เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:23:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซอง 5 นัด Remington 870 ขึ้นลำคาไว้นานๆ มีผลเสียต่อกลไกไหมครับ  (อ่าน 5063 ครั้ง)
apyo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:13:23 PM »

พอดีไม่ค่อยใด้ยิงบ่อย เอาไว้เฝ้าบ้านครับ กลัวกลไกบางอย่างเช่นไกปืน สปริงในหลอดกระสุนจะเสื่อมคุณภาพน่ะครับ พอดีใส่คาไว้ 3 นัดในหลอด และขึ้นลำอีก 1 นัดด้วย

Love is not give         Love is to care       
Love is not show        Love is to share
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:28:26 PM »

...ไม่ห่วงปืนครับ  แต่ปืนขึ้นลำเก็บนี่มันหวาดเสียวไปหน่อย  (กลัวพลาด)  ใส่กระสุนเต็มหลอดไม่ขึ้นลำจะน่ากลัวน้อยกว่าครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
karan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:33:52 PM »

ผมว่านะครับ  สถานะการณ์ภายในบ้าน ส่วนใหญ่จะเป็นการตั้งรับ  ดังนั้น  ความจำเป็นในการเพิ่มความเร็วของการบริหารกลไกของปืนก่อนยิง  จึงไม่จำเป็นมากนัก  ถ้าเทียบกับความไม่ปลอดภัย ในสภาวะที่รังเพลิงมีกระสุนพร้อมยิง   ผมว่าทางเลือกที่ดีควรซ้อมให้คุ้นเคยดีกว่าขึ้นลำไว้  เผลอๆหากเกิดเหตุการณ์จริง นิ้วสั่น ลั่นโป้ง  ขึ้นมาละก็  มีแต่เสียกับเสียครับ  ตกใจ 
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:34:06 PM »

ไม่ต้องกังวลครับ สปริงและกลไกลไม่ได้เสื่อมสภาพง่ายๆนะครับ..ขอเพียงท่านชะโลมน้ำมันในส่วนที่มีโอกาสเป็นสนิม
ไว้ให้ดี ใส่กระสุนทิ้งไว้เป็นปีๆก็ไม่มีปัญหาครับ ระวังกระสุนด้านอย่างเดียวพอ..
..เคยอ่านเจอบทความในอวป. เกี่ยวกับปืน 1911 ที่เจ้าของเป็นทหารในสงครามโลกครั้งที่2 สงครามจบนำปืนกลับบ้านโหลดกระสุนไว้เต็มแม็ก แล้วเก็บไว้ไม่เคยเอาออกเลย..ผ่านไปเป็นสิบๆปี มีคนขอมาทดสอบ ยังทำงานเป็นปกติเลยครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
apyo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:39:48 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ หลงรัก จะนำประสบการณ์ที่ได้ไปปฏิบัติตามครับ

Love is not give         Love is to care       
Love is not show        Love is to share
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:24:22 PM »

ปืนไม่ได้ออกแบบ สำหรับการขึ้นลำค้างไว้นานๆนะครับ  สปริงนกสับ อาจล้าได้  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเห็นผลทันที 

ส่วนการโหลดกระสุน ในหลอดแม็กฯ  ถ้าจำนวนกระสุน ไม่มาก ถึงกับเต็มอัตรา สปริงแม็กซ์ไม่ล้าง่ายๆ   ไม่น่าห่วงเหมือนสปริงนกสับ ที่ตัวสปริงเล็กกว่ามาก  แต่อย่างไรก็ตามก็ย่อมมีการเสือมสภาพบ้างเป็นของธรรมดา

ที่น่าห่วงคือ ระบบความปลอดภัยครับ  ปืนแบบนี้ สังเกตุให้ดี  จะไม่ค่อยมีใครขึ้นลำค้างไว้นานๆเด็ดขาด  จะใช้ค่อยบรรจุ  เลิกใช้ก็เคลียร์กระสุน  แม้ตำรวจในต่างประเทศ จะมีปืนชนิดนี้สำรองไว้ในรถ ก็ไม่ได้ขึ้นลำค้างไว้ตลอดเวลานะครับ

