เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:17:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้าๆอาๆลุงๆทุกท่านครับ ผมน้องใหม่*บอย*รายงานตัวงับ ก่อนอื่นขอถามเลยอยากมีปืน  (อ่าน 7324 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 01:00:53 AM »

Grin ยินดีต้อนรับนะคับ...

อย่าไปน้อยใจนะคับ ถ้ามีเพื่อนๆมาต้อนรับกันไม่มาก...

เพราะส่วนมากไปติดกะกระทู้น้องงุงิ กะ น้องพลอยหมดแล้ว...

ซึ่งเป็นเรื่องปกติของเวปนี้คับ... Grin Grin Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 04:43:56 AM »

ยินดีต้อนรับครับผม
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 06:51:54 AM »

........ Wink ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ  Cheesy
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 07:54:11 AM »

Grin ยินดีต้อนรับนะคับ...

อย่าไปน้อยใจนะคับ ถ้ามีเพื่อนๆมาต้อนรับกันไม่มาก...

เพราะส่วนมากไปติดกะกระทู้น้องงุงิ กะ น้องพลอยหมดแล้ว...

ซึ่งเป็นเรื่องปกติของเวปนี้คับ... Grin Grin Grin

....ดูท่าว่าจะต้องเป็นเวปชุมนุม..."เสือโหย...เจ้าอสรพิษ"....หรือเวปติดเชื้อไข้หวัดนกตัวใหม่ชื่อ..."ไข้หวัดนกจุ๊กกรู..."....เพราะแพร่ระบาดตั้งแต่ วมต...จนถึงสมาชิก.... Grin  Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:07:27 AM »

ยินดีต้อนรับครับ      เผื่อไว้เจอกันตามงานชาวอวปครับ Grin Grin Grin
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:44:24 AM »

รายงานตัวไม่ต้อง"งับ"ครับ  Huh
ยินดีต้อนรับครับ Cheesy
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:46:45 AM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  อย่าเพิ่งรีบด่วนตัดสินใจนะครับ  คิดให้นานๆครับ  หาปืนที่เราชอบ
และเข้ากับลักษณะการใช้งาน  อย่าหลงเข้าร้านผิด  จะคิดจนปืนพังครับ  555  Grin

บางโพ 5
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:47:41 AM »

อ้างถึง
สวัสดีครับทุกท่าน กระผมอยากทราบขั้นตอนการขอใบอนุญาต ซื้ออาวุทปืน / เป็นเจ้าของอาวุทปืน และพกพาอาวุทปืน ครับไม่เคยทราบรายระเอียดเลย รู้แต่ต้องมีใบป2.ป3 อะไรประมาณนี้แหละครับ อยากจะมีไว้ซักกระบอกหนึงครับ ขอความกรุณาพี่ๆด้วยนะครับ .........gUnbOy .....

...ยินดีต้อนรับครับ  เรื่องซื้อปืน เพื่อนๆ ก็แนะนำแล้ว  อย่าลืมศึกษากฎแห่งความปลอดภัยด้วยครับ  สำคัญที่สุด

...ขออนุญาตแนะนำว่า "อาวุธ" ครับ ไม่ใช่ "อาวุท" เดี๋ยวกรอกใบขออนุญาตไม่ถูกแล้วนายทะเบียนจะไม่ยอมออกใบ ป.3 ให้นะครับ  Wink Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:48:58 AM »

รายงานตัวไม่ต้อง"งับ"ครับ  Huh
ยินดีต้อนรับครับ Cheesy
Grin Grinเปลี่ยนเป็น "ฉก" แทนนะครับ...จะได้เข้ากลุ่มได้ Grin Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 09:09:01 AM »

Grinยินดีต้อนรับครับ Grin Grin

S76C+,C++
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 09:14:22 AM »

