เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:28:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 70
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบเรื่อง IPSC (เปลี่ยนชื่อครับ)  (อ่าน 128741 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:30:04 PM »

ในสหรัฐ อันเป็นแหล่งกำเนิดกีฬาชนิดนี้
มีสมาชิกของ United State Practical Shooting Association (USPSA) มีสมาชิกเมื่อต้นปี2005 แสนเก้าหมื่นคน
มีนักกีฬาที่ยังคงมาแข่งขันประจำ อยู่ที่ประมาณ 26000 คน ทั้งแม็ชใหญ่เล็กทั่วสหรัฐ

เยอะมากๆครับ ๑๙๐,๐๐๐ คน   ....แล้วแถบเอเซียละครับมากมายเหมือนอเมริกาหรือเปล่าครับ 

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:30:46 PM »

งั้นระหว่างนี้ ผมหาอะไรรองท้องก่อนนะครับ

ปัจจุบันสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย หรือ Thai Practical Shooting Association (THPSA)
มีสมาชิกรวมประมาณ 280 คน  ที่มาทำการแข่งอยู่ประจำก็ราว ๆ 130
ในแต่ละแมชการแข่งขัน  มีนักกีฬาเฉลี่ยที่ 60-70 คน

ใน กทม. เป็นนักกีฬา Open Div. มากที่สุด รองลงมาเป็น Standard และ Production อัตราส่วนพอ ๆ กัน
หากเป็น ตจว. Open Div มีน้อยมาก(ยกเว้นเชียงใหม่) Standard มากกว่า Production

...ดูไปแล้วนักกีฬาใหม่ๆ ไม่น้อยนะครับ  คุณอ๋องว่ามีสมาชิกสมาคมสักกี่คนที่เป็นสมาชิก อวป. ด้วย   :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #227 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:49:02 PM »

280 คนเยอะหรือน้อยครับเมื่อเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านข้างเคียงครับ

ถือว่าอยู่ตรงกลางครับ
ในโซนเอเชีย (IPSC เรียก Australasia คือรวมออสเตรเลียด้วย)
ประเทศที่มีจำนวนสมาชิกมากที่สุดคือ ฟิลิปปินส์ ประมาณ 25,000 คน และเท่าที่ทราบ มี RO มากถึง 2000 คนครับ
แต่ที่เป็น RO แล้วยังทำงานอยู่เพียง 1400 คน  นักกีฬาีที่ยังยิงประจำอยู่ ประมาณ 6000 คนครับ

รองลงมาคือออสเตรเลีย คือ 9000 คน 
ถัดจากนั้นมาคือไทยเราอยู่อันดับสาม เราส่งตัวเลขไปที่ประมาณ 400~500 (แต่ตัวเลขห่างจากอันดับ 1, 2 หลายขุม)
ซึ่งก็คือค่าสมาชิกที่เราสมัครกันนี่แหละครับ

รองจากไทยไป คือฮ่องกง และสิงคโปร์ ซึ่งตัวเลขสูสีกันคือประมาณ 300 คน
ถัดมาเป็นอินโดนีเซีย (เจ้าภาพ IPSC เวิลด์ชู๊ทปี 2008 ผมคาดว่าปีนี้เขาคงพัฒนาเปลี่ยนไปมาก)
ถัดไปเป็นมาเก๊า  ไต้หวัน มาเลเซียและญี่ปุ่นตามลำดับครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:53:44 PM »

...ดูไปแล้วนักกีฬาใหม่ๆ ไม่น้อยนะครับ คุณอ๋องว่ามีสมาชิกสมาคมสักกี่คนที่เป็นสมาชิก อวป. ด้วย :Smiley

หากหมายถึงในเวป G&G และแข่งขัน IPSC
เป็นสมาชิกสมาคมด้วย  ผมว่าประมาณ 22~25 คนครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:36:53 PM »

280 คนเยอะหรือน้อยครับเมื่อเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านข้างเคียงครับ

ถือว่าอยู่ตรงกลางครับ
ในโซนเอเชีย (IPSC เรียก Australasia คือรวมออสเตรเลียด้วย)
ประเทศที่มีจำนวนสมาชิกมากที่สุดคือ ฟิลิปปินส์ ประมาณ 25,000 คน และเท่าที่ทราบ มี RO มากถึง 2000 คนครับ
แต่ที่เป็น RO แล้วยังทำงานอยู่เพียง 1400 คน  นักกีฬาีที่ยังยิงประจำอยู่ ประมาณ 6000 คนครับ

