เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:26:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริง Recoil  (อ่าน 5628 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:04:40 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
ผมเตรียมไว้ตั้งแต่ขนาด 8 , 9 , 10 , 11 ,12 ,13 ปอนด์แล้วครับ Grin Grin
หาซื้อจากร้านไหนครับ ได้ตั้งหลายขนาดครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:19:06 PM »

ขออนุญาตพ่วงด้วย...คำถามนึงครับ
ปืน 1911 ยิง 9 มม.ลูกซ้อม ไมเนอร์...ใช้รีคอยล์สปริงซักกี่ปอนด์ดีครับ

เปรียบเทียบปืนที่ผมใช้อยู่ให้ครับยิง .45 ยี่ห้อ SV ใช้สปริงตามนี้ครับ Major PF170 ผมใช้ lb12, Minor PF 160-165 ใช้ lb11 ครับยิงไปจนกระสุนแพงกว่าปืนไปเยอะแล้ว เอาไปปั้นกลุ่มครั้งสุดท้ายที่ระยะ 15 เมตรได้ 100 เต็ม 7X ครับ ถ้าแมทช์ดีๆปืนไม่หลวมและโทรมครับ เพราะถ้าพอดีมันไม่กระแทกโครงปืนครับ

ตอนยิงจะทำให้ปืนสบัดแรงขึ้นหรือเปล่าครับ

สบัดเท่าเดิมครับ แต่จะรู้สึกว่าลำเลื่อนกระแทกมือแรงกว่าเดิม...

ทำไมอยากเปลี่ยนหรือครับ...

ถ้าเราลองแล้วแมทช์ดีๆปืนจะทำงานปรกติแต่ที่สำคัญที่เปลี่ยนสปริงนั้นจะทำให้ปืนคืนสู่ตำแหน่งเดิมได้ง่ายกว่าทำให้ยิงนัดต่อไปได้ง่ายขึ้นครับ วิธีลองครับใช้สปริงเดิมยิงดูจะรู้สึกได้เลยว่าสปริงจากโรงงานเวลา Slide ปิดนั้นลำกล้องปืนจะทิ่มลงก่อนเพราะแรงกระแทก หลังจากนั้นจะกลับขึ้นมาจากการกริปปืนครับ แต่พอสปริงอ่อนลงเวลา Slide ปิดจะไม่เกิดอาการนี้ครับ ข้อควรระวังตามพี่อ๋องบอกคือการป้อนลูกถ้าไม่ชัวร์ปืนจะป้อนลูกไม่เข้าครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:53:03 PM »

ถ้าเราลองแล้วแมทช์ดีๆปืนจะทำงานปรกติแต่ที่สำคัญที่เปลี่ยนสปริงนั้นจะทำให้ปืนคืนสู่ตำแหน่งเดิมได้ง่ายกว่าทำให้ยิงนัดต่อไปได้ง่ายขึ้นครับ วิธีลองครับใช้สปริงเดิมยิงดูจะรู้สึกได้เลยว่าสปริงจากโรงงานเวลา Slide ปิดนั้นลำกล้องปืนจะทิ่มลงก่อนเพราะแรงกระแทก หลังจากนั้นจะกลับขึ้นมาจากการกริปปืนครับ แต่พอสปริงอ่อนลงเวลา Slide ปิดจะไม่เกิดอาการนี้ครับ ข้อควรระวังตามพี่อ๋องบอกคือการป้อนลูกถ้าไม่ชัวร์ปืนจะป้อนลูกไม่เข้าครับ

ขอบคุณครับ... นายสมชายเข้าใจมาตลอดว่าลำเลื่อนดีดกลับเข้าที่ ปิดท้ายรังเพลิงเสียตั้งแต่ปืนกระดกขึ้นยังไม่สุดแรงรีคอยล์ครับ...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 02:30:27 AM »

ขอบคุณครับ... นายสมชายเข้าใจมาตลอดว่าลำเลื่อนดีดกลับเข้าที่ ปิดท้ายรังเพลิงเสียตั้งแต่ปืนกระดกขึ้นยังไม่สุดแรงรีคอยล์ครับ...

