เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:30:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [ไม่เกี่ยวกับปืนครับ] รบกวนถามทีมงานครับ เรื่องกล้องที่ใช้ถ่ายภาพปืนลง อวป.  (อ่าน 9409 ครั้ง)
ไท
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 10:52:51 PM »

ขอรบกวนถามทีมงานครับ อยากทราบว่ากล้องที่ใช้ถ่ายภาพปืนลง อวป. เป็นกล้องชนิดใดครับ
แล้วเป็นกล้องฟิล์มหรือดิจิตอลครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากทราบยี่ห้อกับรุ่นด้วยครับ เพราะว่าเห็นภาพปืนที่ลงในอวป. สวยๆทั้งนั้นเลยครับ
คือผมกำลังหางานอดิเรกอย่างอื่นทำ นอกจากการยิงปืนครับ ผมคิดว่าบางทีผมคงเหมาะกับการถ่ายภาพ มากกว่าการยิงปืน

[แล้วก็ถามพี่ๆ ที่เก่งเรื่องกล้องและการถ่ายภาพด้วยนะครับ]
ผมลังเลว่าจะซื้อกล้องฟิล์มหรือดิจิตอลดี เท่าที่ศึกษาข้อมูลอยู่ กล้องดิจิตอลยังมี Dynamic Range สู้ฟิล์มไม่ได้ แต่ดิจิตอลได้เปรียบเรื่องความสะดวกกับความประหยัด ถ้าทีมงานบอกว่าใช้กล้องดิจิตอลผมก็คงไม่ลังเลที่จะใช้กล้องดิจิตอลแล้วล่ะครับ เพราะอย่างที่บอกไว้ตอนต้นครับ ผมว่าภาพที่ลงใน อวป. สวยมาก น่าพอใจแล้วครับ

ที่ตัดสินใจยากเพราะว่ากล้องดิจิตอลระดับกลาง (D-SLR เฉพาะ Body) ราคาเท่ากับกล้องฟิล์ม SLR ระดับ Top เลยครับ แล้วยังต้องซื้อเลนส์เพิ่มอีกน่ะครับ

ขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้เปลืองเนื้อที่เว็บบอร์ด...โดยไม่เกี่ยวกับปืน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2004, 11:26:06 PM »

ภาพขาวดำ ใช้ดิจิตอลทั้งหมด
ภาพสี  ตามปกติใช้สไลด์ 6x7 บางครั้งก็ใช้ดิจิตอล SLR เช่นนิคอน D-100 หรือซิกม่า SD-10  ส่วนภาพปกใช้ฟิล์มแผ่น
ไท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 12:12:56 AM »

ขอบคุณมากครับ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 03:11:47 AM »

ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานลักษณะไหนครับ ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาคาบเกี่ยวจากการก้าวจากระบบฟิล์มไปสู่ระบบดิจิตอล ทั้งสองฝากยังกินกันไม่ขาดซะทีเดียวครับ ดูผิวเผินจากการเป็นผู้ใช้งานทั่วไปจะคิดว่ากล้องดิจิตอลกินขาดไปแล้ว แต่ลึกๆแล้วผมคิดว่าฟิล์มยังอยู่ได้อีกนานครับ เพียงแต่ยอดขายยอดผลิตจะต้องตกลงไปเรื่อยๆ เพราะลักษณะงานที่ดิจิตอลทำได้ก็จะกินส่วนแบ่งตลาดส่วนนี้ไป และก็แน่นอนว่าค่ายเก่าแก่ที่ผลิตระบบฟิลมต้องปรับตัวกันเป็นแถว

