์ เพราะการสั่งไม่อนุญาตของนายทะเบียนฯ อาจมาจากการกำชับสั่งการของผวจ.อีกที

แต่ถ้าว่าตามกระบวนการของกฎหมาย ผู้เกี่ยวข้องมีเพียงผู้ขอฯ นายทะเบียนฯ และรัฐมนตรีฯ โดยผู้ขอฯ มีศาลปกครองเป็นที่พึ่ง ในกรณีจนท.ของรัฐ ไม่ปฏิบัติตาม(หรือปฏิบัตินอกเหนือ)กฎหมาย

ผมตามผลหลายๆกรณี พบว่าเรื่องไปยุติตรงที่ผู้ขอฯถูกกล่อมขอร้องแกมบังคับให้ถอนเรื่องไป หรือถ้าผู้ขอฯแข็งจริงก็ยอมอนุญาตแบบให้เฉพาะรายนี้ รายอื่นก็ปฏิบัติเดิมๆอีก

ผมเชื่อว่าถ้าผวจ.ทราบว่าผู้ขอเตรียมอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรี จนถึงฟ้องศาลปกครองถ้าอุทธรณ์ไม่เป็นผล คุณ carbide ก็คงได้ป.3 เร็วๆนี้  Wink

ถ้าผวจ.สั่งนายอำเภอให้กลับลำ ก็จะเป็นกรณีศึกษา แต่ไม่เป็นบรรทัดฐานครับ  Grin

หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 10:18:44 AM »

ถ้าโยกโย้  ยึกยักนัก ก็ฟ้องศาลปกครองไปเลยครับ  รับเงินเดือนโดยเงินภาษีของเรา แล้วยังจะยึดยาดอีก  Angry

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 11:46:34 AM »

ถ้าว่าตามสายการบังคับบัญชา การร้องเรียนต่อผวจ.ต่อการปฏิบัติหน้าที่นายทะเบียนอาวุธปืนของนายอำเภอ ก็อาจทำให้เกิดการ “กลับลำ” และช่วยให้จขกท.ได้รับป.3 ตามประสงค์ เพราะการสั่งไม่อนุญาตของนายทะเบียนฯ อาจมาจากการกำชับสั่งการของผวจ.อีกที

แต่ถ้าว่าตามกระบวนการของกฎหมาย ผู้เกี่ยวข้องมีเพียงผู้ขอฯ นายทะเบียนฯ และรัฐมนตรีฯ โดยผู้ขอฯ มีศาลปกครองเป็นที่พึ่ง ในกรณีจนท.ของรัฐ ไม่ปฏิบัติตาม(หรือปฏิบัตินอกเหนือ)กฎหมาย

ผมตามผลหลายๆกรณี พบว่าเรื่องไปยุติตรงที่ผู้ขอฯถูกกล่อมขอร้องแกมบังคับให้ถอนเรื่องไป หรือถ้าผู้ขอฯแข็งจริงก็ยอมอนุญาตแบบให้เฉพาะรายนี้ รายอื่นก็ปฏิบัติเดิมๆอีก

ผมเชื่อว่าถ้าผวจ.ทราบว่าผู้ขอเตรียมอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรี จนถึงฟ้องศาลปกครองถ้าอุทธรณ์ไม่เป็นผล คุณ carbide ก็คงได้ป.3 เร็วๆนี้ Wink

ถ้าผวจ.สั่งนายอำเภอให้กลับลำ ก็จะเป็นกรณีศึกษา แต่ไม่เป็นบรรทัดฐานครับ Grin

น่าคิด......แล้วไอ้ที่ไม่อนุญาติ ลว.11เม.ย มีผลไหม กลัวหมดอายุ จะร้องเรียนเพื่อให้มีหลักฐานอ้างอิงว่าเพิ่งทราบคำสั่งได้หรือไม่ จะเดินขึ้นไปเอาหนังสือให้ จนท.เฃ็นคงไม่เซ็นให้แน่นอน ตอนนี้หลักฐานทั้งหมดอยู่ในมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2005, 11:50:27 AM โดย carbide » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 12:02:13 PM »

การรับทราบคำสั่ง...หมายถึง....ท่านรับทราบเมื่อใด....ล่ะครับ
ท่านไปรับเอกสาร (ซึ่งมีการลงนามทั้งของท่านและของนายทะเบียนฯ)
ในทางราชการ  ถือว่าเป็น   หนังสือ  ครับ

ท่านมีการลงนามรับเอกสาร หรือมีการลงนามส่งคืนเอกสารดังกล่าว จาก จนท. รัฐ หรือไม่ครับ

