เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:17:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 70
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบเรื่อง IPSC (เปลี่ยนชื่อครับ)  (อ่าน 128710 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 08:48:36 PM »

สำหรับน้องกัน(ไม่แน่ใจว่ากันโพสไว้ในเป็นหัวข้อนี้หรืออีกหัวข้อนึง)
กันไม่ต้องกังวลกับอาการสับสนที่เกิดขึ้นจากการหยุดหรือถดถอยของพลังฝีมือ อาการนี้เป็นอาการปกติที่เกิดกับทุกคน โดยเฉพาะจะเป็นมากกับคนที่พัฒนาเร็วๆ กันมีพัฒนาการที่เร็วมากดังนั้นอาการจะมากกว่าคนอื่นๆ อาการสับสนจะค่อยๆหายไปโดยการทำใจให้ไม่คิดไม่เครียด เห็นศูนย์จึงเหนี่ยวไก(เห็นศูนย์ทุกนัด) ตาของเราทำงานเร็วกว่านิ้วหลายร้อยเท่า ดังนั้นอย่าพยายามเร่งนิ้วให้เร็วกว่าตา เมื่อใดก็ตามที่เราทำเช่นนั้น ไม่ มิส ก็ ฟลุ๊ค

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่
คุณพ่อสบายดีใช่ไหม ถามพ่อด้วยนะว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงเบียร์ อาใหม่ อาเด๋อพร้อมเสมอ

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่

ผมว่าน่าจะตรงกันข้าม พอเบื่อต้องรีบคว้ามายิง อย่าลังเล
ปล่อยนาน ยิ่งเบื่อกว่าครับ รุ่นเก่า ๆ ที่เลิกไป อาการเบื่อนี้มาก่อน แล้วก็เพราะพักเข้าสนาม
นานวันกลายพักเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน ไม่เคยหายเบื่อ จากนั้นก็เลิกราไปในที่สุดครับ........

ผมเคยเป็นอย่างนี้อยู่ช่วงหนึ่ง ผมทำตรงกันข้าม หาสิ่งเร้ามากระตุ้นให้สนใจเพิ่มเติม จึงได้ผลครับ
ปล่อยเฉย ๆ อยู่กับที่ มีแต่สะสมความเบื่อตรงนี้

Smiley Smiley Smiley  ขอบคุณอาจารย์ใหม่กับน้าอ๋องมากๆคับ ที่ช่วยแนะนำส่วนผมตอนนี้ก็พยายามซ้อมอยู่เรื่อยๆคับ เบื่อก็พักไปหากิจกรรมอื่นๆทำไปด้วยจะได้ไม่เบื่อคับ  สิ่งที่อาจารย์ใหม่ช่วยแนะนำนั้นช่วยผมได้มากคับ ส่วนคุณพ่อเองก็สบายดีคับ คุณพ่อบอกว่าเรื่องเลี้ยงเบียพร้อมและยินดีเสมอคับ คุณพ่อบอกว่าห้ามลุกหนีกลับบ้านก่อนด้วยคับ Grin Grin Grin สุดท้ายนี้ผมเองก็ขอบคุณอาจารย์หลายๆท่านด้วยคับที่ช่วยให้คำแนะนำให้ความรู้ขอขอบคุณมากๆครับ ที่เข้าใจปัญหา คาดว่าผู้ที่มีปัญหาแบบผมอีกหลายคนก็จะได้ประโยชน์เช่นกันคับขอบคุณมากๆคับ;) Wink Wink

