เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:31:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับGreenpeace  (อ่าน 9709 ครั้ง)
plovecat
Jr. Member
**

คะแนน 14

« เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:13:54 PM »

พอดีวันนี้ไปเดินเล่นแถวโลตัสมา 
ก็เจอพนักงานผู้ชายสองคนของกรีนพีชคะ  เขาบอกว่าขอเวลาสักสองสามนาที 
เราก็บอกว่าได้เพราะเห็นว่าเขาขอเวลานิดเดียวสละบ้างได้ก็ดี
พอเข้าไปก็เจอกับคำถาม
รู้จักกับกรีนพีชไหม  เราก็บอกเขาไปว่า  น่าจะรู้จักหลังจากเฉลยคำถามที่ถามมา
พี่ผู้ชายคนหนึ่งก็อธิบายว่า เป็นองค์กรที่ช่วยลดโลกร้อน เขาก็บอกต่อไปอีกว่า  กรีนพีชก่อตั้งที่ประเทศแคนนาดา กรีนพีชประสบความสำเร็จในการต่อต้านโรงงานนิวเคลีย ถ่านหิน ฯลฯ   เราก็พยักหน้า  คิดในใจ ของเขาดีจังทำเพื่อส่วนรวมน่าสนใจมากๆ
จากนั้นเขาก็ถามต่ออีกว่า  อยากช่วยลดโลกร้อนไหม  เราก็ตอบว่า ช่วยได้ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน 
แล้วพี่ผู้ชายอีกคนก็ถามเสริมขึ้นมาอีกว่า  แต่ละเดือนใช้เงินเยอะไหม  แพทก็ไม่พูดอะไรแค่จ้องหน้าพี่เขาไป เขาก็ยิ้มให้พร้อมทั้งยืนเอกสารมาอธิบายให้ช่วยบริจาคเงินและเข้าร่วมการเป็นสมาชิกกับกรีนพีช  แพทก็ดูรายละเอียดคราวๆ ได้ความว่า
เขาจะขอรับบริจาคเงินเป็นรายเดือน   โดยหักจากบัญชีหรือบัตรเคดิตก็ได้  แต่มีเงือนไขว่า เดือนหนึ่งไม่ต่ำกว่า  สี่ร้อยบาทแน่ๆ แพทก็คิดในใจ
ทำไมขอบริจาคทั้งทีจะตามใจเราไม่ได้หรือ ทำไมต้องบังคับบริจาคเป็นตัวเลขที่เขากำหนดด้วย
หากไม่ต้องการบริจาคหรือยกเลิกการเป็นสมาชิกก็สามารถทำได้  ระหว่างที่อ่านรายละเอียดเขาก็อธิบายประกอบการอ่านไปด้วยว่า  กรีนพีชไม่ขอรับเป็นเงินสด  และไม่รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาล  หรือหน่วยงานใด เงินทั้งหมดมาจากการบริจาคของประชาชน  แพทก็ถามพี่เขาไปว่า  ทำไมไม่ตั้งกล่องบริจาคล่ะ  แพทไม่มีเงินเก็บในบัญชีไม่มีบัตรเคดิตแต่อยากจะช่วยบริจาคสักร้อยสองร้อยพอประมาณเป็นครั้งคราวไป  พี่เขาก็ชักสีหน้าแบบดุๆแล้วเอานิ้วชี้ไปยังข้อความในเอกสารว่า  ไม่รับเป็นเงินสด  แพทคิดว่าพี่เขาคงลืมตัวกระมั้งจึงชักสีหน้าใส่แพท    พอเขานึกขึ้นได้เขาก็ยิ้ม แพทหมั่นไส้มากเลยถามเขาไปอีกว่า หากให้หักเงินแล้วจะตรวจสอบได้ไหมว่าเอาเงินของเราไปใช่ประโยชน์จริงๆ  พี่เขาก็พูดเพียงแค่ว่า กรีนพีชจะส่งวารสารมาให้ดูทุกเดือน   พูดจบ เขาก็ถามเรามาว่าจะช่วยลดโลกร้อนด้วยการเป็นสมาชิกแล้วบริจาคเงินผ่านการหักบัญชีหรือเคดิตไหม
 แพทก็ไม่มีคำตอบเพราะคิดว่า ขนาดจะยิงปืนทั้งทียังแบมือขอเงินอยู่  ไหว้   ถ้าขืนตอบตกลงไปมีหวังโดนริบค่าขนมค่ากระสุนแน่ๆ   ตกใจหน้าซีด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
 พอพี่เขาเห็นเรานิ่งเพราะคิดนาน เขาก็ทำลายบรรยากาศเเห่งความสงบด้วยการถามย้ำอีกที  ว่าตกลงจะเป็นสมาชิกไหม พอดีจังหวะคุณแม่เดินมาตาม  แพทก็โดนดุว่าหายไปไหนนาน
  แพทก็เลยบอกพี่เขาไปว่าคุณแม่มาตามแล้ว  ขอที่อยู่เว็บกรีนพีชแทนจะได้ไหมจะขอดูรายละเอียดประกอบในการตัดสินใจ
แต่คำตอบที่ได้รับมา  นั่นก็คือ  คุณน้องครับนั่นคุณแม่น้องใช่ไหม แพทก็บอกว่าใช่คะ  พี่เขาก็ยิ้มแล้วพูดต่อไปว่า  พอดีเลยไปชวนคุณแม่มาช่วยบริจาคเงินหน่อย  เดือนแค่ไม่กี่ร้อยบาทเอง
แพทก็มองหน้าพี่เขาไปแทนคำตอบพร้อมเดินจากไปอย่างหัวเสียเอามากๆ  ขอเว็บก็ไม่ให้  ขอแต่เงินเราอย่างเดียวเลย  ไหนว่าจะขอเวลาแค่สองสามนาที  นี่ก็ปาเข้าไปเกือบครึ่งชั่วโมง  อยากจะบริจาคเงินช่วยแต่ก็ต้องบังคับบริจาค
ถามเรื่องการตรวจสอบก็บอกว่าจะส่งวารสารมาให้ดู  แพทไม่ได้อคติกับการเข้าไปมีส่วนช่วยสังคมของกรีนพีชนะ  แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าจะขอเงินบริจาคทั้งทีต้องบังคับกันด้วย  แล้วการตรวจสอบการทำงานล่ะโปร่งใสไหม ใครเป็นคนตรวจ พี่เขาก็ไม่อธิบายอะไรเลยพอพูดถึงการตรวจสอบ   บู่ บู่ บู่ 