Winkขอบคุณครับพี่ๆทุกท่าน น่ารักกันทุกคนเลยคับ ปืนในใจยังไม่มี แต่คนในใจ......ก็ยังหามะได้อีกหรือไม่มีคนเอาไม่รู้...อิอิ ประวัติการยิงปืนของผม เหรียญเงินนะครับไม่ได้คุยแต่ไม่ใช่โอลิมปิกหรือนามทีมชาติที่ไหนหลอก เหรียญเงิน รด. นะคราบ เป็นปืนHK.33 ที่ไม่ได้เหรียญทองเพราะยิงให้ไป2ลูกอะครับมันขอร้องเพราะเป้ามันสะอาดมากๆ ไม่ค่อยคุยเลยผม ปืนสั้นก็เคยลองยิงเล่นในสวนนี่เป็นความรับนะครับ วันนั้นไปกับพี่ๆที่เป็นตร. เขาให้ลองรู้สึกว่าจะเป็น11 แรงพอตัวเลยครับแต่ก็ให้ความรู้สึกที่ดี แต่ถ้าความชอบส่วนตัวคงอยากจะได้ที่เล็กลงมาหน่อย ถ้าพี่ๆช่วยแนะนำจะเป็นบุญของผมอย่างมากเลยครับ ขอขอบคุณพี่ E_mail มากที่แนะนำการขอใบป3.มานะที่นี้ด้วยคราบ gUnbOy *ชอบปืน*รักปืน*ใช้ปืน*ใช้สมอง* Embarrassed Lips Sealed Undecided :-*

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 09:14:56 AM »

ยินดีต้อนรับครับ ขั้นตอนต่างๆลองเปิดอ่านในหน้าที่แล้วมาดูครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 09:39:58 AM »

ยินดีต้อนรับครับ  Cheesy

อย่างแรกเลยคือต้องตัดสินใจก่อนว่าอายกซื้อปืนอะไร ซึ่งผมคิดว่ามีแนวทางพิจารณาทั่วๆ ไปคือ 1. จุดประสงค์ ใช้ป้องกันตัวหรือใช้แข่ง 2. ลักษณะการใช้งาน เฝ้าบ้านหรือพกพาบ่อยๆ แข่งอะไร 3. ความชอบส่วนตัว ถ้าติดใจจริงๆ และหาข้อมูลพบว่ารุ่นนั้นไม่เลวร้ายมากก็ควรซื้อไปเพื่อความพอใจสูงสุด 4. งบประมาณ ส่วนขั้นตอนผขอนำข้อมูลที่เคยกอปจากเวปนี้มาแสดงดังนี้ครับ  Grin

