เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:20:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้ามเหล็กทนมือไหม?  (อ่าน 1944 ครั้ง)
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 08:59:15 PM »

ผมหมายถึงว่า มือเรามีเหงื่อ หากเราลูบๆคลำๆปืนอยู่บ่อยๆ เหงื่อของเราจะประทับบนด้ามปืนเหล็กหรือสเตนเลส หากนานไปโอกาสน้องหนิมมาเยือนก็เป็นไปได้

ดังนั้น หลังจากเราจับด้ามปืนเหล็กหรือสเตนเลส ก้อควรเช็ดคราบรอยนิ้วมือทุกครั้งเลยหรือเปล่าคับ ผมมี M60-16 Chief 2 นิ้วอีกกระบอกที่เป็นสเตนเลส อ่ะคับ เลยอยากรู้จิงๆ หรือสัก เดือน 2 เดือนค่อยเช็ดทีนึง

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 09:03:58 PM »

ปืนผมเป็นโครงโพลิเมอร์ สไลด์+ ลำกล้อง เป็นเหล็ก เวลาจับถือจะเช็ดมือให้แห้งก่อน เมื่อจับเสร็จแล้ว จะให้ผ้าชุบน้ำมัน บาง ๆ ลูบไล้ให้ทั่วครับ เห็นเป็นรอยนิดเดียวไม่ได้ครับต้องเช็ด  ๆ   ๆ   ๆ   ๆ   ๆ แล้วก็เก็บครับ Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 09:05:19 PM »

สิ่งที่ควรทำ หลังจากจับถือ อาวุธปืน คือ ควรที่จะใช้ ผ้าชื้นน้ำมัน เช็ดถูอาวุธปืน  ให้เป็นนิสัย
เพราะทุกครั้งที่เราจับต้อง  ก็จะมีคราบน้ำมัน คราบเหงื่อ ติดอยู่ด้วยเสมอ ๆ
ปืนเหล็ก ทิ้งไว้ ก็จะเกิดคราบแดง และ สนิมขุม ตามมา
สแตนเลส ก็ไม่มียกเว้น เพียงแต่ ช้ากว่า   แต่เป็นแล้ว จะเป็นตามด มากกว่า
อย่าละทิ้งโอกาสอันดี  จับแล้วก็เช็ดถู    ความเงางาม จะตามมา และ ห่างไกล สนิมร้าย..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:52:51 AM »

ตรงพื้นที่ สัมผัสมือ จุดกว้างๆ ถ้าจับถือบ่อย  ประเภทวางไว้บนโต๊ะ จับมาดรายไฟร์บ่อยๆ ว้อมชักเข้า-ออก ทุกวันเช้าเย็น  แม้ไม่ค่อยถูกน้ำมัน ก็ไม่ค่อยเป็นสนิมครับ  ส่วนที่จะเป็นสนิม มักเป็นซอกหลืบ ที่คราบเหงือ ไหลเข้าไปสะสม เช่น ใต้ฝากระกับด้าม ร่องแกะลายกันลื่นที่สันด้ามปืน .....

แต่ถ้า จับถือแล้ว เอาเข้าหีบ, กล่อง, ลิ้นชักอับๆเลย  ไม่เช็ดน้ำมันก่อน เก็บ  ไม่ก็วันก็เป็นสนิม โดยทั่วครับ

เรื่องสนิม จะเกิดง่ายหรือยาก บางที่ก็ขึ้นอยู่กะสภาพภูมิอากาศ ของถิ่นที่อยู่เราด้วยครับ  วัสดุที่ใช้ทำปืนก็มีส่วน เหล็กแต่ละชนิดขึ้นสนิมง่าย-ยาก ต่างกัน  สถาพการแต่งผิวปืนด้วย  ที่เป็นผิวขรุขระบางกรณีช่วยละการสะท้อนแสงได้ดี รูเล็กพรุ่นๆเก็บน้ำมัน เคลือบผิวปืนไว้ได้ดี  หรือ ผิวด้านขระขระ เป็นหลุมเล็กๆ ในหลุ่ม สะสมคราบเหงื่อ ฝุ่น เขม่า ตกค้าง ทำให้ล้างออกยาก และหมักหมมจะเป็น สนิม 

รมดำมัน ของปืนบางรุ่น ทนทานรอยขีดข่วนและสนิม ได้ดีกว่า รมดำด้านของปืนอีกรุ่น
รมดำมัน บางรุ่นก็สึกลอกง่าย เป็นสนิมง่าย
รมดำด้าน บางรุ่นก็ ไม่ค่อยเป็นสนิม
รมดำด้าน บางรุ่นเป็นสนิมง่ายเป็นพิเศษ

ก่อนกินข้าวเรายังฝึกล้างมือ เป็นนิสัย  การดูแลปืน เราก็ควรฝึกเป็นนิสัย อย่างที่พี่ยอดว่าไว้ครับ

ถ้าไม่ได้ยิง แค่จับถือธรรมดา ก็เอาผ้าน้ำมันเช็ดส่วนที่สัมผัสมือก็พอครับ คงไม่ต้องถึงขัน ไล้น้ำมันทุกชิ้นส่วน

บ้านเราอากาศ ร้อนชื้นนะครับ สนิมขึ้นง่าย  อยู่แล้ว

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 07:39:03 AM »

เห็นคำถามครั้งแรก นึกว่าจะเอาด้ามปืนเหล้กไปทุบอะไร..............ถ้าเอาไปทุบ/ตอกอะไร ย่อมได้ครับเพราะเหล็กก็คือเหล็ก...............

