เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:18:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมนกสับจึงขยับได้..  (อ่าน 1852 ครั้ง)
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 05:30:51 AM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน...ผมไปรับมาแล้วครับเจ้า 5903 tsw เพิ่งกลับถึงบ้านเดี๋ยวนี้เอง...ขอชมเจ้าหน้าที่ของ สน.อส. รวมทั้งที่วังไชยาด้วย บริการได้ทุกระดับประทับใจมากจริงๆทั้งๆที่คนก็เยอะมากๆด้วย...
         แต่ว่าตอนนี้ผมมีปัญหาขอเรียนถามครับ คือปืนอยู่ในสภาพปกติ นกสับชิดโครงปืนพอใช้นิ้วแตะในลักษณะง้างนกแค่เพียงเบาๆ นกสับจะขยับง้างออกมาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร จึงรู้สึกตึงมือ พอปล่อยมือนกสับก็จะอยู่ในสภาพนั้นต้องใช้มือดัน(เบาๆ)จึงจะเข้าไปชิดโครงปืนเหมือนเดิม...อาการอย่างนี้เป็นอาการปกติหรือผิดปกติครับ...ตอนนี้ปลื้มสุดๆเลยครับ..แต่ปัญหานี้รบกวนเหลือเกิน...ขอความกรุณาไขข้อข้องใจด้วยครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 07:14:21 AM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน...ผมไปรับมาแล้วครับเจ้า 5903 tsw เพิ่งกลับถึงบ้านเดี๋ยวนี้เอง...ขอชมเจ้าหน้าที่ของ สน.อส. รวมทั้งที่วังไชยาด้วย บริการได้ทุกระดับประทับใจมากจริงๆทั้งๆที่คนก็เยอะมากๆด้วย...
         แต่ว่าตอนนี้ผมมีปัญหาขอเรียนถามครับ คือปืนอยู่ในสภาพปกติ นกสับชิดโครงปืนพอใช้นิ้วแตะในลักษณะง้างนกแค่เพียงเบาๆ นกสับจะขยับง้างออกมาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร จึงรู้สึกตึงมือ พอปล่อยมือนกสับก็จะอยู่ในสภาพนั้นต้องใช้มือดัน(เบาๆ)จึงจะเข้าไปชิดโครงปืนเหมือนเดิม...  อาการอย่างนี้เป็นอาการปกติหรือผิดปกติครับ...ตอนนี้ปลื้มสุดๆเลยครับ..แต่ปัญหานี้รบกวนเหลือเกิน...ขอความกรุณาไขข้อข้องใจด้วยครับ

...ผมก็ไม่เคยมีปืนออโตของสมิธฯ ซะด้วย  ลองศึกษาคู่มือก่อนครับ  แต่สงสัยว่า 1 เซนติเมตร หรือ 1 มิลลิเมตร  Huh Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 08:04:16 AM »

ปกติแล้ว   น่าจะไม่มีอาการตามที่บอกมานะครับ   ลองยิงซ้อมมือสัก 1-200 นัดก่อนครับ  หากอาการยังไม่หาย  ให้ส่งไปเคลมกับ

แผนกอาวุธปืน  บ.หลุยส์ฯเลยครับท่าน

(เมื่อยิงซ้อมมือเสร็จแล้ว   ทำความสะอาดอย่างละเอียด   แล้วทดลองดูว่า อาการที่ว่า "พอปล่อยมือนกสับก็จะอยู่ในสภาพนั้นต้อง

ใช้มือดัน(เบาๆ)จึงจะเข้าไปชิดโครงปืนเหมือนเดิม..."   ยังมีอยู่หรือไม่?)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 08:32:22 AM »

พอใช้นิ้วแตะในลักษณะง้างนกแค่เพียงเบาๆ นกสับจะขยับง้างออกมาประมาณเกือบ 1 เซนติเมตร จึงรู้สึกตึงมือ พอปล่อยมือนกสับก็จะอยู่ในสภาพนั้นต้องใช้มือดัน(เบาๆ)จึงจะเข้าไปชิดโครงปืนเหมือนเดิม...อาการอย่างนี้เป็นอาการปกติหรือผิดปกติครับ...

