เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:31:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกระสุนซ้อม Bollet Master ครับ  (อ่าน 7168 ครั้ง)
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:47:22 PM »

ข้อสงสัยเรื่องกระสุนครับ
อ้างถึง
วันนี้ผมได้กระสุนมาสองล็อตเป็นกระสุนซ้อม Bullter Master ทั้งคู่
แต่ล็อตแรกเป็นของรุ่นปกติคือกล่องสีเหลืองคาดน้ำเงิน
แต่ล็อตที่สองที่ได้มาเป็น Bullter Master กล่องสีเขียว
ดูจากวันที่ผลิตกล่องสีเขียวจะใหม่กว่า
แต่ผมสงสัยว่ามันเหมือนกันไหมครับ
หรือแค่โรงงานเปลี่ยนสีกล่อง

ที่สงสัยมากขึเนคือ กล่องสีเหลืองปลอกกระสุนสลัก S&B 9mm LUGER
แต่กล่องสีเขียวปลอกกระสุนสลัก R-P 9mm LUGER
ช่วยบอกผมทีครับว่าเหมือนกันไหม แต่สังเกตุดูมันไม่เหมือนกันเท่าไหร่รูปทรงก็ต่างกัน
แล้วจะมีผลอะไรยังไงไหมครับ

ข้อสงสัยเรื่องมีดครับ
อ้างถึง
ถามเรื่องมีดครับวันนี้ก็อดใจไม่ได้เผลอซื้อมีดกล็อกสีดำรุ่นรอยหยักมา
แต่คนขายเชียร์จนเผลอตัวเผลอใจซื้อมีด COLT รุ่น CT55-OPI มาด้วย
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องมีดเลย ก่อนนี้ก็เก็บมีดสวยงามราคาไม่กี่บาท
อยากรู้ว่าของแท้ไม่แท้ดูยังไงครับ
ด้ามมีดก็สลักชื่อรุ่น Police Positive
CT55-OPI 440 S.S SOLINGEN GERMANY
คนเล่นมีดช่วยบอกจุดสังเกตุว่าแท้ไม่แท้และราคาโดยประมาณหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 10:05:46 PM »

มีดเล่มนี้เลยครับ
บางเวป 59.95 us
บางเวป $19.50
บางเวป 36.50 EURO
ผมซื้อมาประมาณ 60 $

ในหน้าของเวปมีดโคล์ท http://www.knivesplus.com/COLT-KNIVES.HTML ราคา $46.97 SALE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2006, 10:10:44 PM โดย DarkDiy » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 01:52:00 PM »

ม่ายมีใครตอบเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:10:09 PM »

อ้างถึง
วันนี้ผมได้กระสุนมาสองล็อตเป็นกระสุนซ้อม Bullter Master ทั้งคู่
แต่ล็อตแรกเป็นของรุ่นปกติคือกล่องสีเหลืองคาดน้ำเงิน
แต่ล็อตที่สองที่ได้มาเป็น Bullter Master กล่องสีเขียว
ดูจากวันที่ผลิตกล่องสีเขียวจะใหม่กว่า
แต่ผมสงสัยว่ามันเหมือนกันไหมครับ
หรือแค่โรงงานเปลี่ยนสีกล่อง
...กล่องเหลืองคาดน้ำเงินเป็นแบบ LRN 135 เกรน ที่เราเรียกว่า "ลูกซ้อม" กล่องเขียวน่าจะเป็น FMJ อ่านข้อความข้างกล่องจะทราบความแตกต่าง

อ้างถึง
ที่สงสัยมากขึเนคือ กล่องสีเหลืองปลอกกระสุนสลัก S&B 9mm LUGER
แต่กล่องสีเขียวปลอกกระสุนสลัก R-P 9mm LUGER
ช่วยบอกผมทีครับว่าเหมือนกันไหม แต่สังเกตุดูมันไม่เหมือนกันเท่าไหร่รูปทรงก็ต่างกัน
แล้วจะมีผลอะไรยังไงไหมครับ
...โรงงาน Bullet Master ใช้ปลอกกระสุนสารพัดยี่ห้อครับ  ที่เห็นมากสุดคือ S&B สำหรับคุณภาพก็ดูว่ามี seal ปิดมาเรียบร้อยหรือไม่  แหล่งที่ได้มาด้วยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:12:43 PM »

ทั้งสองกล่อง 135 เกรนเท่ากันครับ
แล้วมีลูกซ้อมของยี่ห้ออื่นอีกไหมครับ
ผมเจอแต่ยี่ห้อนี้ ยิงแค่ 10 นัดเขม่าก็เป็นคราบชัดแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:13:21 PM »

ม่ายมีใครตอบเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
คงต้องรอเซียนมีดอย่างคุณเอ็มและอีกหลายๆท่านที่ผ่านเข้ามาอ่านครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:17:28 PM »

