เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 12:49:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนขนาด .50 ลงน้ำได้ลึกแค่3ฟุตครับ  (อ่าน 5534 ครั้ง)
bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:17:43 AM »

Grinเมื่อคืน ได้ดูช่องDiscovery ทาง UBC.ครับ  Grinมีการทดสอบยิงปืนลงน้ำด้วยปืนหลายชนิด โดยยิงลงในสระว่ายน้ำทำมุม23องศาเพราะสระทำมุมได้เท่านี้ เริ่มแรกทดสอบด้วยปืนยาวดินดำบรรจุปากครับยิงลงน้ำครั้งแรกตั้งก้อนเจลทดสอบไว้ที่ 5ฟุตปรากฏว่ากระสุนหมดแรงก่อนครับลองอีกครั้งก็เหมือนเดิมครับ  Cheesyครั้งที่3เลื้อนก่อนเจลขึ้นเหลือ3ฟุตผลคือยิงเข้าไปผังลึก4นิ้วครับ. Cheesy
กระบอกที่2 ใช้ลูกซองเบอร์12  Cheesy ในรายการบอกว่าใช้กระสุนยิงกวางผมก็ไม่รู้ว่าเป็นชนิดไหนแต่ตอนเก็บหัวกระสุนเห็นมีหัวเดียวเลยน่าจะเป็นลูกโดดครับ ยิงที่3ฟุตไม่โดนครับกระสุนเบี่ยงเบนแล้วก็ตก ที่ลึกประมาณ3ฟุตเหมือนกันครับ Cheesy ช่วงแรกนี้อาจมั่วๆบ้างอ่ะ เพราะดูไปทำอย่างอื่นไปด้วย งับ เริ่มสนใจก็ตอนนี้ครับเขาเอา M16ออกมากระสุน.223 FMJ  ตั้งเจลลึก5ฟุตปรากฏว่ากระสุนแตกเป็นชิ้นๆหมดแรงตกลงที่ประมาณ3ฟุตครับ Grinเลยเปลี่ยนปืนเป็นM1 .223FMJยิงที่ระยะเดียวกันผลที่ได้เท่ากันครับกระสุนแตกหมดแรงที่3ฟุต Cheesyมาถึงตัวสุดท้ายใช้ปืนอะไรจำชื่อไม่ได้แต่จำได้ว่ามีรูป ในสไนเปอร์ อ่ะ  Cheesyตัวที่ปลอกลดแสงวางขวางเหมือนกับของรถถังนะครับ Cheesyโดยตั้งก้อนเจลลึกลงไปถึง 10ฟุต กะว่าโดนแน่นเพราะเขาเอากระสุนมาวางเทียบเหมือนพ่อกะลูกเลยครับ. พอยิงเสร็จน้ำกระเด็นขึ้นไปถึงเพดานเลยพี่ ภาพกระทบน้ำยั่งกะระเบิดเลยอ่ะ แด่หัวกระสุนแตกหมดแรงและจมลงที่ 3ฟุตเหมือนกัน ฮับ. พอสรุปได้ว่าดำน้ำหนีให้ดำลึกกว่า 3ฟุต ก็รอดแล้วครับ. ตกใจ เล่าไมครบเล่าไม่มันต้องขอโทษด้วยครับ.  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปล.จะมีฉายอีกที  วันเสาร์ 04/03/06ช่อง25 UBC.เวลา11.00 ครับ(Bullet Proof Water) อ้อ มีวันนี้ด้วยครับตอนตี4 อ่ะ. Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:23:24 AM »

ขอบคุณมากๆครับ แบบนี้ถ้าแฟนตามไปยิงในอ่างคงไม่รอด หลงรัก
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:25:53 AM »

ขอบคุณครับน่าสนใจดีครับ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:29:12 AM »

Wink ขอบคุณมากครับ  Wink

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:30:44 AM »

ขอบคุณครับ...
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:38:15 AM »

ขอบคุณมากๆครับ แบบนี้ถ้าแฟนตามไปยิงในอ่างคงไม่รอด หลงรัก
ต้องหนีมาลงอ่างที่เมืองไทย..จึงจะรอดครับพี่.. Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:38:15 AM »

...ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ถ้ามีโอกาสจะติดตามดู 

...อยากทราบความเห็นท่านผู้การสุพินท์ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:43:33 AM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:50:57 AM »

ได้ความรู้เพิ่มดีครับ Cheesy
การดำน้ำให้ลึกกว่า 3 ฟุตแล้วมีโอกาสรอดเนี่ยทำได้ครับ Grin  แต่ผมดำไม่อึดต้องผลุบๆโผล่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:53:16 AM »

