เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:27:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44416 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:04:38 PM »

อิจฉาท่านSouthlanderจขกท. ที่มีสัมผัสละเอียด ถึงกลิ่น+รสกาแฟได้ครับ  เยี่ยม

ของผมสักแต่ว่าเป็นกาแฟก็ดื่มครับ ไม่ใส่น้ำตาลไม่เอานมครีม
ยกมาร้อนๆจิบนิดแล้วเผลอทิ้งไว้จนเย็นก็ยังดื่มได้ เวลานั่งทำงานก็ดื่มแทนน้ำไปทั้งวัน
เดินทางบ่อย ก็อาศัยแวะอเมซอน-เอสเปรสโซร้อน .... ฉี่รดที่ซะหน่อย แต่ไม่เติมปตท.  คิก คิก
อยู่บ้าน ง่ายๆก็ใช้แค่กาแฟบดกับเครื่องแบบน้ำหยด ซื้อแบบไซฟอนมาแค่ตั้งโชว์เพราะขี้เกียจล้าง
ยามไร้ .... น้ำร้อนกับกาแฟอินสแตนท์ชงเข้มข้นหน่อยก็ดื่มได้

คนมักง่ายอย่างผม ก็อาจทำให้ร้านกาแฟมักง่ายตาม ท่านจขกท.เลยหงุดหงิด 
.... แต่แบรนด์ดังตั้งห้างไม่ค่อยได้เงินผมครับ ลิ้นจระเข้ เสียดายเงิน  Grin

บ้านเราขายแพงเกินเหตุครับ
อย่างเช่นอเมริกาโน่ ถ้วยเล็ก  ของประจำผม  สตาร์บั๊คเมืองไทยขาย 70 บาท  ส่วนที่อเมริกา ค่าครองชีพแพงกว่าของเราตั้งเยอะ ขายแค่ 38 บาทกว่า ๆ
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:16:42 PM »

ผมอยากได้สูตร กาแฟจากร้านปืนในตำนานครับ
เห็นว่าอร่อยสุดยอดและฟรี

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:19:56 PM »

กาแฟสด ผมชอบเอ๊กเปรสโซ่ร้อนๆมากกว่า
ยืนถือตังค์รอ
กาแฟออกมา พอบาริสต้ายื่นให้ปุ๊บ เราก็ยื่นตังค์ให้ปั๊บ
ก่อนที่บาริสต้าจะเอาตังค์ใส่เก๊ะ จอกเอ๊กเปรสโซ่ก็เหลือแต่จอกเปล่าๆ
ประสาทตื่นตัวดีครับ  
บาริสต้าบางคนมองงงๆ  ก็เอ็กเปรสโซ่มันต้องกินอย่างนี้นี่หว่า...

ถ้ากินกับเพื่อน แบบตอนเช้า กาแฟร้อน จะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น พอละเลียดได้
อย่างม็อคค่า
เวลากินเย็นๆ ชอบ คาปูชิโน่ ที่ร้านหัวบันได ดิโอลด์ นั่งบ่อยครับ ไปทีไรก็นั่งทุกที
จะโดนตีกะบาลแถวนั้นหลายหน บางคนเห็นผม ก็ยิ้มๆให้ แต่ไม่มาทัก ผมเองก็ยิ้มตอบ
แต่ผมก็ไม่รู้จักเขาหรอก เพราะเขาไม่มีรูปลงเวบเยอะเหมือนผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจอกันก็ทักทายกันได้ครับ ไม่ใช่ยิ้มๆ แอบๆมอง แล้วหัวเราะคิกคักๆ

ผมมันน่าขำตรงไหน?

ยังไม่รู้ตัวอีก...   บู่     คิก คิก คิก คิก

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:22:42 PM »

มีร้านเล็ก ๆ ใน รพ.มหาราช โคราช เวลาพาพ่อไปหาหมอ ช่วงรอผมชอบเข้าไปชิม ร้านค่อนข้างคับแคบ นักศึกษาแพทย์ พญ.ตัวเล็ก ๆ พยาบาล แออัดยัดเยียดเข้าไปซื้อกินกัน น้องพนักงานส่งเสียงกันเจื้อยแจ้ว เหมือนนกแก้ว นกขุนทอง     หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รสชาติก็งั้น ๆ  คิก คิก

Cheesy   คิก คิก       น้ำลายหก น้ำลายหก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:15:29 PM »

