เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:32:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าที่หมอยะลา  (อ่าน 7391 ครั้ง)
dum bang aw
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 12:16:13 PM »

ผมขอเป็นกำลังใจด้วยคนนะครับ ในอดีตผมไปยะลาบ่อยมาก ตัวอำเภอเมืองยะลาสะอาดมากได้รับรางวัลเทศบาลเมืองดีเด่นติดต่อกันหลายปี และเป็นอำเภอเมืองแห่งเดียวในประเทศที่มีการวางผังเมืองอย่างถูกต้อง ถ้าว่าง ๆ โทร.มาคุยกันบ้างนะครับ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 02:13:09 PM »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ น้องสาวผมไม่ใช่แพทย์จบใหม่ครับ จบมา5ปีแล้วครับ ตอนนี้ต่อเฉพาะทางด้านรังสี หลังจบใหม่ๆเลือกทำงานที่นครศรีธรรมราช(หัวไทร) หลังจากนั้นขอย้ายไปอยู่ที่รพ.แห่งใหม่(นึกชื่อไม่ออกครับ)ไกลออกไปอีก ทั้งโรงพยาบาลมีแพทย์อยู่2คนคือน้องผมกับเพื่อนที่จบรุ่นเดียวกันมา(คนนี้ได้เป็นผู้อำนวยการรพ.เพราะมีกัน2คน) ตอนหลังมีรุ่นน้องผู้หญิงตามมาอีกคน น้องเล่าให้ฟังว่าตอนอยู่หัวไทรต้องชันสูตรศพบ่อย มี่ที่ถูกยิงแล้วเผาซ้ำ แต่ที่เศร้าที่สุดก็เด็กนักเรียนผู้หญิงถูกลูกหลงตอนที่ตำรวจยิงกับผู้ร้าย น้องบอกว่าเด็กน่าจะพยายามหลบที่ฝาบ้านที่เป็นไม้แต่กระสุนทะลุฝาเจาะร่างพอดี ที่เล่าให้ฟังทั้งหมดนี้ แค่อยากจะบอกว่าน้องผมไม่ใช่คนรักสบาย เลือกที่ทำงานก็ต่างจังหวัดตลอดทั้งๆที่มีเส้นสายเลือกลงที่สบายๆได้ก็ไม่เอา ส่วนเรื่องตายนั้นกลัวแน่นอน ไอ้จะให้บอกว่าไม่กลัวตายนั้น ตอนพูดกับตอนจะตายจริงๆนั้นคนละอารมณ์แน่นอนครับ

S76C+,C++
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 02:23:11 PM »

...ใต้สุดของประเทศไทยที่เคยไปก็แค่ปาดังเบซาร์ครับ  แต่มีความผูกพันกับยะลาโดยทางอ้อมเพราะเป็นที่ๆ พ่อผมเคยไปทำธุรกิจตั้งแต่สมัยท่านยังหนุ่ม  (คือสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง) ความว่าเคยเป็น สท. และมีครอบครัวที่นั่นด้วย :Smiley แต่ต่อมาภรรยาท่านก็จากไปก่อนวัยอันควร  พ่อผมจึงกลับมาเมืองกรุงเทพฯ ผมอยากไปเยี่ยมแต่ยังไม่มีวาสนา  เพราะเดินทางไปภาคใต้หลายครั้งก็ไปไม่ถึงสักที

...ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องประชาชนและข้าราชการทุกหมู่เหล่าที่ปฏิบัติหน้าที่ ณ สามจังหวัดภาคใต้  ทั้งท่านที่ไปทำงานที่นั่นแล้ว  และผู้ที่จะไปรับหน้าที่ในอนาคตด้วยครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 04:40:50 PM »

ผมมีเพื่อนเป็นหมอฟันชาย 2 คน หมอหญิง 1 พยาบาล 1 อยู่สุไหงโกลก ห่างจากบาร์ระเบิด ไม่ถึง 100 เมตร พก(..)กันทุกคนครับ  ถ้าน้องสาวต้องลงไปยะลาจริงๆ จะ รพ. ไหนก็แล้ว ผมจะฝากเพื่อนๆ ใกล้เคียงให้ช่วยดูแลให้ด้วย อย่างน้อยดีกว่าไม่รู้จักใครเลย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:38:39 PM »

เออ....มีน้องสาวเป้นหมอมาปรึกษาที่เวปนี้ถูกต้องละคร้าบลองรับสมัครคนคอยคุ้มครองจิคับเวปนี้น่าจะมีคนอาสาเยอะ  ต้องระวังเรื่องงูเรื่องเดียวเองคับ    Grin  จริงๆๆงานหมอเป้นงานที่ค่อนข้างเครียดนะผมว่าเพราะต้องเจอเลือดเอยหนองเอยคนดีๆๆไม่เจ็บไข้ไม่มีใครอยากเจอหมอหรอกคับโดยปกติ  เพื่อนผมที่เป็นหมออายุมะถึง30แต่หัว50กว่าละคับผมร่วงเยอะมาก ถามเค้าก็บอกงานมันเครียดนะ   คนเราถ้าถึงคราวนอนดีๆๆกันสาดตกลงมาทับตายก็มีคับพยายามอย่าคิดมากเลยนะคับยังไงก็ขอให้สิ่งศักสิทธิคุ้มครองคนดีๆๆที่ต้องไปทำงานในพื้นที่เสี่ยงภัยด้วยนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เด็กหัวตลาด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:44:59 PM »

คุณ Enabsirb เปิดกล่องข้อความด้วยครับ

วีรบุรุษคือผู้ที่ทำในสิ่งที่สามารถ และคนอื่นไม่ทำ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 06:51:47 PM »

อืม........
หลานชายเป็นหมออยู่คน
จบจากมอดินแดง
ตอนนี้ก็มาศึกษาต่อเฉพาะทางเหมือนกัน
(ก่อนหน้านั้นทำงานที่ รพ. แห่งหนึ่งในระยอง)
ไม่ทราบว่าจบเฉพาะทางมาแล้วจะเป็นไงมั่ง
จะไปอยู่ที่ไหน ยังไม่รู้เลย

แต่เมื่อไหร่ที่แพทย์หรือแพทย์หญิงตายเพราะคนไม่หวังดีต่อชาติและบ้านเมือง
เขาจะถูกโลกประนามและไม่มีทางที่จะได้รับการสนับสนุนใดๆจากโลกอีก
เว้นแต่ผู้ก่อการร้ายด้วยกันเอง......

