เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:26:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 70
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบเรื่อง IPSC (เปลี่ยนชื่อครับ)  (อ่าน 128735 ครั้ง)
smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:48:20 AM »

อ้างถึง
  ผมว่ากระทู้นี้  วมต.   น่าจะปักหมุดไว้ข้างบนนะเป็นความรู้ดี

ผมเห็นด้วยกับพี่ 1เสียงครับ

อีก 1 เสียงครับ Grin
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:52:45 AM »

ปืน..โชติ บล็อค..นั้น  ความแข็งแรงทนทาน   การแจมอะไรต่างๆพวกนี้   ถ้าเปรียบกับปืนที่สำเร็จรูปมาแล้ว(ยี่ห้อเดียวกัน)       อย่างไหนเหนือกว่ากันครับ Grin Grin Grin

และเมื่อไปสั่งซื้อ...สมุติว่าต้องการซื้อปืนสำเร็จรูปจากโรงงาน   แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรหรือเชื่อได้อย่างไรว่า  ร้านไม่เอาปืน โชติบล็อค มาย้อมแมวขายให้เรา.......ถามแทนคนบางคนที่ฆ่าได้แต่หยามไม่ยอม(ล้อเล่นนะครับ Grin Grin Grin)

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

......ความเห็นส่วนตัวของผม  ปืนที่แม็ทช์สำเร็จรูปมาแล้วจะดีกว่าครับ    เพราะว่า ปืนรุ่น short block ที่ผมพบมานั้น  บอกตรงๆว่า ไม่ประทับใจ

ครับ  สู้พวกรุ่น president, edge ไม่ได้ครับ...     ร้านค้าปืนทั่วไป  คงไม่กล้าย้อมแมวขายเราหรอกครับพี่  เพราะว่า มีหลายร้านที่เป็นนักกีฬายิงปืน

I.P.S.C. ด้วยเช่นกันครับ   เราสั่งซื้อจากร้านพรรคพวกกันในวงการดีกว่าครับ  อย่างน้อยๆก็ยังพบเห็นหน้ากันในสนามแข่ง   Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:12:22 PM »

ปืน..โชติ บล็อค..นั้น  ความแข็งแรงทนทาน   การแจมอะไรต่างๆพวกนี้   ถ้าเปรียบกับปืนที่สำเร็จรูปมาแล้ว(ยี่ห้อเดียวกัน)       อย่างไหนเหนือกว่ากันครับ Grin Grin Grin

และเมื่อไปสั่งซื้อ...สมุติว่าต้องการซื้อปืนสำเร็จรูปจากโรงงาน   แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรหรือเชื่อได้อย่างไรว่า  ร้านไม่เอาปืน โชติบล็อค มาย้อมแมวขายให้เรา.......ถามแทนคนบางคนที่ฆ่าได้แต่หยามไม่ยอม(ล้อเล่นนะครับ Grin Grin Grin)

......ความเห็นส่วนตัวของผม ปืนที่แม็ทช์สำเร็จรูปมาแล้วจะดีกว่าครับ เพราะว่า ปืนรุ่น short block ที่ผมพบมานั้น บอกตรงๆว่า ไม่ประทับใจ

ครับ สู้พวกรุ่น president, edge ไม่ได้ครับ... ร้านค้าปืนทั่วไป คงไม่กล้าย้อมแมวขายเราหรอกครับพี่ เพราะว่า มีหลายร้านที่เป็นนักกีฬายิงปืน

I.P.S.C. ด้วยเช่นกันครับ เราสั่งซื้อจากร้านพรรคพวกกันในวงการดีกว่าครับ อย่างน้อยๆก็ยังพบเห็นหน้ากันในสนามแข่ง Grin

เห็นด้วยกับพี่บุญสวัสดิ์ครับ ในรุ่นช็อตบล็อคนั้น แมทซ์ดีก็ดีไป แต่หากฝีมือไม่ดีก็ตามแก้กันน่าดู
ช็อตบล็อค ดีตรงราคาถูกกว่าตัวสำเร็จ และเราสามารถเลือกอุปกรณ์ใส่ได้ตามใจสะดวก ที่เห็นๆ เช่น ชุดลั่นไกของ C&S , ลำกล้องของชูมานน์ เป็นต้นครับ...

พี่เสือเลือกแบบไหนดีครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:34:44 PM »

แต่ตอนนี้ท่านขึ้น Master ไปนานแล้ว หลงรัก

นานไป......  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:38:34 PM »

คุณBSWยิงปืนopen ตั้งแต่เริ่มipsc เลยหรือครับ? Grin Grin Grin

พี่ BSW คล้าย ๆ ว่ายิงโอเพ่นกับลิมิเต็ด (สมัยนั้น) สลับไปมานะครับ
เคยยิงที่ตรัง คลาส D ด้วยกันพักหนึ่ง
เริ่มคิดถึงอดีต Smiley

.....จริงด้วยแฮะ พบกันครั้งแรกที่สนามตรัง Grin แต่ตอนนี้ท่านขึ้น Master ไปนานแล้ว หลงรัก

อืมมม....แก่เหมือนกันนะ Grin

ผมยอมรับสังขารอยู่แล้ว   Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:45:24 PM »

......ความเห็นส่วนตัวของผม ปืนที่แม็ทช์สำเร็จรูปมาแล้วจะดีกว่าครับ เพราะว่า ปืนรุ่น short block ที่ผมพบมานั้น บอกตรงๆว่า ไม่ประทับใจ

ครับ สู้พวกรุ่น president, edge ไม่ได้ครับ... ร้านค้าปืนทั่วไป คงไม่กล้าย้อมแมวขายเราหรอกครับพี่ เพราะว่า มีหลายร้านที่เป็นนักกีฬายิงปืน

I.P.S.C. ด้วยเช่นกันครับ เราสั่งซื้อจากร้านพรรคพวกกันในวงการดีกว่าครับ อย่างน้อยๆก็ยังพบเห็นหน้ากันในสนามแข่ง Grin

ขอบคุณครับพี่BSW(แบบนี้ผมจะดูหนุ่มขึ้นมาหน่อย).. Grin Grin Grin

เห็นด้วยกับพี่บุญสวัสดิ์ครับ ในรุ่นช็อตบล็อคนั้น แมทซ์ดีก็ดีไป แต่หากฝีมือไม่ดีก็ตามแก้กันน่าดู
ช็อตบล็อค ดีตรงราคาถูกกว่าตัวสำเร็จ และเราสามารถเลือกอุปกรณ์ใส่ได้ตามใจสะดวก ที่เห็นๆ เช่น ชุดลั่นไกของ C&S , ลำกล้องของชูมานน์ เป็นต้นครับ...

พี่เสือเลือกแบบไหนดีครับ Grin

ยังไม่ใช่ตอนนี้ครับท่านรองฯที่รัก  หลงรัก    ....อยู่ในแผนระยะที่สองครับผม Grin Grin Grin

คาดว่าอนาคตจะขอร่วมสนุกในรูปแบบติดกล้องด้วยครับ Cool
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 03:44:46 PM »

ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ตกเลยครับ จะหาใครที่มาให้ความรู้และเทคนิคเทคติกส์ต่างๆแบบฟรีๆอย่างนี้ได้ยากครับ ขอบคุณครับ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 04:41:00 PM »

ผมมีความเห็นว่านอกจากการโพสใน หัวข้อ"ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร" น่าจะก๊อปปี้ส่วนที่เป็นความรู้แยกออกไปในหัวข้อใหม่ โดยในหัวข้อใหม่ไม่ให้มีส่วนของการคุยกัน สำหรับคนที่สนใจศึกษาจะได้มุ่งไปที่ส่วนนั้นๆเลย

สำหรับคุณกวางนะครับ
คุณกวางไม่จำเป็นต้องยิง Standard ถึงจะมายิง Open ถ้ายิง PD จนเริ่มอิ่มแล้วก็มายิง Open ได้เลย ทักษะเกือบทั้งหมดของการยิงปืนไม่ว่าจะเป็น  PD OP SD etc. ใช้กันได้ครับ แม้แต่คนที่ยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนก็สามารถใช้ทักษะที่เคยมีกับ IPSC ได้เช่นกัน

