เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:22:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ .45 ACP ใช้ป้องกันชีวิต ครับ  (อ่าน 11185 ครั้ง)
ตำรวจม้า
คิดก่อนพูด ไม่พูดทุกอย่างที่คิด จะดีกว่าใหม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 12:56:29 PM »

อ้างจากพี่มะขิ่น
กับ1911 มากกว่าขึ้นลำไม่ลดนกไม่ใส่เซพพกไว้ตรงเป๋ากางเกงเลยไม่มีโอกาสลั่นแน่นอน

........................................................... ........................................................... ............

ผมไม่เชื่อครับ ..................ว่ากล้าพก ถ้ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิง

ไม่เชื่อก็ไปถามตี๋ใหญ่ดูสิครับทำไมเขากล้าพกแบบนั้น  แล้วถ้าพกไม่มีลูกจะพกทำไมมันไม่เสียวหรอก โดนชก
ถ้าใจกล้าทำไมจะไม่กล้าพกแบบนี้ละครับ ก็บอกแล้วว่าทดสอบดูแล้วว่าไม่ลั่นแน่นอนนอกจากนิ้วจะเอาไปโดนไกเองเวลาที่จะชักออกมาอย่างชุกละหุก

นี่เป็นข้อความบางส่วนตี๋ใหญ่ที่ผมอ่าน  แล้วมาเลียนแบบทำตาม
ตี๋ใหญ่เป็นคนที่ระวังตัวอยู่ตลอดเวล แม้แต่นั้งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนๆตี๋ใหญ่ก็ไม่วายที่จะระวัง
ปืนขนาด ๑๑มม. จะวางอยู่บนโต๊ะตรงหน้า และวางในท่าเปิดเผยด้ามปืนจะหันออกไปข้างหน้า โกร่งไกปืนจะตีวงออกตรงข้ามกับลำตัว ส่วนปลายกระบอกปืนพุ่งครงไปทางด้านซ้าย นกจะขึ้นในลักษณะเตรียมพร้อมตลอดเวลาไม่ขึ้นเชพ  เรียกว่าเป็นอะไร มือขวาจะคว้ายิงได้ทุกรูปแบบ  ส่วนการพกปืนก็ไม่เหมือนขาวบ้านธรรดาซึ้งจะพกข้างใดข้างหนึ่งของเอว หรือไม่ก็พกด้านหลัง
แต่ตี๋ใหญ่จะเหน็บไว้ตรงสะดือ ไม่ลดนกไม่ขึ้นเชพ ใครหือคือความตายทันทีไม่มีเก็บเอาไว้ ถือว่าเป็นคนใจร้ายก็ย่อมได้ ใครจะเป็นจะตายไม่สนใจ ลองถ้าขวางทางปืน  นั้นคือความตายที่จะมอบให้   ไม่ว่าเพื่อนหรือตำรวจหรือแม้แต่คนไม่รู้จัก  ตำรวจทุกคนคือศัตรูของตี๋ใหญ่ แม้แต่ ณรงค์ มหานนท์ คนใหญ่คนโตของกรมตำรวจ ตี๋ใหญ่เคยประกาศเอาไว้ พบหน้าวันใหนนั้นคือชีวิต

เขาอำมหิตมาก ปกติโจรผู้ร้ายจะไม่ผูกใจเจ็บตำรวจที่ตามจับ ตามล่าแต่ตี๋ใหญ่ไม่ไว้หน้าสักคน  ที่ร้ายกว่านั้นไม่มีตำรวจคนใหนเคยเห็นหน้าตี๋ใหญ่ที่แท้จริง  เรียกว่าเดินสวนกันเมื่อใหร่ ตำรวจไม่มีโอกาสได้รูว่านี่ตี๋ใหญ่ฯ

ขงจื้อกล่าวไว้ว่าในแต่ละวัน มีสามหนทาง ที่ข้าเฝ้าใต่ถามตัวเองว่า ในแต่ละวันข้าได้ปฏิบัติหน้าที่ของข้าต่อผู้อื่นด้วยความซื่อสัตย์แล้วหรือยัง
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 01:49:51 PM »

เป็นความเชื่อและความสามารถที่ต้องมีจิตรใจเข็มแข็งกล้าได้กล้าเสีย
ส่วนบุคคลทั่วๆไปที่ยังมีความรู้สึกกลัวในเรื่องอันตรายจากอุบัติเหตุ และใจไม่กล้าพอ ก็คงต้องขึ้นลำ เข้าเซฟทำตามหลักสากล
ตามแนวทางของผู้ผลิตคิดค้นปืนท่านสร้างมาให้ใช้ประโยชน์  หลงรัก
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 01:58:03 PM »

อ้างจากพี่มะขิ่น
กับ1911 มากกว่าขึ้นลำไม่ลดนกไม่ใส่เซพพกไว้ตรงเป๋ากางเกงเลยไม่มีโอกาสลั่นแน่นอน

........................................................... ........................................................... ............