Grin ถ้าเป็นทั่ว ๆ ไปจะเป็นอย่างที่พี่สมชายบอกครับ คือสไลด์ปิดก่อนปืนกลับสู่แนวยิง แต่ถ้ายิง IPSC ปืนจะไม่เงยมากครับ ทำให้เวลาสไลด์ปิดปืนจะทิ่มลงครับ Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 08:07:44 AM »

Grin ถ้าเป็นทั่ว ๆ ไปจะเป็นอย่างที่พี่สมชายบอกครับ คือสไลด์ปิดก่อนปืนกลับสู่แนวยิง แต่ถ้ายิง IPSC ปืนจะไม่เงยมากครับ ทำให้เวลาสไลด์ปิดปืนจะทิ่มลงครับ Grin

ขอบคุณครับ...  Cheesy
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 01:10:05 PM »

หาซื้อจากร้านไหนครับ ได้ตั้งหลายขนาดครับ

Grin Grin ผมได้ 8 ปอนด์จากพระฤาษีนกไฟ ให้มาลองดูในวันปืนแจมมาก ๆ
 ส่วนขนาดอื่นๆ ได้จากร้านเฮียตัง กะ ร้านคุณมาลีในพลาซ่าหลังวังครับ  Grin Grin

suea9804
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 02:12:20 PM »

ผมรบกวนสอบถามพี่ๆ ทุกท่านครับ  Cry ถ้าจะเปลี่ยนสปริงเดิม 1911 ขนาด .45 น่าจะ 16.5 ปอนด์ (พระฤาษีบอกมา)  เป็น 14 ปอนด์ ของวูฟท์จำเป็นจะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มที่มาในซองด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าทุกครั้งที่เปลี่ยนสปริงรีคอยล์จะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มด้วย (ผมเห็นของวูฟท์จะมาคู่กัน) Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 03:59:53 PM »

ผมรบกวนสอบถามพี่ๆ ทุกท่านครับ Cry ถ้าจะเปลี่ยนสปริงเดิม 1911 ขนาด .45 น่าจะ 16.5 ปอนด์ (พระฤาษีบอกมา) เป็น 14 ปอนด์ ของวูฟท์จำเป็นจะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มที่มาในซองด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าทุกครั้งที่เปลี่ยนสปริงรีคอยล์จะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มด้วย (ผมเห็นของวูฟท์จะมาคู่กัน) Grin Grin

ขอประท้วงครับที่ถูกพาดพิง... Grin Grin Grin ผมว่าผมเขียนไว้ชัดครับปืนผมใช้ขนาดกี่ปอนด์และบอกว่าทุกท่านต้องลองให้ชัวร์ก่อน ที่ผมบอกนั้นเป็นปืนเพื่อการกีฬาครับ ถ้าเป็นปืนใช้งานผมไม่เคยบอกเท่าไหร่ครับ(ถ้าจำไม่ผิด Grin Grin) เพราะชีวิตคุณแขวนกับมันและผมไม่นิยมพกปืนเพื่อใช้งานครับ
ขอย้ำนะครับว่าปืนทุกกระบอกต้องลองให้ชัวร์ก่อนครับ....เดี๋ยวผิดพลาดขึ้นมาผมจะเดือดร้อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน กำลังสงสัยหมายถึงผมหรือเปล่าหรือร้อนตัวไปเอง Grin Grin Grin(พี่แก้วแท้ๆที่ตั้งฉายาให้)
สปริงเข็มนั้น ผมจะเปลี่ยนตอนเปลี่ยนรีคอยล์สปริงด้วยเพราะผมเปลี่ยนสปริงทุก 5000 นัด ซื้อมามีติดก็เปลี่ยนด้วยเลย แต่ไม่จำเป็นครับตราบเท่าที่เข็มคืนทัน ที่ผมเปลี่ยนบ่อยเพราะต้องการรักษาFeel ปืนให้คงที่ เมื่อก่อนเคยยิงจนสปริงล้าค่อยเปลี่ยนแต่พอเปลี่ยนปุบรู้เลยว่ามันถีบแรงกว่าตัวเก่ามาก เพราะตัวเก่าล้าแล้ว เดี๋ยวนี้เลยเปลี่ยนเพื่อแก้ปัญหานี้ (ความเชื่อเฉพาะตัว ควรใช้วิจารณญานก่อนเชื่อ Grin Grin)