ขึ้นใช้เวลาไม่นานนะครับ  ใส่กระสุนไว้ สัก สองนัดก็ได้ ถ้ากลัวไม่ทัน  แล้วโหลดเพิ่มอีก 2-3 นัดใช้เวลาไม่นานนะครับ   ถ้าคิดว่าต้องการความเร่งด่วนมากขนาดนั้น ลองกลับมาทบทวนแผนการของเราใหม่ครับ  ว่าเราวามมาตรการประเมินสถานณะการณ์ผิดพลาดไปหรือเปล่า   

....ตามล่า...อีตอแหล
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 01:35:03 AM »

ใส่ไว้ ๓ นัดและ ไม่ต้องขึ้นลำ

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 01:48:19 AM »

มาอ่านเพิ่มความรู้ครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 02:03:38 AM »

มาอ่านเพิ่มความรู้...หรือมาอ่านเพื่อจะถอย 870 ย๊ะ..ต๋อม Wink
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:46:30 AM »

แนะนำให้ใส่ลูกไว้ 2 นัด ในแม็กครับ แล้ววางไว้ใกล้ ๆ แต่ในที่พ้นมือเด็กอีก 2 นัดครับ มีเหตุก็ยัดใส่เพิ่มแล้วขึ้นลำครับ เพราะ 870 ของผมก็ใช้วิธีนี้ครับ สองนัดที่ใส่เป็นลูก 9 เม็ด ส่วนที่รอข้างนอกเป็น ลูก 70 เม็ด และ ลูกยางครับ โดยใช้ลูก ยางใส่ก่อนแล้วจึงตามด้วยลูกปราย ในกรณีนี้ใช้กับสถานการณ์ไม่รุนแรง เช่น ยิงขู่คนบ้าหรือเมา เพื่อไม่ต้องการให้ตายครับ แต่ถ้าหากต้องยิงกันแบบเอาเป็นเอาตาย ก็เปลี่ยนมาใส่ลูก 9 เม็ดแทนครับ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:57:41 AM »

ยัดใว้ 4+1 ทิ้งใว้หลังตู้ ไม่เชื่อว่า สปริงไกตัวใหญ่จะล้าง่ายๆ.  Wink
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:24:48 AM »

............ไม่เห็นด้วยกับการขึ้นลำเตรียมพร้อมและค้างกลไกการทำงานไว้อย่างนั้นนาน ๆ ..............อะไรจะเตรียมพร้อมขนาดนั้นครับผม..........อาจจะเป็นอันตรายมากกว่านะครับผม  อันตรายกับคนภายในบ้านด้วย   เราไม่ได้อยู่ในสถานการณ์นอนอยู่ในหลุมเพลาะตามชายแดน  หรืออยู่ในระหว่างกำลังดักรอหมูป่าจะวิ่งลงมาจากการที่พวกกำลังไล่เหล่ามาครับผม.......ด้วยความเคารพ.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:50:19 AM »

;)870ของผมไม่ขึ้นลำครับ...มีอยู่ในหลอด 3 นัด...บอกตรงๆเลยว่า..ถ้าปรามได้จะปรามก่อนด้วยเสียงขึ้นลำก่อน...มี M-10 เป็นตัวเลือก Wink

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 03:56:01 PM »

ด้วยความเคารพครับ

๘๗๐ของผมไม่ขึ้นลำครับ...มีอยู่ในหลอด  ๒ นัด...บอกตรงๆเลยว่า ผมกลัวปืนลั่นโดยไม่ตั้งใจ เพราะว่าญาติของ ผจก.ของผมเพิ่งทำปืนลูกซองลั่นใส่ลูกสาวของตัวเอง โดยที่ตัวเองไม่่รู้เพราะเมาแล้วชอบเอาปืนมาเล่น Sad

เป็นเรื่องที่น่าเศร้าทำเอาผมไม่กล้าจับปืนไปหลายวันเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:03:31 PM »

ถ้าท่านที่มีและใช้......   หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนานดีแล้ว ผมคิดว่าท่านเหล่านั้นคงมีคำตอบที่เหมีอนกันอยู่แล้วครับ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์