อิจฉาท่านSouthlanderจขกท. ที่มีสัมผัสละเอียด ถึงกลิ่น+รสกาแฟได้ครับ  เยี่ยม

ของผมสักแต่ว่าเป็นกาแฟก็ดื่มครับ ไม่ใส่น้ำตาลไม่เอานมครีม
ยกมาร้อนๆจิบนิดแล้วเผลอทิ้งไว้จนเย็นก็ยังดื่มได้ เวลานั่งทำงานก็ดื่มแทนน้ำไปทั้งวัน
เดินทางบ่อย ก็อาศัยแวะอเมซอน-เอสเปรสโซร้อน .... ฉี่รดที่ซะหน่อย แต่ไม่เติมปตท.  คิก คิก
อยู่บ้าน ง่ายๆก็ใช้แค่กาแฟบดกับเครื่องแบบน้ำหยด ซื้อแบบไซฟอนมาแค่ตั้งโชว์เพราะขี้เกียจล้าง
ยามไร้ .... น้ำร้อนกับกาแฟอินสแตนท์ชงเข้มข้นหน่อยก็ดื่มได้

คนมักง่ายอย่างผม ก็อาจทำให้ร้านกาแฟมักง่ายตาม ท่านจขกท.เลยหงุดหงิด 
.... แต่แบรนด์ดังตั้งห้างไม่ค่อยได้เงินผมครับ ลิ้นจระเข้ เสียดายเงิน  Grin

บ้านเราขายแพงเกินเหตุครับ
อย่างเช่นอเมริกาโน่ ถ้วยเล็ก  ของประจำผม  สตาร์บั๊คเมืองไทยขาย 70 บาท  ส่วนที่อเมริกา ค่าครองชีพแพงกว่าของเราตั้งเยอะ ขายแค่ 38 บาทกว่า ๆ

หยอดกระปุกได้ไปเมื่อไร จะดื่มให้คุ้มเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:25:42 PM »

เวลาผมเจอน้าซับแล้วมีท่าสะดุ้งตกใจ  ตกใจ นั่นจริงนะครับ ไม่ได้แสร้งทำ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

งอน งอน งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Love_Gun
อย่าให้ใครอยู่ในความคิดเรา มากกว่าตัวเราเอง
Hero Member

คะแนน 186

อย่ามัวแต่ฝันอย่ามัวแต่คิด ฝันถึงคิดถึงแต่ประโยชน์ส่วนตัว

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:27:31 PM »

มีร้านเล็ก ๆ ใน รพ.มหาราช โคราช เวลาพาพ่อไปหาหมอ ช่วงรอผมชอบเข้าไปชิม ร้านค่อนข้างคับแคบ นักศึกษาแพทย์ พญ.ตัวเล็ก ๆ พยาบาล แออัดยัดเยียดเข้าไปซื้อกินกัน น้องพนักงานส่งเสียงกันเจื้อยแจ้ว เหมือนนกแก้ว นกขุนทอง     หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รสชาติก็งั้น ๆ  คิก คิก

Cheesy   คิก คิก       น้ำลายหก น้ำลายหก

งั้นมานี่เลยลุงตุ้ม  ร้านต้นอ้อ หร่อยที่สุดในอำเภอท่าเรือ ครานั้นที่น้าดุลย์มาเยือน  ก้ลืมพาแกไปชิม คิก คิก
 แต่บอกได้คำเดวว่าสุดยอด ถ้าจากินต้องโทรสั่ง ไม่งั้นลุงรอไปเหอะ กิ๊วก๊าว Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:28:55 PM »

เวลาผมเจอน้าซับแล้วมีท่าสะดุ้งตกใจ  ตกใจ นั่นจริงนะครับ ไม่ได้แสร้งทำ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

งอน งอน งอน

ก็ดีใจ ได้พบตัวจริง แบบไม่คาดฝัน ไง  หลงรัก
Love_Gun
อย่าให้ใครอยู่ในความคิดเรา มากกว่าตัวเราเอง
Hero Member

คะแนน 186

อย่ามัวแต่ฝันอย่ามัวแต่คิด ฝันถึงคิดถึงแต่ประโยชน์ส่วนตัว

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:29:00 PM »

เวลาผมเจอน้าซับแล้วมีท่าสะดุ้งตกใจ  ตกใจ นั่นจริงนะครับ ไม่ได้แสร้งทำ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

งอน งอน งอน

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

น้าซับก็เอารูปที่หล่อที่ซู้ดดดดดดดดด มาแลต่ะ Grin คิก คิก
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 03:35:31 PM »

วัฒนธรรมการดื่มกาแฟของไทย มันไม่ใช่แบบฝรั่งมังค่า
แต่ดั้งแต่เดิม เราก็กินกาแฟ แบบ "โบราณ" ตามสไตล์ไทยๆ ชงในถุง(เท้ารึเปล่า)
น้ำกาแฟดำปึ้ด ใส่นมข้นหวาน หรือน้ำตาลเพียวๆ
พอมีคนเอาเครื่องชงกาแฟแบฝรั่งเข้ามาใช้กัน ก็เกิดนวัตกรรม "กาแฟไทย" ขึ้น