จำไม่ได้ว่าสื่ออะไรครับ แต่ได้ยินมาว่าตอน WWII เมกันสอนทหารว่าถ้าลงไปลอยคอในทะเลแล้วเครื่องบินมายิงกราดให้พยายามดำลงไปลึกๆ

ได้ผล 100% ครับ ไม่มีเสียงบ่นจากคนที่ดำลึกไม่พอ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 10:56:41 AM »

ขอบคุณครับ
แต่...ไม่น่าเชื่อ ครับ  ศรฉมวกยิงปลา ยิงด้วยยางหนังติ๊ก(แบบศรไม่ติดตายตัวกับยางยังยิงใต้น้ำได้ไกล หวังผล  2-3 เมตร )
หนังติ๊ก ยิงด้วยลูกตะกั่ว แรงก็น้อยยังยิงไอ้ช่อน ที่ลอยตัวต่ำกว่าระดับน้ำ ประมาณ 4-5 นิ้วเอามาทอดได้บ่อยๆเลย กระสุนปืนมีความเร็ว แรงกว่าหนังติ๊กหลายเท่าไม่น่าจะยิงได้เท่านี้หรอกครับ
ถ้าให้เห็นจะๆ น่าจะ
1.ตั้งกล้องถ่ายวิดีโอใต้น้ำไว้ดีกว่า  และ
2.เอาสระที่ลึกสัก 8 เมตรขึ้นไปแล้วกัน  สระตื้นๆ กลัวกระสุนที่ควงตัวแกว่งกระทบน้ำแล้วเบี่ยงแนวออกจากเป้าหมายไปกระทบพื้นสระเสียรูป 
3.กระสุนที่ใช้ควรเป็น แบบ FMJ  หัวรูไม่เอานะครับ  ยิ่งได้ หน้าตัดเล็ก น้ำหนักเยอะ  ทรงยาว ท้ายเรียว อย่าง .223  .308  ก็ยิ่งดี
4. ขอเป็นกระสุนโรงงานนะครับ  ห้ามแอบเอาดินขับออก
ท่านใดมีปืนขนาดนี้ และอุปกรณ์พร้อม  รบกวนทดลองให้ดูหน่อยสิครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 11:04:54 AM »

อือม์ สงสัยครับตามประสาเรียนศิลป์ครับ

1. ในเรื่องความเร็ว กับการจมน้ำ ถ้าเร็วเกินไปอาจทำให้จมได้น้อยกว่าความเร็วบางระดับหรือเปล่าครับ? เพราะเกิดแรงต้านตอนกระทบ เหมือนกับเวลาเราเอามือฟาดผิวน้ำแรงๆ

2. ในบางกรณี หัวกระสุนแบบเดียวกัน นน. มากกว่าก็ทะลุได้มากกว่าทั้งที่ความเร็วต่ำกว่า เหมือนเวลาเราผลักรถบนรางให้เริ่มไหลไปด้วยความเร็วเท่ากัน คันที่หนักกว่าจะไหลไปได้มากกว่า

- กรณีหลังนี่คนเรียนวิทย์บอกครับ เขาว่าเป็นเรื่องทางฟิสิกส์เรื่องนึงที่ต่างจากสามัญสำนึกทั่วไป เหมือนกันที่เราโยนไม้โปรให้พลิกหมุนรอบตัวในแนวนอนได้ แต่ถ้าโยนในแนวตั้งจะไม้โปรหมุนแบบแกว่ง

Thou shalt not rely on help from the stranger.
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 11:29:57 AM »

นานมากแล้วผมเคยดูรายการทีวี ผู้ทดสอบใช้ปืนยิงใส่กระสอบทรายที่แขวนไว้ กระสุนปืนไม่ทะลุ
แต่ผู้ทดสอบยิงด้วยธนู หัวธนูทะลุออกอีกด้านของกระสอบ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เห็นกันจะๆ
bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 11:36:56 AM »

ในเรื่องเขาเริ่มที่กระสุนดินดำครับความเร็วต่ำกว่าเสียงแต่ยิงได้ลึกกว่าเพราะที่3ฟุตกระสุนไม่แตกแล้วยังเจาะเจลทดสอบได้ลึกอิก4นิ้วครับ. Grin แต่พวกเหนือเสียงไปไม่รอดหมดครับ.คาดว่าตอนประทะน้ำกระสุนความเร็วสูงคงแตกจึงเหลือแรงไม่มาก อ่ะ Grin
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2006, 11:44:37 AM »

ถังน้ำสำหรับยิงเก็บตัวอย่างหัวกระสุนของสถาบันตรวจพิสูจน์แห่งชาติสวีเดนครับ ไม่โตนัก ใช้สำหรับไรเฟิลอาวุธเบาได้ทุกขนาด

(โพสไม่ได้แล้วจะมาโพสใหม่ครับ)

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์