เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:28:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแต่งไกให้เบามีผลต่อความแม่นยำแค่ไหน  (อ่าน 2861 ครั้ง)
VIP
ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ เว้นเสียแต่เรานั้นไม่ได้ทำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:56:36 AM »

...ผมว่าถ้าไม่เอาไปแข่งขัน...
...ฝึกให้ชำนาญดีกว่าครับ...
...คำนึงถึงความปลอดภัยครับ...
...ขอบคุณครับ...
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:01:11 AM »

แค่เป็นส่วนหนึ่งในจิตใจว่ามันเบาครับเวลายิงมันก็ไม่กดดันตัวเอง Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:42:44 AM »

ไกเบาก็ดีครับ ยิงง่ายขึ้น
ถ้าจะใช้ยิงเป้าอย่างเดียว ก็แต่งให้เบาไปเลยครับ
2-3 ปอนด์ก็โอเคครับ ค่าแต่งไกห้าร้อย ประหยัดกระสุนซ้อมไปได้หลายกล่องครับ

แต่งแล้วกลุ่มดีขึ้นกี่เปอร์เซนต์?
อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับคนยิงครับ
พอไกเบา ยิงง่าย ก็จะซ้อมเยอะ แล้วก็แม่นเองละครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:46:38 AM »

ไกเบา จะทำให้เรามั่นใจมากขึ้นในเวลาลั่นไกเพราะไม่ต้องฝืนลั่นไก
แต่จะทําให้แม่นนั้นอยู่ที่คนยิงครับ ว่าเล็งตรงเป้าป่าวครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 11:57:55 AM »

...ปืนใช้งานป้องกันตัวไกเบามากก็ไม่ดีครับ  เวลาตื่นเต้ลลล์อาจจะพลาดได้  ตกใจ

...ผมว่าไกไม่เบามาก  แต่ขอหลุดคมๆ แบบว่าหลุดเป็นหลุด หลุดแล้วหลุดเลย  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
chakrit
ลุงใหญ่ยะนานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:03:56 PM »

Wink เบา ก็ดีครับ :Smiley เวลากลั้นหายใจจะได้ไม่เหนื่อย Grin แต่ ผมว่าเรียบ และลื่น น่าจะดีกว่าครับ Grin ขอแบบเบาพอดีๆ ซัก 2 ปอนด์แต่ เรียบ :Smiley ลื่น  Grin Grin เค้าบอกมาอีกที คับ Grin Grin
ขออนุญาตถามท่าน เรียม และลื่น แต่ตรงจุดไหนหรือครับ จะได้มาแต่งบ้าง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:18:48 PM »

เอาประสบการณ์ส่วนตัวนายสมชายนะครับ...

น้ำหนักไกต้องมากกว่าปืน+ลูกเต็มแม็ก+อุปกรณ์ที่ติดกับตัวปืน... เพราะเวลาเราเหวี่ยงปืนควานหาเป้า ตามทฤษฎีต้องไม่เอานิ้วแตะหน้าไก... แต่ทางปฏิบัตินายสมชายทำไม่ได้ ต้องเอานิ้วแตะหน้าไกเพื่อให้ทราบแนวลำกล้องครับ ลำพังจำตำแหน่งด้ามในอุ้งมือมันไม่พอ...

เวลาเอานิ้วแตะหน้าไกเอาไว้ หากไกเบาๆ มักหลุดออกไปตั้งแต่ยอดศูนย์หน้าไม่ทันแตะท้องน้อยครับ... ครั้นไม่เอานิ้วแตะหน้าไก ก็หลุดซ้ายขวา เพราะไม่ทราบแนวซ้ายขวา เลยควานๆ ไกปืน...

นายสมชายมีวิธีส่วนตัวคือเอาหนังยางรัดหลังอ่อนให้ยุบเอาไว้ แล้วเอานิ้วเกี่ยวตัวปืนให้ลอย(เคลียร์รังเพลิงว่าง ง้างนกสุด)... ปืนลอยๆ แล้วต้องเขย่าๆไกได้อีกนิดหน่อย ปืนถึงลั่นครับ...

แต่หากท่านใดเปลี่ยนชุดลั่นไก โดยเฉพาะนกสับและเซียร์ยี่ห้อมีชื่อ... เปลี่ยนแล้วใช้งานเลยห้ามเอาไปให้ช่างขัดๆ ถูๆ... จะลื่น และน้ำหนักไกได้อย่างที่นายสมชายว่าพอดีครับ...

