เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:16:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับค่าจ้าง 300 บาท ขอปรึกษาครับ  (อ่าน 5117 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 04:51:37 PM »

ที่บ้านคุณแม่ผมทำอพาร์ทเมนท์ขนาดกลางๆ เป็นรูปบริษัทดำเนินกิจการ มีลูกจ้างแม่บ้าน บัญชี ยาม ประมาณสัก 10 คนได้ เงินเดือนก็ปกติไม่ได้มากมายเดือนละ 6000-9000 บาท
ทุกคนก็ส่งประกันสังคมตามปกติ ทำมากว่าสิบปี 

ตอนนี้เจอค่าแรงขั้นต่ำเข้าไป 300 บาท ต่อวัน ก็ 9000 บาทต่อเดือน ต่อคน แล้วจะอยู่ยังงัย จะไปขึ้นค่าเช่าห้องก็คงไม่ไหว ใครจะไปอยู่  เพราะค่าไฟฟ้าก็กำลังขึ้นแล้ว ถ้าต้องขึ้นจริงๆ ก็คงต้องให้ออกไปบ้าง เพราะสู้ค่าจ้างไม่ไหว แต่จะเอาใครออก ก็สงสาร  แต่ถ้าทำไปแล้วเข้าเนื้อ จะทำไปทำไมอยู่เฉยๆ ดีกว่า

ปัญหาไม่ใช่แค่นั้น บ้านผมจ้างคนพิการ มาทำงานด้วยเพราะสงสาร ทำงาน ไม่เกิน 6 ชั่วโมง และงานเบาๆ ให้เงินเดือน 6000 บาท เขาแฮบปี้มาก ดีกว่าอยู่เฉยๆ หายใจทิ้งไปวันๆ เป็นภาระให้คนอื่น และก็ไม่มีใครจ้างเขาอยู่แล้ว  แต่ถ้าต้องให้ค่าจ้างวันละ 300 บาท ก็คงต้องหยุดจ้าง เพราะเอ็นดูเขา เอ็นเราจะขาด
แบบนี้ถ้าคนงานของเรายังแฮปปี้กับค่าจ้างเดิม (โดยที่ไม่ต้องเอาใครออกสักคน) เราจะทำอย่างไรดีครับ และทำได้ไหม ผมไม่รู้ข้อกฏหมาย กฏระเบียบ ประกันสังคมอะไรแบบนี้เลย

ท่านใคเป็นเจ้าของกิจการ มีทางออกประการใด ขอความกรุณาแนะนำหน่อยครับ  ทางพีเอ็มก็ได้ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ 

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 05:46:19 PM »

เรียกคนงานมาคุยเลยครับว่าเราจ่ายไม่ไหว ส่วนประกันสังคมจ่ายตามค่าแรงขั้นตํ่าให้เค้าโดยที่ท่านรับภาระส่วนต่างได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 05:58:56 PM »

อธิบายให้เค้าทราบ  แล้วให้เค้าไปด่ารัฐบาลเอาครับ  บอกให้เผาพริกเผาเกลือแช่งเลยยิ่งดี   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:28:26 PM »

ปัญหาคล้ายๆกันครับ..ที่บ้านก็มีลูกจ้างอยู่เกือบสิบคน.....ยังไม่รู้จะไปทางใหนดีอย่างไร...

แต่ผมค้าขาย..ซึ่งเดี๋ยวนี้ยอดขายใช่ว่าจะดีพุ่งเพราะลูกค้าเขาก็ประหยัด อดออม

จะเป็นไปเช่นไร ก็ค่อยเล่าสู่กันฟัง.........

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:12:49 PM »

เรียกคนงานมาคุยเลยครับว่าเราจ่ายไม่ไหว ส่วนประกันสังคมจ่ายตามค่าแรงขั้นตํ่าให้เค้าโดยที่ท่านรับภาระส่วนต่างได้ไหมครับ

Shocked จะใช้วิธีนี้ต้องคุยกันรู้เรื่องจริงๆ และลูกน้องต้องรักและเข้าใจเราจริงๆ  ไม่งั้นถ้าใคร คนใดคนหนึ่งไปร้องเรียน จะเป็นเรื่องใหญ่

หากจำเป็นต้องเอาออกบ้าง ใช้วิธีจับฉลากครับ  ยุติธรรมดี  เศร้า เศร้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:36:50 PM »

ผมไม่โทษเพียงแค่นายจ้างที่จ่ายค่าแรงน้อย เพราะมันคือระบบที่ทำให้คนไทยจำนวนหนึ่งต้องเป็นแรงงานราคาถูก
แต่อยากให้ นายจ้างทั้งหลาย ลองคิดกลับกันว่า
"หากวันนี้ท่านได้เงินประทังชีวิตเพียงแต่ค่าแรงขั้นต่ำ ท่านจะมีชีวิตอย่างไรในปัจจุบัน
ลูกเมียท่านจะเป็นอย่างไร บ้านที่ำกำลังผ่อนจะทำอย่างไร"