ทั้งสองกล่อง 135 เกรนเท่ากันครับ
แล้วมีลูกซ้อมของยี่ห้ออื่นอีกไหมครับ
ผมเจอแต่ยี่ห้อนี้ ยิงแค่ 10 นัดเขม่าก็เป็นคราบชัดแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเป็นห่วงมากเลยครับ กระสุนซ้อมบุลเล็ทมาสเตอร์  Grin Grin Grin  ปืนผมยิง หลายร้อย 7-900 นัดค่อยล้างที ปืนไม่เป็นอะไรหรอกครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:18:38 PM »

แอบเข้ามาอ่านครับ............ Grin
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:24:39 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:27:47 PM »

ยินดีด้วยกับมีดใหม่ครับ

Colt Police Positive

เป็นมีดที่ Colt กะออกแบบให้เป็นมีดสำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ.......... จุดเด่นของมีดเล่มนี้อยู่ตรงที่ใบหยัก (Serrated) แบบแปลกๆครับ ซึ่งใช้เลเซอร์ตัดเป็นเส้นๆ ผมยังไม่เคยทดสอบ Serrated แบบนี้ แต่พอเดาได้ว่าน่าจะเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการตัดได้พอสมควร และยังสามารถใช้ช่วงใบหยักสำหรับการหั่น เหลา ได้เหมือนมีดใบเรียบทั่วไปด้วย......... ที่สำคัญ คือ ลับง่าย เหมือนมีดใบเรียบทั่วไปครับ

มีดรุ่นนี้ทำจากสแตนเลส 440 ซึ่งผมเดาว่าน่าจะเป็น 440A (ให้ดูที่ใบมีดครับว่ามีอักษร 440 เฉยๆ หรือ 440C - 440C จะมีคุณสมบัติเหนือกว่า 440A เล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับเป็นสาระสำคัญครับ)........... จุดที่ทำให้มีดเล่มนี้สวยบาดใจอยู่ที่ด้ามครับ........... ด้ามของ Police Positive ทำจากอลูมิเนียม เคลือบแข็งแบบ T6 มีคาร์บอนไฟเบอร์ปะติดบนประกับด้าม งามแท้ครับ

มีดของ Colt แต่เดิมจะทำใน 2 โรงงาน คือ United Cutlery ในสหรัฐอเมริกา กับผลิตที่เมือง Soligen แหล่งอุตสาหกรรมเหล็กที่ใหญ่ที่สุดในเยอรมนี ซึ่งทั้งสองแห่งมีความเชื่อถือได้สูงครับ.......... แต่ผมไม่รู้ว่าปัจจุบัน Colt ใช้แหล่งผลิตที่อื่นอีกหรือเปล่า.......... ลองดูที่ใบมีดครับ ปกติจะต้องแจ้งแหล่งผลิตไว้อย่างชัดเจน (แต่มักจะเป็นตัวเล็กๆ Grin)

คุณภาพของมีด Colt จัดอยู่ในเกณฑ์ดีทีเดียวครับ......... งานปราณีตมาก......... จัดเป็นมีดที่ผมว่าคุณภาพเกินราคาครับ

ราคามีด Colt ในบ้านเราวันนี้ น่าจะอยู่ราว 2,000 +/- ครับ

ขอบคุณ คุณเอ็ม มากครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน จะได้หายข้องใจซะที
กำลังฝึกใช้นิ้วโป้งเปิดจนระบบทั้งสองมือแล้วครับ

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:31:09 PM »

กระสุนซ้อมของในประเทศ  โดยส่วนใหญ่จะมีเขม่ามากพอๆกันครับ....

สำหรับเรื่องกล่อง   ทาง bullet ฯ กำลังเปลี่ยน packing อยู่ครับ   กล่องสีเหลืองเป็นกล่องรุ่นเดิมๆครับ

ช่วงนี้ กระสุนซ้อม 9 มม. กับ .45 เริ่มจะขาดตลาดอีกแล้ว....เฮ้อ!!

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 02:54:43 PM »

เท่าที่ผมเจอ
กล่องเหลืองแบบเก่าครับ  ใช้ปลอกรีโหลด ผลิต พ.ย. 48 
กล่องเขียวสีใหม่  ใช้ปลอกใหม่ ผลิต ม.ค. 49 
ทั้งคู่หัว 135 gr วัดความเร็ว ได้ 1000 นิด ๆ  ฟุต/วินาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2006, 03:06:20 PM โดย mambo » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 03:08:46 PM »

ช่วงนี้หาลูกยากที่ไหนมีขาย เอาหมดครับ ปลอกใหม่ Grin Grin Grin  ปลอกเก่าไม่ค่อยสน  Grin Grin Grin

เรื่องลูกกระสุนยี่ห้อบุลเล็ท ผมใช้มายังไม่เคยมีปัญหากับตัวเลย เรียกว่า ค่อนข้างมาตรฐานสูงใช้ได้  Grin Grin Grin ควันน้อยกว่ายี่ห้ออื่นเยอะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 03:26:02 PM »

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วช่วยอัพเดทให้หน่อยครับ Smileyว่าตามสนามต่างๆ ยังพอมีลูกซ้อมบุลเล็ต จำหน่ายไหมครับ Cool
      ขอขอบคุณครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 03:29:01 PM »

เข้ามารอดูครับ อยากรู้เหมือนกัน

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์