แล้วมันยังต่างกันตรงไหนหรือครับ (แหมเปรียบเทียบเรื่องนี้แล้วนึกถึงเปรียบเทียบว่า"จะซื้อปืนออโต้หรือลูกโม่ดี"เลยครับ) ฮ่าๆ ถ้าพูดสั้นๆง่ายๆ ก็คงต้องว่า"คุณภาพของภาพ "น่ะครับ เทคโนโลยีของฟิล์มเองก็พัฒนาไปมากเช่นกัน เพียงแต่เป็นการพัฒนาในแกนของคุณภาพ ไม่ใช่ความสะดวกสบายในการได้ภาพ(Processing)และการส่งต่อภาพ(ส่งภาพข้ามทวีปในพริบตา)แบบกล้องดิจิตอล ดังนั้นคนทั่วไปจึงไม่ได้รับรู้หรือสัมผัสความก้าวหน้าของฟิล์มนัก ผมเคยใช้ฟิล์ม Portra ของ Kodak (ฟิล์ม 135 นี่แหละครับ ASA 160) ถ่ายแล้วขยายได้ 20"x24" สวยๆเลยครับ เกรนแตกน้อยกว่าที่คิดมาก (แต่ใช้ขาตั้งนะครับ หลายคนไม่รู้ตัวคิดว่ามือนิ่งไม่ใช้ขา อัดออกมานึกว่าโฟกัสไม่ดี ที่แท้มือสั่นครับ โดยเฉพาะถ่าย Portrait ด้วยเลนส์ Tele-photo) กลับมาวิเคราะห์ความแตกต่างของระบบฟิล์มกับดิจิตอลกันแบบง่ายๆดูนะครับ ตามที่ผู้การสุพินท์แจ้งให้ทราบ ภาพสีและปก - ฟิล์ม ส่วนขาวดำ - ดิจิตอล พอเห็นคำตอบไหมครับ แต่ตรงนี้ก็มิได้หมายความว่ากล้องดิจิตอลปัจจุบันยังทำหน้าที่ขึ้นปกหรือถ่ายภาพสีลงหนังสือให้ดีไม่ได้นะครับ ถ้าลองได้กล้องคุณโอ๊คตัวนั้นมาก็คงใช้ได้น่ะครับ แต่มันเท่าไหร่ล่ะครับ ผมเดาเอาเองนะครับ(ผิดถูกอย่างไร รบกวนทางอวป.แก้เดาผมด้วยนะครับ)ว่าทางอวป.คงมีอุปกรณ์ที่ใช้ระบบฟิล์มอยู่แล้ว เช่นกล้อง 6x7 (ส่วนใหญ่จะใช้ Mamiyaกัน) ก็เลยใช้อันนี้ดีกว่าไปซื้อกล้องรุ่นพานทองแท้(Canon น่ะครับ EOS-1 มั้งครับ)ให้มันเสียของทีมีอยู่ไปใย ส่วนภาพขาวดำใช้มากต้องกดกันหลายใบก็เลยซื้อกล้องดิจิตอลคุณภาพปานกลางมารัวโดยไม่ต้องเสียดายฟิล์มแล้วยังคัดเอารูปจังหวะสวยๆ(เช่น ปลอกกระสุนลอยโด่งๆ ฯลฯ)ได้อีก

ผมเล่นกล้องมานานพอดู แต่ผมก็ไม่ยึดติดนะครับ เคยมีช่วงนึงที่บรรดาเซียนๆทั้งหลายต่อต้านกล้องอิเลคโทรนิคส์เป็นแถว หาว่าเซียนต้อง Manual ฮ่าๆ เดี๋ยวนี้หากล้อง Manual ได้ที่ไหนแล้วล่ะครับ ไม่รู้เซียนเหล่านั้นเลิกเล่นไปด้วยเปล่า อันนี้คุยสนุกๆนะครับ ที่ว่าผมไม่ยึดติดคือผมเองก็เริ่มอยากได้กล้องดิจิตอลซักตัวแล้วเหมือนกัน ผมใช้ Canon EOS-5 อยู่ หากจะใช้ SLR ก็คงหนีไม่พ้น Canonด้วยกัน เพราะผมใช้เลนส์ EF ที่มีอยู่ได้ แต่คุณเอ๋ย EOS-20D (8 M. pixel) แค่ Body ก็ปาเข้าไปเจ็ดหมื่นแล้วคร้าบ เอ หรือจะเอาไปซื้อปืนอีกซักกระบอกดี ถูกหน่อยก็ 300D ครับ (6.3 M. pixel) รวม Wide-angle Zoom ด้วยก็ยัง สี่หมื่นกว่า  ก็ซื้อปืนได้อีกเหมือนกัน ต้องกลับมาคิดว่า เอ แล้วเราจะเอาไปถ่ายอารายหว่า กล้องฟิล์มที่มีอยู่หลังๆก็ไม่ค่อยได้ออกลายเท่าไหร่ สมัยอยู่ชมรมโฟโต้ยังมี Photo Trip ให้ลับฝีมือบ้าง เลยคิดว่าจะดูแบบตัวเล็กๆหรือขนาดกลางประมาณสองหมื่นบาทใช้ คิดตกไปข้อนึงแล้วเรื่องว่าต้องมีซัก 5 M แต่ยังคิดไม่ตกว่าจะเอาเล็กบางและ Optical zoom แค่ 3X หรือ ขนาดย่อมขึ้นมาหน่อยแต่ได้ 10X เห็นมั๊ยครับมันสับสนดีนะครับ เอาข่าวรั่วๆมาบอกนิดนึงนะครับ เร็วๆนี้จะมีกล้องดิจิตอลแบบ SLR ขนาด 14 M. ของใครเดี๋ยวรู้เองครับ ได้ยินว่าเฉพาะ Body ก็ประมาณแสนกว่า ยังไม่แน่ว่าจะถึงสองแสนมั๊ย มีให้เลือกทั้งใส่เลนส์ Canon และ Nikon ครับ แหม น้ำลายหก ไม่รวยก็แล้วไป

