เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าวันหนึ่ง.....................  (อ่าน 6693 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 09:41:35 AM »

ตามคำโปรยครับ

สติกำกับ ปัญญานำทาง

ใช้ธรรมะแห่งองค์พระจอมไตร และราชธรรมแห่งองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเป็นธงชัยฝ่าฟันไปครับ

การตัดสินใจใดๆด้วยอารมณ์หรือความสะใจ เป็นทางแห่งความเสื่อม
อย่าติดกับความรุนแรงนัก ไม่ดี

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 10:03:51 AM »

โหลดกระสุนให้ครบทุกกระบอกเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 12:47:21 PM »

.........สั้นๆง่ายๆเลยนะครับ ( แต่ได้ใจความ )..... Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 12:54:51 PM »

ถ้าจำเป็นอย่างที่สุด ตรองควร-ไม่ควร,ใช้สติ+สมองและสัญชาตญาณแล้ว ผมก็ตามสโลแกนของคุณแหละครับ หน้าไหนก็ไม่ยั่นอยู่แล้ว  Cool
กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย          สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย
แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย                 กูสุดอายหากเสียทีไพรีครอง
       ใครบ้างเหวยจะร่วมสู้กับกูบ้าง     ใครบ้างเหวยจะอยู่ข้างไทยใจหาญ
ใครบ้างเหวยจะละสุขสนุกสำราญ      ใครบ้างเหวยยอมวายปราณเพื่อไทยคง
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 02:31:07 PM »

และเตรียมเป้ใส่กระสุนไปให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ Angry
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 02:45:06 PM »

...ถึงเวลานั้นจริงๆ ปืนพกกับลูกซองน่าจะเพียงพอกับการป้องกันบุคคลและทรัพย์สินในความดูแล  แต่ถ้าสถานการณ์รุนแรงเลวร้ายถึงที่สุด  ไรเฟิลแรงสูงอาจเป็นของจำเป็นครับ  Undecided

...นี่คิดแบบเกินเลยไปบ้าง อิอิ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2004, 02:47:54 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:04:01 PM »

ถ้าวันหนึ่ง( ไม่อยากให้มี แต่ก็ไม่แน่นะครับ ) บ้านเมืองมันวุ่นวาย เกิดกลียุค จะทำอย่างไรดีครับ
       ผม ว่าต้องดูว่าคำว่าเกิดกลียุค ของพี่ Nattapol หมายถึง แบบไหนครับ ถ้า เป็น แบบ อิรัก
    ถูก มหาอำนาจใช้กำลัง เข้ารุกราน   ผมว่าอย่างน้อย คนที่มีปืนทุกคนก็ จะจับอาวุธ ขึ้นสู้
    ต่อกร กับผู้ รุกราน เป็นแน่ ครับผม เชื่อว่าอย่างนั้น และ แน่นอน คนที่เคยได้รับการฝึกใช้
    อาวุธ  มาบ้าง ยอม ดีกว่าไม่เคย ครับ
      เคยดู หนัง อยู่ เรื่องหนึ่ง(หนังเกี่ยวกับสไนเปอร์ 2คน) เป็นเรื่องเกี่ยวกับบ้านเมือง เกิด กลียุคประเทศ ถูกรุกร้าน(ใช่บอสเนียนหรือป่าว ไม่แน่ใจ) ประชาชนในประเทศ จับอาวุธขึ้นสู้  พวกที่มีทักษะหน่อย ก็ จะช่วยฝึกให้กับคนอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2004, 03:10:11 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:36:37 PM »

เคยมีความคิดอยู่ เหมือนกันครับ Grin ตั่งแต่ 1สั้น 1 ยาว หาซื้อกระสุนลำบากมากๆ

ตอนนี้เลย กำลัง ทยอยสะสม กระสุน ไว้ครับ หลายอย่าง ซีนเก็บอย่างดี ใส่ตัวดูดความชื้นพร้อม Smiley คิดว่าเก็บได้ 10 ปี มั้งครับ

เผื่อไว้ไม่เสียหลายครับ เอาไว้ตั้งรับในบ้าน ครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:44:27 PM »

เหมือนกันเลย........