จากที่เล่า ถ้า ๑ ซ.ม. ยังไงก็ผิดปรกติครับ
หวังว่าพิมพ์ผิด

นายป๋อง
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 10:42:50 AM »

ไม่ผิดครับ "ประมาณ 1 เซนติเมตร" หน้านกสับอยู่ชิดโครงปืนซึ่งน่าจะเป็นส่วนท้ายของเข็มแทงชนวน พอใช้มือง้างนกสับจะขยับตามมือออกมาโดยไม่มีแรงต้านเลยในระยะทางประมาณ 1 เซนติเมตร หลังจากนั้นจึงจะรู้สึกมีแรงต้านคือรู้สึกตึงมือ..ถ้าใช้แรงง้างนกต่อไปนกสับจึงจะง้างขึ้นอยู่ในลักษณะพร้อมที่จะทำงาน...พอเหนี่ยวไกนกสับจะทำงานแต่แรงสับเบามากจนไม่แน่ใจว่ากระสุนจะระเบิดหรือไม่...คงต้องหาโอกาสยิงลองดูในเร็วๆนี้แหละครับ...แต่ตอนนี้หงุดหงิดกับปัญหานี้มากเลย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:02:37 AM »

...ผมว่ามันแปลกๆ ปืนใหม่หรือมือสองครับ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:07:10 AM »

ยังไม่ได้ลองยิงดูหรือครับ... ผมเองก็ไม่มีออโต้ฯ สมิธฯ เหมือนกัน แต่ก็เคยได้ยิง 4506 มาแล้ว... ไม่ได้สังเกตุในจุดนี้เหมือนกัน Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:22:42 AM »

ไม่ผิดครับ "ประมาณ 1 เซนติเมตร" หน้านกสับอยู่ชิดโครงปืนซึ่งน่าจะเป็นส่วนท้ายของเข็มแทงชนวน พอใช้มือง้างนกสับจะขยับตามมือออกมาโดยไม่มีแรงต้านเลยในระยะทางประมาณ 1 เซนติเมตร หลังจากนั้นจึงจะรู้สึกมีแรงต้านคือรู้สึกตึงมือ..ถ้าใช้แรงง้างนกต่อไปนกสับจึงจะง้างขึ้นอยู่ในลักษณะพร้อมที่จะทำงาน...พอเหนี่ยวไกนกสับจะทำงานแต่แรงสับเบามากจนไม่แน่ใจว่ากระสุนจะระเบิดหรือไม่...คงต้องหาโอกาสยิงลองดูในเร็วๆนี้แหละครับ...แต่ตอนนี้หงุดหงิดกับปัญหานี้มากเลย

......อย่าเพิ่งหงุดหงิดครับ   ระยะประมาณ 1 เซนติเมตร ที่ท่านกล่าวนี้  น่าจะเป็นระยะ "ฟรี" ครับ  ให้ลองสังเกตุว่า  เวลาง้างนกสับ  ไกปืนจะ

ดึงตัวตามมาด้วย   ซึ่งระยะที่พูดถึงนี้  หากเป็นปืนระบบซิงเกิ้ล (แบบ 1911)  จะเป็นระยะของ "ฮาฟล็อค"   (ปืนซิงเกิ้ลทั่วไป  เวลาง้าง

"ฮาฟล็อค"   นกสับก็ห่างประมาณนี้ครับ)    แต่ปืนสมิธฯ  เป็นดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล  ดังนั้น  ระยะแรกนี้  เวลาง้าง  นกสับจะเบา  แล้วค่อยตึงมือ

จนถึงจังหวะล็อคพร้อมยิง   ซึ่งไกจะอยู่ในตำแหน่งเตรียมยิงเช่นกัน   (ที่พิเศษของสมิธฯอีกอย่างคือ  ไกปืน  ยังสามารถดึงเข้ามา "ค้าง"

เอาไว้อีกจังหวะหนึ่ง  ก่อนที่จะลั่นไกยิง)

ดังนั้น....ถ้าคำถามตรงนี้  ผมขอตอบว่า  เป็นปกติของปืนสมิธฯรุ่นนี้ครับ..... Grin

.....พอปล่อยมือนกสับก็จะอยู่ในสภาพนั้นต้องใช้มือดัน(เบาๆ)จึงจะเข้าไปชิดโครงปืนเหมือนเดิม...อาการอย่างนี้เป็นอาการปกติหรือผิดปกติครับ...

