เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:24:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกะคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค  (อ่าน 5889 ครั้ง)
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 08:07:42 PM »

คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะของผมมันเจ๊งกะบ๊งไปซะแล้ว  Cry  ทำให้พลาดโอกาสซื้อปืนยาวเป็นของขวัญวันเกิดเมีย (แต่ตัวเองใช้  Wink ) เพราะต้องรวบรวมจตุปัจจัยไทยทานมาเพื่อซื้อคอมฯเครื่องใหม่  ก็เลยคิดว่าจะซื้อเป็นแบบกระเป๋าหิ้วดีกว่า (ไม่ใช่กระเป๋าเดินทางนะคร้าบ  Grin )

ขอความรู้เพื่อนๆท่านหลายนะครับ ผมมีงบประมาณอยู่ที่ 35,000-40,000 บาทไม่เกินนี้ อยากทราบว่า คอมพิวเตอร์กระเป๋าหิ้วยี่ห้อใดและรุ่นไหนเข้าท่าที่สุดครับ? (หรือที่เพื่อนๆใช้งานอยู่ก็ได้ครับ)  งานหลักๆที่จะใช้ก็คือ...

1.  เล่นเน็ต
2.  บันทึกส่วนตัวประจำวัน (ใช้ Word Processor)
3.  ทำงานเอกสารกับตัวเลข
4.  ดูหนังแผ่นพวก VCD, DVD ได้ไม่สะดุด
5.  ไม่เน้นเล่นเกมที่ต้องใช้ VGA Ram มากๆ
6.  ไม่เน้นความเร็วของ Processor ว่าต้องเร็วสุดๆ
7.  ไม่หนักจนต้องหิ้วไหล่เอียง
8.  มีไฟร์ไวร์  บลูทูธ หรืออะไรที่มันใหม่ๆไม่ตกยุค

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ  อีกสัก 2 เดือนเป็นได้ซื้อชัวร์ๆ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 09:00:15 PM »

...คุณ ก.ก. อีกสองเดือนซื้อแล้วมาถามตอนนี้ ถึงเวลาซื้อมันมิตกรุ่นไปแล้วหรือล่ะท่าน ของพวกนี้มันมาเร็วไปเร็ว อายุสั้นนะครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 09:30:00 PM »

...คุณ ก.ก. อีกสองเดือนซื้อแล้วมาถามตอนนี้ ถึงเวลาซื้อมันมิตกรุ่นไปแล้วหรือล่ะท่าน ของพวกนี้มันมาเร็วไปเร็ว อายุสั้นนะครับ  Grin
ครับพี่แก้ว ตกรุ่นก็ไม่ว่า ขอให้ราคาลงเยอะๆก็แล้วกันครับ  Grin  หรือหากจะซื้อก็จะได้มีเกณฑ์มาตรฐานในใจไว้แล้วครับ ว่าต้องได้ไม่ต่ำกว่ารุ่นนั้นๆ

อ้อ... หาก "เม้ม" เงินเมียได้ก็คงจะซื้อได้เร็วขึ้นคร้าบ (สูตรพี่นาจา)  Cheesy

เท่าที่มองๆจากเว็บฯ พันธุ์ทิพย์ คงได้แค่ยี่ห้อ ACER มังครับ สำหรับงบแค่นี้  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 09:33:48 PM »

งบที่ให้มา
ได้ของดี มีเงินเหลือ...(8บาท ฮ่า)
ผมไม่ทราบมากอ่ะครับ
แต่ว่าคูโบต้า..เอ๊ย...ฟิลิปที่คนบริษัทข้างๆใช้อยู่ก็ไม่เลว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 10:49:13 PM »

โน้ตบุค ถ้าแรงเท่าๆ กันจะแพงกว่าแบบตั้งโต๊ะครับ  และพังง่ายกว่ากันเยอะเลย  ผมใช้เฉลี่ย 2 ปีเปลี่ยน  ไม่ใช่เพราะตกรุ่นแต่เพราะพังจริงๆ ครับ  ใช้งานทุกวันพวกตั้งโต๊ะทนทานดีกว่า    เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปซื้อให้น้องเครื่องหนึ่ง  ACER อย่างถูกๆ ก็สี่หมื่นเก้าครับ  ถูกกว่านี้ต้องเป็นพวกเอื้ออาทร ใช้ LINUX

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2004, 11:37:00 PM »

Cheesy เห็นอาจารย์ผณิศวรพูดเรื่องโน๊ตบุ๊คเอื้ออาทร... บังเอิญผมกะลังใช้อยู่พอดีคับ... ราคาก็เฉียดสี่หมื่นไปไม่ถึงพันคับ... เป็นยี่ห้อ เดลล์ คับ... เป็นเพนเทียม เอ็ม ๑.๓ เม็กฯ ...แรม ๑๒๘ ... มีแค่ซีดีรอม... ซื้อมาตั้งแต่ปีที่แล้ว...

