เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:29:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44433 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:38:07 AM »

ถ้าจะชวนสนทนาพวก บุหรี่ ยาเส้น ซิการ์ จะได้ไหมครับ จิบกาแฟ แล้วติดที่จะสูบบุหรี่ครับ

ไม่ขัดข้องครับโดยเฉพาะเพื่อนสมาชิกผมคนหนึ่งนี่เรื่อง ยาเส้น นี่เขาระดับเซียน ถึงขนาด
ปลูกไว้สูบเองเลยครับ ยาเส้นมีเรื่องให้เขาพูดถึงมากมายครับ....เดี๋ยวได้กลิ่นแล้วเขาต้องมาแน่ๆครับ คิก คิก เยี่ยม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:50:43 AM »

เมล็ดมะขาม ต่อมาก็พัฒนาเป็น ข้าวกล้อง

โอ้พึ่งเคยได้ยิน Grin Grin Grin รับทราบครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:51:25 AM »

กำลังคิดว่าจะเปิดร้านกาแฟสดอยู่เลยครับ อยู่ในช่วงหาข้อมูลอยู่เลย..........ใครพอจะมีอะไรแนะนำได้บ้าง รบกวนด้วยนะครับ  Grin

เปิดกันแถวไหนครับ Grin Grin Grin

น่าจะที่ ยะลาครับ พี่คาร์  Grin

เปิดแล้วก็ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างครับ Grin Grin Grin เฮง เฮง

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:06:18 AM »

กำลังคิดว่าจะเปิดร้านกาแฟสดอยู่เลยครับ อยู่ในช่วงหาข้อมูลอยู่เลย..........ใครพอจะมีอะไรแนะนำได้บ้าง รบกวนด้วยนะครับ  Grin

...ด้านเทคนิคการชงกาแฟ "กาแฟศาสตร์" ทั้งหลายทั้งปวง ควรไปเข้าคอร์สฝึกอบรม แนะนำที่นี่ครับ bluekoff.com

...การตลาดเป็นอีกเรื่องนะครับ ทำเล การตกแต่งร้าน คู่แข่ง ราคา คุณภาพ โปรโมชั่น ฯลฯ

...ขอให้โชคดีครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:37:27 AM »

เปิดกันแถวไหนครับ Grin Grin Grin

อย่าเอาข้าวสารไปคั่วจนไหม้แล้วผสมกะกาแฟนะครับ

เขาว่าใช้เม็ดมะขามด้วย  Grin Grin Grin ใช่ไหมครับ

ยืนยันอีกครั้ง.....
เมื่อครั้งที่แยกท่าพระยังคงเป็น สามแยกท่าพระอยู่ จะมีซอย?
อยู่ที่ข้างแยก  ในซอยนี้มี รง. คั่วกาแฟ ข้างปี๊บพิมพ์ยี่ห้อตรา ลูกโลก
และมีสัตว์ปีกยืนเหยียบลูกโลก อยู่ปลายสวนผมเอง เคยเห็นแล้วใช่เลยครับ

เมล็ดมะขาม ต่อมาก็พัฒนาเป็น ข้าวกล้อง

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ลุงพราน อ่ะ  ฮา

เมื่อปีประมาณ 2507 - 2510  ที่บ้านขาย กาแฟ และ อาหาร อ่ะ
ตอนนั้นกาแฟคั่วแล้ว  ยังไม่ได้บด   "ปิ๊บ" ละ ร้อยกว่าบาทเท่านั้นเองแหละ ฮา
โรงคั่วอยู่แถวราษฎร์บูรณะ  เวลาคั่ว  กลิ่นลอยคลุ้ง หอมฉุย เชียวแหละ

กาแฟที่คั่ว เขาใส่ "มาการีน"  ลงไปด้วย  อ่ะ
พอตอนกาแฟใกล้สุก ก็หยิบ  "งา" ขวา  โปรยลงไปให้หอม อ่ะ

ส่วน เม็ดมะขาม  มันทำให้สี  "เข้ม" ขึ้น ดูสมจริง ว่าเป็นกาแฟ อ่ะ ฮา
ส่วนข้าวกล้อง  เพิ่งได้ยิน  อ่ะ  ฮา

ส่วนกาแฟสมัยใหม่  ที่กินแล้วติดเนี่ยะ  เกิดจาก  caffeine ส่วนหนึ่ง อ่ะ
แล้วอีกส่วน  ก็คือ  "ใบหม่อน"  ที่เขาหั่นชิ้นเล็กๆ  ลงไปคั่วพร้อมกาแฟ
ใบหม่อนเนี่ยะ  มันทำหน้าที่  "ปรุงรส"  ให้กาแฟ  หอม ละมุนลิ้น มากขึ้น อ่ะ ฮา

ยายเอาภาพ  เครื่อง  "โม่"  โบราณ มาให้ชม อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:17:20 PM »

เมื่อปีประมาณ 2507 - 2510  ที่บ้านขาย กาแฟ และ อาหาร อ่ะ
ตอนนั้นกาแฟคั่วแล้ว  ยังไม่ได้บด   "ปิ๊บ" ละ ร้อยกว่าบาทเท่านั้นเองแหละ ฮา