คุณไทวิเคราะห์ดูก่อนนะครับว่าจะ"ใช้ทำอะไร"หรือ"ใช้งานอะไร"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2004, 04:27:21 AM โดย ENOLAGAY » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 09:27:18 AM »

ใช้ขนาด 5 ล้าน พิกเซล แต่ จริง ๆ แล้ว ก้อยังใช้กันไม่ถึง ส่วนมาก จะ ปรับใช้กัน ที่ 1 - 1.3 ล้านพิกเซล เป็นส่วนมาก ด้วย ความรวดเร็ว ในการถ่ายในครั้งต่อไป โดยไม่มีดีเลย์ หรือมี ก้อ นิดหน่อย    ถ้าไปใช้ที่ความละเอียด สูง ๆ ความคมชัดมีมาก แต่อาจจะพลาด เสี้ยววินาที ที่สำคัญได้  และ ประการสำคัญ เมมโมรี ก็จะเต็มโดยไวแต่แลก กับคุณภาพ ของรูป  สามารถเอาไป ขยายภาพ ใหญ่ ๆ โดยเกรนของภาพ ไม่แตก   ตอนนี้ ต้องถามใจตัวเอง ว่า ต้องการ ในลักษณะ แบบไหนครับ  และ เรา จะมีโอกาส ได้ ใช้งาน ในส่วนนั้นหรือเปล่า  อย่า ซื้อ โดยลักษณะ เผื่อ  เพราะจะจ่ายแพงขึ้น อีกโข.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 09:53:31 AM »

คอเดียวกันแฮะ... นายสมชายจับประเด็นมาคุยต่อ... 3 ประเด็นครับ...
1) ชอบถ่าย Porait เหมือนกัน... ชอบเอาภาพไปขยายโตๆเหมือนกัน... สงสัยเล่นที่เล็นซ์เหมือนกันแฮะ... สมัยนี้เทคโนโลยีการผลิตเลนซ์ก้าวหน้าแยะ... กล้องตัวสุดท้ายที่นายสมชายซื้อ เมื่อปี 93... นายสมชายเดินหาเล็นซ์ ED Extra Low distortion อยู่ตั้งเป็นสัปดาห์... กว่าจะได้... ก็ เลนซ์ดี หรือไม่ดี ขยายรูปโตแล้วจะซึ๊งครับ แสงก็ดี ฟิล์มเนื้อละเอียด ชัตเตอร์ก็ไว ใส่ขาตั้ง... แต่ถ่ายยังไงก็ไม่ชัดเพี๊ยะๆ... ฮา

2) รังเกียจความยุ่งยากแบบที่ไม่จำเป็น... ทำนองเดียวกับมีตังค์ซื้อตั๋วเครื่องบินแล้วทำไมต้องเดินนับไม้หมอนรถไฟไปเชียงใหม่เพื่อความภูมิใจด้วยน่ะ... สมัยนายสมชายเริ่มเล่นกล้องใหม่ๆเป็นนักศึกษา ยังไม่มีเงิน... เพื่อนๆ รอบข้างซื้อ FM2 กันเป็นแถว... มองนายสมชายคนเดียวเอ๊ง มองหากล้องผู้ปัญญาอ่อน จะได้ทุ่มไปที่การจัดภาพ จัดมุมกล้อง มากกว่าเทคนิต... จนผ่านมาหลายปี เพื่อนถึงจะเข้าใจ