ใช้งานแล้วอึดอัดคับ ช้า คีย์บอร์ดเล็ก จอเล็ก ... เครื่องพีซีราคาถูกกว่ากันครึ่งนึง... เร็วกว่า สะดวกกว่า ใช้งานง่ายกว่ามากคับ...  Grin
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 12:52:23 AM »

เท่าที่ลองใช้มาหลายยี่ห้อผมขอแนะนำว่าน่าจะเป็น ACER หรือไม่ก็ BENQ ครับจากงบประมาณที่ ก.ก ตั้งไว้ เท่าที่ทราบมาพอดีเมื่ออาทิตย์ที่แล้วพี่สาวอยากจะซื้อเลยไปดูราคาฺBenQมา เห็นว่าเป็น Centino1.5GHz, DDR512MB, ComboDrive, W-Lan ราคา 36,000 ไม่รวมvatครับ
ตัวล่าสุดที่ผมใช้อยู่ก็เป็น BenQ ครับพึ่งซื้อมาเมื่อสี่เดือนที่แล้ว ใช้แล้วประทับใจกับความเร็วมากครับ ทั้งงานด้าน office หรือ Mechanical Desktop , 3DMax ก็ทำงานได้รวดเร็วมากครับ ตอนนี้เลยเขี่ยเจ้า VAIO ตัวเก่าที่เป็น P4 2.4GHz เป็นตั้งแทน desktop แล้วครับ หนักก็หนัก แถมช้าเป็นเต่าอีก ตอนซื้อมาก็โค ตร แพงเลยครับ 87,000 ไม่น่าหลวมตัวซื้อเล้ยยยยย

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 03:36:15 AM »

กระทู้นี้พี่เค้าเน้นแบบโน๊ตบุ๊ค

เพราะฉะนั้น ตั้งโต๊ะลืมไปได้เลยครับ

ราคาดีๆก็40000 ครับ

ใช้ดีไม่มีปัญหา เร็วทันใจ ก็ ben Q ครับ

ACER ก็ไม่แพ้กัน แต่ถ้าจะเล่นก่อน ก็ Ben Q ครับ

ดูหนังโป๊ไม่สะดุด เล่นเนตไม่เสียอารมณ์

น้องแน๊ทกำลังดังครับ ใครตั้งกระทู้น้องแน๊ททีครับ เธอ บอกว่าถูกบังคับ

ผมนั่งดูตั้งนานเหมือนนางเอก ระดับอินเตอร์มาเองเลยครับ ฮ่วย

พอตกเป้นข่าวนี่ทำตัวน่าสงสารเชียว คนอื่นไม่ได้แบ่งตังใช้กับเธอด้วยนะ แน๊ทนะ ชิชะ ภาษีก็ไม่ได้เสียชัวน์  เอ่อนอกเรื่องไปแล้วครับ

ที่สำคัญหาซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้ ถามคนที่ซื้อมาก่อนก้ดีครับ  Grin Grin ว่าร้านใหนดี

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 08:28:25 AM »

ผมยังใช้ Compaq 1200 อยู่  ตั้งใจว่าจะใช้จนพังคามือ  เปลี่ยนไส้แบตฯ ไปแล้วหนึ่งครั้ง (ทำที่อมร โอลด์สยาม  ประมาณแปดร้อยบาท)  เครื่องรุ่นนี้ ใช้ลำโพงของ JBL เสียงใช้ได้  แต่จะมีจุดอ่อนที่ระบบชาร์ตแบตฯ   ราคาในตลาดเครื่องมือสองประมาณ หมื่นหก
Bang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 10:54:23 AM »

แนะนำให้แน้นเรื่อง Hardware เป็นอันดับแรกครับ ที่ทำงานผมมีเป็น 40-50ตัว ส่วนใหญ่เจอปัญหาBattery เสื่อม เป็นประการแรก ที่ผมแนะนำอย่างนี้นะครบก็เพราะว่า
1. มีการเคลื่อนย้ายบ่อยมากๆ ไม่เหมือนกับแบบ ตั้งโต๊ะ
2. แหล่งที่มาของระบบไฟฟ้าจ่ายกำลังซับซ้อนกว่าแบบตั้งโต๊ะ เหมือนโทรศัพท์บ้าน กับมือถือครับ
3. Hardware ถอดประกอบยากซับซ้อน ราคาแพง แล้วก็ซ่อมนาน บ้างก็หายากถึงหาไม่ได้เลย
    (ใน3-4 ปีข้างหน้า เพราะเปลี่ยนแปลงเร็วมาก)
หลังจากนั้นก็ค่อยเลือกความเร็ว  ความจุ  ตามลำดับและตามความเหมาะสมกับงานที่เราใช้ครับ
หมายเหตุ : อย่าลืมดูน้ำหนักของเครื่องด้วยนะครับ(อันนี้มีผลกับการยิงปืนโดยตรงเลยนะครับ) ก็เดี๋ยวกล้ามเนื้อไหล่ฉีกขาดเวลาหิ้วนานๆ จะทำให้ยิงปืนไม่แม่น....พี่ๆว่ามะ Grin Grin Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:00:52 PM »

