เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:20:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52375 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:15:09 AM »

จอบิดหมุนได้สำหรับผมแล้วมันไม่จำเป็นเลยครับ  สงสัยอยากเข้าไปถามพวกที่ใช้DSLRที่ถ่ายรูปโดยมองจากหน้าจอ ว่าซื้อมาทำไม  แต่กลัวโดนเตะ 555 Grin

+1 ขอบคุณทุกท่านนะครับ... ไหว้

หลังจากดู review ในกลุ่มที่สนใจ ฟูลเฟรม คงตัดไปก่อน... ก็จะมี 600d, 650d และ 60d ที่เปรียบเทียบความคุ้มค่ากันอยู่ หรือว่าจะไปเล่น 7d เพื่อให้อยู่กันยาวๆ กับอีกกลุ่มคือ compact เปลี่ยนเลนส์ได้...

คิดไปคิดมา ก็ตัด chioce จนเหลือ 2 ตัว ระหว่าง 600d กับ 7d ดูแล้วราคาน่าจะคุ้มค่าที่สุด(หรือเปล่า)ณ. ตอนนี้...

ว่าจะซื้อตัวกล้องเปล่า+ เลนส์ 18-135...

ดังนั้นข้อสุดท้าย จอแสดงผลแบบบิดหมุนได้ กับคงอยู่กับที่ มีจุดแข็งจุดอ่อนต่างกันมากแค่ไหนที่จะทำให้เราเลือกจอแสดงผลแบบอยู่กับที่ได้บ้างครับ... ไหว้

จอบิดหมุนได้ จำเป็นสำหรับการถ่าย วีดีโอ กับ ภาพ มุมมอง ต่ำหรือ สูงกว่า ตัวผู้ถ่าย ครับ อย่าง วางกล้อง บนพื้น ถ้า ก้มหน้าลงไปมองช่องมองภาพ จะทำได้ลำบากมาก หรือ ยกกล้อง เหนือ หัว เพื่อ ถ่ายภาพ จากมุึมสูง  โดยเฉพาะการ ถ่าย วีดีโอ ช่องมองภาพ จะมืด เพราะ กระจกสะท้อนภาพ จะยกขึ้นตลอด ครับ หาก มองแค่หลังกล้อง จะไม่สดวกเท่า จอบิดได้

กล้อง 60D คุ้มกว่า ครับ เมื่อเทียบกับ ราคา ที่สำคัุญ วงล้อหลังกล้อง ถ้าใช้คล่อง จะสดวกกว่า ปุ่มกด ของ 600D เยอะ ส่วน 7D เก่าไปนิด ครับ ถึงแม้ ตัวถัง จะทำด้วย แม็กนีเซี่ยม อัลลอยด์ แต่ เราเป็นแค่ ช่างภาพสมัครเล่น ไม่ได้เป็นช่างภาพสงคราม ตัวถัง แม็กนี่เซี่ยม อัลลอยด์ ไม่จำเป็น ครับ ถ้า ไ่ม่เป็นตากล้อง ซู่มซ่าม

ผม ใช้ กล้อง 40D ที่ตัวถัง เป็น แม็กนีเซี่ยม อัลลอยด์ ก็ไม่เห็นทำตกสักครั้ง เลยไม่รู้ว่า มันมีประโยชน์ ตรงไหน?

แฮ่ๆ  ตอนผมถ่ายรูปผีเสื้อติดพื้น ผมนอนราบกะพื้นไปเลย  มิน่าคนอื่นมองผมแปลกๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลั่นทมสวยๆ  ทำไมผมจัดแสงไม่ได้แบบนี้สักทีน้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เสียดายกล้องจริง ๆ     เศร้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:26:37 AM »

จอบิดหมุนได้สำหรับผมแล้วมันไม่จำเป็นเลยครับ  สงสัยอยากเข้าไปถามพวกที่ใช้DSLRที่ถ่ายรูปโดยมองจากหน้าจอ ว่าซื้อมาทำไม  แต่กลัวโดนเตะ 555 Grin

+1 ขอบคุณทุกท่านนะครับ... ไหว้

หลังจากดู review ในกลุ่มที่สนใจ ฟูลเฟรม คงตัดไปก่อน... ก็จะมี 600d, 650d และ 60d ที่เปรียบเทียบความคุ้มค่ากันอยู่ หรือว่าจะไปเล่น 7d เพื่อให้อยู่กันยาวๆ กับอีกกลุ่มคือ compact เปลี่ยนเลนส์ได้...