ผมไม่เชื่อครับ ..................ว่ากล้าพก ถ้ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิง

ไม่เชื่อก็ไปถามตี๋ใหญ่ดูสิครับทำไมเขากล้าพกแบบนั้น แล้วถ้าพกไม่มีลูกจะพกทำไมมันไม่เสียวหรอก โดนชก
ถ้าใจกล้าทำไมจะไม่กล้าพกแบบนี้ละครับ ก็บอกแล้วว่าทดสอบดูแล้วว่าไม่ลั่นแน่นอนนอกจากนิ้วจะเอาไปโดนไกเองเวลาที่จะชักออกมาอย่างชุกละหุก

นี่เป็นข้อความบางส่วนตี๋ใหญ่ที่ผมอ่าน แล้วมาเลียนแบบทำตาม
ตี๋ใหญ่เป็นคนที่ระวังตัวอยู่ตลอดเวล แม้แต่นั้งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนๆตี๋ใหญ่ก็ไม่วายที่จะระวัง
ปืนขนาด ๑๑มม. จะวางอยู่บนโต๊ะตรงหน้า และวางในท่าเปิดเผยด้ามปืนจะหันออกไปข้างหน้า โกร่งไกปืนจะตีวงออกตรงข้ามกับลำตัว ส่วนปลายกระบอกปืนพุ่งครงไปทางด้านซ้าย นกจะขึ้นในลักษณะเตรียมพร้อมตลอดเวลาไม่ขึ้นเชพ เรียกว่าเป็นอะไร มือขวาจะคว้ายิงได้ทุกรูปแบบ ส่วนการพกปืนก็ไม่เหมือนขาวบ้านธรรดาซึ้งจะพกข้างใดข้างหนึ่งของเอว หรือไม่ก็พกด้านหลัง
แต่ตี๋ใหญ่จะเหน็บไว้ตรงสะดือ ไม่ลดนกไม่ขึ้นเชพ ใครหือคือความตายทันทีไม่มีเก็บเอาไว้ ถือว่าเป็นคนใจร้ายก็ย่อมได้ ใครจะเป็นจะตายไม่สนใจ ลองถ้าขวางทางปืน นั้นคือความตายที่จะมอบให้ ไม่ว่าเพื่อนหรือตำรวจหรือแม้แต่คนไม่รู้จัก ตำรวจทุกคนคือศัตรูของตี๋ใหญ่ แม้แต่ ณรงค์ มหานนท์ คนใหญ่คนโตของกรมตำรวจ ตี๋ใหญ่เคยประกาศเอาไว้ พบหน้าวันใหนนั้นคือชีวิต

เขาอำมหิตมาก ปกติโจรผู้ร้ายจะไม่ผูกใจเจ็บตำรวจที่ตามจับ ตามล่าแต่ตี๋ใหญ่ไม่ไว้หน้าสักคน ที่ร้ายกว่านั้นไม่มีตำรวจคนใหนเคยเห็นหน้าตี๋ใหญ่ที่แท้จริง เรียกว่าเดินสวนกันเมื่อใหร่ ตำรวจไม่มีโอกาสได้รูว่านี่ตี๋ใหญ่ฯ
ด้วยความเคารพครับ(คนร้อยเอ็ดเหมือนกัน) น่าศึกษาครับ..แต่ผมไม่กล้าครับ...กลัวได้ตามไปถามลุงตี๋ใหญ่ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2006, 02:05:23 PM โดย to101 » บันทึกการเข้า
kat
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 02:01:29 PM »

ด้วยความเคารพครับ(เรียนแบบบ้าง)
ตี๋ใหญ่เป็นโจรครับ และในหนังสือ เรื่องเล่า ละคร ตี๋ใหญ่ไม่ได้เล่าหรือเขียนเองครับ
เป็นเรืองจากคนที่รู้จัก หรือใครก็ได้
และในยุคนั้น คิดว่าหาคนรู้จักบัญญัติ 10 ข้อน้อยมาก(ตี๋ใหญ่คงไม่อ่านให้เมื่อย)
condition 1 ผมไม่กล้าพกครับ ยอมรับว่ากลัว