อยากซื้อโน๊ตบุ๊คต้องนี่เลยครับ  เช็คราคากลางได้ที่

http://www.byxtreme.com/ComPrice.html

ของดีมักจะไม่ค่อยมีราคาถูก  Sad
ไม่ต้องซื้อแพงมากหรอกครับ  เพราะเทคโนโลยีพวกนี้ตกรุ่นเร็ว
เลือกยี่ห้อไหนก็ได้ครับตามใจชอบ  ซื้อกับร้านที่รับเคลมง่าย ๆ   แต่อยากเชียร์ CPU ของ Intel เพราะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อนเหมือน AMD ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2004, 01:08:46 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:10:25 PM »

1.  เล่นเน็ต
2.  บันทึกส่วนตัวประจำวัน (ใช้ Word Processor)
3.  ทำงานเอกสารกับตัวเลข
ทุกเครื่องมี เพราะเป็น feature พื้นฐานเจ้าคะ

4.  ดูหนังแผ่นพวก VCD, DVD ได้ไม่สะดุด
5.  ไม่เน้นเล่นเกมที่ต้องใช้ VGA Ram มากๆ
6.  ไม่เน้นความเร็วของ Processor ว่าต้องเร็วสุดๆ
Spec ทั่วไปปัจจุบัน RAM จะอยู่ที่ 256 แต่เพิ่มเป็น 512 ก็จ่ายเพิ่มอีกไม่เท่าไหร่ และซื้อเพิ่มพร้อมเครื่องเลยจะได้ราคาถูกกว่ามาเพิ่มทีหลัง ตอนข้าน้อยซื้อเมื่อต้นปีก่อนเพิ่ม RAM จาก 256 เป็น 512 ประมาณ 2500-3000 บาทเจ้าคะ

7.  ไม่หนักจนต้องหิ้วไหล่เอียง
อันนี้เห็นด้วยมากๆ แต่ถ้าเป็นผู้ชาย และมีรถยนต์ ก็ไม่น่ามีปัญหามากมายอะไร หน้าจอ 14" ก็เหลือเฟือ ถ้าหน้าจอใหญ่กว่านี้ น้ำหนักก็เพิ่มตามขนาดเจ้าคะ แต่ที่สำคัญราคากลับสวนทางกับขนาด ยิ่งเล็ก ยิ่งเบา ยิ่งแพงเจ้าคะ Sad

8.  มีไฟร์ไวร์  บลูทูธ หรืออะไรที่มันใหม่ๆไม่ตกยุค
เรื่อง wi-fi ถ้าเป็น P-Centrino ก็จะมีติดมาอยู่แล้ว และปัจจุบันนี้ในตลาดส่วนใหญ่ก็เป็น Centrino บวกกับราคาที่ต่ำลงมามากเนื่องจากเกิดการแข่งขันของแต่ละยี่ห้อ ส่วน Blue Tooth ไม่ค่อยเห็นมีติดมากับเครื่องนะเจ้าคะ แต่ถ้าจะซื้อแยกเป็น blue tooth usb ก็ราคาไม่ถึงพันแล้ว ใช่ได้ดีด้วยเจ้าคะ Wink

ขอเพิ่มเติมส่วนที่ควรพิจารณาการซื้อ Laptop คือ
1.  การรับประกัน ไม่ว่าจะเป็นระยะเวลาในการประกัน, การประกันแบบ world wide และศุนย์อยู่ใกล้บ้าน สะดวกหรือเปล่าด้วย เนื่องจาก Laptop ลักษณะการใช้งานต้องเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลา ถ้าไม่ใช่แบบนี้ก็คงผิดวัตถุประสงค์ที่จะซื้อ Laptop และการเคลื่อนที่นี้จะก่อให้เกิดปัญหาที่ตามมา เช่น Hard Disk ได้รับความกระทบกระเทือนเพียงนิดหน่อยก็ทำให้เสียได้ง่ายๆ (โดยเฉพาะเครื่องเล็กๆ บางๆ ก็จะอ่อนแอกว่าเครื่องหนาๆ ใหญ่ๆ), ข้อต่อ (Connector) ของฝาเปิดเครื่อง แรกๆ ก็แข็งแรงดี ใช้ๆ ไปเริ่มอ่อนจนแทบจะปิดลงมาเองได้ เป็นต้น