ทุกวันนี้ถึงหมอจะไม่ตายเพราะคนกลุ่มนั้น
พวกเค้าก็ไม่มีใครรักอีกแล้ว บนแผ่นดินไทย
ไม่มีใครเห็นใจเขา
และไม่มีใครสนับสนุนเขาอีกแล้ว..ว..ว.ว..... บนแผ่นดินนี้
หวังเป็นอย่างยิ่งว่าถ้าพวกเค้ามาอ่านกระทู้นี้
คงจะไตร่ตรองดูบ้าง
ทบทวนดูอดีต เพื่อแก้ไขอนาคตให้ดีขึ้น

ครั้งหนึ่ง กองโจรจีนคอมมิวนิสต์....
เคยกว้างขวางแถวนั้น
แล้วก็จบสิ้น
ทุกอย่างกลายเป็นอดีต.....
วันนี้ก่อการร้ายแบ่งแยกดินแดน ขจก. พยายามทำตัวเกะกะ
อีกไม่นาน...ก็คงสลาย...

ภายใต้พระราชบัลลังก์ และพระสยามเทวาธิราช....
ไม่เคยมีใครสร้างความแตกแยกได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2004, 07:12:38 PM »

ผมยังเชื่อประโยคที่ว่า "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" ครับ
เมื่อยังไม่ถึงเวลาตาย ทำยังงัยเราก็ไม่ตายครับ
และถ้ายังไม่สบายใจ หัดใช้ปืนตั้งแต่ตอนนี้ดีที่สุดครับ
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 05:36:51 PM »

อีกสองวันผมเองก็จะไปรับฟังข้อมูลเกี่ยวกับการเลือกเหล่า ของ บรรดา นักเรียนแพทย์ทหารชั้นปีที่หก ว่าที่แพทย์ทหารของกองทัพไทยครับ เท่าที่ได้ยินข่าวมา ตำแหน่งที่จะเปิดให้ หมอทหาร ในปีนี้ก็คงเน้นๆไปทางใต้  ผมเองถ้าถูกส่งไปจริงๆ คิดว่าคงขอ "ปืนในดวงใจ" ของพ่อติดตัวไปให้อุ่นใจครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2004, 05:43:34 PM »

ทาง จปร.เอง ชั้น 5 คราวนี้ก็ต้องลงใต้ 30 อัตราครับ จากเดิม 10

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:30:39 PM »

ร.ต.อ.วรประสิทธิ  นิยมลาภา  หลานที่เป็นเจ้าของบราวนิง HP ศูนย์สะพาน ที่ผมเอามาลงปืนเก่า เล่ม 352  เจ้าตัวเป็นตำรวจอยู่กองคดี  เห็นเพื่อนร่วมงานต้องจับสลาก เกี่ยงกันหนีภารกิจลงใต้  บางคนถึงกับยื่นใบลาออก  ก็เลยอาสาสมัครไปยะลาเสียเลย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:51:36 PM »

น่านับถือครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 10:08:22 AM »

ร.ต.อ.วรประสิทธิ  นิยมลาภา  หลานที่เป็นเจ้าของบราวนิง HP ศูนย์สะพาน ที่ผมเอามาลงปืนเก่า เล่ม 352  เจ้าตัวเป็นตำรวจอยู่กองคดี  เห็นเพื่อนร่วมงานต้องจับสลาก เกี่ยงกันหนีภารกิจลงใต้  บางคนถึงกับยื่นใบลาออก  ก็เลยอาสาสมัครไปยะลาเสียเลย

คนแบบนี้แหละครับที่เป็นกำลังให้องค์กรต่างๆขับเคลื่อนไปได้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 10:17:32 AM »

ร.ต.อ.วรประสิทธิ  นิยมลาภา 

หลานที่เป็นเจ้าของบราวนิง HP ศูนย์สะพาน ที่ผมเอามาลงปืนเก่า เล่ม 352 

เจ้าตัวเป็นตำรวจอยู่กองคดี 

เห็นเพื่อนร่วมงานต้องจับสลาก เกี่ยงกันหนีภารกิจลงใต้ 

บางคนถึงกับยื่นใบลาออก 

ก็เลยอาสาสมัครไปยะลาเสียเลย

ด้วยความชื่นชม และซาบซึ้ง....ในความเป็น "ข้าของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ครับ"

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:32:11 AM »

ร.ต.อ.วรประสิทธิ  นิยมลาภา 

หลานที่เป็นเจ้าของบราวนิง HP ศูนย์สะพาน ที่ผมเอามาลงปืนเก่า เล่ม 352 

เจ้าตัวเป็นตำรวจอยู่กองคดี 

เห็นเพื่อนร่วมงานต้องจับสลาก เกี่ยงกันหนีภารกิจลงใต้ 

บางคนถึงกับยื่นใบลาออก 

ก็เลยอาสาสมัครไปยะลาเสียเลย

ด้วยความชื่นชม และซาบซึ้ง....ในความเป็น "ข้าของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ครับ"

น่านับถือคนอย่างนี้ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์