เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:36:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงอย่างไรให้ดุครับ  (อ่าน 12021 ครั้ง)
ปาณัท
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 07:12:16 PM »

ผมเลี้ยงสุนัขอัลเซเชี่ยนเพศผู้ ตอนนี้อายุย่างเข้า 4 เดือนแล้ว  อยากให้เขาดุบ้างต้องฝึกอย่างไรครับ เพราะใครมาส่งของก็ชวนเขาเล่นด้วยอยู่เรื่อยเลยครับ   แต่ดีอย่างตรงที่เขาไม่ค่อยเห่าให้รำคาญ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 07:53:18 PM »

เท่าที่เคยได้ยินมา เลี้ยงด้วยของหวานหวานครับ

[URL=h
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:33:03 PM »

ลองทำวิธีนี้ดูนะคะ ขังกลางวัน ปล่อยกลางคืน พยายามให้เจอคนน้อยที่สุด

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:37:32 PM »

Smiley ก้อเลี้ยงแบบกักบริเวณอย่าให้เจอคนซิครับ แต่ผมว่าสุนัขพันธุ์นี้นิสัยดีรักเจ้านาย คุณอย่าเลียงให้ดุเลยครับเพราะมันจะมีปัญหาตามมาหาคุณไม่รู้จบ เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนนะดีแล้วครับ สุนักก็ไม่เครียดด้วย ที่สำคัญต้องพาไปวิ่งบ่อยๆนะครับ สุนัขพันธุ์นี้ถ้าไม่วิ่งขาจะเสีย อีกหน่อยจะเป็นภาระถ้าเขาเดินไม่ได้ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 08:44:53 PM »

Smiley ก้อเลี้ยงแบบกักบริเวณอย่าให้เจอคนซิครับ แต่ผมว่าสุนัขพันธุ์นี้นิสัยดีรักเจ้านาย คุณอย่าเลียงให้ดุเลยครับเพราะมันจะมีปัญหาตามมาหาคุณไม่รู้จบ เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนนะดีแล้วครับ สุนักก็ไม่เครียดด้วย ที่สำคัญต้องพาไปวิ่งบ่อยๆนะครับ สุนัขพันธุ์นี้ถ้าไม่วิ่งขาจะเสีย อีกหน่อยจะเป็นภาระถ้าเขาเดินไม่ได้ครับ

...ผมก็ว่ายังงั้นเหมือนกันครับ    Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 09:49:22 PM »

น้ำตาลหรือช็อคโกแล้คห้ามให้หมานะคับมันไม่มีเอ็นไซด์ย่อยนะคับ ที่เค้าบอกว่าดุคือจิงๆๆมันจะหงุดหงิดคับ สุนัขโดยทั่วไปแล้วมันขึ้นอยู่กะตัวของเค้าคับคือบางคนที่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเป้นภัยคุกคามเค้าจะดุแต่ถ้าเข้ามาแบบไม่มีภัยคุกคามเค้าจะเล่นด้วยได้อย่างที่บ้านมี13ตัวก้13นิสัยคับ ยอคเชียรวิ่งไล่กัดคนกระเจิงก็มีคับคือมันนะตัวเปิดแล้วพิทบูลไล่กัด(เล็กแต่แสบแสน)จิงๆๆแล้วโดยธรรมชาติสุนัขจะมีการหวงถิ่นนะคับแล้วตรงนี้ต้องถามคุณสนิทกะเค้าแค่ไหนด้วยเพราะถ้าเค้ารู้สึกคุณเป็นเจ้าของเค้าจะหวงมากๆๆเลย   ถามผมขอตอบว่าให้ความรักกะเค้ามากๆๆและให้อยู่แต่ในบ้านคับอย่าปล่อยไปข้างนอกส่วนน้ำตาลนี้ไม่เห้นด้วยคับผม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:31:45 PM »