ม้ากรำศึกของนายสมชายเปลี่ยนใส่ของวิลสัน แล้วไม่ได้ทำอะไรกับมันอีก... น้ำหนักไกพอดีๆ ได้ตั้งแต่ยิงสองสามกล่องแรกแล้วคงที่ตลอด... ส่วนใหญ่ยิงแห้งเล่นหลายปีจนมือด้านแล้ว น้ำหนักไกก็ยังเหมือนเดิมครับ...
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:36:12 PM »

แนวคิดน่าสนใจมากครับ  แต่ผมก็ยังมีความเห็นคล้ายๆกับหลายท่านคือ หากมีปืนมากกว่า 1 กระบอก ก็สามารถแต่งไกให้เบาสำหรับแข่งได้ครับ เคยจับปืน 1911 แต่งไกมาแล้วเบามาก สปริง Recoil ก็เบาลง ขึ้นไกง่ายมาก แต่เพียงเอานิ้ววางหน้าโกร่งไกปืน กำลังจะออกแรงเหนี่ยวไกก็ ลั่นซะก่อน แถมระยะไกก็เหลือ 2 มม. เท่านั้นเอง เห็นแล้วลองยิงแล้วไม่กล้าเข้าใกล้อีกเลยครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:37:01 PM »

ขอบคุณคุณสมชายมากครับ อ่านแล้วได้ประโยชน์ ไม่เคยท้าตีท้าต่อยใคร
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:10:06 PM »

...ปืนใช้งานป้องกันตัวไกเบามากก็ไม่ดีครับ  เวลาตื่นเต้ลลล์อาจจะพลาดได้ 

...ผมว่าไกไม่เบามาก  แต่ขอหลุดคมๆ แบบว่าหลุดเป็นหลุด หลุดแล้วหลุดเลย

ถ้าหลุดเป็นหลุด หลุดแล้วหลุดเลย นี่ชวนให้ยิ่งตื่นเต้น Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:26:19 PM »

แนวคิดน่าสนใจมากครับ  แต่ผมก็ยังมีความเห็นคล้ายๆกับหลายท่านคือ หากมีปืนมากกว่า 1 กระบอก ก็สามารถแต่งไกให้เบาสำหรับแข่งได้ครับ เคยจับปืน 1911 แต่งไกมาแล้วเบามาก สปริง Recoil ก็เบาลง ขึ้นไกง่ายมาก แต่เพียงเอานิ้ววางหน้าโกร่งไกปืน กำลังจะออกแรงเหนี่ยวไกก็ ลั่นซะก่อน แถมระยะไกก็เหลือ 2 มม. เท่านั้นเอง เห็นแล้วลองยิงแล้วไม่กล้าเข้าใกล้อีกเลยครับ  Grin

...โกร่งไก หรือครับ  Huh  อ่านแล้วน่าจะหมายถึงวางนิ้วไว้ที่ไกเลยนะครับนั่น  Smiley

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 02:10:11 PM »

Wink เบา ก็ดีครับ :Smiley เวลากลั้นหายใจจะได้ไม่เหนื่อย Grin แต่ ผมว่าเรียบ และลื่น น่าจะดีกว่าครับ Grin ขอแบบเบาพอดีๆ ซัก 2 ปอนด์แต่ เรียบ :Smiley ลื่น Grin Grin เค้าบอกมาอีกที คับ Grin Grin
ขออนุญาตถามท่าน เรียม และลื่น แต่ตรงจุดไหนหรือครับ จะได้มาแต่งบ้าง

Grin ต้องถามช่างครับ :Smiley เพราะผมไม่ได้ทำ เองงงงงงง ครับบบ Grin  Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 02:18:21 PM »

...ปืนใช้งานป้องกันตัวไกเบามากก็ไม่ดีครับ  เวลาตื่นเต้ลลล์อาจจะพลาดได้ 

...ผมว่าไกไม่เบามาก  แต่ขอหลุดคมๆ แบบว่าหลุดเป็นหลุด หลุดแล้วหลุดเลย

ถ้าหลุดเป็นหลุด หลุดแล้วหลุดเลย นี่ชวนให้ยิ่งตื่นเต้น Grin

...บางเรื่องเนี่ย  ค่อยๆ หลุดก็ดีครับ  ไม่ต้องรีบ  Grin

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 02:20:05 PM »

...บางเรื่องเนี่ย ค่อยๆ หลุดก็ดีครับ ไม่ต้องรีบ Grin
Cheesyอันนี้เห็นด้วยครับผม
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:57:43 PM »

เอาแล้วไง เดี๋ยวจะเป็นกระทู้ Hot Hot ไปอีกแน่เลยครับ อิ อิ แบบนี้ผมก็ชอบให้ค่อยๆหลุดครับ  น้ำลายหก

More Care
Less Hate
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์