เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:30:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวโน้มปืนลูกดก 9มม./.45  (อ่าน 16473 ครั้ง)
rey
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:06:21 PM »

สองสามอาทิตย์ก่อน ผมเห็นข่าวใน CNN เกี่ยวกับกฏหมายปืนในสหรัฐที่บังคับให้เม็กกาซีนบรรจุได้ไม่เกิน 10 ลูก หมดอายุลง แล้วไม่มีท่าทีจะต่อเพราะกลัวจะมีผลต่อการเลือกตั้ง   ต้องถามท่านที่ติดตามข่าวว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า  ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ปืนลูกดกก็จะกลับมานิยมอีกครั้งใช่ไหมครับ    บางคนบอกว่า 1911จุดสี่ห้า อยู่ยั่งยืนยงก็เพราะความเป็นจุดสี่ห้า แต่ก็มีปัจจัยเสริมความยั่งยืนยงมาจากมาตรการไม่เกิน 10 ลูก ทำให้ 9 มม.ในสหรัฐไม่เกิดเต็มที่ 

พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าอนาคตจะเป็นยังไง ความนิยมปืนเก้าลูกดกรวมทั้ง1911จุดสี่ห้าแม็กสองแถว  มีมากขึ้น???
ส่วนตัวผมเอง กฏหมายหมดอายุก็ดี แม็กสองแถวลูกดกจะได้ราคาถูกลง Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:22:55 PM »

ตามข่าวที่คุณ rey เข้าใจนั้นถูกแล้ว  เป็นเรื่องหนึ่งที่ประธาธิบดีบุชถูกคู่แข่งโจมตี
ส่วนตัวผม คิดว่าตลาดปืนจะกลับไปเหมือนสิบเอ็ดปีที่แล้ว (ก่อนคลินตันจะออกกฎหมายฉบับนี้) 
คือโครงแถวเดี่ยว จะไม่เพิ่มขึ้น   คงที่เท่าเดิมครับ  คือเป็นตลาดตรงกลาง  ที่แย่คือลูกโม่ครับ ส่วนขาขึ้นคือพวกลูกดก

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:23:03 PM »

...คิดสงสัยคล้ายๆ ผม  นึกย้อนกลับไปตอนที่สหรัฐออกกฎหมายควบคุมความจุแม๊กให้เหลือ 10 นัด  ช่วงนั้นปืนลูกดกขนาด 9 มม. กำลังบูมมากๆ  พอกฎหมายนี้ออกมา  ปืน 1911 ขนาด .45 ก็ขายดี  เพราะไหนๆ ก็จำกัดความจุแล้ว  ขอเอาลูกโตๆ มาชดเชยจำนวนกระสุนที่ไม่มากนักก็แล้วกัน  พอดีจังหวะที่สิทธิบัตร 1911 หมดอายุลง  ปืน 1911 จากผู้ผลิตรายใหม่ๆ จึงออกมาตีตลาดแบบพอเหมาะพอดี  ผมมองว่ายังงี้ครับ

...ทีนี้พอกฎหมาย 10 นัดหมดอายุลง  มันก็น่าคิดว่าแฟนปืนจะหันหน้าหนีจาก 1911 หรือไม่  เพราะจริงอยู่ที่ว่า 1911 นั้นแสนจะอมตะนิรันดร์กาล (พอๆ กับคุณพี่สุเทพ วงศ์กำแหง) และ 1911 รุ่นใหมก็โดนใจแฟนๆ ไม่น้อยในระยะหลัง  แต่อะไรๆ ก็ไม่แน่  น่าสนใจครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:28:29 PM »

1911 นั้นแสนจะอมตะนิรันดร์กาล (พอๆ กับคุณพี่สุเทพ วงศ์กำแหง)

พี่แก้วก็...เปรียบเทียบซะ Grin

I am dying... -*-

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:39:59 PM »

1911 นั้นแสนจะอมตะนิรันดร์กาล (พอๆ กับคุณพี่สุเทพ วงศ์กำแหง)

พี่แก้วก็...เปรียบเทียบซะ Grin

...พอดีช่วงนี้มีธุระบางอย่างที่จะเชิญคุณพี่ท่านมาอุดรน่ะครับ Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:45:05 PM »

ที่ตลาดลูกโม่จะแย่เพราะ?

