เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:38:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนอยากได้ใบอนุญาตพกปืน  (อ่าน 6059 ครั้ง)
วิธาน
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 01:05:45 PM »

ผมทำงานอยู่ในจังหวัดชายแดนภาคใต้ ใช้ปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายมีใบอนุญาติให้มีและใช้ แต่ในสถานการณ์ปัจจุบัน ต้องการพกอาวุธอย่างถูกต้อง เพื่อเวลาเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายตรวจจะได้แสดงให้ดูอย่างสบายใจแต่เมื่อไปขออนุญาตปรากฏว่านายทะเบียนไม่อนุญาติให้เหตุผลว่าใบอนุญาตให้เฉพาะเจ้าหน้าที่ปกครองเท่านั้น  ทำไมเมื่อเราต้องการขออนุญาติอย่างถูกต้องตามกฏหมายแต่มีอุปสรรคมากมาย แต่เมื่อโจรที่มาทำร้ายเราอยู่ตลอดไม่ได้ขออนุญาตอย่างถูกต้องแต่สามารถทำได้ ช่วยแนะนำขั้นตอนการขอที่ถูกต้องได้ใหมครับ   ขอบคุณ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 04:45:57 PM »

ใบอนุญาตที่ใช้ใช้พกาพเฉพาะท้องที่ใช่ไหมครับ.
น่าจะขึ้นอยู่ดุลพินิจนะครับ....
ด่านทหารไม่น่าจะมีปัญหา...
ส่วนตำรวจคงต้องคุยกัน..ก็น่าจะเข้าใจ
ปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายมีใบอนุญาติให้มีและใช้
รักษาชีวิตแล้วครอบครัว...ผมก็ต้องพกครับ..หากกลับบ้าน
เรื่องค่อยว่ากันหากเจอ... ; Angry
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 04:50:36 PM »

...เห็นด้วยกะคุณมะเอ็ม  ใบอนุญาตพกพา อวป. ในจังหวัด ผู้ว่าราชการเป็นผู้อนุญาตครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 05:09:04 PM »

ผมว่า...ถ้าท่านอยู่ในสถานการณ์ที่เป็นอยู่ ณ ปัจจุบันนี้....ถึงนายทะเบียนจะไม่ออก ป.12 ผมว่า ท่านพกไปเถอะครับ  เป็นผม...ผมพกไปไหนมาไหนแน่ ถึงจะไม่มีใบพก... ดีกว่าไปตัวเปล่า ๆ
ถ้าถูกตรวจเจอ...ก็อธิบายให้ จนท.เขาเข้าใจ...ถ้าผมเป็น จนท. ผมก็ไม่จับหรอก หากตรวจสอบแล้วว่าปืนที่ท่านพกไปน่ะ มีใบอนุญาตถูกต้อง....และไม่ได้เป็นคนร้าย  Wink

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 05:12:31 PM »

อยู่ในพื้นที่เสียง  ผมว่ามีเหตุอันควรแก่การรับฟังได้ครับ  Smiley

ผมอยากจะเสนอทางเลือกดังนี้ครับ คือให้ทางบริษัทที่ จขกท. ทำงานอยู่  ออกหนังสือรับรองพร้อมประทับตราบริษัท รับรองว่าท่าน จขกท. เป็นพนักงานของบริษัทจริง  แล้วเราก็แนบหนังสือรับรองนี้คู่กับสำเนาใบ ป.4 ไว้เพื่อยืนยันกับเจ้าหน้าที่ครับ

มันไม่ได้เป็นใบอนุญาตพกพา  แต่เป็นเอกสารชี้แจงเหตุแห่งความจำเป็น นอกเหนือไปจากภัยร้ายที่มันมีรอบตัว

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 09:31:48 PM »