คิดไปคิดมา ก็ตัด chioce จนเหลือ 2 ตัว ระหว่าง 600d กับ 7d ดูแล้วราคาน่าจะคุ้มค่าที่สุด(หรือเปล่า)ณ. ตอนนี้...

ว่าจะซื้อตัวกล้องเปล่า+ เลนส์ 18-135...

ดังนั้นข้อสุดท้าย จอแสดงผลแบบบิดหมุนได้ กับคงอยู่กับที่ มีจุดแข็งจุดอ่อนต่างกันมากแค่ไหนที่จะทำให้เราเลือกจอแสดงผลแบบอยู่กับที่ได้บ้างครับ... ไหว้

จอบิดหมุนได้ จำเป็นสำหรับการถ่าย วีดีโอ กับ ภาพ มุมมอง ต่ำหรือ สูงกว่า ตัวผู้ถ่าย ครับ อย่าง วางกล้อง บนพื้น ถ้า ก้มหน้าลงไปมองช่องมองภาพ จะทำได้ลำบากมาก หรือ ยกกล้อง เหนือ หัว เพื่อ ถ่ายภาพ จากมุึมสูง  โดยเฉพาะการ ถ่าย วีดีโอ ช่องมองภาพ จะมืด เพราะ กระจกสะท้อนภาพ จะยกขึ้นตลอด ครับ หาก มองแค่หลังกล้อง จะไม่สดวกเท่า จอบิดได้

กล้อง 60D คุ้มกว่า ครับ เมื่อเทียบกับ ราคา ที่สำคัุญ วงล้อหลังกล้อง ถ้าใช้คล่อง จะสดวกกว่า ปุ่มกด ของ 600D เยอะ ส่วน 7D เก่าไปนิด ครับ ถึงแม้ ตัวถัง จะทำด้วย แม็กนีเซี่ยม อัลลอยด์ แต่ เราเป็นแค่ ช่างภาพสมัครเล่น ไม่ได้เป็นช่างภาพสงคราม ตัวถัง แม็กนี่เซี่ยม อัลลอยด์ ไม่จำเป็น ครับ ถ้า ไ่ม่เป็นตากล้อง ซู่มซ่าม

ผม ใช้ กล้อง 40D ที่ตัวถัง เป็น แม็กนีเซี่ยม อัลลอยด์ ก็ไม่เห็นทำตกสักครั้ง เลยไม่รู้ว่า มันมีประโยชน์ ตรงไหน?

แฮ่ๆ  ตอนผมถ่ายรูปผีเสื้อติดพื้น ผมนอนราบกะพื้นไปเลย  มิน่าคนอื่นมองผมแปลกๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลั่นทมสวยๆ  ทำไมผมจัดแสงไม่ได้แบบนี้สักทีน้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เสียดายกล้องจริง ๆ     เศร้า

ซื้อของราคาสามหมื่นมา... แต่ใช้แค่สามพัน... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:57:45 AM »

ผมว่ารูปเด็กก็ถ่ายยาก โดยเฉพาะมือใหม่ไม่พัฒนาอย่างผม ยกกล้องขึ้นมาก็ต้องกดเลย ได้เท่านี้   อ๋อย

พอใจเย็น ๆ เขารู้ตัวเข้า นางแบบหน้าก็เป็นแบบนี้

คิก คิก คิก คิก

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:05:42 AM »

60d เลนส์ 18-135  เมื่อประมาณปีครึ่งมาแล้ว 41,999 บาท  ไม่รู้ว่าราคาลงเท่าไหร่แล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่ายังใช้ไม่คุ้มเลยครับ เ่ห่อแค่สามเดือนแรก  ตอนนี้นอนอยู่ในกระเป๋าlowepro-350   Grin
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:12:13 AM »

60d เลนส์ 18-135  เมื่อประมาณปีครึ่งมาแล้ว 41,999 บาท  ไม่รู้ว่าราคาลงเท่าไหร่แล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่ายังใช้ไม่คุ้มเลยครับ เ่ห่อแค่สามเดือนแรก  ตอนนี้นอนอยู่ในกระเป๋าlowepro-350   Grin

เหลือประมาณ 36,000 ครับ Cheesy

ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:00:45 PM »

+ 1 ทุกท่านครับ... ไหว้

หากคุณ dignitua-รักในหลวง พอมีเวลา อยากให้ดูให้จบครับ...
น่าจะเป็นแนวทางในการตัดสินในระหว่าง 7D กับ 60D  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=_xh2Cw25QAo

http://www.youtube.com/watch?v=DpYf8jAMpeI&feature=relmfu

http://www.youtube.com/watch?v=SBdr9gFLkdw&feature=relmfu

รีวิวไฟล์ภาพ 60D

http://www.youtube.com/watch?v=mepkw6YSfxI&feature=relmfu

http://www.youtube.com/watch?v=ifjFhO6ANZc&feature=relmfu

แล้วเลนส์ 18-200 มม. เห็นน้าหาวบอกครอบจักรวาล เอาเลนส์ตัวนี้พร้อมเลยทีเดียว หรือเอาแค่ 18-135 ใช้ไปก่อนครับ...