เมื่อตลาดลูกดกโตขึ้น 
ลูกโม่ที่มีเพียงห้านัด, หกนัด, หรือสูงสุดเพียงแปดนัด  ก็ถูกเปรียบเทียบ......น้อยจัง...!
ลูกโม่ที่อยู่ได้ คือลูกโม่ที่เด่น  และไม่ซ้ำกับออโต
ตัวอย่างเช่น ลูกโม่ .44mag เป็นต้น ใช่มั๊ยเจ้าค่ะ
:Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2004, 06:06:17 PM โดย JarengkaBOW » บันทึกการเข้า

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:45:41 PM »

ยังมี .40 ที่เริ่มใช้อยู่นะตอนนี้ด้วยนะครับ....
หากไม่มีกม.จำกัดกระสุน 10 นัด ผมว่า .40 ก็คงไม่น้อย
9 และ 11 อ่ะครับ Grin Grin
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:47:47 PM »

...พอดีช่วงนี้มีธุระบางอย่างที่จะเชิญคุณพี่ท่านมาอุดรน่ะครับ Grin

พี่แก้วใช้คำพูดอย่างกับว่า คุณสุเทพ อ่านอยู่ในบอร์ดนี้ด้วย ??

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 05:52:49 PM »

พี่แก้วใช้คำพูดอย่างกับว่า คุณสุเทพ อ่านอยู่ในบอร์ดนี้ด้วย ??

...อ้าว  เป็นงั้นไป  :Smiley Grin

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:21:50 PM »

พูดยากแฮะ  ถ้าเอาจำนวนกระสุนเกิน 12 นัด  ผมคงเลือกขนาด 9 มม.  แต่ถ้าจำนวนกระสุนสัก 10 นัด  ผมขอเลือกขนาด 11 มม. ดีกว่า  แต่คงไม่เลือกขนาด 11 มม. จุกระสุนเกิน 12 นัดครับ  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:33:22 PM »

ผมว่า1911(.45)ไม่มีวันเสื่อมคลาย(ความนิยม)  แต่ผมว่ายอดขาย9มมลูกดกกระฉูดแน่ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 08:16:49 PM »

ผมว่า1911(.45)ไม่มีวันเสื่อมคลาย(ความนิยม)  แต่ผมว่ายอดขาย9มมลูกดกกระฉูดแน่ Grin
   ผมก็ว่าอย่างนั้นนะ....คิดหนักหน่อยจะซื้อปืนซักกระบอกจะเอาลูกดกหรือจะเอาความอมตะนิรันด์กาล....หนักใจจริงๆ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 08:35:12 PM »

...คิดสงสัยคล้ายๆ ผม  นึกย้อนกลับไปตอนที่สหรัฐออกกฎหมายควบคุมความจุแม๊กให้เหลือ 10 นัด  ช่วงนั้นปืนลูกดกขนาด 9 มม. กำลังบูมมากๆ  พอกฎหมายนี้ออกมา  ปืน 1911 ขนาด .45 ก็ขายดี  เพราะไหนๆ ก็จำกัดความจุแล้ว  ขอเอาลูกโตๆ มาชดเชยจำนวนกระสุนที่ไม่มากนักก็แล้วกัน  พอดีจังหวะที่สิทธิบัตร 1911 หมดอายุลง  ปืน 1911 จากผู้ผลิตรายใหม่ๆ จึงออกมาตีตลาดแบบพอเหมาะพอดี  ผมมองว่ายังงี้ครับ

...ทีนี้พอกฎหมาย 10 นัดหมดอายุลง  มันก็น่าคิดว่าแฟนปืนจะหันหน้าหนีจาก 1911 หรือไม่  เพราะจริงอยู่ที่ว่า 1911 นั้นแสนจะอมตะนิรันดร์กาล (พอๆ กับคุณพี่สุเทพ วงศ์กำแหง) และ 1911 รุ่นใหมก็โดนใจแฟนๆ ไม่น้อยในระยะหลัง  แต่อะไรๆ ก็ไม่แน่  น่าสนใจครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น Smiley
นายสมชายเห็นด้วยกับพี่แก้วครับ... 1911 อมตะนิรันดร์กาลจริงๆ... ถึงแม้ 9 มม. ลูกดกจะมีคุณค่าด้านประโยชน์ที่ลูกดกก็จริงอยู่... แต่ 1911 ก็มีประโยชน์ใช้สอยอีกด้านครับ...