Grin Grin ผมได้ 8 ปอนด์จากพระฤาษีนกไฟ ให้มาลองดูในวันปืนแจมมาก ๆ
 ส่วนขนาดอื่นๆ ได้จากร้านเฮียตัง กะ ร้านคุณมาลีในพลาซ่าหลังวังครับ Grin Grin

ผมให้ลองเพราะสไลด์คืนไม่สุดนะครับ ตกใจ ตกใจ...ดังนั้นจึงบอกว่าสปริงอ่อนก็มีปัญหาอย่างที่พี่อ๋องบอก ถ้าแมทช์ดีๆจะติดใจครับ ยิงสปริงเดิมไม่เป็นเลย... Grin Grin Grin
อย่ากลัวที่จะลองเปลี่ยนดูครับ เส้นละ 400 ไม่ดีเก็บไว้ลองตัวอื่น แต่ถ้าได้ที่แล้วจะไม่อยากเปลี่ยนอีกเลย....ไม่ลอง ไม่รู้... Grin Grin Grin

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 05:11:00 PM »

ปืน 1911 ขนาด .45 ยิงลูกซ้อม 180 เกรนตลอดควรใช้กี่ปอนด์ดีครับ ตัวที่ติดมากับปืนปลอกดีดไม่ไกลตัวเลย บางนัดโดนหน้า โดนศรีษะ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 05:22:48 PM »

ขอประท้วงครับที่ถูกพาดพิง... Grin Grin Grin ผมว่าผมเขียนไว้ชัดครับปืนผมใช้ขนาดกี่ปอนด์และบอกว่าทุกท่านต้องลองให้ชัวร์ก่อน ที่ผมบอกนั้นเป็นปืนเพื่อการกีฬาครับ ถ้าเป็นปืนใช้งานผมไม่เคยบอกเท่าไหร่ครับ(ถ้าจำไม่ผิด Grin Grin) เพราะชีวิตคุณแขวนกับมันและผมไม่นิยมพกปืนเพื่อใช้งานครับ
ขอย้ำนะครับว่าปืนทุกกระบอกต้องลองให้ชัวร์ก่อนครับ....เดี๋ยวผิดพลาดขึ้นมาผมจะเดือดร้อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน กำลังสงสัยหมายถึงผมหรือเปล่าหรือร้อนตัวไปเอง Grin Grin Grin (พี่แก้วแท้ๆที่ตั้งฉายาให้)
สปริงเข็มนั้น ผมจะเปลี่ยนตอนเปลี่ยนรีคอยล์สปริงด้วยเพราะผมเปลี่ยนสปริงทุก 5000 นัด ซื้อมามีติดก็เปลี่ยนด้วยเลย แต่ไม่จำเป็นครับตราบเท่าที่เข็มคืนทัน ที่ผมเปลี่ยนบ่อยเพราะต้องการรักษาFeel ปืนให้คงที่ เมื่อก่อนเคยยิงจนสปริงล้าค่อยเปลี่ยนแต่พอเปลี่ยนปุบรู้เลยว่ามันถีบแรงกว่าตัวเก่ามาก เพราะตัวเก่าล้าแล้ว เดี๋ยวนี้เลยเปลี่ยนเพื่อแก้ปัญหานี้ (ความเชื่อเฉพาะตัว ควรใช้วิจารณญานก่อนเชื่อ Grin Grin)

...ขอใช้สิทธิถูกพาดพิงครับ  คือจะสารภาพว่าผมบังอาจตั้งฉายาพระฤๅษีให้คุณ Phoenix เองแหละ  เพราะวิธีการสอน IPSC แบบบูรณาการหลักสูตรรวมทุกวิชาใช้งานได้จริงเป็นที่ประจักษ์  ทั้งทฤษฎี  ปฏิบัติ  ทั้งซ้อมและลงแข่ง  รวมถึงวิธีคิด  การวางแผน  เหมือนกับสำนักพระฤๅษีในชาดกไม่มีผิด  ขอยกย่องด้วยใจจริงครับ  หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
suea9804
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 06:32:21 PM »

