เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:17:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ ผมจะตักเตือนเพื่อนยังไงดี  (อ่าน 7495 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:24:18 AM »

อายุยังน้อย อนาคตอีกยาวไกล บอกพ่อแม่เขาเถอะ จะได้หาทางช่วยเหลือต่อไป
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:24:33 AM »

คือ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีเพื่อนคนนึง คบมานานแล้วเป็นคนเที่ยวๆกินๆ
 พักหลังเขาไม่รู้เป็นยังไง เสพ สามเดือนมานี่เปลี่ยนเป็นคนขายซะแล้ว มายืมเงินผมก็รู้ว่าทำอะไร แต่มันก็คืน
อาจานถามผมว่า มันมีปัญหาอะไร ผมตอบไม่ได้ แต่อาจารย์ก้เหมือนเดาถูก
ทีนี้ เทอมนี้มันไม่จ่ายค่าเทอม อาจารย์ก็รู้ ผมช่วยอะไรไม่ได้เลย ถ้าที่บ้านมันรู้ ตายแน่
ตอนแรกก็ว่ามันจะหยุดไปเอง แต่ดูเหมือนหยุดไม่ได้ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง

ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ ผมตันหมดแล้ว ตัวมันเองก็หนีปัญหาเหมือนกัน คนไกล้ตัวปรึกษาไม่ได้ครับ รู้จักมันหมด.

หากคุณamfine02  ไม่เลิกคบ   ก็ขอภาวนาอย่าให้โดนเจ้าหน้าที่รวบตัวตอนที่อยู่กับเพื่อนครับ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:24:44 AM »

คือ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีเพื่อนคนนึง คบมานานแล้วเป็นคนเที่ยวๆกินๆ
 พักหลังเขาไม่รู้เป็นยังไง เสพ สามเดือนมานี่เปลี่ยนเป็นคนขายซะแล้ว มายืมเงินผมก็รู้ว่าทำอะไร แต่มันก็คืน
อาจานถามผมว่า มันมีปัญหาอะไร ผมตอบไม่ได้ แต่อาจารย์ก้เหมือนเดาถูก
ทีนี้ เทอมนี้มันไม่จ่ายค่าเทอม อาจารย์ก็รู้
ผมช่วยอะไรไม่ได้เลย ถ้าที่บ้านมันรู้ ตายแน่
ตอนแรกก็ว่ามันจะหยุดไปเอง แต่ดูเหมือนหยุดไม่ได้ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง

ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ ผมตันหมดแล้ว ตัวมันเองก็หนีปัญหาเหมือนกัน คนไกล้ตัวปรึกษาไม่ได้ครับ รู้จักมันหมด.

มองเห็นอีกเรื่องนึงนะครับ... ตามตัวแดงอาจารย์ก็รู้แล้ว ดังนั้นอย่าพยายามแก้ด้วยตนเองครับ เรื่องนี้ใหญ่เกินเด็กเรียนยังไม่จบจะเข้าไปแก้ไขได้ง่ายๆ...

หากเห็นว่าท่าทางตัวอาจารย์เองแก้ไขไม่ได้ เช่นอาจารย์ไม่ไปบอกฝ่ายปกครอง หรือบอกแล้วและ อ.ฝ่ายปกครองไม่มีวิธีจัดการ... ให้ย้ายโรงเรียน และย้ายบ้านหนีเลยครับ, อันนี้ไม่ใช่เรื่องเกินเหตุ...

นายสมชายมีอาชีพเล่นหุ้น มีความสามารถพิเศษเรื่องการประเมินสถานการณ์ล่วงหน้า... เรื่องแบบนี้หากไม่"ตัดใจ"เสียตั้งแต่แรก รับรองบานปลายอย่าว่าแต่บ้านเลยครับ... ชีวิตก็จะหมดอนาคต...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:27:00 AM »

เตือนไม่ฟังก็เลิกคบเราปรารถนาดีต่อเขาได้  แต่เขาจะเป็นยังไงเรากำหนดไม่ได้   ผมมีเพื่อนอยู่คนเกเรมาด้วยกัน  ตอนหลังติดเฮโรอีนล่าสุดก็ติดกาว  เสียสติเดินใจลอยพูดกับดอกไม้ใบไม้ได้   นานๆทีก็มาคุยกับผมเลยเป็นตัวอย่างให้ลูกผมดู  นี่ล่ะโทษของยาเสพติด  เอามือจับดอกกล้วยไม้แล้วพูดว่า "พ่อคุยกับเพื่อนก่อนนะลูก"  แต่ผมว่าหมอนี่มันอายุยืนอยู่นะ รุ่นผมพวกกินพวกเสพตายไปหมดแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:27:24 AM »