2.  ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าจะใช้เครื่องนี้ไปอีกซักกี่ปี แล้วจะมี PC ที่บ้านอีกด้วยหรือเปล่า เนื่องจากเทคโนโลยีมันไปไว ถ้าต้องใช้ไปอีกนาน และไม่มี PC อีกก็อยากให้เลือกตัวที่เผื่อการทำงานในอนาคต หรืองานทั่วไปได้บ้าง เช่น CD Drive อยากจะแนะนำให้เป็น Combo drive นะเจ้าคะ ราคาอาจจะสูงขึ้นมาอีกนิด แต่ไม่ต้องมาซื้อเพิ่มหรือเปลี่ยนใหม่ในอนาคต ซึ่งจะจ่ายมากกว่า แต่ว่าถ้าจะมี PC ที่บ้านอีกเครื่อง ก็คงไม่จำเป็นเพราะ combo drive ของ laptop จะแพงกว่าของ PC มากเจ้าคะ

3.  เรื่องการ up grade เช่นเพิ่ม RAM, เปลี่ยน CD Drive ได้หรือเปล่า แล้วก็อย่ามองข้าม drive A: (Floppy Disk) นะเจ้าคะ บางทีอาจจะได้ใช้บ่อยว่า thumb drive ด้วยซ้ำไป Wink

เนื่องจากข้าน้อยใช้ Laptop ในการทำงาน ใช้ทุกวัน และใช้เดินทางตลอดเวลา ไม่มี PC ไว้สำรอง จึงให้ความสำคัญกับการรับประกัน และศูนย์บริการค่อนข้างมากเจ้าคะ  Cheesy

ส่วนเรื่องยี่ห้อไม่มีแนะนำเจ้าคะ เพราะข้าน้อยพิจารณาความต้องการของตัวเองก่อนเลือกยี่ห้อ แล้วของแบบนี้แล้วแต่ดวงสมพงษ์ด้วยเจ้าคะ บางคนใช้ยี่ห้อนี้ว่าดี แต่บางคนใช้ยี่ห้อเดียวกันแต่เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น มีปัญหาได้ทุกเดือน:)...ขอให้ได้ของดีที่ถูกใจนะเจ้าคะ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2004, 01:20:23 PM โดย JarengkaBOW » บันทึกการเข้า

I am dying... -*-

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 01:20:15 PM »

หรือจะเอาลูกครึ่งระหว่างโน๊ตบุ๊ก+PC ตั้งโต๊ะ ก็ลองอ่านดูที่นี่ครับ

http://www.dcomputer.com/proinfo/newbrand/IMO/default.asp

ราคาถูกกว่าโน๊ตบุ๊ก ราคาพอ ๆ กับ PC
เคลื่อนย้ายสะดวก
อัพเกรดได้ดีกว่าโน๊ตบุ๊ก
ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่  ไม่ต้องกลัวแบตเสื่อม แต่ต้องมีปล๊กไฟ.. Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2004, 02:15:27 PM »

เฮียคับ ผมใช้Compaq   Model No:2103AP ครับ Grin  เครื่องนี้แก่แล้วครับ  ไม่มีบลูทูธ ไม่มีอินฟาเรด  ซื้อมาสี่เศษๆ  ซื้อ2ปีแล้วครับ Grin  ส่วนอีกเครื่องของพ่อ ใช้Acer  ไม่รู้รุ่นอะไร  ซื้อสามกว่า  มีบลูทูธด้วย 
 ผมไม่มีอะไรจะอธิบายคับ  ไม่ชำนาญ(แต่อยากแนะนำอ่ะ Grin)  เรื่องต่างๆนานา  อาจารย์โบว์อธิบายไปหมดแล้วคับ Grin Grin Grin

EAKWALITT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2004, 10:26:52 PM »

ตอนนี้ผมเองก็กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่เหมือนกันครับ  แต่ถ้าเอาตามงบประมาณที่ตั้งไว้ กับลักษณะการใช้งานแล้ว ผมเสนอตัวนี้ครับ
ACER TravelMate 246 FLC
Celeron 2.8  , RAM 256/2048 , HDD 30 GB
15" XGA , VRAM 64 MB , COMBO
Modem/LAN 56 K, 10/100 , Weigh 3.36 Kg.
ราคา 35,900.-บาท
แต่ถ้าจะเพิ่มเงินอีกหน่อย(พอดีผมอุ๊บอิ๊บเงินเมียได้) ก็เลยเลือกรุ่นนี้ครับ
ACER TravelMate 371 TCi
Centrino P-M 1.4 , RAM 512/2048 , HDD 60 GB
12" XGA , VRAM 64 MB , COMBO
Modem/LAN 56 K, WLAN , Weigh 1.7 Kg.
ราคา 57,900.-บาท
หน้า: [1] 2
  พิมพ์