ลูกปืนในระบบ IPSC เคลื่อนที่มิติเดียวครับ ศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางบ่าศูนย์หลัง เหนี่ยวไก ถ้าทำสองอย่างนี้ได้ก็ยิงได้แล้ว

และในความเป็นจริงเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์เปิด เพื่อนำไปพัฒนาการยิงโดยจุดแดงได้ และในทางกลับกันเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์จุดแดง เพื่อนำไปพัฒนาการยิงศูนย์เปิดได้เช่นกัน อันนี้ต้องคุยกันนานว่ามันเกี่ยวกันได้อย่างไร

สำหรับน้องกัน(ไม่แน่ใจว่ากันโพสไว้ในเป็นหัวข้อนี้หรืออีกหัวข้อนึง)
กันไม่ต้องกังวลกับอาการสับสนที่เกิดขึ้นจากการหยุดหรือถดถอยของพลังฝีมือ อาการนี้เป็นอาการปกติที่เกิดกับทุกคน โดยเฉพาะจะเป็นมากกับคนที่พัฒนาเร็วๆ กันมีพัฒนาการที่เร็วมากดังนั้นอาการจะมากกว่าคนอื่นๆ อาการสับสนจะค่อยๆหายไปโดยการทำใจให้ไม่คิดไม่เครียด เห็นศูนย์จึงเหนี่ยวไก(เห็นศูนย์ทุกนัด) ตาของเราทำงานเร็วกว่านิ้วหลายร้อยเท่า ดังนั้นอย่าพยายามเร่งนิ้วให้เร็วกว่าตา เมื่อใดก็ตามที่เราทำเช่นนั้น ไม่ มิส ก็ ฟลุ๊ค

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่
คุณพ่อสบายดีใช่ไหม ถามพ่อด้วยนะว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงเบียร์ อาใหม่ อาเด๋อพร้อมเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2006, 04:43:27 PM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 04:53:49 PM »

ผมมีความเห็นว่านอกจากการโพสใน หัวข้อ"ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร" น่าจะก๊อปปี้ส่วนที่เป็นความรู้แยกออกไปในหัวข้อใหม่ โดยในหัวข้อใหม่ไม่ให้มีส่วนของการคุยกัน สำหรับคนที่สนใจศึกษาจะได้มุ่งไปที่ส่วนนั้นๆเลย

สำหรับคุณกวางนะครับ
คุณกวางไม่จำเป็นต้องยิง Standard ถึงจะมายิง Open ถ้ายิง PD จนเริ่มอิ่มแล้วก็มายิง Open ได้เลย ทักษะเกือบทั้งหมดของการยิงปืนไม่ว่าจะเป็น  PD OP SD etc. ใช้กันได้ครับ แม้แต่คนที่ยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนก็สามารถใช้ทักษะที่เคยมีกับ IPSC ได้เช่นกัน

ลูกปืนในระบบ IPSC เคลื่อนที่มิติเดียวครับ ศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางบ่าศูนย์หลัง เหนี่ยวไก ถ้าทำสองอย่างนี้ได้ก็ยิงได้แล้ว

และในความเป็นจริงเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์เปิด เพื่อนำไปพัฒนาการยิงโดยจุดแดงได้ และในทางกลับกันเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์จุดแดง เพื่อนำไปพัฒนาการยิงศูนย์เปิดได้เช่นกัน อันนี้ต้องคุยกันนานว่ามันเกี่ยวกันได้อย่างไร

สำหรับน้องกัน(ไม่แน่ใจว่ากันโพสไว้ในเป็นหัวข้อนี้หรืออีกหัวข้อนึง)
กันไม่ต้องกังวลกับอาการสับสนที่เกิดขึ้นจากการหยุดหรือถดถอยของพลังฝีมือ อาการนี้เป็นอาการปกติที่เกิดกับทุกคน โดยเฉพาะจะเป็นมากกับคนที่พัฒนาเร็วๆ กันมีพัฒนาการที่เร็วมากดังนั้นอาการจะมากกว่าคนอื่นๆ อาการสับสนจะค่อยๆหายไปโดยการทำใจให้ไม่คิดไม่เครียด เห็นศูนย์จึงเหนี่ยวไก(เห็นศูนย์ทุกนัด) ตาของเราทำงานเร็วกว่านิ้วหลายร้อยเท่า ดังนั้นอย่าพยายามเร่งนิ้วให้เร็วกว่าตา เมื่อใดก็ตามที่เราทำเช่นนั้น ไม่ มิส ก็ ฟลุ๊ค