ผมใครมาส่งของก็ชวนเขาเล่นด้วยอยู่เรื่อยเลยครับ   แต่ดีอย่างตรงที่เขาไม่ค่อยเห่าให้รำคาญ
Grinน่ารักดีออกครับ...ไม่สร้างปัณหาให้เจ้าของ...ต่อให้ดุขนาดไหนถ้ากินของจากคนอื่นก็โดนโขมยหรือคนอื่นวางยาได้ครับ ผมเลี้ยงหมามา2-3ตัว(เลี้ยงที่ละตัวตายก็หาใหม่)แสนรู้(กับเราและคนในบ้าน)และแสบ(กับคนอื่น)ทุกตัวครับถ้าเรารักและเอาใจใส่มันเสียดายโดนยาเบื่อตายทุกตัวด้วยความแสบแล้วผมก็ต้องมานั้งเสียใจกับเพิ่มศัตรูให้ตัวเองทุกทีไป Cryเดี๋ยวนี้ผมเลี้ยงแมวครับตัดปัณหา..อาศัยตัวเราเองกับปืนคอยเฝ้าบ้านครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
bembem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:41:50 PM »

ไม่กลัวมันกัดคนเหรอครับถ้ามันได้กินของหวานๆเช่นน้ำตาลหรือช็อคโกแล้คนี่กัดคนชัวอยู่แล้วครับ
ผมเคยให้สุนักของผมกินสองตัวมันกัดคนทั้งสองตัวเลยครับเสียตังให้เขาตั้งเยอะ
ปกติสุนัขอัลเซเชี่ยนเป็นสุนักที่รักเจ้าของฝึกง่ายน่ะครับ
ผมก็มีพันธุ์นี้เหมือนกันครับไม่เค่ยฝึกเลยจะกลายเป็นหมาปัณญาอ่อนอยู่แล้วครับน้าสงสาร
ดีอยู่อย่างเดียวที่มันยังเห่าอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2004, 10:50:50 PM โดย bembem » บันทึกการเข้า
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 02:13:29 AM »

จะเลี้ยงให้ดุไปทำไมครับ  หากสุนัขดุแต่ไม่ฟังคำสั่งของนาย
หากสุนัขของคุณจะวิ่งไปกัดใคร คุณสั่งหยุดได้หรือไม่
คุณก็มีอาวุธปืน  แค่สุนัขเห่าเตือนที่เหลือเป็นหน้าที่ของมนุษย์ก็พอ
ผมเจอกับผู้เลี้ยงประเภทจะให้สุนัขดุแต่ควบคุมไม่ได้
ปล่อยให้ออกมากัดผู้อื่น  ตามเบื่อมาตลอดพอตายไปก็เอามาเลี้ยงใหม่กัน
ผมก็รอประมาณ 1 ปีหากดุอีก ผมก็เบื่อมันอีก
ซึ่งคุณคงไม่ชอบ เพราะผมเองก็ไม่ชอบด้วยผมก็เลี้ยงสุนัขอยู่
แต่หากมีเนื้อที่กว้างขวางและคิดว่าสุนัขไม่หลุดออกนอกบ้านจะเลี้ยงให้ดุอย่างไร
คงไม่ผิดหรอกครับ  คิดถึงเด็กเล็กๆ ที่ถูกสุนัขกัดบ้างสิครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 02:25:22 AM »

ผมเห็นด้วยกับนาย Nick name เอาไปฝึกดีกว่านะครับแบบ Protection dogs ครับพันธุ์นี้ปกติก็ดุอยู่แล้วไม่ต้องไปสอนมันหรอก ที่ควรจะสอนหรือนำไปให้ใคร train ให้ก็แบบไม่ให้กินอาหารที่ใครโยนเข้ามาในบ้าน และแบบที่ไม่ให้เห่าพร่ำเพรื่อจะดีกว่า หมาจะดีไม่อยู่ที่หมามันอยู่ที่คนเลี้ยงมากกว่า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 11:07:08 AM »