.....ตรงนี้ครับ  ที่ผิดปกติ  เพราะเวลาปล่อยมือ  นกสับต้องกลับสู่ต่ำแหน่งเดิมโดยไม่ต้องใช้มือดัน.... Smiley      ผมเลยแนะนำให้ทดลอง

ยิงดูก่อนครับ..เพราะปืนใหม่  อาจจะฝืดก็เป็นไปได้เช่นกันครับ.. Grin

..กรุณารอความเห็นจากท่านอื่นๆอีกครับ  เพื่อความแน่ชัดอีกครั้ง Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:37:16 AM โดย BSW » บันทึกการเข้า
นายป๋อง
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:21:05 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่แสดงความคิดเห็นและห่วงใยกับคนมีปืนใหม่อย่างผม เวบนี้ให้ความอบอุ่นกับสมาชิกอยู่ตลอดเวลาจริงๆ  วันนี้ผมวุ่นวายทั้งวันด้วยปัญหานี้ ในที่สุดก็ถึงบางอ้อครับ ปัญหาเกิดจากความไม่รู้ของผมเอง คือตอนแรกที่รับปืนมาส่วนที่เป็นด้ามปืนเขายังไม่ได้ประกอบมาให้ อุปกรณ์ที่มีอยู่คือประกับด้ามปืน สปริง สลักล็อคประกับและพลาสติกกลวงทรงกรวยอีกตัว เจ้าพลาสติกทรงกรวยนี่แหละครับคือต้นเหตุแห่งปัญหา คือผมไม่ได้ใส่เจ้าพลาสติกตัวนี้รองก้นสปริงตอนประกอบด้ามปืน จึงทำให้นกสับมีอาการอย่างที่เล่ามา พอไปเปิดดูปืนของญาติท่านหนึ่ง(CZ 75 B) จึงได้รู้สาเหตุ ตอนนี้แก้ไขได้เรียบร้อยแล้วครับ และก็เปิดซิงไปแล้ว 10 เม็ด (กระสุนจริง BULLET) อาการทุกอย่างปรกติ ไม่ติดขัด แต่กระสุนกินต่ำประมาณคืบเศษๆ (คนละ 5 เม็ดกับญาติที่เป็นเจ้าของ CZ) กลุ่มกระสุนเหมือนกัน ปัญหาคงอยู่ที่ศูนย์หลัง เพราะศุนย์หลังยกโด่งจนประมาณว่าแมงสาบลอดได้ ปัญหาตอนนี้คือการตั้งศุนย์ รบกวนขอคำแนะนำจากทุกท่านอีกสักครั้งครับ...
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 11:36:39 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผมมาอ่านเจอพอดี
ก้อกำลังถามย้อนอยู่พอดี
เพราะไปเห็นของครูที่ จ.นครฯ  มาเป็นชิ้นๆ
เคยใช้ตัวนี้พอดี เลยช่วยประกอบให้...............
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 12:25:06 AM »

ที่นกปืนค้าง ประมาณ 1เซนฯ  นกปืน ตกอยู่ที่ ฮาฟคล็อก   เป็นระบบนิรภัย ปกติของปืนนกนอกโดยทั่วไปอยู่แล้ว

ส่วนที่เอานิ้วมือดัน  นกสับก็หลุดจากฮาฟคล็อก  น่าจะเป็นระบบที่พัฒนา  ให้ช่วยช่วยผู้ยิง ลดนกจากฮาฟคล็อก - ชิดโครงปืน  โดยไม่ต้องยุ่งกะไก เลย ช่วยให้ นักยิงปืนมือใหม่ ใช้งานได้ง่ายขึ้น   

น่าจะเป็น ปกติ ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1]
  พิมพ์