เรื่องเบื่อที่อาจารย์ใหม่ว่านั้น ผมคิดอย่างงี้ครับว่า ตราบเท่าที่ยิงไม่เก่งยังไม่น่าเบื่อเพราะผมยังมีอะไรให้พัฒนาและศึกษาอีกมากมายเลย มันเลยไม่น่าเบื่อยิ่งมีคนสอนยิ่งไม่น่าเบื่อครับ เมื่อไรที่ผมยิงได้ยอดเยี่ยมนั่นแหละน่าคิดเพราะไม่มีอะไรที่ผมจะเรียนต่อเนื่องจากไม่มีใครสอนผมต่อ แล้วก็ได้แค่นั้นนี่แหละที่ทำให้เบื่อ
ลองนึกดูว่าผลการแข่งออกมาอีกนิดเดียวปรับคลาสแล้ว มันกระตุ้นให้มุต่อ...พอปรับคลาสได้...แห๋มมันน่าไปต่อนะ...ความรู้สึกนี้มันสนุกและท้าทาย...พอไป GM แล้วมันได้ที่ 1 บ่อยๆ อย่างงี้สิครับ หมดสนุกเลย...อย่างคเชนร์ เป็นต้น...ยกเว้นเตรียมไปแข่งเมืองนอกบ่อยๆ...เอ้าสนุกอีกแล้ว...ผมถึงบอกว่ามือสูงแล้วน่าเบื่อ....อย่างเจ้าลิงกังส์ยังไม่มีเหตุผลที่จะเบื่อครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #256 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:01:49 PM »

จัดทีมในฐานะเจ้าภาพนะครับ...ท่านวอรากิด...อยากเข้าทีมขึ้นMให้ได้นะครับ  เชียร์เต็มที่...พึ่งเห็นคนบ้าแบบนี้

งานนี้ฝรั่งเจอคนบ้าแน่ๆครับ Grin Grin Grin Grin

ขอบพระคุณครับท่านพี่

ถ้ามัวแต่ยิงเร็วไม่เอาโซนแบบนี้สงสัยมีหน้าที่เก็บปลอกอย่างเดียวแห๋งๆ... Grin Grin Grin.....พยายามหน่อยครับเวลายังมี ก่อนธันวาต้องขึ้นให้ได้ครับ...ไม่งั้น....ฉลามเต็มหลัง หลายคู่ด้วยละ.... Grin Grin Grin Grin

สวัสดีครับอาจาร์ย หลงรัก

หัวเราะร่าน้ำตาริน โธ่...นึกว่าอาจาร์ยจะบอกว่าไม่เกินสิ้นเดือนนี้ต้องขึ้นให้ได้..ให้เวลาถึงธันวาเลยหรือครับไม่นานไปหรือครับ Grin Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:05:01 PM »

จัดทีมในฐานะเจ้าภาพนะครับ...ท่านวอรากิด...อยากเข้าทีมขึ้นMให้ได้นะครับ  เชียร์เต็มที่...พึ่งเห็นคนบ้าแบบนี้

งานนี้ฝรั่งเจอคนบ้าแน่ๆครับ Grin Grin Grin Grin

ถ้ามัวแต่ยิงเร็วไม่เอาโซนแบบนี้สงสัยมีหน้าที่เก็บปลอกอย่างเดียวแห๋งๆ... Grin Grin Grin.....พยายามหน่อยครับเวลายังมี ก่อนธันวาต้องขึ้นให้ได้ครับ...ไม่งั้น....ฉลามเต็มหลัง หลายคู่ด้วยละ.... Grin Grin Grin Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน โธ่...นึกว่าอาจาร์ยจะบอกว่าไม่เกินสิ้นเดือนนี้ต้องขึ้นให้ได้..ให้เวลาถึงธันวาเลยหรือครับไม่นานไปหรือครับ Grin Grin Grin Grin Grin

นั่นไง....มีแววโดนฉลามอาจารย์ก่อนถึงกำหนด อิอิ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:13:58 PM »

จัดทีมในฐานะเจ้าภาพนะครับ...ท่านวอรากิด...อยากเข้าทีมขึ้นMให้ได้นะครับ เชียร์เต็มที่...พึ่งเห็นคนบ้าแบบนี้

นั่นไง....มีแววโดนฉลามอาจารย์ก่อนถึงกำหนด อิอิ

ผู้การฟังคนขี้ฝอย..ถ้างั้นแมทช์ 21 ขึ้นไม่ได้ช่วยกันเหยียบให้เต็มหลังเลย.... Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #259 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:29:35 PM »

ตกใจ ตายแน่ๆคราวนี้มีทั้งฉลามทั้งเรือรบ.............ไปซ้อมต่อดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาจารย์อย่าถือสาคนบ้าอย่างผมเลยครับเมื่อวานหอบเอาหญ้า บบท กลับบ้านเต็มเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2006, 09:31:52 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:44:28 PM »