เอาชนะ อุปสรรคทั้งปวง ด้วยความอุตสาหะ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 02:09:00 PM »

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ได้ความรู้ และมีตัวเลือกมากขึ้นเยอะ
ผมเป็นพนักงาน กฟภ. ครับ ขอคาระวะทุกท่านอีกครั้ง

นับได้ว่า เป็นการเพิ่มศักยภาพสำหรับมาตรการป้องกันตนเอง....ที่ดียิ่ง ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 02:22:10 PM »

เอ่อ เรื่องพก 1911 แบบไหนดี สำหรับผมขอเชื่อคนที่จบ รร. นายร้อยพร้อมประสบการณ์จริงในฝ่ายพระเอกหลายๆ ปี มากกว่าเชื่อข้อความที่อ้างอิงว่าโจรคนนึงทำแบบนั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 02:26:16 PM »

คิดมาก ไปได้ครับ
ระบบ 1911  มีเซฟให้  ตั้ง หลายอย่าง
เว้นแต่ ไปแต่ง มา นั่นแหละครับ

ไม่เหนี่ยว ก็ไม่ลั่น 
ไหน จะเซฟ หลังอ่อน อีก
ถ้าเป็น s 80 ยังมีสมอ มาช่วยอีก

อะไร จะเกิด มันก็เกิด   

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 02:40:19 PM »

เอ่อ เรื่องพก 1911 แบบไหนดี สำหรับผมขอเชื่อคนที่จบ รร. นายร้อยพร้อมประสบการณ์จริงในฝ่ายพระเอกหลาย ๆ ปี มากกว่าเชื่อข้อความที่อ้างอิงว่าโจรคนนึงทำแบบนั้น

คริ คริ       ผมมองในลักษณะของความน่าเชื่อถือ.....
ของแต่ละบุคคลโดยปกติวิสัย...ครับ
ว่า...คงไม่มีใครเสี่ยงมากถึงขนาดนั้น.....
ถ้าไม่มีกรณีจำเป็นจริง ๆ

ในขณะเดียวกัน...ถึงแม้ผู้เขียน...หนังสือเล่มดังกล่าว (ตามที่อ้างถึง)
จะอ้างอิงจากแฟ้มประวัติของนายตำรวจซึ่งเป็นผู้หนึ่ง...
ที่มีส่วนร่วมสำคัญยิ่งในการปราบตี๋ใหญ่ได้ก็ตาม

แต่ทั้งนี้...ผู้ซึ่งน่าจะทราบดีและยืนยัน...
ในการพกพาของตี๋ใหญ่...ได้ใกล้เคียงที่สุด...
น่าจะเป็น ท่านบรรดลฯ ครับ...

ส่วนท่านอื่น ๆ ที่ยังไม่เกษียณอายุราชการ
ก็พบกับตี๋ใหญ่...ในลักษณะของการตามสืบ...และวิสามัญฯ
มิได้แฝงตัว...เข้าไปครับ

แต่ถ้าท่านอ่านดี ๆ ในหนังสือเล่มดังกล่าว
บันทึกภายหลังการตรวจสอบที่เกิดเหตุและชันสูตรศพของตี๋ใหญ่...ว่า...
พบปืนพกยี่ห้อ Colt และกระสุนในซองแม็กกาซีนจำนวน 14 นัด ครับ...
ตรงนี้แหละครับ ที่ผมว่า มันขัด ๆ ชอบกล....

ท่านลองกลับไปอ่านดี ๆ อีกครั้งซิครับ...

แต่ถ้ามองกันในอีกแง่มุม...แล้ว อย่างตามหลักวิชาการ
Colt 1911 นั้น ยังมี Grip safe หรือหลังอ่อน อยู่อีกครับ...
ถ้าท่านยังพกพาในลักษณะ ขึ้นลำ ไม่ลดนก ไม่เข้า safe
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 03:03:23 PM »

Smiley.. ผมอีกคนหนึ่งครับ ที่ไม่เชื่อถือ การพกแบบนี้ ..
      เรื่องเล่าของตี๋ใหญ่ ผมอ่านจนจบไปนานแล้ว ..
      และรับทราบชีวิตจริง จริง ..   เป็นช่วง ที่ผมจบมาทำงานแล้ว ..  Smiley