รองลงมาคือออสเตรเลีย คือ 9000 คน 
ถัดจากนั้นมาคือไทยเราอยู่อันดับสาม เราส่งตัวเลขไปที่ประมาณ 400~500 (แต่ตัวเลขห่างจากอันดับ 1, 2 หลายขุม)
ซึ่งก็คือค่าสมาชิกที่เราสมัครกันนี่แหละครับ

รองจากไทยไป คือฮ่องกง และสิงคโปร์ ซึ่งตัวเลขสูสีกันคือประมาณ 300 คน
ถัดมาเป็นอินโดนีเซีย (เจ้าภาพ IPSC เวิลด์ชู๊ทปี 2008 ผมคาดว่าปีนี้เขาคงพัฒนาเปลี่ยนไปมาก)
ถัดไปเป็นมาเก๊า  ไต้หวัน มาเลเซียและญี่ปุ่นตามลำดับครับ

ขอบพระคุณครับ

ก็ยังดีที่ไม่กินบ๊วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:58:21 PM »

เรื่องฝีมือก็ตามอันดับครับ  เราถูกวางเป็นอันดับสามในเอเชีย
รองจากฟิลิปปินส์และออสเตรเลีย

เรื่องจำนวนนักกีฬา ก็มีส่วนทำให้เราเสียเปรียบ
การมีนักกีฬามาก สามารถกระจายไปยังหลาย Division และหลาย Categories
ต่างกับไทยที่นักกีฬาน้อย ต้องดึงดิวิชั่นอื่นมา
เช่น เมื่อต้องการส่งทีมโปรดักชั่นไปแข่งยังต่างประเทศ
ก็ต้องให้มือสแตนดาร์ดหรือโอเพ่นมาช่วยยิง  มิฉะนั้นทีมไม่แข็ง หรือไม่ก็ไม่ครบคน
ตราบใดที่เป็นเช่นนี้ ผมถือว่ายังพัฒนาไม่ดีจริง

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #231 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 12:03:04 AM »

หัวกระทิ 1 ทีมกี่ท่านครับใน 1 ดิวิชั่น  Smiley

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #232 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 07:57:02 AM »

หัวกระทิ 1 ทีมกี่ท่านครับใน 1 ดิวิชั่น Smiley

มะพร้าวยิ่งห้าว น้ำกะทิยิ่งข้นนะครับVFOA .... Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 09:15:47 AM »

หัวกระทิ 1 ทีมกี่ท่านครับใน 1 ดิวิชั่น

๔ คนต่อทีมครับ

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:34:31 AM »

ได้ยินท่านตุ้มว่าปลายปีนี้จะจัดทีม Production อัดกับทีมจากต่างชาติ  ในแมทช์ Asian League

ฝึกซ้อมกันดีๆ นะครับผม จะได้ไปร่วมทีมชิง President Medal Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:37:20 AM »

ได้ยินท่านตุ้มว่าปลายปีนี้จะจัดทีม Production อัดกับทีมจากต่างชาติ  ในแมทช์ Asian League

ฝึกซ้อมกันดีๆ นะครับผม จะได้ไปร่วมทีมชิง President Medal Grin Grin Grin

แจ๋วเลยครับ......คัดตัวจากคะแนนที่เข้าแข่งขันตลอดปีหรือเปล่าครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:52:38 AM »

มวยสดๆกลางสนามเลยหรือพี่ Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2006, 11:56:45 AM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 12:11:03 PM »

มวยสดๆกลางสนามเลยหรือพี่ Grin Grin Grin Grin Grin

อันนี้ต้องรอดูด้วยว่า ใกล้ๆ ปลายมี มีใครอยู่บ้าง ที่ฝีมือพอจะเอาไปแข่งกับเค้าได้บ้าง แล้วค่อยจัดทีมครับ Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #238 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:19:58 PM »

หัวกระทิ 1 ทีมกี่ท่านครับใน 1 ดิวิชั่น

๔ คนต่อทีมครับ
c]แล้วส่งได้ประเทศละกี่ทีมครับ จำกัดจำนวนไหม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #239 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:51:51 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมหมดสิทธิ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 70
  พิมพ์