น้ำตาลหรือช็อคโกแล้คห้ามให้หมานะคับมันไม่มีเอ็นไซด์ย่อยนะคับ ที่เค้าบอกว่าดุคือจิงๆๆมันจะหงุดหงิดคับ สุนัขโดยทั่วไปแล้วมันขึ้นอยู่กะตัวของเค้าคับคือบางคนที่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเป้นภัยคุกคามเค้าจะดุแต่ถ้าเข้ามาแบบไม่มีภัยคุกคามเค้าจะเล่นด้วยได้อย่างที่บ้านมี13ตัวก้13นิสัยคับ ยอคเชียรวิ่งไล่กัดคนกระเจิงก็มีคับคือมันนะตัวเปิดแล้วพิทบูลไล่กัด(เล็กแต่แสบแสน)จิงๆๆแล้วโดยธรรมชาติสุนัขจะมีการหวงถิ่นนะคับแล้วตรงนี้ต้องถามคุณสนิทกะเค้าแค่ไหนด้วยเพราะถ้าเค้ารู้สึกคุณเป็นเจ้าของเค้าจะหวงมากๆๆเลย   ถามผมขอตอบว่าให้ความรักกะเค้ามากๆๆและให้อยู่แต่ในบ้านคับอย่าปล่อยไปข้างนอกส่วนน้ำตาลนี้ไม่เห้นด้วยคับผม

เห็นด้สวยครับ หมาที่ดุคือหมาที่ไม่มีความสุข เลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้านเลี้ยงเขาให้แฮปปี้แต่ทำงานได้ เห่าเวลาไม่คนแปลกหน้ามา หรือเจองู หยุดเมื่อสั่ง อยู่กันดีๆ ดีกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 05:49:42 PM »

...แป่ววว  Cheesy Grin Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ปาณัท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 07:24:34 PM »

ผมอยากให้มันดุบ้าง ประมาณว่าเห่าเวลาเห็นคนแปลกหน้าเข้ามาแค่นั้นเอง  บ้านผมอยู่ใกล้ชายคลองปกติก็เลี้ยงให้เขาอยู่ในรั้วบ้าน    ตอนนี้ที่สอนให้เขาทำได้บ้างเช่น เรียกให้มา ให้นั่ง  โยนของให้ไปคาบมาส่ง  ให้อาหารก็นั่งรอหน้าชามอาหารจนสั่งถึงจะเริ่มกิน  แต่ถ่ายให้เป็นที่สอนอย่างไรก็ไม่ยอมทำเลยครับ ไม่รู้ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไรบ้าง       ขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำครับ
prasart songpraser
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 08:07:01 PM »

สุนัขของผมพันธุ์เดียวกันครับเป็นเหมือนกันเล่นกันทุกคน แต่อย่ามาคุยหรือใกล้ผมกับแฟนนะมัน ไม่ยอมเลย คนทั่วไปเห็นตัวสุนัขแล้วไม่ค่อยมีใครอยากเข้าใกล้ครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2004, 10:53:06 PM »

ผมอยากให้มันดุบ้าง ประมาณว่าเห่าเวลาเห็นคนแปลกหน้าเข้ามาแค่นั้นเอง  บ้านผมอยู่ใกล้ชายคลองปกติก็เลี้ยงให้เขาอยู่ในรั้วบ้าน    ตอนนี้ที่สอนให้เขาทำได้บ้างเช่น เรียกให้มา ให้นั่ง  โยนของให้ไปคาบมาส่ง  ให้อาหารก็นั่งรอหน้าชามอาหารจนสั่งถึงจะเริ่มกิน  แต่ถ่ายให้เป็นที่สอนอย่างไรก็ไม่ยอมทำเลยครับ ไม่รู้ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไรบ้าง       ขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำครับ

เพิ่งซื้อหนังสือฝึกสุนัขให้น้องเป็นของขวัญ ยังไม่มีโอกาสลักมาอ่าน  Cheesy เท่าที่ทราบ การฝึกสุนัขต้องฝึกให้ทำเป็นประจำ และให้รางวัลเมื่อทำถูก ดุเมื่อทำผิด ห้ามตี และห้ามขาดฝึก ... Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์