3) ในวงการคอมพิวเตอร์อีกเช่นกัน... ทั้งวงการ รวมทั้งอาจาร์ยสอนคอมพิวเตอร์ ที่มีพี้นฐานจากวิศวกรฯ... มักสอนเด็กให้เล่นของยาก เช่นเขียนโปรแกรมยากๆ ภูมิใจ... แต่ผลลัพธ์ได้เท่ากัน หรือแย่กว่าพวก Wizard ช่วยเขียนโปรแกรม จำเป็นต้องรู้วิธีน่ะ ใช่ แต่ว่าเราไม่จำเป็นต้องผลิตหลอดไฟใช้ในบ้าเองไง เอดิสันทดลองมาแล้วจ้า... นายสมชายเถียงไม่ค่อยได้ซ๊ากกะที... สมัยเป็นอาจารย์มหาลัยฯ เลยเป็นแกะดำ... ฮา... นายสมชายอยากจะบอกจริงจริ๊ง... เทคโนโลยีก้าวหน้า เราค้องตามให้ทันและใช้ประโยชน์จากมัน... ทำนองเดียวกับรถเกียร์ออโต้ กล้องอัตโนมัติไง...

อ้อ... สรุปว่านายสมชายชอบจัง... เห็นคุณ ENOLAGAY เขียนตอบมาแบบคนรู้ลึก รู้จริง และ Organized ให้ออกมาเป็นลำดับได้ด้วย... เวบนี้มีผู้รู้อีกท่านแล้ว... เหมือนกับพหูสูตรหลายๆท่านในเนี๊ย... ไม่ฮา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 12:10:08 PM »

งั้นถามต่อ
เรื่องกล้องสำหรับถ่ายภาพ สำหรับโฆษณาสินค้าล่ะครับ
เห็นบอกว่าใช้กล้องสามมิติ(สำหรับถ่ายวัตถุ ตัวสินค้า)
จริงหรือไม่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ไท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 12:19:39 PM »

ขอบคุณครับ พี่ ENOLAGAY ข้อมูลแน่นปึ้กเลย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามาด้วยครับ

เรื่องซื้อปืน คงไม่ซื้อเพิ่มแล้วครับ มี P228 กระบอกเดียว เอาไว้ซ้อมยิงบ้างนิดหน่อย ใช้ป้องกันตัวได้ก็พอครับ (หมดปัญหา..รักกล้องเสียดายปืน)
เรื่องกล้อง ผมเพิ่งเริ่มศึกษาหาข้อมูลไม่กี่เดือนเองครับ กล้องฟิล์มก็ไม่เคยใช้ แล้วก็กล้องดิจิตอลที่ซื้อตัวแรกเป็น Minolta A1 (กล้อง Compact) เคยยืม D-SLR ของเพื่อนมาใช้ด้วยครับ เป็น Nikon D70 (เป็น D-SLR ที่ราคาถูกที่สุดของ Nikon) ให้คุณภาพต่างกับ A1 มากเลยครับโดยเฉพาะที่ ISO สูงๆ

ผมใช้ถ่ายภาพทั่วๆไปครับ ถ่ายตอนไปเที่ยวบ้าง Portrait บ้างครับ คิดว่าคงไม่อาจเอื้อมใช้ Medium Format หรอกครับ ถ้าเป็นฟิล์ม SLR จะซื้อ EOS 3 ก็พอครับ ตัวนี้ไปลองที่ร้านมาแล้ว ชอบมากครับ ขนาดกำลังดี เสียวๆอยู่ว่าถ้าซื้อไปแล้ว Canon จะออกรุ่นใหม่มาแทน 3 เร็วๆนี้อีกหรือเปล่า (เหมือนอย่างที่ 30V มาแทน 30) เพราะ 3 นี่ก็ออกมาหลายปีแล้ว แล้วตอนนี้ระบบแฟลช E-TTL II เริ่มใช้ในกล้องรุ่นใหม่หลายตัวแล้ว (300x ,30V ,20D ,1D mk2 และ 1Ds mk2)
ถ้าเป็น ดิจิตอลก็สนใจ EOS 10D อยู่ครับ (ตกรุ่นไปแล้วครับ ราคาเลยถูกลง) เรื่องเลนส์ก็ดูๆ ตระกูล L ของ Canon อยู่ครับ ช่วง 24-70mm กับ 70-200mm

