เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:18:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรๆ ที่เป็นคนกลางนี่เหนือยจัง  (อ่าน 2545 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:08:08 AM »

ทำไมต้องเป็นคนกลาง เหนือยจัง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:17:20 AM »

ครับถ้าผมเป็น คนกลาง(นอนอยู่ตรงกลาง) จะเป็นอะไรที่  เหนื่อยมากครับ แต่ก็ยอมนะ เพื่อ ให้ความบันเทิงกับ สังคม   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:24:57 AM »

ไม่แน่ใจเรื่องของพี่โรจน์ว่าคนกลางของพี่หมายถึงอะไรครับ เป็นลูกคนกลาง หรือเป็นคนกลางด้านปัญหา เช่นแม่เรามีเรื่องกับเมียเรา

ยังไงรบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะแสดงความคิดเห็นไม่ถูกครับผม  ไหว้

ต้องตรงประเด็นเหมือนพี่บังครับ (ดูจากรูป) ถ้าเป็นผมเจออย่างนี้เข้าไปก็ยอมเหนื่อยครับ....................ฮ่าๆ  คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:39:44 AM »

ไม่แน่ใจเรื่องของพี่โรจน์ว่าคนกลางของพี่หมายถึงอะไรครับ เป็นลูกคนกลาง หรือเป็นคนกลางด้านปัญหา เช่นแม่เรามีเรื่องกับเมียเรา

ยังไงรบกวนอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะแสดงความคิดเห็นไม่ถูกครับผม  ไหว้

ต้องตรงประเด็นเหมือนพี่บังครับ (ดูจากรูป) ถ้าเป็นผมเจออย่างนี้เข้าไปก็ยอมเหนื่อยครับ....................ฮ่าๆ  คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ไม่ว่าจะเรื่องปัญหาไหนๆ คนกลางเหนื่อยครับ... แม้แต่เรื่องที่ผมไม่ได้ยุ่ง... เช่นเรื่องกีฬาสี... ผมยังเหนื่อยเลยครับ... ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:13:37 PM »

เป็นพ่อค้าคนกลางซิ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
binlaart @ รักในหลวงด้วยคนครับ
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:22:44 PM »

ครับถ้าผมเป็น คนกลาง(นอนอยู่ตรงกลาง) จะเป็นอะไรที่  เหนื่อยมากครับ แต่ก็ยอมนะ เพื่อ ให้ความบันเทิงกับ สังคม   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ตามโควต้า 4 คนพอดีเลยนะบัง  น้ำลายหก น้ำลายหก  
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:42:09 PM »

ตามโควต้า 4 คนพอดีเลยนะบัง  น้ำลายหก น้ำลายหก 

เกินมา 1 ครับ............(ลองนับดีๆ) อิ อิ  คิก คิก
                   ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:46:14 PM »

ห้ามนับ 1 จากในรูปนี้ครับ ต้องเริ่มจาก 2   โควต้ายังพอมีเหลืออยู่ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:11:05 PM »

เกินมา 1 ครับ............(ลองนับดีๆ) อิ อิ  คิก คิก
                   ไหว้

เกินไม่เป็นไร ครับผมไม่ถือ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

ห้ามนับ 1 จากในรูปนี้ครับ ต้องเริ่มจาก 2   โควต้ายังพอมีเหลืออยู่ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ตกใจ ตกใจ ตกใจ งั้น ก็เหลือ 3 ซิครับ  แต่นะ ผม เสียสละให้ได้อยู่แล้ว แบ่งวันเอาก็ได้  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก    รับรอง .... กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:16:15 PM »

...การบางอย่างจำเป็นต้องมีคนกลางครับ  อย่างเช่นในทางธุรกิจ บางครั้งถ้าไม่มีคนกลาง การตกลงการค้ากันจะเกิดขึ้นได้ยากหรือไม่เกิดขึ้นเลย

...อย่างไรก็ตาม เป็นคนกลางต้องระวังข้อกล่าวหาว่าเข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดครับ เช่นถ้าเกิดการตกลงการค้ากันตามที่กล่าวข้างต้น แล้วมีการเบี้ยวกัน คนกลางอาจโดนข้อกล่าวหา ทั้งที่เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง

...เป็นคนกลางจึงต้องเป็นกลางจริงๆ ครับ ไม่เช่นนั้นจะเป็นแค่นายหน้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:22:52 PM »

ออกทะเลมาหลายกระทู้ ล่ะ  สาระมั้งเน๊าะ  คิก คิก คิก คิก

เป็นคนกลาง  มันขึ้นอยู่ที่ว่าเรื่องอะไร  ถ้าเรื่องผัวๆเมียๆ ข้างบ้าน ผมไม่แนะนำครับ เพราะ สุดท้ายเค้าก็ต้องนอนเตียงเดียวกัน สุดท้ายเราก็ "หมา" ห้ามเชียร์เด็ดขาด
แต่ห้ามปรามว่า อย่าทำนะ ค่อยๆคุยกัน ไป เราไม่สามารถตัดสินได้ว่า เรื่องไหนผิด เรื่องไหนถูก เพราะเรื่องบางเรื่อง มัน"ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ"

