เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:24:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิจารณ์ บราว์นิ่งก์  (อ่าน 41710 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 01:07:17 PM »

................... Grin...จับถนัด ดีครับถ้าเดิมๆ  ไกหนัก และไม่เรียบลื่นเลย  ในปืนสมัยใหม่ ตัวเท่าๆกันเขาจุลูกได้ 15-16 นัดไปแล้ว  ตัวซิลเวอร์โครม นี้ผมไม่ชอบศูนย์ครับ ดูไม่ค่อยเข้ากับปืน เลย  ตัวที่ผมมีอยู่ว่าจะเปลียนเป็นศูนย์แบบปรับไม่ได้ แบบรุ่น แพคติคอน ผมมว่ามันสวยกว่ากันเยอะเลยครับ.. Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 01:14:05 PM โดย ninja 19 » บันทึกการเข้า

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 01:52:35 PM »

อิอิอิ ไม่ผิดหวังจริง ๆ........... พี่ 51

โดนจาย..... ตรงเป้า ..... เข้าประเด็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 01:54:10 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 02:38:20 PM »

ชอบตั้งแต่เห็นใน หนังสือปืน....ตั้งแต่เด็ก ๆ ตอนนี้ยังไม่เคยเห็นตัวจริง ๆ จะ  ๆ  ซักที...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 03:04:54 PM »

...13 นัด กระทัดรัด พกในสบาย เนียนๆ ครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 04:20:23 PM »

ทราบแต่ว่าเป็นปืนของกองทัพอากาศไทย

คิดถึงคุณ "คอราบ" ครับ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 04:31:26 PM »

ทำไมรุ่นใหม่ถึงทำนกแบบสเปอร์ล่ะ มันดีกว่าแบบหงอนกลมตรงไหนครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 04:48:20 PM »

ทำไมรุ่นใหม่ถึงทำนกแบบสเปอร์ล่ะ มันดีกว่าแบบหงอนกลมตรงไหนครับ

ตรงนี้ ผมมิได้สืบค้น ครับ...ในส่วนรูปลักษณ์ของนกสับ
เนื่องจาก...ผมเคยเปลี่ยนใช้มาทั้งสามแบบแล้ว...(สามแบบ สองยี่ห้อ)
ไม่ส่งผลมากมายต่อการเดินไก ครับ

นกสับ...ที่ส่งผลต่อการเดินไก (หลุดจาก sear) ในบราวนิงค์ ไฮฯ นั้น
อยู่ที่น้ำหนัก...มากกว่า รูปลักษณ์ ครับ
ส่วนรูปลักษณ์ที่เจาะโปร่ง นั้น เป็นอีกวิธีการหนึ่ง เพื่อลดน้ำหนักของนกสับ ครับ
แต่ทั้งนี้...มักจะขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้ผลิตด้วย ครับ

รูปลักษณ์ของนกสับ จะส่งผลต่อการพกพาในลักษณะพกหน้า
และการง้างนกสำหรับระบบการลั่นไกของบราวนิงค์ ไฮฯ ที่เป็น ซิงเกิ้ลล้วน
มากกว่าส่งผลต่อการเดินไก ครับ

นี่ยังไม่นับถึงการขัดให้เรียบลื่น ระหว่างเขี้ยวรอยต่อของ sear อีกนะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 05:02:56 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 05:01:47 PM »

................... Grin...จับถนัด ดีครับถ้าเดิมๆ  ไกหนัก และไม่เรียบลื่นเลย 
ในปืนสมัยใหม่ ตัวเท่า ๆ กันเขาจุลูกได้ 15-16 นัดไปแล้ว   Grin

ปัจจุบัน...มีแม็กกาซีน บรรจุ 15 นัดขายครับ...
ของบราวนิงค์ ไฮฯ ทำในอิตาลี...
ผมเคยเห็นวางขายอยู่ที่ ปืนพยนต์ นครสวรรค์ ครับ   

ในส่วนนี้...เคยมีเรื่องกล่าว ๆ กันว่า...
สมัยที่ หน่วย SAS ยังใช้ บราวนิงค์ ไฮฯ ประจำกายอยู่นั้น
มีระเบียบปฏิบัติออกไว้ว่า...ให้บรรจุกระสุนในแม็กกาซีนแค่ 12 นัด เท่านั้น
และผมก็เคยเห็นท่านคอราบ..post ไว้เช่นกัน