อ่านหมดเลยทราบว่า คำถามควรจะเป็น ด้ามเหล็กทนเหงื่อหรือไม่...............คือ ไม่ทนหรอกครับ หากโดนเหงื่อแล้วไม่เช็ด(ใช้แบบชุ่ยๆ) เพียงแต่ว่า เป็นสนิมเร็วหรือไม่ ขึ้นอยู่กับกรรมวิถีที่โรงงานนั้นๆเคลือบผิวเหล็กมาอย่างไร.................

หากรมดำมาธรรมดา โอกาสเป็นสนิมง่ายพอสมควร

หากเป็นสแตนเลส โอกาสเป็นสนิมลดลง แต่ก็ยังเป็นหากชุ่ย

หากทำผิวมาแบบ ฮาร์ดโครม  ปากเกอร์ไรซ์ แทนนิเฟอร์ หรือพ่นสีโพลิเมอร์มา............โอกาสน้อยมากครับ................อาจจะเป็นสนิมแต่กว่าจะเกิดก็ยาก..............

ผมเคยเจอคนใช้ปืน Glock แบบอภิมหาชุ่ย ใช้งานแบบซกมกสุดแบบที่เคลือบผิวแบบแทนนิเฟอร์บนสไลด์สึกจนออกขาวๆ ยังไม่เป็นสนิมเลย.................

รวมทั้งเจอคนใช้งานปืน CZ ที่พ่นสีโพลิเมอร์เคลือบปืนทั้งกระบอกแบบสุดซกมกเหมือนกัน..............ก็ไม่เห็นเป็นสนิม

ดังนั้นหากมีใครมาบอกว่า ใช้ Glock แล้วสไลด์เป็นสนิม ใช้ CZ แล้วด้ามเป็นสนิม ทั้งที่ตัวเองก็บอกว่า ดูแลอย่างดี.................

คนๆนั้นโกหกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 09:04:11 AM »

ผมเคยเจอตัวหนึ่งครับ 92 FS สแตนเลส เจ้าของมีบ้านพักติดกับทะเล เก็บในกล่องอย่างดี พกติดตัวบางครั้ง .... ผมขอยืมดูโอ้โห.... ขี้เกลือขึ้นเต็มหมดเลย เป็นขุยๆ เต็มไปหมดเลยน่าเสียดาย... ผมลองเดินดูรอบบ้านเขาตะปูทุกตัวสนิมกัดขาดแทบจะหมดทั้งหลัง......แล้วแบบนี้จะเก็บกันอย่างไรล่ะครับ.....
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 12:06:51 PM »

ผมเคยเจอตัวหนึ่งครับ 92 FS สแตนเลส เจ้าของมีบ้านพักติดกับทะเล เก็บในกล่องอย่างดี พกติดตัวบางครั้ง .... ผมขอยืมดูโอ้โห.... ขี้เกลือขึ้นเต็มหมดเลย เป็นขุยๆ เต็มไปหมดเลยน่าเสียดาย... ผมลองเดินดูรอบบ้านเขาตะปูทุกตัวสนิมกัดขาดแทบจะหมดทั้งหลัง......แล้วแบบนี้จะเก็บกันอย่างไรล่ะครับ.....

...ก็คงต้องเช็ดน้ำมันกันบ่อยมากขึ้น  ไม่งั้นก็ Glock ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 12:47:53 PM »

เย้ๆๆ  มีคนเชียร์ Glock แล้ว แฮ่ๆ  ขออภัย ออกนอกหน้าไปนิด น่ะ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:26:53 PM »

เลือกปืนที่เป็นสเตนเลสแท้ทั้งตัว ทนกรด-ด่าง-สนิม ได้ดีกว่าเหล็กรมดำและอลูมินัมอัลลอยด์ เมื่ออยู่ในสภาวะเดียวกันและการทำความสะอาดและชโลมน้ำมันเท่ากัน

ไม่ได้บอกว่าสเตนเลสจะไม่มีสนิมเลยนะครับ แต่ในสภาพการใช้งานและการดูแลที่เท่าๆกัน ถ้าสเตนเสลมีสนิมขุม หมายถึงเหล็กรมดำต้องขึ้นสนิมทั้งกระบอก และอลูมินัมอัลลอยผุเป็นขุยๆครับ
แนะนำให้ไปพ่นเทฟลอนครับ ทนกรดทนด่างดีมากๆ ทินเนอร์ นำกรดแบต ไม่ได้กินครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
หน้า: [1]
  พิมพ์