เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:19:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชเสาวนีย์พระราชินี ปัญหา 3 จว.ภาคใต้ (ส่วนที่เกี่ยวกับการใช้ปืนป้องกันตัว)  (อ่าน 7843 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:09:30 PM »

ได้ฟังพระราชเสาวนีย์เมื่อวานแล้วรู้สึกมีความหวังแทนเพื่อนชาวใต้และซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณอย่างมากเลยครับ และพระองค์ได้ทรงดำรัสถึงความสำคัญของการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตนและแผ่นดินไว้ดังนี้ครับ ขออนุญาตอันเชิญบางส่วนมาครับ

ที่บ้านตันหยงลิมอ ราษฎรผู้หญิงมาพบเพื่อถามว่า เรามีสิทธิจะอยู่ที่นี่ไหม มิฉะนั้นเราจะไปให้พ้น ข้าพเจ้าบอกว่า อยู่ซิ ค่อย ๆ ช่วยกันคิด ราษฎรบอกว่า อาศัยอยู่ที่นี่เป็นร้อยปีแล้ว ถ้าออกจากที่นี่จะไปไหนกัน เราไม่ได้ทำผิด ทำไมต้องถูกไล่ออกจากพื้นที่ เขาบอกให้ข้าพเจ้าขอร้องท่านนายกรัฐมนตรีอย่าถอนทหารออกจาก 3 จังหวัด ถ้าถอนออกพวกเขาคงตาย ข้าพเจ้าขอให้นาวิกโยธิน ไปช่วยฝึกชาวบ้านยิงปืนลูกซอง ก่อนข้าพเจ้าจะกลับได้ข่าวว่า หลังจากยิงปืนเป็นแล้ว ก็มีคนไปก่อกวน ไม่ใช่เป็นธรรมดา แม่นเพี้ยะเลย พวกก่อกวนก็หายไป

อีกอย่างหนึ่งที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงรับสั่งว่า นักวิชาการไทยเก่งมาก ไม่ว่าทางเกษตร ประมง ป่าไม้ ชลประทาน ช่วยข้าพเจ้าช่วยชาวบ้านได้สำเร็จ ข้าพเจ้ากลับมานี้ แม้อายุ 72 ก็จะฝึกยิงปืน เอาพวกแก่ ๆ ไปฝึกยิงปืน ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น .... 

ขอขอบคุณรัฐบาลที่ช่วยกันแก้ปัญหาอย่างยิ่ง ข้าพเจ้าสัญญาว่า อายุ 72 จะหัดยิงปืนใหม่ โดยไม่ต้องใส่แว่น คือ ยิงมันไปเลย ขอบคุณมากท่านนายกฯ ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วใช่ไหม.

ที่อันเชิญมาเป็นเฉพาะส่วนที่พระองค์ดำรัสถึงเรื่องอาวุธปืนน่ะครับ แต่อยากให้ทุกท่านที่พลาดการรับฟังได้อ่านทั้งหมด อ่านได้จากหนังสือพิมพ์ฉบับวันนี้ครับ หรือ Link นี้ก็ได้ครับ แล้วท่านจะซาบซึ้งและมีความหวังว่าไม่ว่าประเทศชาติจะต้องประสบเคราะห์กรรมอย่างไร ไม่ว่าผู้มีหน้าที่เกี่ยวข้องจะแก้ปัญหาได้ดีหรือไม่ดี เราก็ยังมีเหนือหัวทรงเป้นห่วง ให้เป็นความหวังของพวกเราอยู่ตลอดไปครับ ขอทุกพระองค์จงทรงพระเจริญครับ

http://www.dailynews.co.th/today/each.asp?newsid=39134

หวังว่ารัฐบาลจะตระหนักในคุณค่าและความสำคัญของการป้องกันตัว(และแผ่นดินได้ด้วย)ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2004, 09:12:22 PM โดย ENOLAGAY » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:42:00 PM »

นายสมชายได้ยินกับหู... ข้อความตามกระทู้แหละครับ... แต่ที่นายสมชายยกเอามาจาก www.thairath.co.th น่ะ... หายไป... ยังหงุดหงิดนิดๆครับ... เล่นตัดข้อความของพระราชินีแบบเนี๊ย... คนอื่นพูดอะไรไป นายสมชายสงสัยว่าจะโดนตัดต่อมั่งหรือเปล่าหว่า... ขนาดพระราชินีฯ ยังลงข้อความไม่ครบน่ะ...

เป็นที่น่าสังเกตว่าพระองค์ท่านย้ำเรื่องอาวุธปืนประมาณ สามสี่ครั้งครับ... นอกจากนี้... นายสมชายจำได้ว่าพระองค์ท่านชมทหารว่าเป็นที่พึ่งของประชาชน... และยังรับสั่งเรื่องลูกเสือชาวบ้านด้วย...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:45:29 PM »

Wink ขอบคุณครับ ...save ไว้เรียบร้อยแล้วครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 09:53:26 PM »

เบื้องสูงครับ..ผมยังไม่บังอาจ..อาจเอื้อม..แต่ดูในทีวีแล้ว..ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณล้นพ้น
ขอทุกพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:03:15 PM »

......ผมเองก็ได้รับฟังเช่นกัน....ฟังแล้วภูมิใจที่ได้เกิดบนแผ่นดินไทยที่มี...พระเจ้าอยู่หัวและพระราชินีที่ห่วงใยพสกนิกรชาวไทยไม่ว่าจะเป็นคนในศาสนาใดๆ......ฟังแล้วซาบซึ่งจริงๆครับ.....คนไทยทั้งแผ่นดินฟังแล้วคงจะรวมตัวรวมใจแก้ปัญหาที่มีอยู่ให้จบอย่างสันติและยั่งยืนตลอดไป......

