เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:26:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนใหญ่บนรถถัง  (อ่าน 5388 ครั้ง)
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 12:47:07 PM »

วันนี้ผมไปยิงปืนที่ค่ายอดิศร ผู้ควบคุมสนาม ได้อธิบายเรื่ององศาในการปืนใหญ่ 1 องศา เท่ากับ 17 มิลเลียม 1 มิลเลียม ที่ระยะ 1 KM. เท่ากับ 1 เมตร หมายความว่าถ้าตั้งองศาผิด 1 มิลเลียม ที่เป้าหมาย 1 KM ลูกกระสุนจะตกห่างจากเป้า 1 เมตร ถ้าเป้าหมาย 5 KM จะตกห่างจากเป้า 5 เมตร ถูกต้องหรือไม่อย่างไร ช่วยตอบด้วยครับ
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 01:57:51 PM »

รอฟังด้วยคับ เรื่องวิถีโค้งเคยเรียนในวิชา ค.60 แต่ผมคือครูฝึกไปหมดแล้ว แหะๆ
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 03:18:17 PM »

ตอนฝึกภาคสนาม รด.ชั้นปีที่ 5 ที่ พล.ร 9 ได้มีโอกาสเป็น พลยิงของรถถัง Scorpion แต่ตอนนี้ลืมวิชาไปหมดแล้วครับ รอผู้รู้จริงอีกที

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 03:20:42 PM »

...จำไม่ได้  หาไม่เจอ  แต่ผมรู้สึกว่าตัวเลขมันแปลกๆ หรือเปล่าครับ  :Smiley :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 03:42:53 PM »

360 องศา = 6400 มิลเลียมครับ...............

1 องศา จึงเท่ากับ17.778 มิลเลียม

มิลเลียมเป็นระบบมุมที่ใช้ในการยิงปืนใหญ่..............

ที่ครูฝึกอธิบาย....................เป็นระยะห่างทางทิศ ของการยิงปืนใหญ่ระยะไกลๆ..............

เปรียบเสมือนรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า ABC ................ ปากลำกล้องอยู่ที่ยอด A....................ด้านเท่าของสามเหลี่ยมทั้งสอง คือระยะยิง ( AB และ AC)......................ฐานสามเหลี่ยม BC คือบริเวณที่กระสุนตก...........ลองวาดรูปบนกระดาษประกอบ

เมื่อเล็งปืน ที่จุดA ไปตามแกน AB เป้าที่เห็นคือจุดB ..................แต่พอส่ายปากจากจุดA ไปที่C นั่นคือปืนเล็งไปตามแนว AC ถูกต้องไหมครับ................

ดังนั้นฐานสามเหลี่ยม BC จะกว้างเท่าไหร่ ย่อมอยู่ที่มุมA ว่าจะกว้างเท่าไหร่ มุมกว้างก็กว้างมากประการที่หนึ่ง................

ประการที่สอง หากมุม A คงที่ แต่ด้าน AB และ AC ยาวขึ้น(ยิงไกลขึ้น)................ฐาน BC ย่อมกว้างตาม..................

พอได้ไหมครับ...............ลองวาดรูปสามเหลี่ยมด้านเท่าตามที่ผมกล่าวดู

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 03:54:15 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว.........ทำให้ผมนึกถึง...วิชา...."การปรับการยิง ค.และป." ......................  ครับ.............. Smiley
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:58:41 PM »

.............ตามที่ท่านมะขิ่นอธิบาย....ไม่ทราบว่าเป็นครูฝึกด้วยหรือไม่ครับผม....เพราะสังเกตุจากการใช้ภาษาและขั้นตอนในการยกตัวอย่าง  เห็นภาพดีครับผม  ขอบคุณครับ.............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:27:17 PM »

.............ตามที่ท่านมะขิ่นอธิบาย....ไม่ทราบว่าเป็นครูฝึกด้วยหรือไม่ครับผม....เพราะสังเกตุจากการใช้ภาษาและขั้นตอนในการยกตัวอย่าง เห็นภาพดีครับผม ขอบคุณครับ.............