แต่เท่าที่ผมเคยลอง ๆ ดูในสนาม บรรจุ 13 นัดเต็ม บวกหนึ่งในรังเพลิง
และมีท่าน TAZAN ซึ่งบรรจุไว้ 13+1 นัดอยู่ตลอดในระยะเวลากว่า 11 ปี
ก็ยังไม่เคยพบการติดขัดแต่ประการใด...ครับ
เพียงแต่ เรา...หมั่นดูแลแม็กกาซีนอยู่บ่อย ก็เพียงพอแล้วครับ

แม้แต่แม็กกาซีนบราวนิงค์ เมื่อสมัยกว่า 80 ปีที่แล้ว..
เมื่อนำมาทำความสะอาด...ชะโลมน้ำมันแล้ว
ก็ยังสามารถยิงได้โดยไม่มีติดขัดเลยครับ...แม้ว่าจะบรรจุ 13 นัดก็ตาม
แถมรมดำยังสวยอีกต่างหาก  (พี่ป้อม เอาตาย เป็นพยานได้ครับ คริ คริ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 05:28:12 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 05:08:24 PM »

ถ้าท่านเป็นผู้หนึ่ง ที่นิยมพกพาอาวุธปืนในลักษณะพกหน้า...
บราวนิงค์ ไฮฯ เหมาะมากกว่า CZ ครับ...
(เรื่องนี้ ท่านนายใหม่ รักหมู่ เป็นพยานได้ดี คริ คริ)

เพราะ...บราวนิงค์ ไฮฯ ไม่มีหงอน...ยื่นไปมาก เหมือน CZ
ส่งผลต่อการทิ่มพุง...เวลาพก เวลานั่ง ครับ...คริ คริ

ซาบาย...จาย....บังเอิญผมไม่ค่อยถูกกันกะ CZmania ง่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 05:47:44 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 05:26:35 PM »

ถ้าท่าน charoon สนใจ บราวนิงค์ไฮฯ (น้องซิล) จริง ๆ
ผมไม่แนะนำครับ....
ปัจจุบันที่เคยเห็นวางขายอยู่ (มือหนึ่ง) สำหรับบราวนิงค์ ไฮฯ
ผมเห็นแต่  version แบบ Practical  ซึ่งติดตั้งศูนย์ปรับได้มาด้วย
วางอยู่ที่ร้านเทเวศร์ ครับ ปีที่ผ่านมา บอกราคามา...ผมมึนเลย...กว่าแปดหมื่น ครับ

รวมถึงตลอดปีนี้...นอกจากร้านแขกแล้ว...
ผมยังไม่เคยเห็นมีร้านปืนร้านใดเลย...ที่มี บราวนิงค์ ไฮฯ วางหน้าร้าน ครับ

ด้วยราคาที่สูงเกิน...เมื่อเทียบกับระบบกลไกที่มีให้เลือกน้อยกว่าปืนยี่ห้ออื่น...
ยังไม่นับถึงการที่ต้องมาปรับโน้น แต่งนี้อีกให้วุ่นวาย
แถมอุปกรณ์ของแต่งก็หายากอีก...
ปืนใหม่ก็หายาก...อี๊กกกก...เพราะโดนผูกขาดอยู่เจ้าเดียว...
เดี๋ยวโก่งราคาไม่ได้...

ผมไม่ cheer ให้เล่นเลยครับ
สำหรับปืนใหม่...

แม้แต่ตอนที่ผมจะซื้อ น้องซิลฯ ท่านคอราบเองก็ไม่แนะนำ ครับ
แต่เพราะความชอบ...โดยส่วนตัว เลยกัดฟันซื้อ
ซึ่งในขณะนั้น CZ-75 ราคาเปิดมาแค่ สามหมื่นบวกลบสองพันเอง ครับ
ผมยังอุตส่าห์กัดฟันซื้อ น้องซิลฯ

ถ้าท่านลงทุนกว่าแปดหมื่น..ซื้อน้องซิลฯ
เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อย...เป็น kimbermania ไปเลยดีกว่าครับ
เพราะระบบกลไกการทำงานของ 1911 ถือได้ว่า ไม่ล้าสมัย ครับ
โดยเฉพาะระบบการลั่นไก 1911 กิน Hipower ขาด...ครับ

ถ้าท่าน charoon จะหาซื้อมือสองสภาพดี ๆ
ก็แล้วแต่โอกาสครับ
ท่าน Ninja เองก็เสาะหามาหลายปี เช่นกัน