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่
คุณพ่อสบายดีใช่ไหม ถามพ่อด้วยนะว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงเบียร์ อาใหม่ อาเด๋อพร้อมเสมอ

ยอดมากครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:07:37 PM »

ผมว่าน่าจะตรงกันข้าม  พอเบื่อต้องรีบคว้ามายิง อย่าลังเล
ปล่อยนาน ยิ่งเบื่อกว่าครับ  รุ่นเก่า ๆ ที่เลิกไป อาการเบื่อนี้มาก่อน  แล้วก็เพราะพักเข้าสนาม
นานวันกลายพักเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน  ไม่เคยหายเบื่อ จากนั้นก็เลิกราไปในที่สุดครับ........

ผมเคยเป็นอย่างนี้อยู่ช่วงหนึ่ง  ผมทำตรงกันข้าม  หาสิ่งเร้ามากระตุ้นให้สนใจเพิ่มเติม จึงได้ผลครับ
ปล่อยเฉย ๆ อยู่กับที่ มีแต่สะสมความเบื่อตรงนี้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:15:42 PM »

Grin ผมว่า IPSC เบื่อยากนะ เพราะการแข่งแต่ละครั้งมีอะไรใหม่ ๆ มาให้ลองเสมอ Grin
 หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่ผมยังไม่ได้ไปแข่งเลย  นานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนและ หัวเราะร่าน้ำตาริน

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:21:39 PM »

ผมว่าน่าจะตรงกันข้าม  พอเบื่อต้องรีบคว้ามายิง อย่าลังเล
ปล่อยนาน ยิ่งเบื่อกว่าครับ  รุ่นเก่า ๆ ที่เลิกไป อาการเบื่อนี้มาก่อน  แล้วก็เพราะพักเข้าสนาม
นานวันกลายพักเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน  ไม่เคยหายเบื่อ จากนั้นก็เลิกราไปในที่สุดครับ........

ผมเคยเป็นอย่างนี้อยู่ช่วงหนึ่ง  ผมทำตรงกันข้าม  หาสิ่งเร้ามากระตุ้นให้สนใจเพิ่มเติม จึงได้ผลครับ
ปล่อยเฉย ๆ อยู่กับที่ มีแต่สะสมความเบื่อตรงนี้

...ผมยังไม่รู้สึกเบื่อสักนิด  คงเป็นเพราะไม่ได้แข่งถี่เหมือนท่านอื่น  ถ้าจะมีเบื่อก็ตอนไม่ได้ไปแข่งนี่แหละครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:25:26 PM »

ยิงไอพีไม่เบื่อตรงที่มีอะไรให้ผมซื้ออยู่เรื่อยๆเลย....หมดไปกับออฟชั่นต่างๆกระเป๋าแห้งไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:32:18 PM »

อาการเบื่อของคนเรา เป็นของคู่กัน เบื่อมากเบื่อน้อย ก็แล้วแต่ละคนไป
ที่ผมเบื่อ คือ เบื่อไม่ได้แข่งเหมือนพี่แก้วครับ.... Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:50:10 PM »

ผมเคยเห็นในกีฬาอื่น   มีคนเกิดอาการที่เรียกว่า  ...เบื่อๆอยากๆ...คือเบื่อซ้อมแต่อยากเก่ง...เขาแก้กันโดยวิธีที่คุณอ๋องกล่าวมา  คือหาสิ่งจูงใจให้เบื่อๆกลายเป็น อยากๆ....ที่สุดก็จะมีแต่..อยากๆอยากๆ...ซึ่งก็ไปตรงกับลายเซ็นของใครบางคนในบอร์ดนี้ที่ว่า...อยากสูงต้องเขย่งอยากเก่งต้องขยัน  และคติคุณคาร์ที่ว่าซ้อมเท่านั้นที่ครองโลก...เบื่อไม่ได้ถ้ารักมัน Grin Grin Grin
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 70
  พิมพ์