อากาศร้อน แต่อย่าใจร้อน
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:16:06 AM »

น่าแปลกนะครับ ทำไมรับเงินสดไม่ได้
 ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับองค์กรนี้เลยครับ
รอท่านต่อไปมาชี้แจง
 นั่งเฝ้ากระทู้ให้ด้วย....

[/url]
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:17:44 AM »

ลืมๆ สวัสดีตอนเช้าๆครับ

[/url]
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:40:07 AM »

แก๊งค์ ต้มตุ๋น ครับ
พอๆ กับ ขาย สติ๊กเกอร์ทหารผ่านศึกเลย แต่งตัวดูหรู น่าเชื่อถือ

juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:45:06 AM »

ไม่น่าใช่แก๊งครับ  พอดีเคยบริจาคอยู่บ้าง  ที่ไม่รับเป็นเงินสดเพราะอาจจะหายได้ระหว่างการส่งมอบ เลยหักบัญชีสะดวกและวางแผนได้ง่าย แต่คุณแพทคงไปเจอตัวแทนที่พูดไม่เป็นมากกว่าครับ  ถึงเราให้บัญชีบัตรไปแล้วไม่อยากให้ก็โทรบอก ตันสังกัดบัตรบอกไม่ให้หักแล้วก็จบครับ  ถ้าเป็นแก๊งจะมาขอหักเงินจากบัตรเราไม่ได้ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:54:35 AM »

ถ้าไม่ใช่แก๊งค์ ต้มตุ๋น  ก็ดีไป ครับ  แต่ถ้ากรีนพีท ทำแบบนี้ ผมคงไม่ขอ บริจาค ครับ
ด้วยเหตุผมที่ว่า การบริจาคโดยหักเงินในบัญชี เหมือนกับ การมัดมือชกสำหรับคนหาเช้ากินค่ำอย่างผม เพราะว่าบางช่วงเวลา เงิน 200 บาทก็ ทำอะไรได้หลายๆอย่าง
หรือต้องรอให้ผม มีอันจะกินมากกว่านี้ ก่อน  ถึงคิดจะเอามาพิจารณา อีกครั้ง
   ตอนนี้ขอ บริจาค พวกเด็กยากจน สร้างอาคารที่งบของรัฐเข้าไม่ถึงดีกว่าครับ   ไหว้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:29:19 AM »