ฝรั่งมีคำเรียกกาแฟแต่ละชนิด ที่ปรุงแตกต่างกันชัดเจน
สำหรับคนไทย กาแฟก็คือกาแฟ จะเอาร้อนหรือเย็นแค่นั้น
พอไปรับเอาของฝรั่งเค้ามา ก็เอามาแบบมั่วๆ ลอกมาไม่ไม่หมด ไม่เข้าใจ

เอสเปรสโซ่ คือกาแฟร้อน ที่ชงด้วยเครื่องแรงดัน ได้น้ำกาแฟเข้มข้น เหมือนหัวกะทิ
ฝรั่ง(ยุโรป)ดื่มแบบ กรึ๊บเดียว กลิ่นรสหอมอวลอยู่ในปาก ใจเต้นระริก สำหรับคนไม่คุ้นเคย
คนไทยเอามาทำ "เอสเปรสโซ่เย็น" เฉยเลย ! แถมบางร้านก็ชงใส่นม
บางร้านก็ไม่ใส่นมมั่วไปหมด ขอให้ขมๆ เข้มๆ ไว้ก่อน  ตกใจหน้าซีด

ลาเต้ คือกาแฟผสมนมมากๆ ดื่มแบบนุ่มๆมันๆ ฟองนิดๆ จิบไปเรื่อยๆ ไม่ดุดัน
คนไทยก็เอามาทำ "ลาเต้เย็น" อีก ! ก็แค่กาแฟเย็นใส่นม   ยี๊

คาปูชิโน่ อันนี้เด็ดมาก กาแฟสูตร อิตาเลี่ยน กาแฟเข้มๆ ใส่นมนิดหน่อย ฟองมากๆ ดื่ม"ร้อน"
เวลาอากาศเย็นๆ หอมกลิ่นกาแฟโรยผง"อบเชย" กับฟองนมนุ่มๆ
คนไทยก็มี "คาปูชิโน่เย็น" อีก !!   บู่

ฝรั่งงง Huh บ้านยูนี่สุดยอดจริงๆ มีครบ จบเหม็ดเลย thailand only  Grin

ไร้คำกล่าว............................................
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 03:55:31 PM »

...ไปๆ มาๆ เวลาสั่ง "เอสเปรสโซ่" คนชงก็ทำ "เอสเปรสโซ่เย็น" มาให้ซะงั้น เพราะบางร้านไม่รู้จักแล้วว่า "เอสเปรสโซ่" คืออะไร

...แต่ชงมาให้ผมก็ดื่มครับ ไม่อยากให้เขาเสียของ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 03:56:05 PM »

กาแฟสด ผมชอบเอ๊กเปรสโซ่ร้อนๆมากกว่า
ยืนถือตังค์รอ
กาแฟออกมา พอบาริสต้ายื่นให้ปุ๊บ เราก็ยื่นตังค์ให้ปั๊บ
ก่อนที่บาริสต้าจะเอาตังค์ใส่เก๊ะ จอกเอ๊กเปรสโซ่ก็เหลือแต่จอกเปล่าๆ
ประสาทตื่นตัวดีครับ  
บาริสต้าบางคนมองงงๆ  ก็เอ็กเปรสโซ่มันต้องกินอย่างนี้นี่หว่า...

ถ้ากินกับเพื่อน แบบตอนเช้า กาแฟร้อน จะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น พอละเลียดได้
อย่างม็อคค่า
เวลากินเย็นๆ ชอบ คาปูชิโน่ ที่ร้านหัวบันได ดิโอลด์ นั่งบ่อยครับ ไปทีไรก็นั่งทุกที
จะโดนตีกะบาลแถวนั้นหลายหน บางคนเห็นผม ก็ยิ้มๆให้ แต่ไม่มาทัก ผมเองก็ยิ้มตอบ
แต่ผมก็ไม่รู้จักเขาหรอก เพราะเขาไม่มีรูปลงเวบเยอะเหมือนผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เจอกันก็ทักทายกันได้ครับ ไม่ใช่ยิ้มๆ แอบๆมอง แล้วหัวเราะคิกคักๆ

ผมมันน่าขำตรงไหน?