วิจารณ์เรื่องซื้อ...ไปแล้ว...
กรอบหน้ามาต่อกันว่า...ถ้าไม่ cheer แล้ว...
จะว่าอย่างไรต่อ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 05:50:06 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 05:44:46 PM »

ปืนที่นำรูปลักษณ์ของด้าม บราวนิงค์ ไฮฯ
รวมไปถึงนำระบบการลั่นไกของบราวนิงค์ ไฮฯ
ไปปรับปรุงให้ดีขึ้น...(เพิ่มระบบการลั่นไก เป็น ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล)

และนำข้อเด่น ๆ ของปืนอื่น ๆ มารวมกันอยู่...นั้น

ก็คือ CZ ครับ...
ไม่ว่า ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล ลดนกอัตโนมัติ อัตโนมือ...
ดับเบิ้ลล้วน สีขาว สีดำ สั้น ๆ ยาว ๆ (ลำกล้อง) CZ มีโหม้ดดดด ครับ
(เอาใจตลาด ว่างั้นเฮอะ)

ถ้าเป็นกระบอกแรก...โดยมีข้อจำกัด...ใน caliber แล้ว

ผมชี้ไปที่ CZ ในขนาด 9 มม. พาราฯ ครับ

ด้วยสาเหตุที่กล่าวมาแล้ว..ในข้างต้น...
ถ้าท่านจะลงทุน...ด้วยเงินกว่าแปดหมื่น เมื่อปีที่แล้ว...
เพื่อที่จะได้ปืนที่มีระบบการทำงาน ที่น้อยแบบกว่า...
คว้า CZ เฮอะครับ...ราคาถูกกว่า มีตัวปืนให้เลือกมากกว่า...9 มม. เหมือนกัน
แบบปืนก็มีมากกว่า ระบบการทำงานก็สารพัด...ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น

ที่ผมชิ้ไปที่ CZ เพราะว่า...
ผมเห็นท่านชอบ บราวนิงค์ ไฮฯ ผมเลยชี้ไปที่ CZ ครับ
เพราะ...ทั้งรูปลักษณ์ของด้าม  วัสดุ ระบบการลั่นไก
CZ รับมาจาก บราวนิงค์ ไฮฯ นี่แหละครับ
แถมทำได้ดีกว่าด้วย...(ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล) แม่นยำสูงกว่าด้วย...ตามทฤษฎี...
กระทัดรัดกว่า  จุกระสุนก็มากกว่า...

เมื่อก่อน CZ อาจเป็นรอง....ที่ความเนียนของผิวปืน...
แต่ปัจจุบัน...ผมว่า CZ ไม่เป็นรอง ครับ...

ขาดอย่างเดียว...คือ ผิวแบบฮาร์ดโครม เท่านั้น ที่ไม่เหมือน...
แต่ผมว่า...ไม่ใช่ปัญหาใหญ่
ใช้ไปซักยี่สิบ สามสิบปี แล้วค่อยมาชุบฮาร์ดโครมก็ได้ครับ ไม่สาย...คริ คริ

ส่วนถ้าท่าน...ยังร๊ากกกก...ปักจาย.....
ในบราวนิงค์ ไฮฯ อยู่นั้น...
ต้องอาศัยความอดทนและเสาะหาพอสมควร ครับ...

ด้วยความยินดีและขอบคุณครับ ที่ได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนทัศนะซึ่งกันและกัน
สำหรับผู้ที่มีความนิยมใน บราวนิงค์ ไฮฯ เช่นกัน...

จากเรา..ซึมเศร้าฯ ทีม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 05:51:21 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 06:01:38 PM »

ซีแซด ... ซีแซด ... ซีแซด ........

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:46:01 PM »

อูว..... ป้า51ตอบได้เยี่ยมมั่กๆ คุ้มค่ากับการที่ต้องตามไปฉุดมาจากวงโอ๋สาวๆโดยแท้  Grin  Grin  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:58:35 PM »

Smiley..คุณ ๕๑  มาทีก็ ร่ายซะยืดยาว .. ฝากไว้ก่อน..
                        ถ้าบังเอิญ เป็นเนื้อคู่อีก.. จะกลับมาอ่าน.. Grin

msirimas
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 09:07:36 PM »

ยอมรับว่าไกหนักครับ แต่เมื่ออยู่กับมันไปนานๆ รู้สึกสบายๆแล้วก็ชินจนเป็นเรื่องปกติ

ผมชอบตำนานของมันครับ.. สามารถเล่าให้ลูกฟังได้ในวันข้างหน้า
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์