อย่าลืมคอยเปลี่ยนตัวดูดความชื้นนะครับ Wink

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:53:44 PM »

ผมว่าด้วยบารมีของพระเจ้าอยู่หัว พระสยามเทวาธิราชคงไม่มืเรื่องหรอกครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:55:19 PM »

ปัจจุบัน...ไม่น่าเกิดอย่างนั้น
อิรัค..ว่าเลวร้าย เขายังอยู่กันได้เลย
ไทย..ไทยเคยตกอยู่ภายใต้อาณัติใครนานหรอกครับ  เราจะดิ้นรนไปหาอิสระเสรีอย่างไทย ๆ เสมอมา
แต่ถ้าเกิด...ถึงตอนนั้น  อะไรก็หาลำบาก...
มีปืน...อาจไม่มีกระสุน หรือมีก็ไม่พอ
ฉะนั้น  อย่าลืมสิ่งที่มีมาแต่โบราณ.....มีด ดี ๆ สักเล่ม  พอทำกับข้าวกินประทังชีวิตได้บ้าง...

แหม...ไม่ค่อยอยากจะคิดเลย...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 06:25:42 PM »

คำว่ากลียุค
ทุกยุคทุกสมัย เมื่อเกิดกลียุค
ต้องมีคนก่อให้เกิด
พวกนั้นแหละที่จะเดือดร้อน ที่ต้องตาย ...โอ๋ง.... Grin
ชาวบ้านไม่ค่อยเดือดร้อนนานหรอก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 09:54:07 PM »

ผม ว่าต้องดูว่าคำว่าเกิดกลียุค ของพี่ Nattapol หมายถึง แบบไหนครับ ถ้า เป็น แบบ อิรัก
    ถูก มหาอำนาจใช้กำลัง เข้ารุกราน   ผมว่าอย่างน้อย คนที่มีปืนทุกคนก็ จะจับอาวุธ ขึ้นสู้
    ต่อกร กับผู้ รุกราน เป็นแน่ ครับผม เชื่อว่าอย่างนั้น และ แน่นอน คนที่เคยได้รับการฝึกใช้
    อาวุธ  มาบ้าง ยอม ดีกว่าไม่เคย ครับ
      เคยดู หนัง อยู่ เรื่องหนึ่ง(หนังเกี่ยวกับสไนเปอร์ 2คน) เป็นเรื่องเกี่ยวกับบ้านเมือง เกิด กลียุคประเทศ ถูกรุกร้าน(ใช่บอสเนียนหรือป่าว ไม่แน่ใจ) ประชาชนในประเทศ จับอาวุธขึ้นสู้  พวกที่มีทักษะหน่อย ก็ จะช่วยฝึกให้กับคนอื่น

อ้างถึง

หนังเรื่องที่ว่า ผมก็ได้ดูครับ นัยว่ามีเค้าโครงจากเรื่องจริงบางส่วน  แปลกดีนะ  ประเทศที่เป็น คอมมิวนิสต์ กลับอนุญาตให้ชาวบ้าน มีปืนไรเฟิลได้  ไปแข่งนานาชาติยิงระยะไกล 300 เมตรอีกด้วย ตัวละครถือปืนขึ้นรถเมล์ เป็นปกติ  โหลดกระสุนเองได้อีก

ผมว่าตอนนี้  พวกเราน่าจะฝึก สัญชาติญาณ  ระแวงภัย  กันไว้ก่อนครับ สังเกตุดูสิครับ ทักษะการระมัดระวังภัยของคนยุคเก่ากับคนยุคใหม่นี้ ต่างกันลิบลับ  เอาที่เป็นข่าวนะครับ  เอาเตาอั้งโล่ ไปนอนในเต็นท์  , เติ่มแอลกอฮอล์  ในตะเกียง ขณะมีเปลวไฟอยู่ , อุ้มลูกตกมาตาย , คลุกคลีกับสัตว์เลี้ยง จนไม่ระวังว่าจะไปทำร้ายคนอื่น หรืออาจจะติดเชื้อโรคจากสัตว์ , ไว้ใจเพื่อนจนถูกหลอกไปรุมโทรม ....