ท่านสามารถแจ้งได้ว่า...ท่านรับทราบการแจ้งจากนายทะเบียนฯ
ก็ต่อเมื่อท่านได้เห็นหนังสือ (ใบแบบ ป.1) ดังกล่าวได้ครับ

ดังนั้น...ท่านก็จะสามารถยื่นอุทธรณ์ต่อ รมต. เจ้ากระทรวง ได้
ภายใน 30 วัน นับแต่ท่านได้รับแจ้งเป็นหนังสือจากนายทะเบียนฯ ครับ

หมายความว่า ภายใน 30 วัน
ท่านต้องส่งหนังสืออุทธรณ์คำสั่ง  ให้ จนท. ธุรการของที่ว่าการอำเภอนั้น ๆ
ลงรับเอกสารจากท่านครับ 
ส่วนการส่งต่อไปยัง มท.1 เป็นเรื่องของนายทะเบียนฯ ครับ

ในส่วนนี้...การลงวันที่กำกับ...ในการลงนามของนายทะเบียนฯ
เป็นขั้นตอนการดำเนินงานทางธุรการภายในหน่วยงาน
หน่วยงานไม่สามารถถือได้ว่า..
....เป็นการแจ้งให้ท่านทราบถึงการไม่อนุญาตจากนายทะเบียนฯ ให้ท่านซื้ออาวุธปืน ครับ

การยื่นอุทธรณ์นั้น...
ในความเห็นของผม...ท่านควรจะยื่นต่อ รมต. เจ้ากระทรวง  ผ่านนายทะเบียนฯ
ตามที่บัญญัติไว้ใน พรบ.ฯ ครับ
แต่ทั้งนี้...ท่านสามารถ...ระบุต่อท้ายในหนังสือดังกล่าวฯ
ได้ว่า...สำเนานำเรียน ผวจ. ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2005, 12:24:09 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 12:12:51 PM »

ฮั่นแน่...พี่ยักษ์ดี     มาแว้วววว.....คริ คริ
ช่วยนิดครับพี่....
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 01:40:58 PM »

เอาใจช่วยครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 01:47:04 PM »

...ป่านนี้นายทะเบียนท่านนี้คงจะได้อ่านกระทู้นี้แล้ว  ยังไม่สายเกินไปที่จะแก้ไขครับ  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 02:30:26 PM »

...ป่านนี้นายทะเบียนท่านนี้คงจะได้อ่านกระทู้นี้แล้ว ยังไม่สายเกินไปที่จะแก้ไขครับ Cool

แม้อ่าน ผมยังอยากให้ฟ้องอยู่ดีครับ

carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 02:46:01 PM »

เรื่องนี้แปลก ทำไมถึงลงวันที่ย้อนหลัง แต่ถ้าไม่มีการแจ้งเป็นหนังสือรวมทั้งไม่แจ้งสิทธิในการอุทธรณ์ อายุความอุทธรณ์จขยายเป็น 1 ปี
ถ้าไม่ให้ถ่ายเอกสารคำขอ (ป.1) กลับมา ก็ให้อุทธรณ์แบบนี้
อย่าลืมทำเป้น 2 ฉบับ ให้ จนท.เซ็นรับ ลงวันที่ไว้ด้วย

วันที่ ธันวาคม ๒๕๔๘
เรื่อง อุทธรณ์คำสั่งนายทะเบียนอาวุธปืน
เรียน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย (ผ่านนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ )
อ้างถึง แบบ ป.๑ ฉบับลงวันที่
 ๑. ข้อเท็จจริง
 ๑.๑ ตามเอกสารที่อ้างถึง เมื่อวันที่ ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขอซื้อ แต่นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ ได้ใช้เวลาพิจารณาคำขอเป็นเวลา 5 เดือน และมีคำสั่งไม่อนุญาตโดยอ้างเหตุผลว่า “ไม่มีความจำเป็นที่จะมีและใช้อาวุธปืนเกิน 1 กระบอก”
 ๑.๒ อาวุธปืนที่ขอรับซื้อ เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ และกฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๑
 ๑.๓ ผู้ใต้บังคับบัญชาของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ..............ได้ตรวจสอบคุณสมบัติของข้าพเจ้าแล้ว และบันทึกรายงานท้ายคำขอว่า “ผู้ขอมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๑๓”
 ๑.๔ นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................ไม่ได้แจ้งการปฏิเสธคำขอของข้าพเจ้าเป็นหนังสือตามที่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ กำหนดไว้ และไม่ได้แจ้งกรณีที่อาจอุทธรณ์คำสั่งทางปกครองตลอดจนระยะเวลาในการอุทธรณ์คำสั่ง อันเป็นการฝ่าฝืนต่อมาตรา ๔๐ แห่ง พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.๒๕๓๙
 ๒. ข้าพเจ้าขออุทธรณ์ว่าคำสั่งไม่อนุญาตให้รับโอนอาวุธปืนของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ............... เป็นคำสั่งทางปกครองที่ออกโดยมิชอบด้วยกฎหมาย ดังเหตุผลต่อไปนี้
 ๒.๑ เป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ระบุข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ และไม่ระบุข้อกฎหมายที่อ้างอิง ขัดต่อ พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.๒๕๓๙ มาตรา ๓๗
 ๒.๒ เหตุผลที่ระบุว่า “ไม่มีความจำเป็นที่จะมีและใช้อาวุธปืนเกิน 1 กระบอก” มิใช่เหตุผลตามที่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ บัญญัติไว้ จึงเป็นเหตุผลที่นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอสันทรายกำหนดขึ้นเองโดยปราศจากข้อกฎหมายรองรับ โดยนัยตามคำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๖๔๖-๖๔๗/๒๕๑๐
 จึงขอความกรุณารัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้โปรดวินิจฉัยอุทธรณ์ให้นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ............ออกใบอนุญาตให้ข้าพเจ้าซื้ออาวุธปืนตามที่ร้องขอ