คือหากเด็กมันจะไม่ไปติดยา/เสพยา... ยังไง ยังไงก็ไม่ติด, แต่ถ้าเด็กมันเป็นอย่างนั้นแล้ว ยังไงก็เลิกยากครับ เพราะเรื่องติดยามันเกี่ยวข้องกับสิ่งแวดล้อมด้วย, และเด็กดีจะมีแนวโน้มเลือกอยู่แต่ในสิ่งแวดล้อมที่ห่างไกลยาฯ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:27:43 AM »

บอกมันตรงๆ ว่าหากเอ็งไม่เลิกฯ ข้าจะไม่ยุ่งกับเอ็งแล้ว... ทางใครทางมัน เรื่องที่ผ่านมาของเอ็งข้าจะไม่ไปบอกใครเพราะเอ็งมันเพื่อนข้า แต่ถ้าเอ็งไม่เล็ก เอ็งจะไม่ใช่เพื่อนข้าอีกต่อไป และเรื่องต่อไปข้างหน้าของเอ็ง ข้าไม่อยากรับรู้อีกแล้ว...

เพื่อนกันจริงต้องเตือน ต้องด่าได้ Grin Grin Grin พูดตรงๆดีสุด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:29:13 AM »

เตือนไม่ฟังก็เลิกคบเราปรารถนาดีต่อเขาได้  แต่เขาจะเป็นยังไงเรากำหนดไม่ได้   ผมมีเพื่อนอยู่คนเกเรมาด้วยกัน  ตอนหลังติดเฮโรอีนล่าสุดก็ติดกาว  เสียสติเดินใจลอยพูดกับดอกไม้ใบไม้ได้   นานๆทีก็มาคุยกับผมเลยเป็นตัวอย่างให้ลูกผมดู  นี่ล่ะโทษของยาเสพติด  เอามือจับดอกกล้วยไม้แล้วพูดว่า "พ่อคุยกับเพื่อนก่อนนะลูก"  แต่ผมว่าหมอนี่มันอายุยืนอยู่นะ รุ่นผมพวกกินพวกเสพตายไปหมดแล้ว

มีโอกาศหลอน แล้วทำร้ายตั้งตัวเองและผู้อื่น สุดท้ายไปตามกรรม

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:37:19 AM »

...ถ้าเสพถึงขนาด "ติด" ยาเสพติดแล้ว เรื่องสมัครใจเลิกเองเป็นไปไม่ได้เลยครับ ต้องมีมาตรการบังคับ เพื่อนๆ บังคับไม่ได้หรอกครับ ต้องผู้ใหญ่ (เช่นผู้ปกครอง) หรือทางราชการ เช่นฝ่ายปกครอง ตำรวจ ศาล

...เมื่อเขาเลิกได้แล้วจะมาขอบใจภายหลัง

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:38:50 AM »

ดูเสพ โลโซ เป็นตัวอย่าง Grin Grin Grin เบลอจริง

เพื่อนผมก็มี พ่อรวยทั้งนั้นพวกนี้ แย่เลย เสียอนาคต ไม่ปรกติเสียแล้ว

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:55:45 AM »

เพื่อนมีหลายประเภทให้คบครับ... ถ้าแยกหน่อแยกเหล่าได้ คงไม่จำเป็นต้องคำนึงเรื่องนี้...

อีกอย่าง ค่าเทอมพ่อแม่มันเป็นคนหามาให้ไม่ใช่ร๋อ จะเดือดร้อนแทนทำไม...
แค่เพื่อนใฝ่ชั่วคนนึง เห็นด้วย(ซักครั้ง)กับคุณตั้วให้เลิกคบครับ (แต่อยากให้คุณตั้วเปลี่ยนจาก...ร๋อ....เป็น....เหรอ หรือคำอื่นที่สะท้อนภาพวุฒิภาวะให้เหมาะสมด้วยครับ)

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
bkt
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:18:15 AM »

ในกรณีนี้ถ้าเป็นผม ขั้นแรกผมคงเตือนก่อน หากเตือนแล้วไม่ฟังคงไม่ยุ่งแล้วล่ะครับ ใครจะว่าเห็นแก่ตัวก็ตามแต่ผมเชื่อว่าผมจักต้องเอาตัวเองออกให้ห่างที่สุดมิฉะนั้นเดี๋ยว...ความซวยจะมาเยืิอน.......
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:41:27 AM »