พูดเหมือนราคาไม่แพง  Grin Grin Grin แต่ตอนนั้นทองบาทเที่ไรครับ ไม่กี่ร้อยบาทเหมือนกันนะ

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:28:54 PM »

ถ้าจะชวนสนทนาพวก บุหรี่ ยาเส้น ซิการ์ จะได้ไหมครับ จิบกาแฟ แล้วติดที่จะสูบบุหรี่ครับ

ไม่ขัดข้องครับโดยเฉพาะเพื่อนสมาชิกผมคนหนึ่งนี่เรื่อง ยาเส้น นี่เขาระดับเซียน ถึงขนาด
ปลูกไว้สูบเองเลยครับ ยาเส้นมีเรื่องให้เขาพูดถึงมากมายครับ....เดี๋ยวได้กลิ่นแล้วเขาต้องมาแน่ๆครับ คิก คิก เยี่ยม

เหมือนจะคุ้นๆน่ะครับ Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:02:12 PM »

ใครน๊อ....
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:15:06 PM »

ใครน๊อ....
คนที่หน้าตาพอไปวัดได้ตอนตีสองครึ่งน่ะ...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:50:57 PM »

กระทู้กินของขม........  คิก คิก
เริ่มมา หึๆๆ เดี๋ยวก็ ชม..... ล่าวความหลัง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:57:26 PM »

กระทู้กินของขม........  คิก คิก
เริ่มมา หึๆๆ เดี๋ยวก็ ชม..... ล่าวความหลัง

กระทู้เดินไปยาวๆ เดี๋ยวก็มาครบครับ  Grin
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:58:41 PM »

อวป.มีครบรสจริงๆ ขี้เมา ขี้กาแฟ ขี้ยา(เส้น) ขี้อะไรอีก?

อ้อ..ขยายความคำว้า"ขี้"ซ๊ะหน่อย ประเดี๋ยวจะเป็นประเด็น ส่งตีความวุ่นวาย

อันว่าคำว่า"ขี้"ความหมายของมันเป็นของที่เสียแล้ว ไม่ดีแล้ว ไม่ต้องการแล้ว สุดท้ายขี้ทิ้ง ไม่มีใครเอา...

แต่จริงๆแล้ว "ขี้" มันก็ยังมีประโยชน์

ขี้ วัวควาย แพะแกะ เป็ดไก่ ขี้นก ขี้ค้างคาว แม้นแต่ขี้คน ก็ล้วนแล้วแต่เอาไปทำปุ๋ยได้...

ในความหมายของขี้เมา ขี้ยา สังคมมองว่าไม่ดี..

แต่หากเราเอง จะพาตัวเองไปอยู่ในขี้นั้น...ก็จงทำตัวเอง ว่าจะเป็นขี้ที่ถูกทิ้งจริงๆ หรือขี้ที่ยังเอาไปทำประโยชน์ได้...

ขออภัย กลอนมันพาไป ออกขี้เลย อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 03:04:37 PM »

ในเรื่องการกินกาแฟ สถานที่มีส่วนมากๆ(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

บรรยากาศในสถานที่นั้นๆ ปรุงแต่งรสกาแฟได้หลายเปอร์เซนต์ทีเดียว

พูดต่อไปสำหรับคอกาแฟที่เป็นขี้ยาด้วย....บางสถานที่ไม่เหมาะสมที่จะไปนั่ง อิๆๆ

การกินกาแฟ หากจะให้ได้อรรถรส ต้องอาศัยบรรยากาศ ที่มีความกดอากาศสูง เช่นภาคเหนือยามหน้าหนาว กลิ่นกาแฟ มันจะถูกกดให้อวลอยู่รอบๆตัวเรา สุขใจพูดออกมายากทีเดียว

กล้อมแกล้มได้ สำหรับในเมือง(บ้านผม) หากจะเอากลิ่นแบบนั้นคือร้านกาแฟ ที่ติดแอร์ แต่ก็ได้ระดับหนึ่ง หากห้องเล็กๆ กลิ่นจะมากจนเกินไป อิๆๆ ที่สำคัญ สูบยาไม่ได้อีก....

เริ่มเมากาแฟ วกวนละครับ อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 03:14:47 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 03:08:58 PM »

ในเรื่องการกินกาแฟ สถานที่มีส่วนมากๆ(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

บรรยากาศในสถานที่นั้นๆ ปรุงแต่งรสกาแฟได้หลายเปอร์เซนต์ทีเดียว

มีใครคนหนึ่ง เคยพูดไว้ว่า

"น้ำดื่มสะอาดเหมือนกัน แต่อยู่ในแก้วคริสตัลหรูหรา จะดื่มได้อรรถรสกว่าอยู่ในจอกพลาสติก"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 03:15:45 PM »

มีใครคนหนึ่ง เคยพูดไว้ว่า

"น้ำดื่มสะอาดเหมือนกัน แต่อยู่ในแก้วคริสตัลหรูหรา จะดื่มได้อรรถรสกว่าอยู่ในจอกพลาสติก"
เห็นเวลาเราไปเริน ใส่ขันมาให้

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 23
  พิมพ์