ขอแสดงความนับถือ

แบบ.ป1 เอากลับมาใชแบบนี้ไดเลยไหมครับ แล้วแจ้งผ่านฝ่ายธุรการ ศาลากลางจังหวัดได้ไหม ไม่อยากให้จนท.บนอำเภออึดอัด เพราะดูท่าทางกลัว นอภ.มาก
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 02:51:09 PM »

...ป่านนี้นายทะเบียนท่านนี้คงจะได้อ่านกระทู้นี้แล้ว ยังไม่สายเกินไปที่จะแก้ไขครับ Cool

แม้อ่าน ผมยังอยากให้ฟ้องอยู่ดีครับ

...ผมไม่ได้หมายถึงว่าจะฟ้องหรือไม่ฟ้อง  แต่ถ้าพอจะเข้าใจอะไรบ้างก็แก้ไขซะ  ก่อนจะโดน  Wink

...แต่คาดเดาอะไรไม่ได้  เข้าใจว่าคนบางคนชอบมีเรื่อง  Undecided

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 04:26:02 PM »

แบบ.ป1 เอากลับมาใชแบบนี้ไดเลยไหมครับ แล้วแจ้งผ่านฝ่ายธุรการ ศาลากลางจังหวัดได้ไหม ไม่อยากให้จนท.บนอำเภออึดอัด เพราะดูท่าทางกลัว นอภ.มาก

จนท.อาจอึดอัดและอึกอัก แต่ก็จำเป็นครับ ถ้าจะเป็นการอุทธรณ์คำสั่งนายทะเบียน ต่อมท.1  ความเห็นผมคือ ต้องยื่นให้ถูกช่องทาง คือ ยื่นต่อนายทะเบียน ซึ่งเจ้าหน้าที่ธุรการของอำเภอมีหน้าที่รับเอกสาร พร้อมลงเลขที่รับเอกสารด้วย ผมจำที่ท่านผู้การสุพินท์เคยแนะนำได้ ว่าถ้าเจ้าหน้าที่ไม่รับเอกสาร ก็ไปโรงพักแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษกับตำรวจ  Wink

ฟังดูกระด้างรุนแรง แต่จริงๆแล้วเราพูดจาให้นิ่มนวลได้ครับ Grin

เรื่องระยะเวลาก็ไม่ต้องกังวล เพราะนายทะเบียนไม่ได้ปฏิเสธเป็นหนังสือ ไม่ได้แจ้งสิทธิการอุทธรณ์ ดังนั้นอายุความอุทธรณ์ขยายเป็น 1 ปี แล้วครับ อย่างที่ผู้การกล่าวไว้ก่อนหน้านี้
 Smiley
zero1
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 07:07:38 PM »

ฟ้องครับ
ชนะแน่นอน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 08:32:15 PM »

อย่าเพิ่งเลอะเทอะ
ระยะเวลา 30 วันตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63   เขาเริ่มตั้งแต่วันที่ได้รับหนังสือแจ้งปฏิเสธการออกใบอนุญาต
เรื่องนี้ ดูเหมือนยังไมได้แจ้ง   ก็ยังไม่ต้องนับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 08:41:46 PM »

การฟ้องศาล คือหนทางสุดท้ายที่เราจะได้ความยุติธรรมครับ
แต่...หากจะมีทางออกอื่นอยู่บ้าง ก็ลองทำดูครับ..

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 08:07:00 AM »

เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ อยากรู้ Smiley
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์