ขั้นตอนการซื้อปืน  :Smiley

1. เลือกปืนที่ถูกใจก่อนครับ จะโดยการสอบถาม หรือดูจากหนังสือ ก็ได้
แต่แนะนำว่าเมื่อได้รุ่น ชนิดที่ถูกใจแล้วจะให้ดี
ควรหาที่ลองยิงดูด้วยนะครับ ว่าถนัดมือหรือเปล่า ขั้นตอนนี้ไม่ควรใจร้อนนะครับ
เพราะปืนไม่ใช่ขนมที่จะซื้อกันบ่อยๆ
แล้วจะให้ดีอย่าดูปืนที่ขนาดกระสุนมันแปลกๆหรือใหญ่นักนะครับ จะขอยาก
เอาเป็น .38 หรือ 9 มม. นี่แหละครับขนาด
กลางๆ ของ่ายหน่อย แต่จะง่ายสุดก็พวก .22 กับ ลูกซองล่ะครับ ง่ายสุด
2. หลังจากได้ปืนรุ่นที่ถูกใจแล้ว ก็ไปอำเภอท้องที่ที่ท่านอยู่
หรือหาก อยู่ในกรุงเทพ ก็ไปกองทะเบียนกรมตำรวจเลย
ครับ อยู่ข้างแดนเนรมิต เยื้องๆเซ็นทรัลลาดพร้าว ไปถึงก็กรอกแบบฟอร์มที่เขามีไว้ให้นั่นแหละครับ มีตัวอย่างการกรอกให้เสร็จ พอกรอกเสร็จ เค้าก็จะขอดูหลักฐานเราว่าครบหรือเปล่า
หลักฐานที่ท่านต้องเตรียมไป คือ
2.1. บัตรประชาชน
2.2. สำเนาทะเบียนบ้าน
2.3. หนังสือรับรองการทำงาน
2.4. หนังสือรับรองเงินเดือน
2.5. สมุดเงินฝากบัญชีธนาคาร
2.6. เอกสารที่แสดงว่าท่านเป็นคนมีเงิน
ข้อ 2.5 กับข้อ 2.6 นี่ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ สำคัญมากทีเดียว
เอกสารที่แสดงว่าท่านมีเงินนี่ มีมากๆยิ่งดีนะครับอะไรขาดตกบกพร่อง
เค้าก็พอจะช่วยเหลือท่านได้ อย่างพี่ชายผมไปขอ เอกสารรับรองการทำงานของเค้า
ไม่ใช่กรรมการบริษัทเซ็นให้ เค้าก็ไม่ให้นะครับ แต่อาศัยว่า ขนเอกสารแสดงทรัพย์สินไปเยอะ
เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร อันนี้อยากฝากไปถึงผู้รับผิดชอบหน่อยนะครับ ทำไมครับคนไม่มีเงิน หรือมีน้อย มันไม่มีสิทธิหวงชีวิตหรือปกป้องชีวิตตัวเองและลูกเมียได้เหรอครับ
อ้อลืมบอกไป เอกสารที่เตรียมไปต้องเอาตัวจริงไปด้วยนะครับ
ที่สำคัญเอกสารต่างๆต้องยังไม่หมดอายุนะครับจะได้ไม่เสียเวลา กลับไปเอามาใหม่
แล้วก็ทำตามวิธีขอของเค้าแหละครับ ยื่นเรื่องแล้วรอ 1 เดือน ( กรุงเทพ ) ซึ่งจริงๆเค้าเขียนไว้ว่าไม่เกิน 15 วันนะครับ
แต่ เอาเถอะ 1 เดือนก็ 1 เดือน อย่าไปเถียงท่านนะครับ เดี๋ยวท่านไม่ออกใบ ป.3 ให้
จะซวยปล่าวๆ และอีกอย่างที่สำคัญครับ
ถ้าจะให้เร็วๆ ท่านต้องคอยโทรไปเช็คที่สถานีตำรวจท้องที่ของท่านครับ
ว่าเรื่องของท่านไปถึงหรือยัง
ถ้าถึงแล้วท่านไปติดต่อสอบปากคำเลยครับแล้วขอเรื่องเค้าไปส่งที่กองทะเบียนได้เลย
ไม่งั้นจะเหมือนผมครับ
พอถึงวันนัดไปรับ ป3 ผมก็ไป ปรากฏว่าเรื่องของผมยังอยู่ที่สถานีตำรวจอยู่เลย
พอไปตามเรื่องมาส่ง กองทะเบียนที่รักของผม ก็นัดใหม่อีกครึ่งเดือนให้มารับ
นี่แหละครับประเทศไทย
3. หลังจากผ่านขั้นตอนนี้มาได้ ท่านก็จะได้รับใบ ป.3 มา
เพื่อให้ท่านไปซื้อปืน กรณีท่านไปซื้อกับร้านขายปืนก็เอา ป.3 ให้เค้าไป
แล้วจ่ายเงินเค้าค่าปืน ที่เหลือเค้าไปจัดการให้เสร็จครับ
กระดิกนิ้วรอใบ ป.4 ( ใบอนุญาตมีและใช้ ) อยู่ที่บ้านได้เลย
ส่วนผู้ที่ซื้อโอน ก็ต้องเอาใบป.3 ไปตัดยอดออกจากท้องที่ที่เจ้าของปืนเดิมอยู่นะครับ
พอเสร็จเรื่องแล้วก็เอาปืนไปให้ท้องที่ที่เราขอ ป.3 ตรวจ แล้วเค้าก็จะออกป.4 มาให้
ระยะเวลาตรงนี้ก็ไม่แน่นอนครับ
เป็นไงบ้างครับไม่ยากเลยใช่ไหม กับการที่ท่านจะซื้อปืนสักกระบอก
สำหรับท่านที่เห็นว่าเรื่องมันช้า ก็หยอดน้ำมันได้ครับ
ข้าราชการประเทศนี้สนิมขึ้นครับหยอดน้ำมันหน่อยจะทำงานได้เร็วมาก
ส่วนจะหยอดน้ำมันสีแดง สีม่วง หรือสีเทา
อันนี้ก็แล้วแต่กำลังและข้อตกลงครับถ้ายิ่งสีเทาแล้วหยอดเยอะๆนี่เร็วแน่ๆครับ
แต่อย่าไปหยอดให้มันโจ่งแจ้งนะครับเดี๋ยวท่านอาย พาลไม่รับ
แล้วไม่ออกใบให้อีกจะซวยไป
สำหรับท่านที่นายทะเบียนไม่ออกใบอนุญาตให้
ทั้งที่ท่านมีคุณสมบัติครบถ้วนและหลักฐานชัดเจน
ท่านไม่ต้องตกใจครับ กฏหมายมีทางออกให้ท่าน
( ไม่ต้องตกใจจริงๆนะครับ ย้ำไว้เลย แต่ทำใจไว้เยอะๆ )
ดังนี้ ท่านมีสิทธิที่จะยื่นคำอุธรณ์ต่อ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยได้ครับ
ภายใน 30 วัน หลังจากถูกปฏิเสธครับ
กฏหมายมีช่องว่างไว้ให้ แต่ใครจะอุทธรณ์ได้หรือไม่
ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
ผมจะแนะนำวิธีใต้ดินให้ดีกว่า ถ้าไม่ได้ทำอย่างไร
1. ท่านต้องใช้เงินให้เป็นครับ
2. เส้นครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี
ท่านใช้ 2 ข้อนี้เมื่อไหร่ รับรองได้อาวุธปืนมาครอบครองสมใจครับ
จะให้ดีใช้มันตั้งแต่ต้นเลยครับจะได้ไม่เสียเวลา
ถ้าท่านซื้อกับร้านค้า ก็ให้ร้านค้าท่านทำให้เลยครับ
นัยว่าร้านค้าพวกนี้ เป็นผู้มีพระคุณของเหล่าท่านๆอยู่ ค่าใช้จ่าย
ก็ตกประมาน 3000 - 7000 ตามแต่ว่า ท่านซื้อปืนอะไร
และ ร้านที่ท่านไปหน้าเลือดแค่ไหนนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 10:24:58 AM »