ตกใจ ตายแน่ๆคราวนี้มีทั้งฉลามทั้งเรือรบ.............ไปซ้อมต่อดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาจารย์อย่าถือสาคนบ้าอย่างผมเลยครับเมื่อวานหอบเอาหญ้า บบท กลับบ้านเต็มเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Cheesy อ่อ.....เมื่อวันเสาร์  คุณ วอ รา กิด  ได้สักหนุมานคลุกฝุ่นก่อนไปซ้อม  ปรากฏว่าของขึ้นที่ บบท.  กลายเป็นหนุมานคลุกสนามหญ้า...... ไปซะงั้น....อิอิ Grin Grin Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:08:27 AM »

สวัสดีครับพระฤาษีนกไฟ....ไปพักผ่อนเฟรชอัพกลับมาแล้ว   พวกเราก็จะตามศึกษากันต่อกันเลย ณ บัดนี้ ครับ Grin Grin Grin

(เดี๋ยววันนี้ผมจะพาเด็กไปหาหมอ เอายางลบออกจากจมูกครับ Huh  ..ช่วงครูไม่อยู่นักเรียนซนกันน่าดูเลย  หัวหน้าชั้นเล่นปืนเข้าออกหน้าต่างเป็นว่าเล่น   ...กะว่าถ้าเขาสอบไม่ผ่านผช.ภารโรงจะแถมไนกี้เบสบอลล์อีกคู่ด้วยครับ ตกใจ)

poppy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

สู้ สู้ สู้ตาย

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:43:14 AM »

ครูขา.......................... นักเรียนข้างห้องค่ะ มาแอบเรียน อ่านตามหลัง

สุดยอด............อ่านจนเมื่อยตา แอนด์เมื่อยมือ เลย

เวลาสอบขอลอกการบ้านบ้างเด้อค่ะ

ไม่เป็นไรครับที่นี่โรงเรียนสหผู้ใหญ่ครับ... Grin Grin Grin
คุณอ่านจนเมื่อย...ผมก็เขียนจนเมื่อยเหมือนกัน.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin Grin และยังต้องเขียนอีกเยอะตราบที่มีคนอ่านครับ Grin Grin Grin
โรงเรียนนี้ลอกได้ครับ แต่ยิงแทนกันไม่ได้..... Grin Grin Grin

ล็อคประตูหมดแล้ว :Smiley แต่ตัวเขายาวๆคงใช้วิชาพระโดดกำแพงแว๊ปไปแล้วหล่ะ Grin Grin Grin

ล็อคประตูยังเหลือหน้าต่างอยู่หลายบานนะครับ Grin Grin Grin

สงสัยมีเป้าเคลื่อนที่ลองแน่ๆเลย....ผมจำได้ว่าเขาเคยจัดตัวกางเขนโผล่หลังช่องหน้าต่าง.. Grin Grin

อิอิ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:26:29 AM »

แล้วส่งได้ประเทศละกี่ทีมครับ จำกัดจำนวนไหม

ทีมหนึ่งมี ๔ คน  ส่งได้ ๑ ทีมต่อหนึ่งประเภทครับ
ตัวอย่างเช่น  ๑ ทีมประเภทหนึ่ง Standard Division (โอเวอร์ออล)
ถ้าต้องการทีมมากขึ้น เลี่ยงเป็น Standard Junior,
Standard Senior และ Standard Lady อย่างละ สี่คนเหมือนกัน

อีกอย่างคือ การแข่งไอพีเอสซีระดับสากล  จะมีรางวัลเฉพาะอันดับที่ ๑ ถึง ๓ เท่านั้น

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:31:44 AM »