มันเป็นสีสันต์ ที่เจือลงไปตามจินตนาการ ของคนเขียน ..
      จะเข้าใจเรื่องอาวุธปืน Colt US ARMY ที่ตี๋ใหญ่ใช้.. จะมีขนาดไหน.. Smiley

ระบบเซฟ หลังอ่อนของ Colt เป็นเรื่องกันการตกหล่น .. และไม่เจตนาจะจับปืนเพื่อยิง ..
      แต่ถ้าจับถือในอาการธรรมดา.. หรือลองชักออกมาจากพุง..  เพื่อจะยิงสักนัด ..
      มันอยู่ในอาการครบถ้วน..  Smiley
      อุ้งมือมันกดทับหลังอ่อนแล้ว  .. หรือเพียงกดนก มันก็กดทับหลังอ่อนเหมือนกัน..  Smiley

แล้ว จะยังชีวิต อยู่ในความประมาททำไม..  พลาดพลั้งในเรื่องแบบนี้ สุดจะโคตระ เลย.. จริง จริง ...  ตกใจ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 03:23:33 PM »

ระบบเซฟ หลังอ่อนของ Colt เป็นเรื่องกันการตกหล่น .. และไม่เจตนาจะจับปืนเพื่อยิง ..
 แต่ถ้าจับถือในอาการธรรมดา.. หรือลองชักออกมาจากพุง..  เพื่อจะยิงสักนัด ..

อุ้งมือมันกดทับหลังอ่อนแล้ว  .. หรือเพียงกดนก มันก็กดทับหลังอ่อนเหมือนกัน..

นั่นก็แสดง ว่า  นิ้ว  เข้า โกร่งไก ไปเรียบร้อยแล้ว   มันจึง ลั่น ออกไปได้

แต่ถ้า นิ้ว ไม่เข้า โกร่งไก  มันก็จะไม่เกิด

และ เราคงจะไม่ต้อง หา หลังอ่อนแบบที่มี สันนูน มาเปลี่ยน  เพื่อตัดความกังวล จากการ กริ๊ป ปืน

แต่... อย่างไร   ความประมาท  ความเลิ่นเล่อ  ความไม่มีสติ  ก็จะนำพา ซึ่ง เหตุ แห่งการ สูญเสีย

คงจะต้อง แบ่ง ประเด็น  ใน ลักษณะ  การ เอา นิ้ว เข้า โกร่งไก  กับ ไม่เข้า โกร่งไก ด้วยนะเนี่ย......

หรือ ตั้งประเด็น ใหม่   เชื่อถือ ได้ แค่ไหน  กับระบบ เซฟ ของ 1911   จะดีกว่า มั๊ยครับ   ได้ความคิดเห็น จาก เพื่อนสมาชิกด้วย

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2006, 03:27:53 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 03:24:30 PM »

เอาเป็นว่าปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ...............
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 03:36:45 PM »

ผู้ใช้ปืนที่ถูกฝึกมาดีแล้วและมีระเบียบวินัย ย่อมไม่ตกอยู่ในความประมาท
 ผู้ที่ไม่ได้รับการฝึก -ผู้ที่ไม่รู้ถึงอันตราย หรือผู้ที่ตกอยู่ในความประมาท ย่อมละเลยสิ่งที่ควรพึงกระทำ  เหมือนผู้ขับรถไม่รัดเข็มขัดนิรภัย คนไทยบางคนขับรถมาตลอดชีวิตก็ไม่เคยใช้ แล้วจะมีคนไทยกี่คนเชื่อว่าเข็มขัดนิรภัยช่วงป้องกันชีวิตและบาดเจ็บได้
แต่ฝรั่งเขาเชื่อถือและให้ความสำคัญ  หรือว่าคนไทยฉลาดกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2006, 03:55:37 PM โดย boon » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 04:19:16 PM »