ท่านมะขิ่นน่าจะเป็น เส แล้วครับ พี่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2006, 05:29:40 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 06:53:00 PM »

ถ้า เมตรและ กิโลเมตร เป็นหน่วยวัดเชิงระยะ มิลเลียม เป็นหน่วยวัดเชิงมุมครับ  การเล็งต่างกัน1 มิลเลียม จะตกห่างเป้า 1 เมตรที่ 1 km และ 5 เมตร ที่5 km ถูกแล้วครับถ้า เราเล็งด้วยกล้องวัดมุม ,  เครื่องเล็งเลเซอร์วัดระยะ , หรือยิงปืนในอวกาศที่ไม่มีแรงโน้มถ่วงโลกมากระทำต่อลูกกระสุนปืน แต่การยิงปืนจะต้องคำนวนเรื่องแรงโน้มถ่วงโลกที่เรียกว่า projectile รวมทั้งแรงต้านจากอากาศด้วยครับ ส่วนใหญ่ยิงปืนไรเฟิลและปืนใหญ่ระยะไกลจะใช้ตาราง หรือใช้คอมพิวเตอร์คำนวนระยะตกของกระสุนปืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2006, 07:57:32 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
narongt
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:16:40 PM »

แล้วมีกระสุนปืนใหญ่แบบนำวิถีบ้างไหมครับ? คือผสมระหว่างกระสุนกับจรวด(ไม่ได้กวนนะแค่สงสัยอ่ะ)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:33:22 PM »

แล้วมีกระสุนปืนใหญ่แบบนำวิถีบ้างไหมครับ? คือผสมระหว่างกระสุนกับจรวด(ไม่ได้กวนนะแค่สงสัยอ่ะ)

มีครับ ปืน 155 มม. และ ค. 120 howitzer มีระบบนำวิถีด้วยแสงเลเซอร์  โดยใช้พลลาดตระเวณหน้าเล็งเครื่องเล็งเลเซอร์ไปที่เป้าหมาย  แต่ ขนาดอื่น ที่เล็กกว่า  หรือ ปถ. 105,120 มม. ของค่ายนาโต้ไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่ครับ แต่ปถ. รัสเซีย สามารถยิงจรวดนำวิถีด้วยเลเซอร์ และ จรวด ต่อสู้อากาศยานได้ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:58:34 PM »

...จำไม่ได้ หาไม่เจอ แต่ผมรู้สึกว่าตัวเลขมันแปลกๆ หรือเปล่าครับ :Smiley :Smiley
มีแต่ทหารไทยเท่านั้นที่เรียกมิลเลียม  ชื่อสากลคือ มิล  หรือมินิท ออฟ เรเดียน   หมายถึง 1/60 องศาแบบเรเดียน
ความสัมพันธ์กับองศาแบบดีกรี ก็แบบที่คุณมะขิ่นอธิบาย
มันเป็นมุมจำกัดแบบหนึ่ง ที่ใช้คำนวณเกี่ยวกับเส้นโค้ง พวกลูกรอกส่งกำลังอะไรแบบนั้น ครับพี่แก้ว

มีครับ ปืน 155 มม. และ ค. 120 howitzer มีระบบนำวิถีด้วยแสงเลเซอร์ โดยใช้พลลาดตระเวณหน้าเล็งเครื่องเล็งเลเซอร์ไปที่เป้าหมาย แต่ ขนาดอื่น ที่เล็กกว่า หรือ ปถ. 105,120 มม. ของค่ายนาโต้ไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่ครับ แต่ปถ. รัสเซีย สามารถยิงจรวดนำวิถีด้วยเลเซอร์ และ จรวด ต่อสู้อากาศยานได้ครับ

บ่ แม่นแบบนั้นทีเดียว
เลเซอร์ที่หมู่ปืน ใช้สำหรับวัดระยะเวลายิงเล็งตรง
ส่วนเลเซอร์นำวิถี   จะอยู่ที่ผู้ตรวจการณ์หน้า  และใช้ได้เฉพาะกระสุนแบบนำวิถีด้วยเลเซอร์ ที่ยิงมุมใหญ่เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2006, 08:01:56 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 08:50:55 PM »

.............ตามที่ท่านมะขิ่นอธิบาย....ไม่ทราบว่าเป็นครูฝึกด้วยหรือไม่ครับผม....เพราะสังเกตุจากการใช้ภาษาและขั้นตอนในการยกตัวอย่าง เห็นภาพดีครับผม ขอบคุณครับ.............