อย่างกรณีลอบทำร้ายประชาชนทางใต้   ถ้าเหตุการ์เช่นนี้ เกิดในยุค 50 ปีก่อน ผู้ร้ายคงไม่ได้เคี้ยวง่ายๆหรอก  คนสมัยก่อน รู้จักระวัง รู้จักหนี รู้จักสู้ ครับ หัดกันตั้งแต่ หมัดมวย มีด ขวาน จนกระทั้งปืน หลักฐานดูจาก หอปราบโจร ที่สุพรรณ (ที่หาดใหญ๋ก็เคยมี แต่ถูกทุบไปแล้ว)  ยุคนี้พวกคนร้ายเขาฉลาด เล่นจิตวิทยากับความกลัวของคน   ถ้าไปเจอประเภทงอมืองอเท้า เรียกร้องโวยวายมากๆ ยิ่งเข้าแผน

ผมว่า วิชาลูกเสือ  น่าจะเอามาฟื้นฟู  เรียนสอนกันอย่างจริงจังนะครับ  เน้นที่องค์ความรู้ ปัจจุบัน วิชาลูกเสือ กลับไปเน้นที่ รูปทรงภาย-นอกเครื่องแบบ มากกว่ากิจกรรมจริงๆ ช่วยเสริมสร้างความสามัคคีด้วย

และที่สำคัญ  ให้ระวังภัย  จากนาย ก และบริวาร ให้มากที่สุด  "เชื่อผู้นำ  ชาติล้มจม"

....ตามล่า...อีตอแหล
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 10:28:08 PM »

ผมเคยคิดนะ.... ถ้ามันแยกดินแดนได้....ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้  Angry Angry AngryAngry Angry ผมจะส่งลูกเมีย.. พ่อแม่เข้ากรุงเทพฯ และรวมทีมเพื่อนฝูงที่ใจรักแผ่นดินไทย (เคยคุยกันไว้แล้ว) จับอาวุธเท่าที่มี เข้าป่า ขึ้นภูเขา เป็นหน่วยกองโจร อยู่มันบนแผ่นดินปู่ย่าตายายนี้นี่แหละ จะเอามันทุกวัน กว่าผมและเพื่อนๆจะตายกันหมดคงล่อมันได้ หลายร้อย Angry Angry แล้วจะขอความร่วมมือสมาชิกในเวปนี่แหละให้ช่วยเรื่องอาวุธ กระสุน ......... Angry

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:54:25 AM »

ผมเคยคิดนะ.... ถ้ามันแยกดินแดนได้....ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้  Angry Angry AngryAngry Angry ผมจะส่งลูกเมีย.. พ่อแม่เข้ากรุงเทพฯ และรวมทีมเพื่อนฝูงที่ใจรักแผ่นดินไทย (เคยคุยกันไว้แล้ว) จับอาวุธเท่าที่มี เข้าป่า ขึ้นภูเขา เป็นหน่วยกองโจร อยู่มันบนแผ่นดินปู่ย่าตายายนี้นี่แหละ จะเอามันทุกวัน กว่าผมและเพื่อนๆจะตายกันหมดคงล่อมันได้ หลายร้อย Angry Angry แล้วจะขอความร่วมมือสมาชิกในเวปนี่แหละให้ช่วยเรื่องอาวุธ กระสุน ......... Angry

Undecided อย่าให้เกิดเลยคับ... แค่คำว่าแบ่งแยกดินแดนนี่ก้ผิดรัฐธรรมนูญข้อแรกแล้วคับ...  Undecided
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์