คุณวิธานครับ ลองติดต่ออำเภอที่คุณอยุ่ดูครับคุยกับท่านนายอำเภอหรือปลัดฝ่ายป้องกันก็ได้ว่าต้องการมีใบอนุญาติพกภายใน3จ.ชายเเดนใต้ ผมเองพึ่งได้มาเดือนที่เเล้วที่อ.รามันจ.ยะลาหลักฐานที่ใช้มีรูปถ่ย2นิ้ว2รูป ใบป4 2ชุด สำเนาทะเบียนบ้าน2ชุด รอประมาณ2อาทิตย์ก็ได้ครับ ผมเองพกปืนตลอดตั้งเเต่เกิดเหตุการณ์อย่าลืมถ่ายเอกสารป4ติดตัวไว้ด้วย ผมเองเคยโดนตรวจค้น2ครั้งเเล้วระหว่างขับรถไปจ.ปัตตานีเเละนราธิวาสเเล้ว เเต่เเสดงบัตรอนุญาติพกพาเเละป.4ให้เจ้าหน้าที่เขาดูก็ไม่มีปัญหาผ่านตลอดครับ ลองดูครับเอาใจช่วย

[URL=h
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 10:17:12 PM »

Huh หากคุณวิธานอาศัยอยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ที่กำลังมีปัญหา น่าจะขอใบ ป.12 ภานในจังหวัดได้นะครับ...ทุกวันนี้ จากที่ท่านผู้การมะขิ่น เล่าให้ฟังประชาชนก็พกกันเกร่อ... :Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 07:39:44 AM »

ก็เฉพาะสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ตามเหตุการณ์ที่ทราบ ๆ กัน
แต่ผมคิดว่าคงไม่ถึงกับออก ป.๑๒ ให้ แค่ผ่อนปรนให้พลเมืองดีพกกันได้โดยไม่เข้มงวดตรวจจับเท่านั้น

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 08:18:33 AM »

ชีวิตเป็นของเราครับ พกดีกว่าครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
น้ำยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

มิตรภาพที่ดีจะสร้างโลก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 08:32:55 AM »

ผมคิดว่าเจ้าหน้าที่บ้านเมืองคงจะเข้าใจนะครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 10:52:01 AM »

เหมือนกับที่คุณ สีอำพันว่าครับ ชีวิตเป็นของเรา พกดีกว่า อยากอื่นค่อยว่ากันทีหลัง
ชีวิตเป็นของเราครับ พกดีกว่าครับ
กดีกว่า
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 01:35:47 PM »

ชีวิตของใครๆก็รักครับ
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 01:49:45 PM »

Smiley..สถานการณ์..กับเหตุการณ์ร้ายที่อาจเกิดขึ้นกับทุกๆคน.ไม่เลือกชาวบ้าน..ข้าราชการ..เป็นการมุ่งประทุษร้ายกับชีวิต..มิใช่ประสงค์ต่อทรัพย์..เกิดในที่สาธารณะ.. แม้กับเจ้าหน้าที่ ที่เป็นผู้ใช้อำนาจรัฐ ยังถูกเข่นฆ่า..ยังต้องระมัดระวังป้องกันตัวเอง..น่าจะมีความชอบธรรมแล้วครับที่จะต้องมีอาวุธปืนที่ถูกกฎหมายติดตัวไปเพื่อป้องกันตนเอง.. ท่านที่มีอาวุธปืนติดตัว อาจเป็นคนหนึ่งที่เป็นที่พึงของอีกหลายๆคน..  Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 03:32:42 PM »

พกเถอะครับ เพียงแต่ถ่ายสำเนาใบป.4ย่อมาเคลือบพลาสคิตติดตัวไว้เวลาโดนตรวจค้นก็เอาออกมาแสดงให้จนท.ดูแบบนิ่มๆอย่าลนลานให้เข้าใจผิด ถ้าไม่ได้มีพิรุธเข้าตาจริงๆก็ไม่มีปัญหาหา ....อันนี้เป็นคำพูดของนายตร.ในพื้นที่ท่านนึงครับ
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2004, 03:33:24 AM »

คนเห็นแก่ตัวเอาแต่พวกตนเอง
 น่าจะเห็นใจประชาชนตาดำๆบ้าง
 พกไปเถอะครับยังไงก็ปืนถูกกฎหมายอยู่แล้ว
 ไม่ต้องป.12หรอกครับเอาแค่ป.4ก็พออธิบายดีๆ
 จนท.คงเข้าใจสถานการณ์ภาคใต้เป็นยังทุกคนคงรู้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2004, 03:38:24 AM โดย bembem » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์