ผมคงไม่ฟันธงนะครับ....เรื่องอุปกรณ์ผมไม่สันทัดเท่าไหร่ครับ พี่ ๆ ในนี้น่าจะมีประสบการณ์เยอะกว่าครับ  ไหว้
18-135 ---- ยังไม่เคยใช้นะครับเลยบอกไม่ได้
18-200 เคยขอยืมน้อง ๆ มาลองถ่ายเล่น นอกจากซูมไหลแล้วส่วนตัวคิดว่าในสภาพแสงน้อยโฟกัสค่อนข้างช้าครับ...ถ้าไม่ซีเรียสก็พอใช้ได้ครับ...... กิ๊วก๊าว
สังเกตดูครับว่าเราชอบถ่ายภาพแนวไหนอย่างไร แล้วค่อยหาทางปั้นมุมมองด้วยเลนส์ติดกล้อง เพียงเท่านี้ก่อนก็มีความสุขได้ครับ... Wink

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 01:39:30 PM »

+ 1 ทุกท่านครับ... ไหว้

หากคุณ dignitua-รักในหลวง พอมีเวลา อยากให้ดูให้จบครับ...
น่าจะเป็นแนวทางในการตัดสินในระหว่าง 7D กับ 60D  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=_xh2Cw25QAo

http://www.youtube.com/watch?v=DpYf8jAMpeI&feature=relmfu

http://www.youtube.com/watch?v=SBdr9gFLkdw&feature=relmfu

รีวิวไฟล์ภาพ 60D

http://www.youtube.com/watch?v=mepkw6YSfxI&feature=relmfu

http://www.youtube.com/watch?v=ifjFhO6ANZc&feature=relmfu

แล้วเลนส์ 18-200 มม. เห็นน้าหาวบอกครอบจักรวาล เอาเลนส์ตัวนี้พร้อมเลยทีเดียว หรือเอาแค่ 18-135 ใช้ไปก่อนครับ...

ผมคงไม่ฟันธงนะครับ....เรื่องอุปกรณ์ผมไม่สันทัดเท่าไหร่ครับ พี่ ๆ ในนี้น่าจะมีประสบการณ์เยอะกว่าครับ  ไหว้
18-135 ---- ยังไม่เคยใช้นะครับเลยบอกไม่ได้
18-200 เคยขอยืมน้อง ๆ มาลองถ่ายเล่น นอกจากซูมไหลแล้วส่วนตัวคิดว่าในสภาพแสงน้อยโฟกัสค่อนข้างช้าครับ...ถ้าไม่ซีเรียสก็พอใช้ได้ครับ...... กิ๊วก๊าว
สังเกตดูครับว่าเราชอบถ่ายภาพแนวไหนอย่างไร แล้วค่อยหาทางปั้นมุมมองด้วยเลนส์ติดกล้อง เพียงเท่านี้ก่อนก็มีความสุขได้ครับ... Wink

เรื่องเลนส์พูดยากจริงครับน้าตั้ว เมื่อก่อนไม่เข้าใจ พอใช้ๆไป ก็พอรู้เรื่องมันมั่ง อิๆๆ(บานแล้ว)

ทางที่ดี หาเลนส์ช่วงนอร์มอลดีๆ ใว้ใช้สักตัว (ส่วนมากแล้วกล้องกะเลนส์ตัวนี้แหละ ที่ใช้มาก) ส่วนเลนส์อื่นค่อยๆดูไป มีโอกาสลองของคนอื่น ก็ลองดูว่า มันใช่สำหรับเราหรือเปล่า จะได้ไม่ต้องเสียตังค์เยอะ อิๆๆ

เลนส์เทเล ก็ใช้กับภาพเทเล เลนส์มาโคร ก็สำหรับภาพมาโคร ยังพวกซุปเปอร์วายว้ายวายอีก อิๆๆ