เรื่องเบื่อที่อาจารย์ใหม่ว่านั้น ผมคิดอย่างงี้ครับว่า ตราบเท่าที่ยิงไม่เก่งยังไม่น่าเบื่อเพราะผมยังมีอะไรให้พัฒนาและศึกษาอีกมากมายเลย มันเลยไม่น่าเบื่อยิ่งมีคนสอนยิ่งไม่น่าเบื่อครับ เมื่อไรที่ผมยิงได้ยอดเยี่ยมนั่นแหละน่าคิดเพราะไม่มีอะไรที่ผมจะเรียนต่อเนื่องจากไม่มีใครสอนผมต่อ แล้วก็ได้แค่นั้นนี่แหละที่ทำให้เบื่อ
ลองนึกดูว่าผลการแข่งออกมาอีกนิดเดียวปรับคลาสแล้ว มันกระตุ้นให้มุต่อ...พอปรับคลาสได้...แห๋มมันน่าไปต่อนะ...ความรู้สึกนี้มันสนุกและท้าทาย...พอไป GM แล้วมันได้ที่ 1 บ่อยๆ อย่างงี้สิครับ หมดสนุกเลย...อย่างคเชนร์ เป็นต้น...ยกเว้นเตรียมไปแข่งเมืองนอกบ่อยๆ...เอ้าสนุกอีกแล้ว...ผมถึงบอกว่ามือสูงแล้วน่าเบื่อ....อย่างเจ้าลิงกังส์ยังไม่มีเหตุผลที่จะเบื่อครับ

มีอีกพวก คือแข่งแล้วอยู่ท้ายทุกครั้ง
หรือมาแข่งโดยไม่มีเพื่อนรู้จัก แบบนี้จะไม่ค่อยอยากมา

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:43:29 AM »

แล้วส่งได้ประเทศละกี่ทีมครับ จำกัดจำนวนไหม

ทีมหนึ่งมี ๔ คน  ส่งได้ ๑ ทีมต่อหนึ่งประเภทครับ
ตัวอย่างเช่น  ๑ ทีมประเภทหนึ่ง Standard Division (โอเวอร์ออล)
ถ้าต้องการทีมมากขึ้น เลี่ยงเป็น Standard Junior,
Standard Senior และ Standard Lady อย่างละ สี่คนเหมือนกัน

อีกอย่างคือ การแข่งไอพีเอสซีระดับสากล  จะมีรางวัลเฉพาะอันดับที่ ๑ ถึง ๓ เท่านั้น

...รู้สึกดีเมื่อเห็นมีรุ่น Senior  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 11:42:29 AM »

สวัสดีครับพระฤาษีนกไฟ....ไปพักผ่อนเฟรชอัพกลับมาแล้ว   พวกเราก็จะตามศึกษากันต่อกันเลย ณ บัดนี้ ครับ Grin Grin Grin

(เดี๋ยววันนี้ผมจะพาเด็กไปหาหมอ เอายางลบออกจากจมูกครับ Huh  ..ช่วงครูไม่อยู่นักเรียนซนกันน่าดูเลย  หัวหน้าชั้นเล่นปืนเข้าออกหน้าต่างเป็นว่าเล่น   ...กะว่าถ้าเขาสอบไม่ผ่านผช.ภารโรงจะแถมไนกี้เบสบอลล์อีกคู่ด้วยครับ ตกใจ)

ตกใจ ตกใจ ตกใจ มีไนกี้เบสบอลผช.ภารโรงตามมาสมทบอีกกระอักเลือดแน่ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 11:52:12 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ มีไนกี้เบสบอลผช.ภารโรงตามมาสมทบอีกกระอักเลือดแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หัวหน้าภารโรงท่านก็คงเตรียมไว้แล้วอีกคู่เช่นกัน Grin Grin Grin
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 11:55:28 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ มีไนกี้เบสบอลผช.ภารโรงตามมาสมทบอีกกระอักเลือดแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หัวหน้าภารโรงท่านก็คงเตรียมไว้แล้วอีกคู่เช่นกัน Grin Grin Grin

โดนชก โดนชก โดนชก โดนทั้งโรงเรียนเลยผม....ข้อหา..ขี้ฝอยยยย โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก

ดีไม่ดีจะโดนเด็กที่คุณลุงพาไปหาหมอเอายางลบออกด้วยนะเนี๊ย ตกใจ ตกใจ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 02:59:22 PM »