Cry Cry Cry ขอโทษด้วยครับพี่นกไฟที่พาดพิงโดยไม่ได้กล่าวที่มา ปืนผม S'70 ตัวที่เอาไปลองยิงที่ บบท. วันที่พี่ให้สปริง 8 ปอนด์กับพี่ทิมนั้นแหละครับ (วันที่โทรศัพท์พี่หาย Tongue) ผมลองเอาปืนให้พี่ดูแล้วถามว่าจะไช้สปริงกี่ปอนด์ดีแล้วพี่ลองดึงสไลด์ดูแล้วบอกว่าตัวนี้เดิมๆ ประมาณ 16นิดๆ  กำลังจะถามต่อพอดีพี่ ittitap เอาปืนของพี่เขามาให้ดูเลยยังไม่ได้รับคำตอบ ผมเลยกะว่าน่าจะเบากว่านี้เลยไปซื้อ 14 ปอนด์มาว่าจะใส่ครับ  ขอโทษอีกครั้งครับ
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 06:43:02 PM »

ผมชอบแข็งที่สุุด...เท่าที่ทำงานปกติครับ...ขอให้แข็งไว้ก่อนแล้วดีเอง Grin
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 07:12:39 PM »

ผมรบกวนสอบถามพี่ๆ ทุกท่านครับ Cry ถ้าจะเปลี่ยนสปริงเดิม 1911 ขนาด .45 น่าจะ 16.5 ปอนด์ (พระฤาษีบอกมา) เป็น 14 ปอนด์ ของวูฟท์จำเป็นจะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มที่มาในซองด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าทุกครั้งที่เปลี่ยนสปริงรีคอยล์จะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มด้วย (ผมเห็นของวูฟท์จะมาคู่กัน) Grin Grin

คุณเสือถ้าเปลี่ยนสปริงรีคอยล์ ควรเปลี่ยนสปริงเข็มด้วยครับ เค้าถึงให้มาเป็นชุดกัน
เพราะถ้าสปริงเข็มคืนตัวไม่ทันรีคอยล์สปริง...ตรวจสอบโดย มันจะมีรอยเข็มเช็ดจานท้ายกระสุนครับ

อิอิ...ผมแค่งูๆ ปลาๆ เล่าสู่กันฟังนาคร๊าบบ.....

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 08:55:54 PM »

ปืน 1911 ขนาด .45 ยิงลูกซ้อม 180 เกรนตลอดควรใช้กี่ปอนด์ดีครับ ตัวที่ติดมากับปืนปลอกดีดไม่ไกลตัวเลย บางนัดโดนหน้า โดนศรีษะ

อย่าเพิ่งแน่ใจว่าการที่ปลอกหล่นใส่หัวหรือหน้านั้นเกิดจากรีคอยล์สปริงนะครับ องศาตัวเตะปลอกก็เกี่ยวครับและมีโอกาสมากด้วยครับ ปืน1911เดิมๆมักจะเกิดบ่อยๆ ของผมเปลี่ยนองศา(ตะไบ)ตัวเตะปลอกหน่อยเดียวหายเลยครับ
ผมชอบแข็งที่สุุด...เท่าที่ทำงานปกติครับ...ขอให้แข็งไว้ก่อนแล้วดีเอง Grin