ยังไม่รู้ตัวอีก...   บู่     คิก คิก คิก คิก

...ผมว่าคุณทรัพย์รู้ตัวดีกว่าใคร 555

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 03:56:22 PM »

วัฒนธรรมการดื่มกาแฟของไทย มันไม่ใช่แบบฝรั่งมังค่า
แต่ดั้งแต่เดิม เราก็กินกาแฟ แบบ "โบราณ" ตามสไตล์ไทยๆ ชงในถุง(เท้ารึเปล่า)
น้ำกาแฟดำปึ้ด ใส่นมข้นหวาน หรือน้ำตาลเพียวๆ
พอมีคนเอาเครื่องชงกาแฟแบฝรั่งเข้ามาใช้กัน ก็เกิดนวัตกรรม "กาแฟไทย" ขึ้น

ฝรั่งมีคำเรียกกาแฟแต่ละชนิด ที่ปรุงแตกต่างกันชัดเจน
สำหรับคนไทย กาแฟก็คือกาแฟ จะเอาร้อนหรือเย็นแค่นั้น
พอไปรับเอาของฝรั่งเค้ามา ก็เอามาแบบมั่วๆ ลอกมาไม่ไม่หมด ไม่เข้าใจ

เอสเปรสโซ่ คือกาแฟร้อน ที่ชงด้วยเครื่องแรงดัน ได้น้ำกาแฟเข้มข้น เหมือนหัวกะทิ
ฝรั่ง(ยุโรป)ดื่มแบบ กรึ๊บเดียว กลิ่นรสหอมอวลอยู่ในปาก ใจเต้นระริก สำหรับคนไม่คุ้นเคย
คนไทยเอามาทำ "เอสเปรสโซ่เย็น" เฉยเลย ! แถมบางร้านก็ชงใส่นม
บางร้านก็ไม่ใส่นมมั่วไปหมด ขอให้ขมๆ เข้มๆ ไว้ก่อน  ตกใจหน้าซีด

ลาเต้ คือกาแฟผสมนมมากๆ ดื่มแบบนุ่มๆมันๆ ฟองนิดๆ จิบไปเรื่อยๆ ไม่ดุดัน
คนไทยก็เอามาทำ "ลาเต้เย็น" อีก ! ก็แค่กาแฟเย็นใส่นม   ยี๊

คาปูชิโน่ อันนี้เด็ดมาก กาแฟสูตร อิตาเลี่ยน กาแฟเข้มๆ ใส่นมนิดหน่อย ฟองมากๆ ดื่ม"ร้อน"
เวลาอากาศเย็นๆ หอมกลิ่นกาแฟโรยผง"อบเชย" กับฟองนมนุ่มๆ
คนไทยก็มี "คาปูชิโน่เย็น" อีก !!   บู่

ฝรั่งงง Huh บ้านยูนี่สุดยอดจริงๆ มีครบ จบเหม็ดเลย thailand only  Grin
ยังไม่รวมกาแฟโบราณ จากโรงงาน ที่เขาคั่วบด ไว้ให้ร้านกาแฟมาซื้อ ชงขายแบบกาแฟโบราณ
ผมเคยเข้าไปดู มีกาแฟแท้ๆสัก 50-60 %  ที่เหลือเป็นข้าวโพด ข้าวสาร ตามสูตรเฉพาะเขา ผมถามว่าใส่ไปทำไม่
ตอบมาหน้าตาเฉย กาแฟล้วนๆก็กำไรน้อยซิ Huh

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 04:00:48 PM »

^
^
^  สงสัย"เม็ดมะขาม" เริ่มหายาก  คิก คิก

ไร้คำกล่าว............................................
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 04:37:34 PM »

นึกถึงกาแฟที่บริการตาม ล๊อบบี้ โรงแรมดัง ครับ  เป็นกาแฟดำธรรมดาแต่เข้มข้นสักหน่อย  และนึกถึง โกบี้ อินโดนีเซีย
เขาจะมีสูตรเฉพาะโรงแรมของเขารสชาดคล้าย อเมริกาโน + เอสเพรสโซ   

ร้านกาแฟ ร้านเล็ก พวกทุนน้อย น่าจะทำตาม เพราะส่วนใหญ่ขายตามชุมชน ชาวบ้านคอกาแฟแบบบ้านๆ เขาก็อยากกินกาแฟเข้มเหมือนกัน แต่ไปเจอกระดานเมนู สาระพัดชื่อ ราคาแพง เขาก็งง พาลไม่อุดหนุน

ทำแบบกาแฟร้านโดนัทสมัยก่อน  แต่เพิ่มมีแบบเย็นใส่นม ตามรสชาดคนไทยเข้าไปด้วย แล้วขายพร้อม อาหารจานเดียวธรรมดา พวกข้าวผัด ข้าวกะเพรา  หรือ ร้านติ่มซำ ก็น่าจะมีด้วย   แล้วราคาอย่างให้แพง  อย่าให้เกินแก้วละ 20 ก็พอ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 23
  พิมพ์