ผมไม่มีคำตอบ และได้แต่หวังว่าความเห็นอกเห็นใจกันฉันเพื่อนมนุษย์จะทำให้ทุกอย่างคลี่คลาย
นายจ้างไม่อยากเจ็ง แรงงานก็ไม่อยากทำงานเยี่ยงทาสร่วมสมัย

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:27:08 PM »

...จ่ายต่ำกว่าขั้นต่ำก็ผิดกฎหมายครับ จะตกลงกันอย่างไรก็ไม่มีผล วันดีคืนดีก็อาจมีเรื่อง

...ค่าจ้างแพงเป็นการบังคับให้นายจ้างหาวิธีใช้คนทำงานให้คุ้มกับค่าจ้างที่จ่ายมากขึ้นครับ ไม่อยากคิดก็ต้องคิดหาวิธี เรื่องลดคน ลดค่าใช้จ่าย เพิ่มประสิทธิภาพ เพิ่มรายได้ ฯลฯ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:44:11 PM »

ผมไม่โทษเพียงแค่นายจ้างที่จ่ายค่าแรงน้อย เพราะมันคือระบบที่ทำให้คนไทยจำนวนหนึ่งต้องเป็นแรงงานราคาถูก
แต่อยากให้ นายจ้างทั้งหลาย ลองคิดกลับกันว่า
"หากวันนี้ท่านได้เงินประทังชีวิตเพียงแต่ค่าแรงขั้นต่ำ ท่านจะมีชีวิตอย่างไรในปัจจุบัน
ลูกเมียท่านจะเป็นอย่างไร บ้านที่ำกำลังผ่อนจะทำอย่างไร"

ผมไม่มีคำตอบ และได้แต่หวังว่าความเห็นอกเห็นใจกันฉันเพื่อนมนุษย์จะทำให้ทุกอย่างคลี่คลาย
นายจ้างไม่อยากเจ็ง แรงงานก็ไม่อยากทำงานเยี่ยงทาสร่วมสมัย

มีชีวิตอย่างพอเพียงไงครับ... ถ้ารับเงินเดือนละ 9,000 ก็อย่าเพิ่งไปผ่อนบ้านครับ...

อยากได้จริงๆให้รวมตัวไปหน้าทำเนียบแล้วเผาไปเลยก็ได้ อย่ามาประท้วงนายจ้าง อย่ามาเผาบริษัทเอกชน.. ใครให้สัญญาก็ไปทวงกับคนนั้นครับ...

แต่ความเป็นจริงมันไม่จบแค่ค่าแรงขั้นต่ำหรอกครับ... สังคมจะขย่มยกแผง...

Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:42:33 PM »

โดนเหมื่อนกัน หอพักผม แม่บ้านขอขึ้นค่าแรง จาก 6500 เป็น 9000
พร้อมสวัสดิการเหมื่อนเดิม ห้องพัก /เบี้ยขยัน รวมแล้ว ต้องจ่ายเพิ่ม 3000 บาท/คน/เดือน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของผมอยู่ในระดับที่พอรับได้ จ่ายเพิ่ม เพราะจำเป็นไม่อยากฝึกคนใหม่ Smiley

ถ้าทำงานแล้ว คิดว่านาย จ้างเอาเปรียบ แล้วเป็นทาสแรงงานไม่ลองหางานใหม่ที่นายจ้างให้เงินมากกว่านี้ละครับ
หรือ เพิ่มประสิทธิภาพฝีมือของเรา เพือเรียกค่าแรงที่สูงขึ้น ถ้ามีฝีมือ มีสมองทำงานดี เงินเดือนไม่ถูกหลอกครับ

ข้าวของที่ แพง ขึ้นเพราะ ค่าแรงที่เป็นต้นทุนเพิ่ม สรุปง่ายง่าย เงินที่แรงงานได้เพิ่ม มันน้อยกว่า ค่าครองชีพที่เพิ่มนะครับ
การคมราคาค่าแรง ก็เป็น กลไกแบบหนึ่ง ผมความรู้น้อยคงบอกได้ว่า ถ้าทุกอย่างแพง มันก็จะแพงขึ้นไปอีก
เพราะ ค่าแรงที่เป็นต้นทุนต้นนํ้าขึ้น ราคาสินค้าก็จะขึ้นไปเป็นโดมิโน่

ไม่มีประโยชน์ครับ คนงานยังไงก็ต้องการเงินเพิ่ม ส่วนหนึ่งเพราะค่าครองชีพ ชิงขึ้นราคาไปแล้ว
ถ้าไม่ขึ้นให้ อาจที่ สไตร ใส่เกียรว่างทำงานไม่เต็มที่ อู้ ซึ่งก็ทำอยู่แล้วเป็นปรกติ