ใช่ครับ.....เข้าใจได้ง่ายดี........ผมว่าท่านมะขิ่นเป็นมากกว่า........ครูฝึก........แล้วนะครับ.................เท่าที่ผมเอง.........ได้ประสบมา.....การเรียนการสอนของทหารเป็นแบบที่ไม่เหมือนกับเราเรียนกันด้านนอก....เช่น.... ตั้งแต่ระดับพลทหาร.ขึ้นมา..จะมีความสามารถในการ.........ฝึกให้กับผู้ที่เข้าไปใหม่ได้เท่าที่ตัวเองมีความสามารถและตามคำสั่งดังจะเห็นได้จาก.....พลทหารรุ่นพีจะเป็นผู้ช่วยครูฝึกให้กับทหารใหม่......ยิ่งถ้าผู้จบจากโรงเรียนนายสิบ...หรือโรงเรียนนายร้อย.........ก็มีขีดความสามารถในการถ่ายทอดวิชาให้กับผู้อื่นได้....อยู่แล้ว..........น่าจะเป็นความสามารถที่ทหารแต่ละนายจะต้องมีนะครับ..อย่างน้อย ๆ  ทหารก็ฝึกให้คนเป็นผู้นำที่ดี.....และเป็นผู้ตามที่ดีด้วย......อย่างเช่น....ในโรงเรียนนายร้อย..รุ่นพี่จะเป็นครูฝึกให้รุ่นน้องด้วย....แม้แต่การฝึกวิชาทหารก็เช่นกัน..แบบตอนผมเรียนวิชาทหารปี 5 (รด.) เขาจะมีวิชา..ที่ชื่อ..."ครูทหาร"........ให้เรียนด้วยครับ....ผมว่าการเรียนการสอนแบบทหารทำให้เข้าใจดีมาก....ระบบการศึกษาภายนอกน่าจะศึกษาวิธีการมาใช้บ้าง....เช่น วิชาที่ยาก ๆ เขาก็จะมีเคล็บลับให้จำสูตรหรือจำอะไรได้ง่าย  ๆ   และเวลาเรียนแล้ว...ต้องฝึกปฏิบัติให้เข้าใจ...อย่างถ่องแท้ด้วย.....โดยเฉพาะวิชาที่ต้องใช้ปฏิบัติงานอย่างเป็นประจำ..ดังนั้นทหารแต่ละนายจึงมีความสามารถ..............ถ่ายทอดวิชาความรู้ต่าง  ๆ   ให้กับผู้อื่นได้ด้วยครับ....วิชาทางทหารจะครอบคลุมหลายอย่างมาก......ทุก ๆ  ด้านเลยครับ..........ทุกสาชาวิชาชีพผมว่าหน่วยงานของทหารมีครอบคลุมมากที่สุดนะครับ.......................ผมเคยได้ยินเสมอ ๆ ตอนคุณพ่อยังมีชีวิตอยู่และตอนเรียนวิชาทหารว่า...."ไม่มีอะไรที่ทหารทำไม่ได้"..................ครับ..... Smiley               

ด้วยความเคารพครับ.. Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2006, 08:53:29 PM โดย SPOONNER » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:00:47 PM »

360 องศา = 6400 มิลเลียมครับ...............

1 องศา จึงเท่ากับ17.778 มิลเลียม

มิลเลียมเป็นระบบมุมที่ใช้ในการยิงปืนใหญ่..............

ที่ครูฝึกอธิบาย....................เป็นระยะห่างทางทิศ ของการยิงปืนใหญ่ระยะไกลๆ..............

เปรียบเสมือนรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า ABC ................ ปากลำกล้องอยู่ที่ยอด A....................ด้านเท่าของสามเหลี่ยมทั้งสอง คือระยะยิง ( AB และ AC)......................ฐานสามเหลี่ยม BC คือบริเวณที่กระสุนตก...........ลองวาดรูปบนกระดาษประกอบ

เมื่อเล็งปืน ที่จุดA ไปตามแกน AB เป้าที่เห็นคือจุดB ..................แต่พอส่ายปากจากจุดA ไปที่C นั่นคือปืนเล็งไปตามแนว AC ถูกต้องไหมครับ................

ดังนั้นฐานสามเหลี่ยม BC จะกว้างเท่าไหร่ ย่อมอยู่ที่มุมA ว่าจะกว้างเท่าไหร่ มุมกว้างก็กว้างมากประการที่หนึ่ง................

ประการที่สอง หากมุม A คงที่ แต่ด้าน AB และ AC ยาวขึ้น(ยิงไกลขึ้น)................ฐาน BC ย่อมกว้างตาม..................

พอได้ไหมครับ...............ลองวาดรูปสามเหลี่ยมด้านเท่าตามที่ผมกล่าวดู

ตอบคล้ายๆทหาร Shocked Shocked Grin Grin

sniper_kc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:24:53 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้วปวดหัวครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์