...ยินดีต้อนรับครับ  เรื่องซื้อปืน เพื่อนๆ ก็แนะนำแล้ว  อย่าลืมศึกษากฎแห่งความปลอดภัยด้วยครับ  สำคัญที่สุด

...ขออนุญาตแนะนำว่า "อาวุธ" ครับ ไม่ใช่ "อาวุท" เดี๋ยวกรอกใบขออนุญาตไม่ถูกแล้วนายทะเบียนจะไม่ยอมออกใบ ป.3 ให้นะครับ  Wink Grin

อาจารย์ภาษาไทยมาแย้วววว Grin

I am dying... -*-

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 10:55:56 AM »

Grin ยินดีต้อนรับครับ  Grin

ขอให้คำนึงในหลักความปลอดภัยไว้น๊ะครับ

ข้อที่ 1  ปืนทุกกระบอกจะมีกระสุนเสมอ (ไม่ว่าคุณจะตรวจปืนแล้วกี่ครั้ง หรือแม้ว่าจะถอดเป็นชิ้นก็ต้องคิดไว้เสมอ)
ข้อที่ 2 ไม่หันปืนไปทางคนเด็ดขาด เว้นแต่ตั้งใจยิง ( ปืนลั่นได้ทุกเมื่อ บางครั้งปืนก็ยิงได้ด้วยตัวเองเช่นกรณี แฮ็งค์ไฟร์)
ข้อที่ 3 อย่าเอานิ้วเข้าไกจนกว่าจะต้องการยิง (ไกปืนเป็นสิ่งเดียวที่กั้นคุณระหว่างคุกกับชีวิตที่อบอุ่นในครอบครัว)
ข้อที่ 4 จงแน่ใจเป้าหมายก่อนทำการยิง (แน่ใจว่าเป้าที่ยิงไม่มีอะไรขวางไม่มีสิ่งที่ทำให้แฉลบ หรือ มีอะไรอยู่ด้านหลังที่กระสุนจะทะลุไปโดน ถ้าเป็นคนต้องแน่ใจว่าถ้าคุณต้องยิงก็เพราะคุณได้ใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวตามกฏหมายเท่านั้น)

ขอให้ได้ปืนที่ชอบและใช้มันได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์