ผู้ใช้ปืนที่ถูกฝึกมาดีแล้วและมีระเบียบวินัย ย่อมไม่ตกอยู่ในความประมาท
 ผู้ที่ไม่ได้รับการฝึก -ผู้ที่ไม่รู้ถึงอันตราย หรือผู้ที่ตกอยู่ในความประมาท ย่อมละเลยสิ่งที่ควรพึงกระทำ  เหมือนผู้ขับรถไม่รัดเข็มขัดนิรภัย คนไทยบางคนขับรถมาตลอดชีวิตก็ไม่เคยใช้ แล้วจะมีคนไทยกี่คนเชื่อว่าเข็มขัดนิรภัยช่วงป้องกันชีวิตและบาดเจ็บได้
แต่ฝรั่งเขาเชื่อถือและให้ความสำคัญ  หรือว่าคนไทยฉลาดกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ผมคาดเข็มขัดนิรภัยมาตั้งแต่ยังไม่มีกฎหมายบังคับ  สมัยนั้น (25 ปีที่แล้ว) มีคนสงสัยว่าคาดทำไม  เพื่อความปลอดภัยหรือว่าอยากเท่กันแน่  แต่เดี๋ยวนี้เป็นกฎหมายที่ทุกคนต้องปฏิบัติ  รถทุกคันต้องมี safety belt

...เรื่องพกปืนแบบตี๋ใหญ่  ผมว่าตี๋ใหญ่จะทำจริงหรือไม่นั้นไม่สำคัญ  ที่สำคัญคือใครเชื่อและทำตาม  นับว่าฉลาดน้อยที่สุด  อยากจะยิงไข่ตัวเองโดยไม่ตั้งใจก็เชิญเลยครับ   Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 04:25:47 PM »

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ได้ความรู้ และมีตัวเลือกมากขึ้นเยอะ
ผมเป็นพนักงาน กฟภ. ครับ ขอคาระวะทุกท่านอีกครั้ง

นับได้ว่า เป็นการเพิ่มศักยภาพสำหรับมาตรการป้องกันตนเอง....ที่ดียิ่ง ครับ

...ปลื้มเชียวนะ  น้องฮ่าหนึ่ง  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 04:35:25 PM »

ไม่เชื่อก็ไปถามตี๋ใหญ่ดูสิครับทำไมเขากล้าพกแบบนั้น แล้วถ้าพกไม่มีลูกจะพกทำไมมันไม่เสียวหรอก โดนชก

นี่เป็นข้อความบางส่วนตี๋ใหญ่ที่ผมอ่าน แล้วมาเลียนแบบทำตาม
ปืนขนาด ๑๑มม. จะวางอยู่บนโต๊ะตรงหน้า และวางในท่าเปิดเผยด้ามปืนจะหันออกไปข้างหน้า โกร่งไกปืนจะตีวงออกตรงข้ามกับลำตัว ส่วนปลายกระบอกปืนพุ่งครงไปทางด้านซ้าย นกจะขึ้นในลักษณะเตรียมพร้อมตลอดเวลาไม่ขึ้นเชพ เรียกว่าเป็นอะไร มือขวาจะคว้ายิงได้ทุกรูปแบบ ส่วนการพกปืนก็ไม่เหมือนขาวบ้านธรรดาซึ้งจะพกข้างใดข้างหนึ่งของเอว หรือไม่ก็พกด้านหลัง
แต่ตี๋ใหญ่จะเหน็บไว้ตรงสะดือ ไม่ลดนกไม่ขึ้นเชพ ใครหือคือความตายทันทีไม่มีเก็บเอาไว้ ถือว่าเป็นคนใจร้ายก็ย่อมได้ ใครจะเป็นจะตายไม่สนใจ ลองถ้าขวางทางปืน นั้นคือความตายที่จะมอบให้ ไม่ว่าเพื่อนหรือตำรวจหรือแม้แต่คนไม่รู้จัก ตำรวจทุกคนคือศัตรูของตี๋ใหญ่ แม้แต่ ณรงค์ มหานนท์ คนใหญ่คนโตของกรมตำรวจ ตี๋ใหญ่เคยประกาศเอาไว้ พบหน้าวันใหนนั้นคือชีวิต

เขาอำมหิตมาก ปกติโจรผู้ร้ายจะไม่ผูกใจเจ็บตำรวจที่ตามจับ ตามล่าแต่ตี๋ใหญ่ไม่ไว้หน้าสักคน ที่ร้ายกว่านั้นไม่มีตำรวจคนใหนเคยเห็นหน้าตี๋ใหญ่ที่แท้จริง เรียกว่าเดินสวนกันเมื่อใหร่ ตำรวจไม่มีโอกาสได้รูว่านี่ตี๋ใหญ่ฯ

ตอบมาแบบนี้ เขาเรียกว่า ตอบแบบกวน... และไม่มีเหตุผลครับ Huh.............