ผมโชคดี ที่"จาน"ผมมีเลนส์ให้ลองเยอะแยะ หลังจากที่"จาน"ผมตรูดบานมาก่อนแล้ว อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 02:21:15 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:43:58 PM »

ผมว่ารูปเด็กก็ถ่ายยาก โดยเฉพาะมือใหม่ไม่พัฒนาอย่างผม ยกกล้องขึ้นมาก็ต้องกดเลย ได้เท่านี้   อ๋อย

รูปนี้หากถ้าขยับมาทางขวานิด แล้วน้องเด็กผู้ชายมองไปจุดเดียวกันกับเด็กผู้หญิงสองคนมองอยู่ก็สวยเลยนะครับ... เยี่ยม

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:05:16 PM »

กล้องผมยังใช้ 300D อยู่เลย มันยังทำงานได้ดีอยู่เสมอ เปลียนแต่แบ็ต

ส่วนตัวคิดว่า บอดี้ ไม่สำคัญเท่าเลนย์ครับ ตอนนี้กล้องดิจิต็อลเทียบได้ว่าเป็นอุปกรณ์คอมชนิดหนึ่ง
ซึ่งราคา ตกลงไวมาก สมัยก่อนกล้องฟิลม์ 3ปีราคาไม่ตก 
ดังนั้นซื้อแค่ที่พอใช้พอครับ เพราะลงทุนเยอะและราคาตกไวมาก

ถ้าจะลงทุนเล่นนาน ผมเน้น เลนย์ ครับ ราคาไม่ตก หรือถ้าตกก็ไม่มาก
ส่วนตัวเก็บเลนย์ แค่ 2 ตัว
1. 24-70 L USM
2. 70-200 L USM 

บอดีใช้ เก่าเก่า 300D ผมว่าภาพที่ออกมามันก็ยังดูดีใช้ได้  Grin
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:36:28 PM »

ผมว่ารูปเด็กก็ถ่ายยาก โดยเฉพาะมือใหม่ไม่พัฒนาอย่างผม ยกกล้องขึ้นมาก็ต้องกดเลย ได้เท่านี้   อ๋อย

รูปนี้หากถ้าขยับมาทางขวานิด แล้วน้องเด็กผู้ชายมองไปจุดเดียวกันกับเด็กผู้หญิงสองคนมองอยู่ก็สวยเลยนะครับ... เยี่ยม

ถ้าเป็นผม เล่นง่าย ๆ ครอปตรงเด็กชายออกครับ....  Grin    คิก คิก คิก คิก    บู่

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:41:06 PM »

ผมว่ารูปเด็กก็ถ่ายยาก โดยเฉพาะมือใหม่ไม่พัฒนาอย่างผม ยกกล้องขึ้นมาก็ต้องกดเลย ได้เท่านี้   อ๋อย

ถ้าเป็นผม เล่นง่าย ๆ ครอปตรงเด็กชายออกครับ....  Grin    คิก คิก คิก คิก    บู่

ตามนั้นครับพี่  ขำก๊าก

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 04:34:28 PM »

...คำแนะนำอย่างหนึ่งในการจัดภาพ คือ "ให้ดูขอบภาพ" ครับ  Cheesy

...ดูว่าจะเก็บหรือไม่เก็บอะไรไว้ในภาพ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:40:54 PM »

ข่าวลือว่า 7D MK II กำลังจะออก พร้อมกับ 70D ผมว่า จะรอ ดู ก่อนว่า ควรจะซื้อ ตัวใหม่รุ่นไหนดี เพราะ ตอนนี้ 40D ตัวเก่งของผม โดน หลาน ยึด ไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:51:14 PM »

ข่าวลือว่า 7D MK II กำลังจะออก พร้อมกับ 70D ผมว่า จะรอ ดู ก่อนว่า ควรจะซื้อ ตัวใหม่รุ่นไหนดี เพราะ ตอนนี้ 40D ตัวเก่งของผม โดน หลาน ยึด ไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เอาเลยพี่เจน อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:27:32 PM »

เอาเลยพี่เจน อิๆๆ

รอให้ เข้าเมืองไทยก่อน ครับ ว่า จะออกมา ยังไง เพราะ ข่าว ออกมาว่า 7D MK II จะเป็น ฟูลเฟรม ราคาประหยัด แต่ ก็ต้องดู ตัวเป็น ๆ อีกที ครับว่า จะเป็นอย่าง ข่าวลือหรือเปล่า
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 23
  พิมพ์