มาต่อกันเลยครับ ตอนนี้เราจะมาที่การยืนนะครับ

ท่าการยืนยิงปืนของ IPSC จะแตกต่างกับการยืนยิงปืนสั้นชาวบ้านอยู่มากพอสมควรครับ เพราะการยืนยิงปืนสั้นชาวบ้านเรายิงกันทีละนัดไม่ต้องรีบไม่มีการเคลื่อนไหวและไม่มีท่ายิงที่ไม่ถนัดนัก ดังนั้นท่ายืนยิงของปืนสั้นชาวบ้านจึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้ในการยิง IPSC อีกทั้งการล็อกแขนล็อกไหล่ก็ไม่เหมาะอีกเหมือนกันครับ ผมขออธิบายให้ชัดเจนนะครับว่า ผมไม่ได้ติท่ายิงปืนสั้นชาวบ้านไม่ถูกต้อง แต่ผมบอกว่าไม่เหมาะกับการยืนยิงแบบ IPSC ครับ เพราะท่าการยิงปืนในแต่ละแบบจะเหมาะกับการยิงปืนแบบนั้นๆ ซึ่งต้องดูที่วัตถุประสงค์ครับ แต่ท่าการยืนยิงในระบบ IPSC จะสามารถประยุกต์ไปยิงในท่าต่อสู้ได้ครับ

การยืนในแบบยิงปืนในแบบ IPSC นั้นสำคัญมากๆครับเพราะเราต้องยิงต่อเนื่องหลายๆนัด ถ้าการยืนไม่ดีหรือไม่มั่นคงจะทำให้การยิงนั้นยากขึ้น การคุมการยิงกระสุนเมเจอร์ซึ่งมีความแรงมากก็จะยากขึ้นไปอีก ดังนั้นการยืนเปรียบเสมือนเสาเข็มของบ้าน ฐานต้องดี Balance ต้องดีการยิงก็จะง่ายขึ้นครับ

ท่ายืนในการยิง IPSC คล้ายกับท่าของนักมวยหรือคาราเต้ ต้องทิ้งน้ำหนักไปข้างหน้าเสมอครับ แบบที่นิยมกันมากคือ
1. แยกขาออกให้กว้างเท่าหัวไหล่...ไม่ต้องวัดนะครับ ประมาณเอา... Grin Grin Grin(เหมือนกันในปืนสั้นชาวบ้านครับ)
1.2 มีบางท่านแนะนำให้ถอยขาขวา(สำหรับคนยิงมือขวา)มาด้านหลังสักหน่อยเพื่อใช้ขาขวาช่วยดันไปข้างหน้า โดนทิ้งน้ำหนักลงบนขาซ้าย 60 และขาขวา 40
2. ไหล่ต้องอยู่ล้ำไปข้างหน้า......ท้องต้องอยู่หลังกว่าไหล่ครับ...โน้นตัวไปข้างหน้า(คล้ายกับเดินขึ้นเขาครับ)
3. งอเข่าลงเล็กน้อย
4. น้ำหนักบางท่านบอกกระจายให้เท่ากันทั่วทั้ง2เท้า แต่ผมชอบการทิ้งน้ำหนักลงไปทางนิ้วเท้ามากกว่าครับ เพราะรับแรงรีคอยล์ได้ดีกว่า หรือบางครั้งผมจะใช้แบบ 1.2 ครับ
5. แขนไม่ตึงหรือล็อก ต้องการให้ช่วงศอกหย่อนลงเล็กน้อยเพื่อรับแรงรีคอยล์ของปืน เพราะการล็อกแขนจะทำให้แรงรีคอยล์ทั้งหมดกระแทกเข้ามาที่หัวไหล่แทนที่จะอาศัยข้อศอกเป็นตัวผ่อนแรงลงครับ
6. ศีรษะโน้นไปข้างหน้าก้มลงเล็กน้อย (เป็นเหตุผลเรื่องการตัดศูนย์กลางของแว่นในหมวดอุปกรณ์ครับ)

ทั้งหมด 6 ข้อหลักนั้นจะทำให้การยืนยิงปืนมั่นคงขึ้น ไม่ถอยตามแรงรีคอยล์ของปืนครับ เหตุผลคือแทนที่เราจะอาศัยกำลังมือสู้กับแรงรีคอยล์ เราเอาน้ำหนักตัวเราเข้ามาช่วยด้วยครับ ส่วนในข้อ 1 หรือ 1.2 ท่านลองทดสอบด้วยตนเองว่าแบบไหนเหมาะกับท่านเอง แต่ละบุคคลต้องหาท่าที่เหมาะกับตัวเองให้มากที่สุดครับ

ผมขอหยุดก่อนไว้เสร็จธุระจะมาต่อให้อีกครับ

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 70
  พิมพ์