ปัญหา  เรื่องในบ้านเราเอง เมียกับแม่ผัว (ในหนังเยอะ)  คิก คิก ปัญหาโลกแตก แก้ยาก โน้นก็แม่ นี้ ก็เมีย  เคลีย์ยาก ปัญหาเดิมๆ ซ้ำๆซากๆ

ปัญหาชาวบ้าน หมากัดแมว ลิงบ้านโน้นปีนฝรั่งบ้านนี้ เคลีย์เสร็จ ไม่ต้องเก็บมาคิดเปลื่องสมองปล่าวๆ

จากหัวข้อกระทู้ เราไม่สามารถตัดสิน อะไรได้ทุกอย่าง เพราะ เรื่องบางเรื่อง ไม่มีคำตอบที่ถูกต้อง เพราะเค้าหา"คำตอบที่พอใจ"  เท่านั้น  เยี่ยม
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:24:26 PM »

...การบางอย่างจำเป็นต้องมีคนกลางครับ  อย่างเช่นในทางธุรกิจ บางครั้งถ้าไม่มีคนกลาง การตกลงการค้ากันจะเกิดขึ้นได้ยากหรือไม่เกิดขึ้นเลย

...อย่างไรก็ตาม เป็นคนกลางต้องระวังข้อกล่าวหาว่าเข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดครับ เช่นถ้าเกิดการตกลงการค้ากันตามที่กล่าวข้างต้น แล้วมีการเบี้ยวกัน คนกลางอาจโดนข้อกล่าวหา ทั้งที่เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง

...เป็นคนกลางจึงต้องเป็นกลางจริงๆ ครับ ไม่เช่นนั้นจะเป็นแค่นายหน้า

เรื่อง ธุรกิจ คำตอบ ของ อา coda คือคำตอบสุดท้ายครับ  ไหว้ เยี่ยม
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:32:39 PM »

บางครั้ง คำว่า อุเบกขา  ก็ใช้ได้นะครับ  Grin

อุเบกขา หมายถึง   ความความวางเฉยแบบวางใจเป็นกลางๆ โดยไม่เอนเอียงเข้าข้างเพราะชอบ เพราะชัง เพราะหลงและเพราะกลัว เช่นไม่เสียใจเมื่อคนที่ตนรักถึงความวิบัติ หรือไม่ดีใจเมื่อศัตรูถึงความวิบัติ มิใช่วางเฉยแบบไม่แยแสหรือไม่รู้ไม่ชี้ ทั้งๆ ที่สามารถช่วยเหลือได้เป็นต้น
ลักษณะของผู้มีอุเบกขา คือเป็นคนหนักแน่นมีสติอยู่เสมอ ไม่ดีใจไม่เสียใจจนเกินเหตุ เป็นคนยุติธรรม ยึดหลักความเป็นผู้ใหญ่ รักษาความเป็นกลางไว้ได้มั่นคงไม่เอนเอียงเข้าข้าง ปฏิบัติหน้าที่ด้วยเหตุผลถูกต้องคลองธรรม และเป็นผู้วางเฉยได้เมื่อไม่อาจประพฤติเมตตา กรุณา หรือมุทิตาได้

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:17:36 PM »

โอ๊ย ๆ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:30:08 PM »

บางครั้ง คำว่า อุเบกขา  ก็ใช้ได้นะครับ  Grin

อุเบกขา หมายถึง   ความความวางเฉยแบบวางใจเป็นกลางๆ โดยไม่เอนเอียงเข้าข้างเพราะชอบ เพราะชัง เพราะหลงและเพราะกลัว เช่นไม่เสียใจเมื่อคนที่ตนรักถึงความวิบัติ หรือไม่ดีใจเมื่อศัตรูถึงความวิบัติ มิใช่วางเฉยแบบไม่แยแสหรือไม่รู้ไม่ชี้ ทั้งๆ ที่สามารถช่วยเหลือได้เป็นต้น
ลักษณะของผู้มีอุเบกขา คือเป็นคนหนักแน่นมีสติอยู่เสมอ ไม่ดีใจไม่เสียใจจนเกินเหตุ เป็นคนยุติธรรม ยึดหลักความเป็นผู้ใหญ่ รักษาความเป็นกลางไว้ได้มั่นคงไม่เอนเอียงเข้าข้าง ปฏิบัติหน้าที่ด้วยเหตุผลถูกต้องคลองธรรม และเป็นผู้วางเฉยได้เมื่อไม่อาจประพฤติเมตตา กรุณา หรือมุทิตาได้

อืมมมม...จุย์ๆๆๆ ป้าด ๆๆๆ ผมไม่ได้ตาฝาดนะครับ  นี่คือข้อความจากแพะตาไฟ  Shocked

หน้า: [1] 2
  พิมพ์