แต่.. นอกจากคุณภาพของภาพถ่าย ผมก็เริ่มนึกถึงข้อดี-ข้อเสีย ของกล้องสองชนิด

- ความคงทน ความเชื่อถือได้ ยังยกให้กล้องฟิล์ม เพราะดิจิตอล มีแต่ชิ้นส่วนอิเลคโทรนิกส์ทั้งนั้นเลย และตัว Sensor รับภาพยังมีข้อจำกัดในการใช้งานอยู่
- ไฟล์ดิจิตอล ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยของข้อมูล และต้องหมั่นสำรองข้อมูลไว้บ่อยๆ
- ไฟล์ดิจิตอลสะดวกกับผู้ใช้ หากถ่ายเป็นไฟล์ RAW เราสามารถทำอะไรกับภาพได้เอง ถ้าเป็นฟิล์ม ต้องฝากความหวังไว้กับช่าง
- กล้องดิจิตอลตกรุ่นบ่อย เป็นเรื่องปกติ เพราะเทคโนโลยีมีการพัฒนาอย่างรวดเร็ว
- กล้องดิจิตอลเหมือนครูที่คอยพร่ำสอนนักเรียน คือถ่ายแล้วเห็นภาพได้ทันที ถ้าถ่ายไม่ดีก็ถ่ายใหม่ได้ทันที แล้วยังมีการบันทึกข้อมูลการถ่ายภาพ (F-Stop/Shutter/Focal Length) ไว้ใน Exif ด้วย
- ดิจิตอลประหยัดค่าใช้จ่าย เพราะเราคัดแต่ภาพดีๆไปอัดได้

ข้อหลังสุดนี้ผมว่าสำคัญมากครับ...
- กล้องดิจิตอลเรียกรอยยิ้ม เรียกเสียงหัวเราะ ของผู้คนได้ทันใจดีครับ เวลาไปเที่ยวกับเพื่อนๆ กับน้องๆ ถ่ายเสร็จแล้วโหลดลง Notebook ให้ดูกันเลย ใครชอบภาพไหนก็ Write ลง CD ให้กันเดี๋ยวนั้นเลย

คำถามของพี่ submachine ผมไม่เคยได้ยินเรื่องกล้อง 3D เลยครับ แต่อยากรู้เหมือนกัน จะรอฟังคำตอบด้วยคนครับ
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 12:36:11 PM »

ผมก็มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ..เคยเห็นรูปที่ถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้นะครับ  Grin Grin มันมีกล้องชนิดนี้หรือไม่ครับ Huh Huh

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 01:31:43 PM »

เท่าที่ทราบใช้ฟังก์ชั่นถ่ายภาพกลางคืน(night vision)ครับ
เลยถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้ แต่ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์เสริมอะไรมั่ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 01:41:42 PM »

ผมก็มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ..เคยเห็นรูปที่ถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้นะครับ  Grin Grin มันมีกล้องชนิดนี้หรือไม่ครับ Huh Huh

กล้องประเภท ลามก ครับ...

ส่วนความเห็นว่า  ถ้าจะเลือกไว้ใช้  แล้วแต่เหตุผลของแต่ละคน

ลองคิดดูน่ะครับ    เลือกซื้อ D-SLR  ราคาขั้นต่ำมันจะอยู่ใกล้แสน หรือเลยแสนไปนิด ๆ (เฉพาะคุณสมบัติสูง ๆ ) ถ้าใกล้เคียงฟิล์ม ก็หลายแสนอยู่    ข้อดีของกล้องแบบนี้ คือ ได้รูปง่ายทันใจ แก้ไขก็ง่ายทันความต้องการ  เปลี่ยนเล็นส์ได้ตามใจเรา (ถ้ามีตังส์)  ดูเหมือนดีไปหมด  แต่มีข้อเสีย(จากการที่ได้เล่นมาบ้าง)  คือ อายุกล้องมีอยู่จำกัด(เทียบกับกล้องฟิล์ม SLR)  ค่าซ่อมก็แพง  ที่สำคัญ ตกรุ่นเร็วมาก (อยากได้รุ่นใหม่อยู่เรื่อยๆ)  ราคาแพงมาก ๆ   และเวลาเบื่ออยากเปลี่ยนอะไรบ้างนิดหน่อย ต้องเปลี่ยนกล้อง(ทั้งตัว....ยกว้นเล็นส์)  ท้ายที่สุดเห็นจะเป็นฝีมือเปลี่ยนไปจากเคยพิถีพิถัน..เป็นกดให้มาก...เดี๋ยวมาแก้เอาใน Photoshop ก็ได้..(มักง่ายไปเลย)  Wink