ตัวอย่างเช่นผู้การฯ ของเราเลือกใช้ Colt Single Action เป็นปืนเฝ้าบ้านยิงกลางคืนไงครับ... ตัวนายสมชายเอง หากยิงปืนในขณะใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว เช่นมือนึงคว้าแขนเมียพาวิ่ง อิกมือนึงต้องใช้ปืน... ต่อให้ Glock19 ลูกดก... ก็คงยิงอะไรไม่ถูกหรอกครับ... แต่หากเป็นม้าแก่กรำศึกวิ่งไปยิงไป เต้นระบำไปยิงไป... ยังเข้ารูปขวดได้ทุกนัดในระยะที่ซ้อมบ่อยๆครับ... ฮา

และเป็นที่น่าสังเกตอีกอย่างนึง... 1911 มักมีคู่กับ 9 ลูกดกแฮะ... ไม่เชื่ออ่านในกระทู้ปืนประจำกายซิครับ... เย้... พี่แก้วเอง ก็เข้าข่าย... ฮา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 09:20:42 PM »

แหม... เขียนแล้วมันส์มือ... ฮา... คือนายสมชายคิดมาตั้งนาน คิดทุกครั้งที่เห็นรูป 9 มม. ลูกดกในหนังสือปืน... จะเลือกกระบอกเดียวติดตัวออกจากบ้าน ลูกแยะ ยิงหลายยก... ลูกดกได้เปรียบ... นายสมชายเลยซื้อ Glock19 อีกหนึ่งกระบอกตั้งแต่ ปี 37... ใช้คู่กับ 1911 กันมาตั้งนาน นายสมชายออกจากบ้านไปไหนต่อไหนทางไกลต่างจังหวัด ก็หยิบ G19 ติดไปด้วย...

แต่นายสมชายหยิบ 1911 ยิงแห้งเล่นในบ้านบ่อยกว่า Glock19... ที่เวลายิงแห้งมันไม่ค่อยสนุกครับ ต้องใช้สองมือเหนี่ยว Slide ให้ถอยหลังนิดนึงเพื่อขึ้นไก... ในขณะที่ 1911 ใช้มือข้างเดียวเหนี่ยวง้างนก แล้วยิงออกไป... นายสมชายรีดผ้าเกือบใช้มือเดียวรีด ดูทีวีใช้มือเดียวกดรีโมต อ่านหนังสือพิมพ์ใช้มือข้างเดียวพลิกหน้า... ทำอะไรต่อมิอะไรได้ด้วยมือข้างเดียวเป็นส่วนใหญ่ครับ... มืออีกข้างนึงยิงแห้ง 1911 ครับ... ก็ปืนมันสวยด้วยแหะ... จ๊ากซ์

ไปๆมาๆ... สองปีหลังมาเนี่ย... นายสมชายไม่ค่อยได้หยิบ G19 ออกจากบ้านเวลามีธุระปะปังเรื่องเงินทอง... นายสมชายเลือกหยิบ 1911 ก็เพราะถนัดมือกว่ามากครับ... ทรงด้ามมันพอดีมุมข้อมือ... ลองกำมือทำท่าชกซิครับ แล้วคลายมือออกมาให้พอมีช่องว่างสอดด้ามปืนลงไปในช่องว่าง... หากเอาด้าม 1911 ใส่ลงไป มุมลำกล้องขนานกับแนวกระดูกแขนเป๊ะเชียวครับ...

แปลว่าเวลานายสมชายยิงฉุกละหุก(จริงๆแล้วก็ต้องเป็นอย่างนั้นน่ะ)... แนวลำกล้องเป็นธรรมชาติกว่าครับ... ในกระบวนทรงด้ามเป็นธรรมชาติเนี่ย... ในทัศนะของนายสมชายว่ามีแต่พวกลูกโม่ซิงเกิ้ลแอคชั่นเท่านั้นครับ... ที่ยิงง่ายกว่า 1911 เวลาฉุกเฉินน่ะ... เย้
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 09:37:05 PM »

แต่นายสมชายหยิบ 1911 ยิงแห้งเล่นในบ้านบ่อยกว่า Glock19... ที่เวลายิงแห้งมันไม่ค่อยสนุกครับ ต้องใช้สองมือเหนี่ยว Slide ให้ถอยหลังนิดนึงเพื่อขึ้นไก... ในขณะที่ 1911 ใช้มือข้างเดียวเหนี่ยวง้างนก แล้วยิงออกไป... นายสมชายรีดผ้าเกือบใช้มือเดียวรีด ดูทีวีใช้มือเดียวกดรีโมต อ่านหนังสือพิมพ์ใช้มือข้างเดียวพลิกหน้า... ทำอะไรต่อมิอะไรได้ด้วยมือข้างเดียวเป็นส่วนใหญ่ครับ... มืออีกข้างนึงยิงแห้ง 1911 ครับ... ก็ปืนมันสวยด้วยแหะ... จ๊ากซ์

ที่จริงก็เพราะว่าปืนกล็อกไม่ใช่ซิงเกิลไกคมเหมือน 1911 ต่างหากครับ
ถ้าไกเบา  แตะลั่นนกสับดัง"ปิ้ง"เหมือนเปิดไฟแช็กดูปองด์ 
กล็อกคงถูกหยิบมายิงแห้งบ่อยไม่แพ้กัน (มั้ง) ?  Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์