รีคอยล์สปริงสำหรับผมซึ่งชอบแตกต่างกว่าคุณตุ้ม(คุณตุ้มแกแข็งประจำ Grin Grin)เพราะคุณตุ้มแกกริปปืนแน่นมากๆ แต่ผมไม่ชอบการกริปในลักษณะนั้น จึงรู้สึกว่าไม่ชอบถ้าผมใช้สปริงแข็งเวลาปืนกลับลงมามันจะเลยตำแหน่งเดิมและค่อยกลับขึ้นมาอีกที นี่เป็นความชอบส่วนตัวครับแล้วแต่ๆละคนครับ ดังนั้นผู้ที่ใช้ปืนตัวเองต้องหาจุดที่ตัวเองชอบครับ บางคนชอบกระแทกรุนแรง...บางคนชอบนิ่มนวนเนิบๆ....รีคอยล์ปืนนะครับ รีคอยล์ปืนส่วนใหญ่จะเป็น 2 แบบคือเตะหรือกระแทก อย่างใดอย่างหนึ่ง ทุกท่านเคยลองหาความรู้สึกดูแล้วยังครับ
Cry Cry Cry ขอโทษด้วยครับพี่นกไฟที่พาดพิงโดยไม่ได้กล่าวที่มา ปืนผม S'70 ตัวที่เอาไปลองยิงที่ บบท. วันที่พี่ให้สปริง 8 ปอนด์กับพี่ทิมนั้นแหละครับ (วันที่โทรศัพท์พี่หาย Tongue) ผมลองเอาปืนให้พี่ดูแล้วถามว่าจะไช้สปริงกี่ปอนด์ดีแล้วพี่ลองดึงสไลด์ดูแล้วบอกว่าตัวนี้เดิมๆ ประมาณ 16นิดๆ กำลังจะถามต่อพอดีพี่ ittitap เอาปืนของพี่เขามาให้ดูเลยยังไม่ได้รับคำตอบ ผมเลยกะว่าน่าจะเบากว่านี้เลยไปซื้อ 14 ปอนด์มาว่าจะใส่ครับ ขอโทษอีกครั้งครับ

เดี๋ยวเอางี้ครับ วันเสาร์นี้ผมจะติดปืนตัวอื่น(ศูนย์เปิด)มาให้ลองดูว่ารีคอยล์สปริงแต่ละชนิดให้ความรู้สึกอย่างไงและเปรียบเทียบกันในกลุ่มเพื่อน เรามาลองดูกันหลายๆแบบแล้วลองยิงดูว่าถ้ายิงต่อเนื่องจะมีความรู้สึกอย่างไง แล้วคุณชอบแบบไหน ผมหยุดศึกษาเรื่องนี้มาระยะหนึ่งแล้ว เดี๋ยวเราลองกันดูแล้วเอาผล(ความรู้สึกแต่ละคน)ของแต่ละคนมาเขียนเพื่อให้คนอื่นได้ทราบดูครับ อาวุธศึกษาครับ.... Grin Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 09:01:32 PM »

ขอย้ำนะครับว่าปืนทุกกระบอกต้องลองให้ชัวร์ก่อนครับ....เดี๋ยวผิดพลาดขึ้นมาผมจะเดือดร้อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน กำลังสงสัยหมายถึงผมหรือเปล่าหรือร้อนตัวไปเอง Grin Grin Grin (พี่แก้วแท้ๆที่ตั้งฉายาให้)

...ขอใช้สิทธิถูกพาดพิงครับ คือจะสารภาพว่าผมบังอาจตั้งฉายาพระฤๅษีให้คุณ Phoenix เองแหละ เพราะวิธีการสอน IPSC แบบบูรณาการหลักสูตรรวมทุกวิชาใช้งานได้จริงเป็นที่ประจักษ์ ทั้งทฤษฎี ปฏิบัติ ทั้งซ้อมและลงแข่ง รวมถึงวิธีคิด การวางแผน เหมือนกับสำนักพระฤๅษีในชาดกไม่มีผิด ขอยกย่องด้วยใจจริงครับ หลงรัก

ขอบคุณครับพี่แก้ว...เล่นเอาเขินเลย...ผมมาถ่ายทอดให้อย่างงี้เพราะผมนึกถึงอดีตตอนผมเริ่ม มันไม่มีที่ปรึกษาเลยไม่ทราบจะเริ่มยังไงให้ดี อีกทั้งถ้าลองผิดลองถูกโดยไม่มีใครแนะมันเปลืองมากๆเลย เดี๋ยวนี้พอมีความรู้นิดหนึ่งเลยมาทำทางลัดให้และส่งต่อให้คนที่เก่งฝึกต่อ ผมเป็นครูอนุบาล หลังจากหมดความรู้ก็ส่งต่อประถม มัธยมและมหาลัยเป็นทอดๆครับ ผมหวังเสมอว่าศิษย์ต้องเหนือกว่าครูเสมอ คลื่นลูกหลังทยอยไล่คลื่นลูกแรกครับ.... Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์