ทางออกที่ ดีที่สุดสำหรับผู้ประกอบการคือ  เอาคนงานที่มีประสิทธิภาพตํ่าสุดออกจากระบบและแทนที่ด้วยเครื่องจักร
ในงานที่สามารถทดแทนได้ ในส่วนงานที่ ต้องใช้คน ถ้าเป็นไปได้คงต้องจ้างเป็น  ชิ้น/เทียวไป เพื่อลดต้นทุน
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:10:57 AM »

ของผมใช้หลักการคือ เงินเพิ่ม  งานเพิ่ม  แจ้งเตือนล่วงหน้าใครที่ยังทำตัว  เช้าชามเย็นชาม  ทำใจรอได้เลย  คนที่เข้ามาใหม่ต้องไม่ใช่แรงงานที่ไร้ฝีมือ ทดลองงาน 3เดือนประเมินงานทุกๆเดิอน  ผ่านทดลองงานปรับเงินเดือนขึ้นทันทีครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:13:11 AM »

แล้วคนที่ไม่ผ่านการประเมิน จะวนเวียนไปไหนต่อ
เพียงเพราะ วันละ ๓๐๐
แต่กระทบ เป็นวงกว้าง
คนตกงาน เครื่องจักรทำแทน
แล้ว ในระบบ คนงานเหล่านี้ จะลอยแพ ไปได้ถึงไหน

รัฐก็พูดเพียง แรงงานมีฝีมือ  แล้วจบ
คนเหล่านี้ ความรู้ความสามารถ ไม่ได้มีเหมือนกันหมด
แต่ ต้องกิน ต้องใช้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:48:01 AM »

คนเราถ้า  ขยัน ซื่อสัตย์ อดทน ใฝ่เรียนรู้  ไปรอดแน่นอน ลูกน้องผมส่วนมากเกิน300.-/วันไปหมดแล้วครับ

Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:59:38 AM »

ใช่ครับ ผมก็มีธุรกิจอพาร์ทเม้นท์เหมือนกัน ค่าจ้างผมคงไม่ปรับ เพราะค่าเช่าผมเองก็ยังไม่ปรับเช่นกัน
ลูกน้องซื้อที่ใจครับ เพราะเค้าเองก็เข้าใจ สถานการณ์ที่ตัวเองทำอยู่ อธิบายแล้วถ้าไม่สบายใจ
เค้าก็คงลาออกไปเองครับ......เอาไว้ได้ปรับค่าเช่าแล้วค่อยขึ้นเงินเดือนให้ตามระเบียบ......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:35:06 AM »

เริ่มเป็นปัญหาที่ใกล้ตัวแล้วล่ะครับ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
เคยคิดนะครับว่าถ้าปรับเป็น 300 บาท/วัน แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น ที่ไหนได้กระทบกันเป็นโดมิโน่
ตั้งแต่รากหญ้า ไปจนถึงผู้บริหาร ไหนจะคนที่ หาเช้ากินเหล้าค่ำอย่างผมอีก ทุกอย่างถีบตัวขึ้นแพงไปหมด
เฮ้อ...... คงต้องก้มหน้ารับกรรม ตามความคิดของท่านผู้นำ  แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ต่อไป  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ป.ล. หากภาษี บุหรี่ + เหล้าปรับขึ้นอีก คงฮาไม่ออกล่ะงานนี้  อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:44:56 AM »

เจ้าของกระทู้เน้นว่า ไำม่ต้องการเอาใครออก  ได้ใจผมครับ +1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ลองเปลี่ยนแนวดูไหมครับ ตอนนี้ ลูกจ้างอยากได้หรือไม่อยากได้300 ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
ค่าครองชีพก็พุ่งขึ้นไปรออยู่แล้ว เราจ่ายให้เขาเท่าเดิม เขาแย่กว่าเดิม เพราะของแพง
จ่าย300 เขาก็อยู่ได้เหมือนเดิม แต่หนักเรา

ลองเปลี่ยนมาเป็นจ่ายเท่าเดิมแต่เพิ่มสวัสดิการอย่างอื่น เช่นอาหารการกิน แบบทำกันเองกินกันเอง
เจ้าของกิจการอาจจ่ายตลาดหากับข้าวมา แล้วทำกินกันสัก มื้อเที่ยง มื้อเย็น ครบคน เราจ่ายเ้พิ่มขึ้น
ในส่วนน้อย แต่เขาประหยัดได้ในส่วนใหญ่

แต่เรื่องการทำบัญชี ต้องทำว่าเขาได้วันละ300
ลองพบกันคนละครึ่งทางครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์