...เคยเจอคล้ายๆ กัน เป็นองค์กรพิทักษ์สัตว์อะไรสักอย่าง ออกบูธในศูนย์การค้า ขอหักบัญชีเป็นรายเดือนอย่างเดียวเหมือนกัน

...แรกๆ ก็พูดดี แป๊บเดียวชักหนักข้อ หาว่าผมรักแต่หมาที่บ้าน ไม่รักหมาเร่ร่อน พยายามทำให้รู้สึกผิดเสียเหลือเกิน ผิดมากๆ ต้องยอมให้หักบัญชีเดี๋ยวนี้ บู่

...ถ้าเดาไม่ผิด เด็กคงจะูพูดตามสคริปต์ แต่ทำได้แย่มากๆ จนสร้างความรำคาญ  อ๋อย

...สำหรับ Green Peace โดยส่วนตัวเห็นด้วยกับกิจกรรมหลายอย่าง ซึ่งถ้าไม่มีพวกเขาแล้วสิ่งแวดล้อมน่าจะบรรลัยกว่านี้อีกแยะ แต่วิธีหาเงินแบบนี้จะเป็นผลลบต่อองค์กร ต้องปรับปรุงครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:31:49 AM »

สำหรับผม ส่วนตัวผมมีอคติกับNGO ทั้งหลายแหล่  แต่กรีนพีชนี่ดูดีกว่าคนอื่นหน่อยนึง ผมชอบในเรื่องต่อต้านการล่าวาฬเท่านั้นครับ  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:42:32 AM »

...เคยเจอคล้ายๆ กัน เป็นองค์กรพิทักษ์สัตว์อะไรสักอย่าง ออกบูธในศูนย์การค้า ขอหักบัญชีเป็นรายเดือนอย่างเดียวเหมือนกัน

...แรกๆ ก็พูดดี แป๊บเดียวชักหนักข้อ หาว่าผมรักแต่หมาที่บ้าน ไม่รักหมาเร่ร่อน พยายามทำให้รู้สึกผิดเสียเหลือเกิน ผิดมากๆ ต้องยอมให้หักบัญชีเดี๋ยวนี้ บู่

...ถ้าเดาไม่ผิด เด็กคงจะูพูดตามสคริปต์ แต่ทำได้แย่มากๆ จนสร้างความรำคาญ  อ๋อย

...สำหรับ Green Peace โดยส่วนตัวเห็นด้วยกับกิจกรรมหลายอย่าง ซึ่งถ้าไม่มีพวกเขาแล้วสิ่งแวดล้อมน่าจะบรรลัยกว่านี้อีกแยะ แต่วิธีหาเงินแบบนี้จะเป็นผลลบต่อองค์กร ต้องปรับปรุงครับ

ชอบประโยคนี้จังครับ  +1 ครับ  ไหว้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:53:20 AM »

สำหรับผม ส่วนตัวผมมีอคติกับNGO ทั้งหลายแหล่  แต่กรีนพีชนี่ดูดีกว่าคนอื่นหน่อยนึง ผมชอบในเรื่องต่อต้านการล่าวาฬเท่านั้นครับ  ไหว้ Cheesy

...สำหรับผม ไม่เหมารวม แต่จะขอดูเป็นรายองค์กรครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:02:49 AM »

ผมเคยเจอแต่วัดๆหนึ่งบอกไม่ต้องทำบุญมากทีเดียว ผ่อนได้เดือนละ300-400$.............
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:46:11 AM »

เดี๋ยวนี้มีหลายที่ครับที่ทำแบบนี้ อง๕การช่วยเหลือเด็กยู....ก็เหมือนกันครับ เท่าที่ฟังมา เห็นว่าถ้าสามารถโน้มน้าวให้ไปบริจาคกับเขาได้ เขาจะได้ค่าคอมฯครับ เคยมีคนส่งฟอร์เวิล์ดเมล์มาให้ผม บอกว่าได้ค่าคอมฯต่อราย 500-800 บาท ขึ้นกับจำนวนเงินที่เขาบริจาคครับ

Uploaded with ImageShack.us
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:56:59 AM »

