เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:29:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับปลอกกระสุน จำนวนมาก  (อ่าน 3236 ครั้ง)
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:37:52 PM »

อยากทราบว่า ถ้ามีปลอกกระสุึนจำนวนมาก ได้มาพร้อมกับ มรดกปืน  

ปัญหาคือ (สมมุติ) ปืนที่ได้รับมกดก - ใด้รับใบอณุญาติมา มีแค่ .22 กับ ลูกซอง  และ .177(แก๊ส,ลม)
ส่วนปลอกกระสุนที่ มีเป็น 9มม.   กับ .38 ซึ่งปืนทั้ง2กระบอก (เคยเป็น อวป. ของ บิดา) ขายไปแล้ว

มีรวมๆ 300นัด ไม่ทราบว่า จะจัดการยังไงดีครับ เพราะเท่าที่รู้คือ แค่ปลอกกระสุนก็ผิดกฏหมายถ้าไม่มีใบฯ
 เอาไปไห้อำเภอ หรือ  สถานีตำรวจดี  

อีกเรื่องคือ  กระสุน ปืนลม .177   ในใบอณุญาติ ไม่ระบุจำนวนกระสุน  
และในมรดกมีกระสุนประเภทนี้อยู่     5ตลับครึ่ง   ตลัีบละ 500นัด  
ไม่ทราบว่า จะมีปัญหารึเปล่าครับ    

ไปอ่านดูใน "มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา"
ก็ไม่เห็นมีเอ่ยถึง กระสุนปืนลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 09:45:02 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:46:50 PM »

ถ้ามีลูกหรือปลอกที่เราไม่มีป4คุม ก็ผิดกฏหมายครับ จะไม่ผิดกฏหมายก็ต่อเมื่อเปลี่ยนสภาพมันไปเลย เช่นทำเป็นวัตถุมงคลอะไรแบบนี้ แต่ถ้าเรามีป4คุม มีกี่นัดก็ได้ เพื่อนให้ สมบัติเก่าของปู่ของพ่อ ก็ว่ากันไปครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:47:30 PM »

ขายเป็นทองเหลือง ที่รับซื้อของเก่า
เจอเข้า ก็รับเต็ม ๆ  จ่ายเงินอย่างเดียว เหนื่อยด้วย
อย่างอื่น ถ้าเราได้รับอนุญาต คู่กับอาวุธปืน
ไม่มีปัญหา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:50:53 PM »

เอาไปให้สนามยิงปืนดีกว่าครับ....เขาเอาไปใช้ใหม่ได้...

ส่วนปืนลม ใบอณุญาตครอบคลุมถึงกระสุนที่ใช้กับปืนที่มีใบอณุญาตได้ ไม่ระบุจำนวน ไม่ต้องกังวลครับ...

อีกอย่างนึง เจ้าปืนลม อันชูตส์ในรูปข้าง จะขายไหมครับ จะเอาไว้ฝึกลูกสาว..

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:54:18 PM »

เอาค้อนทุบ หรือใช้คีมบีบให้หมดสภาพที่จะเอาไปโหลดใหม่ ก็จบเรื่อง
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:57:33 PM »

Feinwerkbau m.100  ในรูปด้านข้าง  คงจะขายไม่ได้ครับ เป็น มรดกพ่อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  
เก็บไว้ในกล่อง 10กว่าปี จน โอริง ปะเก็น  หมดอายุ
กว่าจะหาร้านที่มีอะไหล่ได้ ก็เจอร้านปืน 4...   อยู่เจ้าเดียว
แถมอะไหล่ที่หา ทางร้านก็เหลือแค่ 1ชุดด้วยในวันที่ไปหาซื้อ     หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:58:48 PM »

เปลี่ยนสภาพไปเป็นพระพุทธรูปแล้วประมาณพันกว่าปลอก  ไหว้
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:09:02 PM »

เอ
เปลี่ยนสภาพไปเป็นพระพุทธรูปแล้วประมาณพันกว่าปลอก  ไหว้

ไหว้ ไหว้ไปให้ที่ไหนทำครับค่าใช้จ่ายในการทำแพงไหมครับอยากทำมั่งครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกมีปลอกขนาด9+.38+.380+.22อยู่1ถุงดินใบเล็กครับถ้าไม่สะดวกหน้านี้รบกวนPM ครับ::014:: ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:15:55 PM »

...มีปลอกกระสุนปืนที่ขายไปแล้ว ถือว่ามีเหตุผลอธิบายได้ครับ ถ้าผมเป็นตำหนวดผมว่าไม่ผิด  เยี่ยม

...บังเอิญไม่ได้เป็น  อ๋อย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Sei-i- tai
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:44:50 PM »

...มีปลอกกระสุนปืนที่ขายไปแล้ว ถือว่ามีเหตุผลอธิบายได้ครับ ถ้าผมเป็นตำหนวดผมว่าไม่ผิด  เยี่ยม

ถ้าเป็นน้ำตาลคงไม่แพงหรอกคร้าบบ อิ อิ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:49:14 PM »

เอาไปบริจาคหล่อพระ. เยี่ยม
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:51:22 PM »

ถ้าเป็นน้ำตาลคงไม่แพงหรอกคร้าบบ อิ อิ

...ไม่เกี่ยวกันเลย  Huh

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 05:02:53 PM »

เคยยิงและเก็บมั่งไม่ได้เก็บมั่งรวมๆกันแล้วร่วมสองหมื่นปลอก  น้องมาขอว่าจะเอาไปให้อาจารย์อ๊อดทำตะกุด  ผมก็เลยให้ไปทั้งหมด  น้องเขาเอาตะกุดที่ทำเสร็จแล้วมาให้อันหนึ่ง  ส่วนปลอกที่เหลือไม่รู้อยูไหนบ้าง...
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:08:53 PM »

Grin

เอาไปให้  สนามยิงปืน  ก็ได้  มั้ง  .....

ผม  เห็น  ที่  สนาม ศรภ.  จะมี  เจ้าหน้าที่  อยู่คนหนึ่ง  เขา  จะคอยเก็บ  ปลอกกระสุน  ที่ยิงแล้ว  ทุก ๆ เย็น  ครับ  .....

ไม่กี่วันก่อน  .....  ผม  เห็น  เขาประดิษฐ์  เครื่องเก็บปลอกกระสุน  (  ต้นแบบ  )   ที่ตกอยู่ตามพื้น  (  ใช้  มอเตอร์ไฟฟ้า  มี  แกนหมุนคล้าย ๆ  แปรงทรงกระบอก  กวาดปลอกกระสุน  เข้า  กล่อง  )

ไม่รู้ว่า  เก็บไปทำอะไร  เหมือนกัน  ......  

Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:59:16 PM »

ถ้ากลัวก็เอาไปโยนไว้ที่สนามครับ นายสนามชอบนักแล

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
หน้า: [1] 2
  พิมพ์