ถ้าผมเป็นทางอาจารย์ที่ทราบเรื่อง... ผมคงไม่นิ่งนอนใจหรอกครับ... อย่างน้อยๆ คงต้องแจ้งทางบ้านเขาก่อนละครับ... ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:23:56 PM »

-คนติดยา ที่เลิกไม่ได้เพราะถ้าไม่ได้ยาจะเจ็บปวดทรมานราวร่างกายจะระเบิดเป็นเสี่ยง ๆ..ต้องหายามาเสพถึงจะอยู่ได้ คนเก่ง ๆ อย่างมาราโดน่ายังสรรหาสารพัดวิธีที่จะเลิก ยังไม่สำเร็จเลย
เมื่อได้เสพนอกจากหายเจ็บปวดยังเคลิ้มมีความสุข..แล้วมันจะเลิกได้ยังไง ? ถ้าเลิกได้ง่าย ๆ เขาก็ไม่เรียกยาเสพติดซิและป่านนี้เขาคงเลิกกันหมดแล้ว   
-ผู้ค้าเลิกไม่ได้เพราะต้องหาเงินมาใช้เขา..เลิกเมื่อไหร่โดนเก็บ
-ผู้ค้าที่เป็นผู้เสพ มีชนักติดหลัง 2 อันเลย..อนาคตมืดมนมาก..เท่าที่เคยเห็นไม่เกิน 3-4 ปี..ตาย 

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 02:54:52 PM »

เพื่อนมีหลายประเภทให้คบครับ... ถ้าแยกหน่อแยกเหล่าได้ คงไม่จำเป็นต้องคำนึงเรื่องนี้...

อีกอย่าง ค่าเทอมพ่อแม่มันเป็นคนหามาให้ไม่ใช่ร๋อ จะเดือดร้อนแทนทำไม...
แค่เพื่อนใฝ่ชั่วคนนึง เห็นด้วย(ซักครั้ง)กับคุณตั้วให้เลิกคบครับ (แต่อยากให้คุณตั้วเปลี่ยนจาก...ร๋อ....เป็น....เหรอ หรือคำอื่นที่สะท้อนภาพวุฒิภาวะให้เหมาะสมด้วยครับ)
โดนชก โดนชก

amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 12:29:18 AM »

ครับ จากความเห็นของพี่ๆทุกท่านนะครับ ทำให้ผมพอนึกออกแล้วล่ะครับว่า ผมควรให้คำขาดเค้ายังไง ก่อนที่จะปล่อยไป
ส่วนที่ว่าเกรงผมจะโดนรวบไปด้วยนั้น คงยากแล้วครับ มันไม่มาหาผมที่ห้องเลย และก็ไม่พบหน้ามาตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้วครับ แต่ก้จะไม่ประมาทนะครับ

และขอแก้ไขความเข้าใจผิดนิดหนึ่งนะครับ อาจารย์ที่กล่าวถึงนี่คืออาจารย์ ในมหาวิทยาลัยครับ ผมและเพื่อนคนนนี้เรียนปี 4 เทอมสองแล้ว ทั้งผม มัน และเพื่อนบางคน อยู๋ที่ มหาวิทยาลัย เพื่อทำวิจัย ไม่ได้ไปฝึกงาน เท่าที่ทราบ ลูกค้านี่ก็เด็กมหาลัยนี่แหละครับ

ส่วนเรื่องที่จะบอก ที่บ้านมันยังไง ผมคิดว่าอาจารย์คงถามอีกในเร็วๆนี้ ในเมื่อมันยังไม่มีค่าเทอมมาจ่ายแบบนี้
ก็คงบอกไปตามตรงเท่าที่รู้ แล้วให้อาจารย์พิเคราะห์เอง ว่าจะทำยังไง
สุดท้าย ถ้าไม่อยากให้มันไปมากกว่านี้ ต้องให้ผู้ใหญ่รู้จริงๆ ผมทำอะไรไม่ได้เลย.

และที่ว่า เหมือนเสพ โลโซ นั้น ก่อนปีใหม่ถามเรื่องค่าเทอม ผมว่ามันคล้ายมากจริงๆ อาการ  ใจใหญ่ ทุกเรื่องเล็กหมด คิดว่ามันคนเดียว "เอาอยู่ จัดการได้" แบบนั้นจริงๆครับ

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกคน ที่ให้แนวคิด แนะนำวิธี เป็นอย่างสูง ด้วยนะครับ ถ้ามีอะไรอีกหวังว่าจะได้รับคำปรึกษาอีก

[/url]
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์