โดนกับตัวเองเหมือนกัน ลักษณะมาเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้เล่าเลย แต่ผมเจอที่ไปรษณีย์ปราณบุรี บอกผมว่าขอแค่น้ำ 1 ขวดผมเห็นว่าน้ำ 1 ขวดไม่ได้ทำให้ผมเดือดร้อน ผมเลยให้เขา 100 บาทเลย เขาไม่รับบอกว่าไม่ได้มาขอรับบริจาค แต่จะขอเป็นรายเดือน ที่ว่าน้ำ 1 ขวดคือขอวันละ 1 ขวดเดือนหนึ่ง 30 ขวด น้ำขวดละ 10 บาทจะขอผมเดือนละ 300 บาทโดยให้เซนต์ยินยอมหักเงินจากบัญชี ผมเลยบอกว่าถ้าเอากันเป็นประจำผมไม่มีให้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:22:38 AM »

Ha Ha Ha  ฮา  เรื่อง "องค์กร การกุศล  สากล"   ฮา

ยายเชื่อถือ  มากกว่า  พวกที่เอา พระพุทธรูป พระบรมฉายาลักษณ์ 
หรือพวก มูลนิธิ โน่น นี่  เดินตระเวนขอเงินบริจาคคร๊า  ฮา

ลองสังเกตุดูน๊ะคร๊า  พวกเขาจะยืน  ขอเรี่ยไร บนทางเท้า  ทางสาธารณะ  ฮา
มิได้ใช้พื้นที่  ของสถานประกอบการ  อ่ะคร๊า  ฮา

ยายเจอบนสะพาน  ที่จะเดินต่อ  เข้าไปรถไฟฟ้า  ฮา
ยายเดินแล้วมองไปข้างหน้า  เห็นเขาเดิน เข้าไปชักชวน  กลุ่มบุคคล ที่เห็นว่า เป็นเป้าหมาย คร๊า

ยายมองแป๊ปเดียว  ก็รู้ว่าเขามาจากองค์กรไหน  อ่ะคร๊า  ฮา
วิธีสังเกตุง่ายๆ  เสื้อที่เขาใส่จะมีอักษร ตัวย่อของ องค์กร คร๊า
เช่น UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ฮา

ถ้าเขาเดินเข้ามาหา  รีบชิงบอกว่า   UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ใช่มั้ย  ฮา
น้องเขาจะตกใจ  แล้วถามว่าพี่รู้ได้อย่างไร  ยายยิ้ม  คร๊า  ฮา
บอกเขาว่าพี่จะรีบ  ไว้วันหลังคุยกัน  ฮา  ถ้าไม่อยากบริจาค หรือเสียเวลาน๊ะคร๊า  ฮา 
น้องคนที่มาถือกล่อง หรือ แนะนำตัว  ก็เป็นนักศึกษา  ทั้งนั้นแหละคร๊า
เขาหารายได้พิเศษ  อ่ะ  อย่ารังเกียจ รังงอน เขาเลยคร๊า

เอ็นจีโอ  เบิ้ม  ของไทย คือ ท่านอนันต์ ปันยารชุน  คร๊า  อดีตนายกของไทย  ฮา

ในเมืองไทยเรามี  มูลนิธิ "ศุภนิมิตร"  ที่เขาเรี่ยไร ช่วยเหลือ คนพิการ คร๊า
พอปีใหม่ที  หรือวันเกิด ที  เขาก็ส่ง โปสต์การ์ด  มาให้ถืงบ้าน พร้อมหมายเลขบัญชีธนาคาร
ถ้าไม่ประสงค์ จะรับไว้  ก็คืน ไปรษณีย์ ให้เขาส่งกลับได้คร๊า  ฮา

ถ้าบริจาคแล้วไม่เดือดร้อน  ก็เป็นความสุขเล็กๆคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:29:34 AM »

ยายมองแป๊ปเดียว  ก็รู้ว่าเขามาจากองค์กรไหน  อ่ะคร๊า  ฮา
วิธีสังเกตุง่ายๆ  เสื้อที่เขาใส่จะมีอักษร ตัวย่อของ องค์กร คร๊า
เช่น UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ฮา

ถ้าเขาเดินเข้ามาหา  รีบชิงบอกว่า   UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ใช่มั้ย  ฮา
น้องเขาจะตกใจ  แล้วถามว่าพี่รู้ได้อย่างไร  ยายยิ้ม  คร๊า  ฮา
บอกเขาว่าพี่จะรีบ  ไว้วันหลังคุยกัน  ฮา  ถ้าไม่อยากบริจาค หรือเสียเวลาน๊ะคร๊า  ฮา

ทำไมเค้าต้องตกใจด้วยครับยาย  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 11:32:33 AM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์