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:43:26 PM »

เบื้องสูงครับ..ผมยังไม่บังอาจ..อาจเอื้อม..แต่ดูในทีวีแล้ว..ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณล้นพ้น
ขอทุกพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ครับเห็นด้วยกับพี่ต้อมครับ....คงถึงเวลาแล้วที่พวกเราชาวไทยต้องร่วมมือร่วมใจกันแก้ปัณหาเรืองนี่ให้ลุล่วงกันเสียทีอย่ามัวแต่ทะเลาะกันหรือแบ่งฝักแบ่งฝ่าย อย่าให้มีเรืองที่ต้องระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทอีกเลย ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 12:19:59 AM »

Smiley รับฟังพระราชดำรัสด้วยจิตคารวะคับ...  Smiley
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 02:50:05 AM »

นายสมชายได้ยินกับหู... ข้อความตามกระทู้แหละครับ... แต่ที่นายสมชายยกเอามาจาก www.thairath.co.th น่ะ... หายไป... ยังหงุดหงิดนิดๆครับ... เล่นตัดข้อความของพระราชินีแบบเนี๊ย... คนอื่นพูดอะไรไป นายสมชายสงสัยว่าจะโดนตัดต่อมั่งหรือเปล่าหว่า... ขนาดพระราชินีฯ ยังลงข้อความไม่ครบน่ะ...

เป็นที่น่าสังเกตว่าพระองค์ท่านย้ำเรื่องอาวุธปืนประมาณ สามสี่ครั้งครับ... นอกจากนี้... นายสมชายจำได้ว่าพระองค์ท่านชมทหารว่าเป็นที่พึ่งของประชาชน... และยังรับสั่งเรื่องลูกเสือชาวบ้านด้วย...

ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณสมชายก่อนนะครับที่ลงกระทู้ซ้อนเนื่องจากซาบซึ้งจนไม่ทันได้ตรวจสอบ ส่วนเรื่องข้อความพระราชดำรัสที่ขาดหายไปนั้น จริงอย่างที่ท่านแจ้งมาน่ะครับ ความที่ผมจะคัดเฉพาะส่วนที่พระองค์ตรัสเกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนป้องกันตนเองและแผ่นดิน ทำให้ได้ตรวจดูเนื้อข่าวเพื่อหาข้อความเหล่านั้นมาโพสต์ แต่ไปดูเว็บไทยรัฐก่อนแล้วไม่พบ จึงขยับไปเดลินิวส์ถึงได้พบน่ะครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 04:58:46 AM »

รับด้วยเกล้า...ขอพระองค์พรงพระเจริญ....

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 07:47:31 AM »

รับด้วยเกล้า...ขอพระองค์พรงพระเจริญ....

รับด้วยเกล้า ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ซาบซึ้งจริงๆ แม่หลวงของแผ่นดิน ก็สนับสนุนให้ประชาชนมีปืนในครอบครอง อ่านกระทู้นี้แล้ว ผมซาบซึ้งมาก เนื่องจากชีวิต(ส่วนตัว)ที่ตนเองได้มีวาสนาไปเรียนยิงปืนได้ และเอาปืน(บีบี)เข้าบ้านได้ ก็เพราะคุณแม่ผมนั้นแหละ(เนื่องจากที่บ้านเป็นโรคเกลียดกลัวปืนกันทุกคน) มีเพียงแม่ผมคนเดียวเท่านั้นที่เห็นด้วยเรื่องปืน(ที่ผมชอบ) พอได้อ่านเรื่องแม่หลวงของแผ่นดินสนับสนุนการมีปืนในครอบครองและการฝึกซ้อม(ในขณะที่บางคนในแผ่นดินเกลียดกลัวปืนขึ้นสมอง) ทำให้มองเห็นภาพแห่งความซาบซึ้งจริงๆ สรุปก็คือทั้งในระดับจุลภาค(ครอบครัว) และระดับมหภาค(แผ่นดิน) แม่ย่อมเข้าใจความปรารถนาของลูกเสมอ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 08:29:37 AM »

ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณสมชายก่อนนะครับที่ลงกระทู้ซ้อนเนื่องจากซาบซึ้งจนไม่ทันได้ตรวจสอบ ส่วนเรื่องข้อความพระราชดำรัสที่ขาดหายไปนั้น จริงอย่างที่ท่านแจ้งมาน่ะครับ ความที่ผมจะคัดเฉพาะส่วนที่พระองค์ตรัสเกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนป้องกันตนเองและแผ่นดิน ทำให้ได้ตรวจดูเนื้อข่าวเพื่อหาข้อความเหล่านั้นมาโพสต์ แต่ไปดูเว็บไทยรัฐก่อนแล้วไม่พบ จึงขยับไปเดลินิวส์ถึงได้พบน่ะครับ
ไทยรัฐ... เขาคงไม่ชอบปืนน่ะครับ... เย้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 09:16:56 AM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
 Smiley

ที่จริงพวกที่ทำระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทต้องลงจากวอเอาหัวซุกดินมาตั้งนานแล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 10:15:35 AM »

อย่าให้มีเรืองที่ต้องระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทอีกเลย

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

I am dying... -*-

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:37:47 AM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน.....
 Lips Sealed Lips Sealed
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2004, 11:57:19 AM »

...ผมชักจะงงกับราชาศัพท์  "พระราชดำรัส" หรือ "พระราชเสาวนีย์" ครับ  Huh

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์