ทำไม?หรือ พกปืนขึ้นลำแล้วต้องไม่เข้าเซฟ ถึงจะเรียกว่าใจกล้าหรือ?(ผมว่านิ่ม).................เอาปรัชญาโจรมาใช้หรือครับ???.............แล้วเป็นไง สุดท้ายมันก็โดนตำรวจรุมยิงตาย ชดใช้กรรมชั่วไป

คุณรู้ได้อย่างไรว่าตี๋ใหญ่ ไอ้โจรห้าร้อยสารเลวคนนั้นมันพกปืน 1911 ขึ้นลำแล้วไม่ใส่เซฟ................ถ้ารู้จริงแสดงว่าเป็นคนใกล้ชิดโจรแบบตี๋ใหญ่..............

คำบอกเล่าจากคนเล่าเรื่องตามตัวหนังสือที่แต่งๆกัน คุณเชื่อได้มากถึง 100% หรือครับ (โดยเฉพาะ ที่แต่งโดย สุริยัน ศักดิ์ไธสง)................. ท่าน พ.ต.อ ถวิล เปล่งพานิช (พ่อคุณฉัตรชัย ดาราดัง) คนที่จัดการกับตี๋ใหญ่ พร้อมกับ พ.ต.ต.สมเกียรติ พ่วงพัฒน์(ยศขณะนั้น) เป็นเพื่อนคุณพ่อผมครับ.............ผมไม่ต้องไปตามอ่านหนังสือชีวประวัติ โจรสารเลวคนนั้นหรอก..................ฟังมือปราบแท้ๆ เล่าให้ฟังดีกว่า..................รวมทั้ง น้องชายท่าน บรรดลฯ ก็เคยเป็น รองฯ ผมในหน่วยเก่าที่เคยอยู่ด้วยกัน.................

หรือฟังข้อมูลเลวๆของไอ้มหาโจรคนนี้มาแล้ว เกิดปลื้ม................อยากเลียนแบบ ทั้งหาปืนเถื่อน พกปืนแบบน่าจะเป็นอันตรายต่อตัวเอง แม้กระทั่งอยากได้ตัวอย่าง ป.4ของสมาชิก.................อันนี้คงเป็นเรื่องของคุณ แม้ว่าผมจะสงสัย แต่คงไม่มีสิทธ์อันใดไปเกี่ยวข้อง

แต่ขอให้ความเห็นส่วนตัวว่า......การแสดงความเห็นในลักษณะแนะนำ ของเวป อวป.ที่นี่...............ควรมีเป็นการแนะนำสิ่งที่ถูกต้องและปลอดภัย แก่ผู้ที่มีความประสงค์เข้ามาหาความรู้..............ไม่ใช่แนะนำในสิ่งที่ไม่ถูกต้องและเป็นอันตราย................ซึ่งก็เห็นแล้วว่า ในเรื่องปืนเถื่อนและ ขอดู ป.4 แบบแปลกๆที่เคยถาม ก็มีสมาชิกออกมาปรามๆกัน...................นี่มาแนะนำการพกปืนแบบผิดๆ ที่ไม่ปลอดภัย ให้สมาชิกเอาไปใช้อีก...................... ผมเองจึงมีความเห็นที่จะต้องแย้ง การแนะนำที่ไม่ปลอดภัยเช่นนี้

ถ้าคุณแสดงเหตุผลมาแบบนี้....................เป็นอันว่า สำหรับคุณผมเชื่อ ว่าคุณพกแบบนี้

แต่กับสมาชิกท่านอื่นๆ ที่พกปืน 1911 ผมไม่เชื่อว่า ท่านนั้นๆจะพกปืนแบบเดียวกับคุณ.........คงเป็นเพราะว่า ท่านเหล่านั้นคงห่วงตัวเอง มากกว่า การเลียนแบบมหาโจรสารเลว ที่ได้ตายโหงตายห่...ชดใช้กรรมไปแล้ว

ดีนะครับที่เขียนโพสกันในหน้าบอร์ด เวป อวป. ถ้าคุยกันในวงคงสนุกกว่านี้ Cheesy

ปล.พกแบบนี้ใครกล้าก็เชิญเถอะครับ..........ผมนะพวกปอดแหก ชีวิตของผมเลยไม่ค่อยได้เจออะไรๆที่โลดโผนนัก...............อวัยวะเลยมีครบ 32 มาจนทุกวันนี้................พวกกล้าๆ บ้าบิ่น และบ้าบอ เห็นอวัยวะไม่ครบกันไปก็เยอะ...........เอ๋อๆกันก็หลายราย.........

ถ้าไข่แตก ส่งข่าวด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2006, 08:13:01 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์