ผมใช้กล้องฟิล์ม  เปลี่ยนเฉพาะฟิล์ม....ฝีมือก็ไม่เปลี่ยน.....อยากได้เป็นไฟลล์ดิจิตอล  เอาไปร้านบอกเอาฟิล์มมาสแกน..เอาชนิดเต็ม ๆ เลย (คิดเฟรมละ 3 บาท) ก็ได้ภาพดิจิตอล โดยไม่ต้องมีกล้องดิจิตอล........ Tongue

แล้วอย่างไหนคุ้มกว่าละครับ..... Grin

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 02:16:56 PM »

...ชอบถ่ายรูปกันหลายคนนะครับ เห็นด้วยกับนายสมชาย(ฮา) เรื่องความลงตัวในการผสมผสาน "เทคนิค" กับ "ศิลป" ในการถ่ายภาพ

...ส่วนเรื่องกล้องดิจิตัลเนี่ย  ผมว่ามันก็มีข้อดีของมันอย่างนึงคือช่วยให้ถ่ายภาพได้ดีขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับผู้เริ่มต้น เพราะกดชัตเตอร์แล้วเห็ผลทันทีว่ามัน OK หรื No-K ถ่ายซ่อมถ่ายแก้ไขได้ ทำให้พัฒนาได้เร็วครับ ในอนาคตจะไปเล่นกล้องฟิล์มต่อก็ว่ากันไป  แต่ไอ้เรื่องตกรุ่นเร็วนี่มันชอกช้ำอยู่เหมือนกัน Undecided

...หรือผู้ที่แม้ไม่ได้เริ่มต้นแต่ก็ยังไม่พัฒนาเท่าไร (แบบผมยังงี้เป็นต้น) ใช้กล้องดิจิตัลก็สะดวกดี  ภาพก็ใช้งานได้ทั่วๆ ไป (ไม่สวยบาดใจอย่างที่คุณ ช.ช้างถ่าย) แขวะซะหน่อย อิอิ Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 03:06:11 PM »

เท่าที่ทราบใช้ฟังก์ชั่นถ่ายภาพกลางคืน(night vision)ครับ
เลยถ่ายทะลุเสื้อผ้าได้ แต่ไม่ทราบว่าใช้อุปกรณ์เสริมอะไรมั่ง

ใช้อินฟราเรดความเข้มสูง  กับฟิลเตอร์ลดแสงใส่หน้าเลนส์เบอร์สูง ๆ ซึ่งในเมืองไทยไม่มีขาย
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 03:14:02 PM »

นั่นสิ นี่ไม่รู้ ถ้ารู้คงหามาใช้แล้วหล่ะครับ Grin Grin Grin ถึงหาไม่ได้ก็สั่งนำเข้า Grin Grin Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2004, 03:21:16 PM »

ผมเองก็ชอบกล้องเหมือนกัน ชอบมาก ใช้กล้องตัวแรก ต้องปรับเองทุกอย่าง กว่าจะถ่ายเป็นก็เล่นเอาหมดฟิล์มไปหลายๆม้วนเหมือนกัน ใช้กล้องมาหลายตัว แต่สุดท้ายจบลงตรงที่กล้องดิจิตอล ชอบตรงที่ประหยัด สะดวก รวดเร็วทันใจ  ถ้าชอบฝีมือกล้องก็มีฟังชั่นให้เราปรับใช้ได้เหมือนกล้องใช้ฟิล์ม  แต่ที่สะดวกก็กด กับกดอย่างเดียว 
ผมว่าถ้าเราต้องการภาพ เพื่อความทรงจำ -สนุกสนาน ถ่ายเล่น ไม่ได้หวังเป็นอาชีพ  กล้องดิจิตอล เหมาะที่สุด ราคาก็มีให้เลือกสุดแล้วแต่ทุนทรัพย์ ทุกวันนี้ที่บ้านผมใช้ แคนนอนตระกลูA ตั้งแต่A60- A70- A75 กับกล้องดิจิตอลตัวแรกของชีวิต โอลิมปัส C2020 ตัวนี้ใช้มาเกือบครบ6ปีแล้ว เรื่องความทนผมว่า6ปีก็คุ้มเกินพอ ถ้าอยู่ได้ถึง10ปีก็เป็นเรื่องที่ดี แต่เรื่องราคาตกลงมาก อาจเป็นเพราะกล้องใหม่ๆผลิดในจีน ซึ่งค่าแรงถูกมากๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์